Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini saa za Afrika Mashariki. kwenye sehemu ya mahojiano Papa Leo wa kumi na nne ametoa wito kwa viongozi wenzake kwa kanisa kufanya kile linalowezekana kurejesha imani ya waamini wao, hasa katika kipindi hiki ambacho dunia inashuhudia changamoto za usalama. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Methodius Kilaini, askofu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania. namshukuru Mwenyezi Mungu Mtu aliyejitoa kwa Mungu alizaliwa Marekani. Ndio, lakini amefanya kazi ya utawa ya misionari ya kujitoa kwa miaka mingi sana kule Peru. <laughs> Na Baba Skofu, tumeona katika misa yake ya leo, misa ya kwanza, amelaumu uh, kile alichosema kwamba kanisa linapaswa kupigania kurejeshwa imani ambayo amesema imepungua ndani ya kanisa. Hili linamaanisha nini? Hili linamaanisha kwamba anafuata nyayo za baba watakatifu alipochagua jina la Papa Leo. Ukimwona Leo Mkuu, ukimwona Leo wa tisa, watu walikuwa wanapigania imani na mafundisho ya dini, alipigania kanisa lao, ilikuwa ni muhimu sana hiyo. Inaonyesha katika jina lake anaonekana kwamba yeye atafuata ata nyayo na mababu watakatifu ambao wamemtangulia, kama Papa Benedikto kama akina Papa wa sita, kama wote hao ambao wamekuwa wanapigania imani ya kanisa na katika hali kama hii papa aliyetangulia marehemu papa Francis alionekana, uh, kulaumiwa kuhusiana na maswala ya ushoga. Uh, pengine huyu unafikiri atakuja na sera gani? Huyu sera yake sio kwamba atakuwa tofauti, ila nadhani yeye atakuwa anaelezea zaidi, hasa akihitiza juu ya ya maadili ya kanisa kidogo muwakea eh, Papa Leo wa kumi na nne, mzaliwa wa Chicago, Marekani, wa kwanza kushikilia wadhifa wa mkuu wa kanisa Katoliki, unadhani ni kwa namna gani atashughulikia migogoro ambayo inakumba dunia tukiangalia mgogoro kule mashariki mwa Kongo, Sudan na Ukraine kule pia mashambulio ya Gaza na Israeli? Yeye ni Marekani, labda hiyo tamsha uwezo wa kusikika zaidi kule Marekani, ambapo ndiyo nchi yenye nguvu sana na nakuta inaingilia migogoro ya wengine mara nyingi sana, lakini kila mara huiingilia vizuri, na atakuwa ni mpiganaji, kwa sababu iki ya kwamba ni Marekani, ameishi katika nchi ya, ya Peru ambapo kuna umaskini yaa ya sehemu ya kusini ya, ya, ya dunia, ambapo anajua matatizo haya ambayo inatokea kwetu huku katika haa umengi anatokea kwetu huku na sasa unafikiri kuhusu swala la mapadre ambao walilaumiwa e, kuwalawiti watoto, pengine unadhani yeye atakuwa na msimamo gani kuhusiana na kesi hii? Nadhani hapo hakunaaa yeyote atakayelegeza hakunaa yeyote ataka kwa sababu watoto tumu ya dunia ni duniani na hatia ni watu na kulindwa. Huyo ni nani? Ni nani? Kwa jao hilo, Methodius Kilaini, asante sana Asante sana na kushukuru na wasalimu wote wa Radio France International. Tupate sasa makala habari rafiki. Na benson Wakoli, msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya leo ya habari rafiki, ikiwa ni Ijumaa kama ada, ibada msikilizaji, mada huru, yani nachangia chochote kile ambacho ulisikia kwenye matangazo yetu ama kile kinachoendelea hapo ulipo. Jina langu bado mimi ni bwana benson Wakoli. Tukamilishe wiki kwa kusikiza ujumbe wako, sauti baadaye. Tatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni ya msikilizaji aliyechangia kwenye mada huru hii leo. Karibu msikilizaji, kwa majina anaitwa Matie Masoka maarufu maskini jeuri, tunawapata vema kupitia redio wa shirika Kolombe feme tisini nukta tano hapa jimboni Tanganyika. Katika mada huru ya leo, nilipenda kuzungumzia kuhusu mafuriko ambayo inazidi kuonekana katika jimbo letu la Tanganyika, hususa sana hapa mjini Kalemi nyumba nyingi zimeharibiwa, imefikia mpaka watu kufariki. Aa, tunaomba serikali kuu yetu ya Kongo kusaidia wananchi wa jimbo hili la Tanganyika kwa mafuriko makubwa ambayo wanaipata kupitia sana zaidi na mto Lukuga. Kwa majina naitwa Alex Jeremia ya niko chake chake Mwanza Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Natoa pongezi kwa papa mpya aliyochaguliwa, Papa leo wa kumi na nne. Binafsi namtakia maisha mema na utumishi mwema katika kuliongoza kanisa Katoliki duniani, na pia asitusahau sisi wa Afrika, baadhi ya nchi zilizokumbwa na vita, walao wajaribu kusuluhisha kulingana na uwepo wake. Naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kwa mara huru ya leo iliyowekwa hapo mezani ya RFI Kiswahili, ningependa kuona kabisa serikali ya Tanzania ikimfungua mheshimiwa Risu kutoka gerezani, kwa sababu kweli inasikitisha sana kumweka mwenzako gerezani ili hadi umemsingizia makosa. Na kitu kingine ambacho ningependa kutoa wito, ningependa kutoa wito kwa nchi ambazo zinaendelea kupigana vita, jamani, naombeni waache vita, kwa sababu mwisho wa siku hii dunia sisi sote tutaiacha kama ilivyo. Uh, ni Jean Claude Mukulu kutoka hapa mjini Lumumbashi nchini DRC. Mada huru nitazungumzia leo ni kuhusu kumteua papa mpya. Matarajio yetu ni kuona amani kirudi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama vile mtangulizi wake aliweza kuanzisha, uh, kuomba amani rudi chini mwetu, naye tunamwomba aendeleshe mradi ule. Ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura Burundi. E, mada huru ya leo unazungumza kuhusu mahakama ya jinai CPI huko e, Uholanzi. Sasa nikichunguza nakutana hiyo mahakama imewekewa sana ni Afrika, kumbe wangechunguza sana wakati zao kama Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa Israel, ile CPI ilikuwa na mstahili kabisa na yeye aweepo, kwa sababu iwe mfano wa kutizamia ulimwengu mzima, kwa kuonesha kama hakuna aliyekuwa juu ya mahakama ulimwenguni. Ni Omega j wa Kirubi Kitagoma Busanza, tarafani Ruchuru, mashariki mwa DRC Kongo Kivu Kaskazini. Kwa mada huru ya hivi leo, mi nataka kumpongeza papa wetu mpya ambaye ni Robert kwa majina yake Leo wa kumi na ine nimpongeze kabisa na kumtakia kazi njema ya kila raheri, na ili aweze kuliongoza jamii la Wakatoliki ama kanisa la Wakatoliki duniani na kuona ni vipi huku na kule vita vinavyoendelea ana weza kuwashauri viongozi ili kuachana na hivi. Ondende kamba valungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka mnde o. Kwanza ni semea nte kwa watangazaji wateiili kwa changamoto ambazo mazipitia kwenye kazi zenu, inoilesia mengi sana, bali nitamani tu ni waombe ndugu zetu hapa kwetu, ni vema tuache maisha ya kufuatilia na kila muda jirani yako kuvaa vizuri, kula vizuri. Hayakuhusu wewe, fanya yako kwako, yanaweza kusaidia baadaye kuliko kuendelea kufuatilia maisha ya mwenzio pasipokuwepo na sababu na msikilizaji, nilivyokuahidi sasa, natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada huru juma hii. Namwona nani? Namwona Agatha Mbale Mamadi kutoka Moru Town, yani kule nchini Tanzania, anasema: asanteni sana kwa mada mbalimbali, RFI Kiswahili. Tunawakumbusha viongozi wanaotaka kupigiwa kura watekeleze ahadi ya na tumechoka, wanatudanganya sana wanapokuwa kwenye majukwaa. Maoni mengine ni ya Kashindi Elanga James Sebastiano kutoka Makobola, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: tunawapata tano kwa tano, RFI Kiswahili kwenye mada Napenda kuzungumzia juu ya vita vya DRC. Serikali imewatupilia mbali wahanga wa vita wenye kuwa na ukoo na nchi ya Burundi, watu wanakosa huduma mbalimbali. Tunaiomba serikali tusaidie, tunateseka sana. Maoni yake Bwana Kashindi Elenga Kasongo Mbulambula Filipe jamaa Lubumbashi hut Katanga leo kwa mada huru. Wacha nitoe pongezi kwa timu Arifa Kiswahili kwa kutupa habari za dunia. Mwenyezi Mungu awalinde na pia awape nguvu. Mwenyezi Mungu pia akulinde, bwana Kasongo Mbulambula Filipe. King Beves wa Butembo, DRC, kwa mada huru leo. Nazungumzia kuhusu vijana wa hapa mjini Butembo, wengi wamependa pombe, pia wengi wamesahau kufanya kazi. Naomba serikali yangu ifikirie mambo haya. Asante RFI Kiswahili. Mutikulwa Hermane Hermane anasema, kwa mada ya leo, napenda kuwasalimu watangazaji wote wa RFI Kiswahili, dada Florence Kibuba, kipenzi chetu Minletijai, na mzee wetu pale Victor Abuso na wengine wote, nawasalimu sana mimi kulwa Armani, nasi pia tunasema asante sana Bwana Mtikulwa Armani na msikilizaji, maoni hayo yanatupa fursa nyingine ya kuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Naitwa Fabiano na bebe ya Dolfine na ripoti nikiwa tarafani Moba mjini Karonja Parcele. Kwenye mada ya leo, ni nyependa tu kutoa pongezi kubwa kwa waunini wote wa kanisa la Katoliki kwa kuweza kumpokea kiongozi mpya wa kanisa hilo ulimwenguni kote. Ninyemtakia tu Bwana Robert Leon 14 uongozi bora katika kanisa hilo la Kikatoliki. Asante sana RFI Kiswahili. E, jambo inefikisonetwa kwa jina la, la Faraja Amani atiendelea kutoka mkoa e, e, ku, e, wa Mwinga madango yalio Ijumaa kuatakugusia tu kwa kuwatakia uchaguzi mwema wa Rundi katika uchaguzi ambao utapitika mwezi wa sita. Tunawatakia uchaguzi mwema uwe na fanaka e, uwe waheri na amani e, na pia tunampongeza rais wa Amerika e, mzee Trump kwa kufungulia wakimbizi kurudia tena kwenda Amerika. Kiongozi wa kizazi kipya cha Kongo Marco Foma Diego, nikitulia kijijini Masango kwa mada yangu huru. Tu mimi ni kupongeza tu wenzetu wa kanisa kikatolika kwa kumpata, uh, pape wa mpya na kikoa kwenye uh, urahia wa, wa, wa, wa Marekani uh, kwa kweli tuliwahi sema siku zote ya kwamba pape hawezi kutoka kwetu Afrika, na tunamwomba pape ambaye aliyeingia aige mfano wa mwezake uh, kwa kuwa aliongoza vizuri sana. Jambo RFI, nikitokea mashariki mwa nchi ya kidemokrasi ya Kongo, nikipatikana hapa mjini Uvira. Mimi naitwa kwa majina Gabriel Msindiro, kwenye mada huru, hacha nichukua nafasi kusema ya kwamba nawapongeza ndugu zangu wazalendo marahia kama mimi, sababu wazalendo sio wanajeshi, ni marahia kama mimi hapa ambao wamejitolea kutetea nchi yao, aidha ardhi yao. Ila inashangaza zaidi ya kwamba wanajeshi wetu wa FARDC ambao wamekubali kutetea nchi yao, ila baadhi yao wengi wameshasaliti nchi yao, na inashangaza ina shangazali nasikitisha sana. Narejea kwenye ukurasa wa refikisuali msikilizaji, kusoma maoni yako kuhusiana na mada huru ya leo kwenye mtandao wa Facebook. Yupo nani? Yupo Minga Francois wa Moba Kirungu Kaloba, Jamhuri na Kidemokrasia ya Kongo. Natakia Papa mpya kazi njema, na nipongeze Wakatoliki wote duniani kwa kumchagua Papa mpya. Salamu nyoha wa Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza ni wapongeze redio yenu kutuletea mada hii. Naomba musiishie hapo, iwe ni mwendelezo wa kila juma. Bila shaka tunafanya hivyo, ndugu. Kilichonifurahisha mimi ni jinsi uh, Rais Samia Suluhu Hassan anavyoipa kipaumbele sekta ya michezo na ni goli ya mama kufanikisha michezo nchini Tanzania. Isaya Ruben Alex jamaa Uvira, Jamhuri na Kidemokrasia ya Kongo, tunamtakia kiongozi wa kanisa Katoliki mpya njema na kwa ajili ya maendeleo ya Kanisa Katoliki, apate kuhimiza jamii kuishi kwa amani na watu wote ili dunia iwe na amani na isiyokuwa na ubaguzi wa rangi wala mizozo inayoshuhudia kwa sasa. Jaira Seli, jamaa mwenye amejenga makao yake kulalusaka Zambi, anasema hongera kwa papa aliyechaguliwa, kazi njema kwake. Nam msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi aliyotumwa kwa njia sauti toka hehero kutoka, kutoka Beni, mashariki mwa DRC pena nizungumzie uchaguzi wa papa mpya ambaye aliweza kuchaguliwa hapo jana jioni. Kwa kweli nampongeza kwanza papa ambaye alichaguliwa, na tulikuwa tukizani kama tutapata papa mweusi, kitu ambacho hakikiwezekana. Nampongeza sana na Mungu ambariki ili aweze akachunga kanisa vizuri. Asante sana RFI Kiswahili na msikilizaji, maoni hayo yanakamilisha makala ya juma hili ya Habari Rafiki. Imekuwa fahari kwangu kuungana nako kuandalia makala ya juma hili ya Habari Rafiki. Msikilizaji, iwapo sikufanikiwa kusoma maoni yako au kupeperusha basi ujumbe wako, niwe radi, takapokuwa tena hewani, bila shaka utasikika hewani. Naitwa Bwana Benson Wakoli. Hadi kwenye makala mengine, kwa heri. Kwa kumalizia ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia jioni hii. Bunge la Tanzania lasema maazimio ya bunge ya Ulaya kuhusu kiongozi wa Chadema ni dhihaka. Mawaziri wa zamani watano nchini Senegal kushtakiwa kwa tuhuma za rushwa na rais wa Urusi Vladimir Putin awapongeza wanajeshi wake wanaopambana na nchi ya Ukraine. Niseme shukrani kwa wasikilizaji wetu ambao wamekuwa wakitufuatilia kupitia mitandao ya kijamii. Matangazo haya utapata vilevile kwenye tovuti ya RFI Kiswahili. Tumalizie na kibao Big Africa inusb kutoka DRC. Big Africa cha kwake Inus B msanii kutoka DRC kikitamatisha matangazo ya jioni ya leo. Msikilizaji, nasema asante kwa kuwa pamoja nasi wiki hii. Nishukuru pia timu ambayo imekuwa zamu wiki hii, nikianza na msimamizi wa matangazo haya Emmanuel Makundi, mafundi ambao wamekuwa kwenye mitambo George Maina, Vital Mugisho. Nishukuru pia Ruben Lukumbuka, Benson Okoli. Mimi naitwa Carol Korir, kwaheri.