Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu, saa za Afrika Mashariki. Kwenye sehemu ya mahojiano, rais wa Urusi Vladimir Putin amesema mazungumzo yake na rais wa Uchina Xi Jinping yamekuwa ya wazi, viongozi hao wakikubaliana kuimarisha uhusiano wao pamoja na kutetea historia ya vita kuu ya pili ya dunia. Ruben Kumbuka amezungumza na Profesa Masharia Monene, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Unajua uh, ni Moscow wanasherekea miaka kadhaa kutoka mwisho wa vita vya dunia, na kusherekea basi, wanaalika marafiki zao wawasaidia kusherekea na, na, hivyo ndivyo na, naipata hiyo habari hivyo, lakini kama kuna mambo mengine ya kuzungumza watazungumza, lakini madhumuni yake yenyewe ilikuwa kusherekea uh, mwisho wa vita vya dunia. mm -hmm. Ziara hii inafanyika wakati huu uh, rais uh, Vladimir Putin akielezea kuwa hivi karibuni kwamba atajadiliana na mwenzake wa China Xi Jinping kuhusu kumaliza mgogoro unaoendelea kati ya Urusi na Ukraine. Tutarajie nini? Unajua, wana maana haya ni marafiki, kwa hivyo lazima wazungumze kwa sababu wana adui. Mm, nchi za magharibi ndizo zinawasirikiza na nchi za magharibi zinafikiria nchi zote mbili hizo ni maadui, kwa hivyo lazima watafute msimamo mmoja ambao utawasaidia saidia pande pa, pa, zote mbili na kujichunga au kujilinda kutokana na mambo mengine <mahimu> kwa hivyo, na maana kama kama hata wao wahusukumwa na hasa Marekani juu ya mambo fulani, basi wanashikana wakiwa ambacho nchi ambazo zinasukumwa na Marekani kwa mpango wa hafura hizi namna. Kwa kuwa umetaja Marekani, bila shaka Marekani imeonya kwamba licha kuwa Putin ameonyesha utayari wa uh, mazungumzo ya amani kule Ukrain, lakini bado uh, swala hili ama kauli hii inaonekana kuwa ni sehemu ya mtego wa Urusi na China. Uh, pengine hili linamaanisha nini? Unajua, rais Trump aliingia mamlakani, ahadi nyingi, moja ikiwa ni kumaliza vita, lakini hajaweza kumaliza, na kuna hayo hizi fikra. Unajua, nchi za Ulaya hasa kwa muda mrefu zimekuwa zikitegemea Amerika kwa ulinzi e, na mambo mengine na kulipiwa hata madeni na nini, lakini Trump amekuja na akabadilisha kila kitu. Sasa ndiosema atarudi kufanya hivyo na msimamo wake ni tofauti na ule wa Biden. Akasema yeye anaweza maliza hii vita. Profesa Macharia, uh, hapo jana Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alikutana na uh, kansela mpya wa Ujerumani Friedrich Merz akaelezea wazi yeah, kwamba Putin haaminiki katika hayo anayoyasema. Pengine unazungumzieje ushawishi wa China kwa a, Urusi kuhusiana na vita hii kule Ukraine? Nafikiria Uchina ungependa hiyo vita iishe, lakini si kuisha kwa njia ambayo inadhurumu uh, ina Urusi, ni kwa njia ambayo ulinzi uh, wa Urusi takuwa timamu na ikiwa na anajaribu kuongea na wa wajio nini watafanya ili vitu ipungue. Asante sana Profesa Masharia Munene. Tupate sasa makala ya habari rafiki na Bimson wakole <mulia> Na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Bado upo nami, bwana benson wakuli. Leo tunajadili athari ya vita vya Ukraini na Urusi, na sasa tishio la vita nyingine kati ya India na Pakistan. Kwa hivyo tunakuuliza msikilizaji, unahisi hii ni ishara kutokea kwa vita vya tatu vya dunia? Ndilo swali tumekuuliza. Karibu kwenye makala haya, tuanze kwa kusikiza ujumbe wako uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp. Baadaye tatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusiana na mada hii yetu ya leo. Sauti toka Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Engineer Jonathan Bakuzola: kwa kweli, hatuwezi kusita ikiwa itakuwa vita ya mulo wa tatu duniani kutokea huku India Unajua, hizi ni nchi ambazo zinakuwa na miliki mambo nyingi sana kibiashara, kiuchumi. Ikiwa huko kuna vita, yaani dunia nzima itatikisika hivi. Uh, wakubwa, viongozi wa nchi hizi kubwa kubwa wangefikiri ya kwamba hizi nchi ndo zinakuwa na msingi la dunia nzima. Israel Cairo, toka mashariki mwa DRC, jimboni Kivu Kaskazini, wilayani Beni ndani ya sheferia watalinga precisema ndani ya muji ya nobili. Mimi nataasema viongozi wote wa dunia lazima wakae mahali moja wakabiliani zidi e janga kubwa ambaye nataa zitokeza, kwani Pakistani na India ni nji zote ambaye naziona ziko na nguvu, alafu wakati zinakaa hivyo fazi moja na zinaanza sumbuana, hiyo ni shida kubwa. Yani kunaweza ukatokea murupuko kubwa ambayo utawasiri dunia mzima. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikiwa hapa mjini Uvira. Mimi naitwa kwa majina Gabriele Msindiro. Wazungu wameamua kuanzisha vita, ili mradi viwe vita vya tatu vya dunia, ili waje kutuua sisi wa Afrika, hususan wale ambao wana akili ya kuinukia, sababu ukichezama vema wazungu, vita hivyo ambavo wamevianzisha huko kwa Uvira vitaishi hapa Afrika. Mimi ni Jonas mwalika toka teritoria ya Beni kwenye moa rwenzori ama sekta ya Rwenzori Enda tunaendea kwenye vita ya tatu ya dunia, sababu taa zinaibuka huku na huku kwenye sehemu nyingi duniani na Umoja wa Mataifa umeonesha uzembe mkubwa sana na unafiki mkubwa. Yani hapo tunaelekea pabaya duniani, sababu vita ni huku na huku, na wanaoteseka ni raia wa kawaida naitwa Omega J wa Kahambi Busanza Talafani Uchuhu Mashariki mwa DRC Congo Kivu Kaskazini. Hivi vita vya India na Pakistan vinaweza kuitumbukiza dunia katika vita vya tatu vya ulimwengu, kwa sababu kila mmoja ana washirika wake, kama vile India ina mshirika wake ambaye anampa vifaa vya kijeshi ambaye ni Marekani na Ulaya, na Pakistan ina mchina na Mrusi. So mimi nadhani njia ya kutumia kwa sasa kwa haraka njia ya mazungumzo, kama vile Irani imesema ili dunia isiende katika vita vya tatu. Kwa jina naitwa Petre Motar, napiga simu toka Moba Kirungu, darasi mtaa wa hewa bora. Maoni yangu kushara mada ya leo, kiukweli naombeni tu viongozi wa nchi hizi tatu wakae fasi moja waweze kuongea waweze kujadiliana na, na wapate suluhu, kwa sababu wanaumia sana ni wananchi wakati jamaa zao watoto zao zipo nje za nchi. Kiukweli sio vizuri sana. Ndeni msikilizaji, natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo. Namwona nani yupo, jamaa kwa jina Samuel Habamungu Madumbi anasema iko Bukavu, Jamhuri na Kidemokrasia ya Kongo: dalili nyingi zinaonyesha kuwepo uwezekano wa vita vitatu vya dunia. Tunaomba viongozi wa dunia kuwa na huruma ya maelfu ya raia wao, athari ya vita itakuwa kali. Wenyewe na jamaa zao wapo salama, wakati raia wasiokuwa na hatia wanakufa bila sababu. Samuel John Mlindo wa Bukavu, vilevile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema wangezingatia mazungumzo ingekuwa vyema, lakini wakigeukia mtoto wa bunduki, vilipuzi, watoto na mama zao ndio watakuwa katika athari zaidi. Njia mbadala ni kutumia diplomasia. Anasema Afrika tusimame, tujumuishe amani na upendo. Ndo vyakasiki anasema yuko Kongo, siku za mwisho, vita vya tatu vya dunia, watakatifu tutakuwa tumenyakuliwa. Ole wako wewe uliye mwenye dhambi, siku ile hakuna kununua unga sukari. Uokoke kabla siku hiyo ijafika, anasema Ndovya Kasiki Idi Yuma Oscar. Anasema kiukweli, iwapo dunia inaendelea hivi, lazima tushuhudie vita vya tatu vya dunia, kwa sababu mataifa yenye nguvu kiuchumi na kijeshi ndiyo yanayozidisha kushambulia nchi nyingine kila kukicha. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Jambo Alefa Kiswahili, kwa majina anaitwa Alex Jeremia, niko chake chake, Mwanza, Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Kiukweli naona vita ya tatu ya dunia ikijitokeza hata kama si sasa, ila miaka ijayo inaweza ikajitokeza, kwa sababu mizozo mingi inayoendelea duniani ni mizozo ya ardhi na si mizozo mingine. Kuzuia inawezekana isitokee mizozo, lakini baadhi ya nchi zinazotengeneza silaha hizo hizo ndo zinazochochea baadhi ya nchi ziendeleze vita na wao, ili waendelee kuuza biashara zao ya, ya silaha. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambala Sindano Aveni Kabuteke, tarafani Moba, DRC. Ni André Selcio Sozombe Mwina Kalonda. Kwa kweli ni ukweli usiopengika kwamba kulingana na mizozo inayoendelea kwa sasa na huku wakisema Pakistani wakiendelea tena kuleta vita na India, mimi naona vita vya tatu vya dunia vinaweza vikafanyika, kwa sababu dunia nzima imechafuka, lakini tunaendelea kujiuliza tutaishia wapi? Kwa hiyo cha kufanya ni kwenye njia ya kidiplomasia. Umoja wa Mataifa waendelee kufanya kuingilia kati kwenye sehemu ya mizozo, kwa sababu pengine inaweza ikaleta suluhu. Yemboroge kutoka Bujumbura. Kweli hiyo vita ya Urusi na Ukreni inadumu siku nyingi sana, na ina afirikisha dunia nzima, vitu vinapanda bei sana. Tulikuwa tunaomba serikali ya Pakistan na serikali ya India waikae chini, kwa sababu kwa mtuto solution haitapatikana. Unaona, solution ya kwanza Ukreni na Ur, urusi vinashindikana. Hebu waikae kwenye kiti ya mazungumzo ili wasio ataarishe dunia nzima. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako msikilizaji, kuhusu mada ya leo kwenye mtandao wa Facebook. Namwona Kashindi Elenga, James Sebastiano, nikiwa Makobola, pendekezo langu kuhusu huo mzozo ni vyema kila nchi kuheshimu mipaka yake kuepuka vita vya tatu vya dunia. Josepin Kavaka anasema yuko Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Binafsi nadhani kuwa tayari vita vya tatu vya dunia vimeshaanza ila havijatangazwa tu. Kinachotakiwa kufanyika ni kuwe na usawa wa wakilishi wa kila bara katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Fundi Ngonya wa Lain, Polisi Uvinza, Kigoma, Tanzania anasema ili hizi vita vifikie mwisho na tuwe na amani. Tunapaswa kutubu dhambi zetu kwa Mungu watusamee, tuwe na upendo. Benfeit Kasamengo Agwero anasema yuko Kivu Kaskazini, jijini Butembo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Furu. Kwa kweli inakemea vikali haliyo. Nadhani kuna uwezekano wa kutokea vita vya tatu vya dunia, kwa sababu mataifa yameanza kupigana yenyewe kwa yenyewe. Asante sana RFI Kiswahili. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Naitwa bwana Alfred Katabe kutoka DRC, e, katika mkoa wa Tanganyika. Uwezekano wa vita ya tatu ya ulimwengu vinaweza kutokea kwa sababu leo Ukraine, e, na Urusi vinapigana, yapata miaka kadhaa wanapigana kwa sasa ni Kongo na hali inavyoendelea nchini Tanzania, pia na India inaonekana bado taja pia. Israeli nayo inaonekana kama eh, vita ya tatu ya ulimwengu tetokeo kutoka Uvira dia, siki kijijini Masango ni Marco Foma Diego ni kwa kiongozi wa inyode la Nouvelle Generation Kongolesi. Acha niseme kama hii vita ambayo inaendelea inaonyesha kabisa ni dalili ya troisieme guerre mondiale, kwakua tulikuwa tunavsema kama itaanzia huku kwetu DRC. Kwa kuwa vita ishi na viongozi wapende kuimaliza, sema nini kifanyike ili vita ishi? hata uko kwenye inchi uko Ukraine, uko Rusi na zingine na zingine, ni lazima viongozi waikae chini wafanye zile tunaita makoro iza nchi zote zenye ziko na nguvu, yani le pays puissant du monde. sha bahari ya bikuje kutoka jijini Kampala inchini Uganda, vita vinavyoendelea huko India pamoja na Pakistani, e Urusi pamoja na Ukraine, Palestine pamoja na Israel na sehemu zingine za Afrika na sehemu tofauti vinaashiria vita vya tatu vya dunia kitu ambacho kinapasha kufanyika kuzuia hiyo vita vya tatu vya dunia zitokee ni zile nchi zenye kuwa na nguvu kama vile tunasema puissance mondiale zikae eh. Baada ya kukaa, ziweke sheria ambayo hiyo nchi yenye zinakuwa za nguvu zisionee nchi ambayo zinakuwa dhaifu. Kwa maone hayo, msikilizaji, makala leo ya habari rafiki yanafika kikomo. Umekuwa nami bwana Benson Wakoli na kurejesha kwake Bikaro Korile akamilisha matangazo ya leo. Kesho mado itakuwa huru, usikose kuungana nami msikilizaji, kwa heri ya kuonana. Nam Benson Okoli ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa jioni ya leo. Uchunguzi wa Amnesty International wabaini silaha za China zimekuwa zikitumika na wapiganaji wa RSF nchini Sudan. Bunge la Senegal kuamua hatma ya mawaziri wa zamani wanaotuhumiwa kwa ubadhirifu wa fedha za kukabiliana na ugonjwa wa Uviko 19 na makadinali 133 kushiriki duru ya pili ya kura ya kumpata papa mpya baada ya moshi mweusi kuonekana siku ya pili. Tunamalizia na kibao with you Davido pamoja na Omah Lay wanaotokea Nigeria hekwake Davido pamoja na Omah Lay, wasanii kutoka Nigeria, kikitamatisha matangazo jioni ya leo kutoka Arifai Kiswahili. Shukrani kwako kwa msikilizaji ambao umetupa muda wako mpaka sasa. Nishukuru pia msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi. Mafundi ambao wamekuwa zamu ni Vital Mugisho pamoja na George Maina. Nimshukuru pia Benson Okoli, Ruben Likumbuka. Mimi naitwa Carol Kore na kutakia jioni njema.