Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. kwenye sehemu ya maojiano, Ujerumani, Umoja wa Ulaya wanayataka mataifa ya India na Pakistan kujiepusha na vitendo vitakavyosababisha kutokea vita, vita kubwa ya ukanda. Wito wanaotoa saa chache tangu India itekeleza mashambulio kwenye ardhi ya Pakistan. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Dominic Wabala, mtaalamu wa maswala ya usalama, akiwa nchini Kenya. Kilichoanza ni mashambulizi ya watalii kule eneo la Kashmir ambao walikuwa ni katika sehemu ya, ya India na ndio, ndio sababu hivi vita vsioni ni kama mweleke, mweleke tumeona, uh, da, na mwelekeo mwema tumeona nchi kadhaa wakiwemo Marekani, Uingereza na nchi zingine zile zikishikinikiza kuwa kuwe na utulivu, uh, kati ya hizi nchi mbili. Dominiki Wabala, yeah. Kama mtaalamu wa masuala ya usalama tumemsikia Waziri Mkuu wa India Narendra Modi mwenyewe akiahidi hatua kali dhidi ya waliopanga kutekeleza shambulio hilo dhidi oh, ya wale watalii eneo la Kashmir, watakiona cha mtema kuni. Hii inaashiria nini? In, inaashiria kuwa kuna dalili ya hivi vita kuenea. Kwanza tunafaa tujue ya kuwa uh, hapo awali Uh, mwaka wa elfu moja arobaini uh, na saba ya kuwa wale Waislamu ambao walikuwa India walihamishwa wakapelekwa Pakistani na wale Wahindu ambao walikuwa upande wa eneo la Pakistani wakahamishwa wakaletwa India. Ni vita kati ya nchi mbili, lakini pia kuna uwezekano vyadini, wa kuwa hivi vita vinaweza vikageuzwa kuwa vya dini vya baadhi ya Wahindu na Waislamu. Wito umekuwa ukitolewa kutoka Marekani, lakini pia Umoja wa Mataifa kwa pande zote mbili, ili kusitisha mashambulio yao haya. Pengine unadhani ni kwa nini pande hizi zimekuwa zikiziba masikio kusitisha mvutano wao huu uliopo sasa? Kwa sababu, kwa vile hawa viongozi wa hizi nchi mbili wanachukua mwelekeo wa mpendelea kidini. Kila mtu anajipiga kifua, kwani yeye ni babe, anataka kuonekana kama ni yeye ambaye ana, ana masilahi ya nchi yake. Ni mabishano kati ya mababe wawili ambao wanataka kuonyesha ni nani zaidi ya mwingine. Sasa itakuwa ni vigumu sana hata umoja wa kimataifa, Amerikani, Uingereza na nchi nyingine yoyote ile. Eneo ambalo linapiganiwa lina, lina, lina pale ni Kashmir kumalizia tu pengine, uh, Dominic unafikiri suluhu liko wapi? Suluhu ni ni hizi nchi mbili zijue ya kuwa kuna hasama sio wa sasa na sio wa kumalizwa kwa haraka. Wana nchi mbili zinafaa zikae zisuluhishe kwa utulivu, kwa amani, uh, tofauti ambazo zipo, kwa sababu hawa watu uh, mpakani pale ni majamii ni ni, ni ni watu ambao wanajuana si, ni, ni nchi ambazo zinapigana, lakini wanaoathirika wana, wana ni ni jamii ambaye ina uhusiano pande zote mbili. Dominic Wabala, asante sana, nimeshukuru na sasa tupate makala Habari Rafiki na Benson Wakoli na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala leo ya habari rafiki. Jina langu bado ni bwana Benson Wakoli. Leo shabaha yetu inalenga wapi? Shabaha yetu inalenga jamhuri ya New Zealand, ambapo inapendekeza marufuku ya matumizi ya mitandao kwa watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na sita, lengo msikilizaji likiwa ni kuwalinda watoto dhidi ya athari ya matumizi ya mitandao. Ni njia gani wazazi wa kiafrika wanaweza kuwalinda watoto kutokana na athari ya mitandao ya kijamii? Ndilo swali tumekuuliza msikilizaji. Karibu kwenye makala leo, na tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao WhatsApp. Baadaye ilivyo ada, ndatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kuona kina nani wamechangia mada kupitia ukurasa wetu wa RFI Kiswahili, mtandao ukiwa ni Facebook. Habari rafiki, hii ni sauti kutoka Kenya. Serikali ya New Zealand inafanya vizuri kuleta sheria, lakini kulingana nami watoto hawafai kutumia mitandao ya kijamii pasipo uangalizi wa wazazi. Umri ufaao kwa watoto kutumia simu ni miaka kumi na nane. Wazazi pia wanafaa kuchukua hatua, watoto wasinunuliwe simu mapema mm? ikiwa ni lazima watumie simu ni heri watumie simu ya mzazi. Si swala la sheria za nchi, ila nafikiri ni swala la maadili nyumbani. Asilemboroje kutoka Bujumbura. Hiyo nchi ya New Zealand tunaipongeza sana kwa hiyo tua ya kukatazia watoto juu ya mitandao, ni hatua nzuri tu. Unakuta watoto wa hizi siku anakuwa na simu kubwa kuzidia mzazi wake, wengine wanazikimikisha masomo wanaderaje ani ya masomo nakuwa pendeze kabisa e. Kawaida mtoto anastahili mtu ampasha kuwa na wanzo ya kuwa na mtandao sha mtandao uli mwaiku na miaka kumi na nane na kupanda, akiwa chini ya kumi na nane akushuka uyostahili kuwaisa. Hazibaharia droe kutoka jijini Kampala nchini Uganda, watoto yaani mdau wowote wanapeleka wa kutumia simu hata wengine wanakosa kufanya eh, revision ya masomo yao ambayo wanasoma, kufikiria kuhusu mustakabali ya maisha yao. Kwa hiyo New Zealand kuzuia matumizi ya watoto mitandaoni ni jambo nzuri enye jambo rafiki Kiswahili inaitwa kwa jina la Faraja Amani mtoto akiendelea kutoka mkoa wa Mwinga. Kweli watoto wa chini ya umri wa miaka kumi na sita hawastahili kutumikisha mtandao wa kijamii, kwa sababu sio umri wao wa kutumikisha huyo mtandao. Kwa si hapa kwetu bara ya Afrika Mashariki, kweli watoto wengi wanatumikisha huyo mtandao wa kijamii na hawajaeneza umri wa kutumikisha huyo mtandao. Yupo tu wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga watoto hawafuatilii mambo yanayofaa, lakini wanafuatilia hiyo tu yanayoendelea kwa mambo ya zinaa na mambo tofauti, na kwa kufuata mambo ya kuelekea shule hawa hawajali tena. Ndio maana ukienda kuta barani Afrika mitandao ya kijamii imetumiwa vitu visivyofaa kuliko kupana habari zenye kuaminika, bali imeenda kuwa ni kusukumasukuma tu vitu visivyo na maana. Natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili nivyokwahidi, kusoma maoni yako kuhusiana na maada ya yetu leo. Msikilizaji, namuona nani? Namuona Andy Dias Baba Mlokozi, anasema yuko Bukoba Blogabo, Kagera, Tanzania. Binafsi mimi naona ikatazwe kabisa mpaka watoto wafikishe umri wa miaka kumi na nane ndipo aruhusiwe kutumia simu au mitandao ya kijamii. Benfit Kasamengo Agweru, jamaa wa Kivu Kaskazini, jijini Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: kwa kweli ni vigumu sana kuwalinda watoto ama kwa sababu hata watoto wa miaka kumi tayari wana simu, jambo ambalo ni la kushangaza basi acha ni pongeze wakuu viongozi wa taifa la New Zealand kwa kuchukua hatua hiyo mzuri ya kuzuia matumizi ya simu kwa watoto. Jairaseli, makao makuu yake ni kule Lusaka, Zambia, miaka kumi na nane ni nzuri, lakini watoto nao pia wanatakiwa wajue mambo ya teknolojia. Isaya Ruben Alex wa Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni vizuri wazazi wa wachunguze watoto wao wanafanya nini. Umri wa miaka 18 ni sahihi kwa watoto kutumia simu na mitandao ya kijamii. Frangas Bu anasema, yuko Kirundo, Jamhuri ni ya Burundi. Nafikiri watoto chini ya umri wa miaka 18 wawekwe mbali sana na simu au tarakilishi. Maoni hayo msikilizaji, anatupa nafasi ya kuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya simu Jofley, nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, ukija kuangalia kwa sehemu kubwa, mitandao ya kijamii imeathiri watoto au imeathiri hadi wakubwa. Kwa hiyo kama ni mtoto akianza kupenda mitandao ya kijamii, bado tena hawezi kuwa na zile akili za kuweza kufikiri mbali, atakuwa ni mtu kila siku anataka tu awe mitandao. Ni kusemesha ukweli, mitandao imeharibu kwa sehemu kubwa watu Gilbert Jikando nikiwa hapa Kiliba nchini DRC, kufuatana mada iliyo mezani leo, kwa kweli sio vizuri watoto wa miaka kumi na sita kutumia mitandao au simu, maana kwenye mitandao kuna hatari sana, kuna filamu za ajabu za kushangaza ambazo watoto wakizitazama hawawezi kujali tena shule au kujali tena ma... mashauri ya wazazi, maana wataona tu kupitia filamu na, na mambo fulani fulani wanayoyatazama kwenye mitandao, wataona kwamba ndiyo mashauri tosha kwenye maisha yao hata shule ya watata tena Marco Foma Diego natilu ya kijijini Masango. Hakuna umri yeyote ambayo tunaweza sema ya kwamba watoto waanze kutumikisha ile tunaita mitandao za kijamii. Eh, kwa kuwa kwa sasa watoto wanashindwa kusoma au wapende kujifunza tena wanawakilia tu ni ma, ni ma, Facebook, ma, Instagram, ma ma Facebook, Instagram, WhatsApp. Na kwetu wetu sisi kama vile kizazi kipya cha Kongo tungeomba nchi zote za Afrika waangalie wasiko wanapatia watoto wenyewe angali shuleni ma, simu. Mapenzi Togera Moise maarufu Historia nikiwa Mulongwe, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa kweli nchi ya New Zealand wanachukua hatua nzuri sana kuwakinga watoto. Kinachostahili kufanyika kwenye nchi za Afrika au kwa wazazi wa Afrika ni kutokuwapa watoto simu wangali wadogo. Ni umri mzuri kuwapa simu miaka ishirini na kuendelea. Hiyo inaweza wasaidia kuwakinga na mambo ya mitandao ya kuwabadilisha kukuwa na maadili mabaya. Ungire rukungira nikiwa sange c. Kwangu mimi nizidi kuipongeza sana zaidi ya sana serikali ya New Zealand kwa kuzidi kuchukua hatua kama na hii, ni hatua nzuri sana. Umri wa miaka kwangu mimi kutumikisha mtandaoni ni umri wa miaka kumi na mnane na kuendelea, na ningezidi kuziomba zengine nchi ziige mfano kama nauu. Msikilizaji, narejea tena kwenye ukurasa wa refa Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo kwenye mtandao wa Facebook. Namwona Yohana na Katanda Verian, anasema kipindi hiki, namna watoto wanavyotumia simu si kama zamani, wengi wao wapo shuleni ila wanatumia sana simu. Maoni mengine ni kutoka kwa nani? Maoni mengine ni kutoka kwa Joseph Kahuku Honda, anasema yuko Kalowezi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa maoni yangu, serikali ya New Zealand ipo sahihi, kwani mitandao ya kijamii inaharibu watoto zaidi. Nchi zetu za Afrika nazo pia zinapaswa kufuata maamuzi kama ya serikali ya New Zealand. Wazazi wa Kiafrika ningeliomba waache kwa ruhusu watoto wasitumie simu au mitandao ya kijamii, maana inaathiri sana maisha yao. mama anafahamika pia kama Agadha Mbale kutoka Moro Town, Tanzania. Umri unaofaa kuruhusu watoto kutumia simu ni miaka 18, maana hapo ana ufahamu wa kujua lipi nzuri na lipi baya. David Shichenga wa ugumu tunadumu mweza Tanga, Tanzania. Njia ambayo wazazi wanaweza kutumia ili kujikinga na athari za mitandao kwa watoto ni kuwakataza watoto kabisa, watoto na mitandao hiyo mpaka pale watakapofikisha umri sahihi na stahiki wa kutumia mitandao ya kijamii na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti toka Uvira. Mimi ni Faraja Rukebora Epafrodite, mimi naipongeza taifa la Nouvelle Zelande kwa hatua hii ambayo wameifanya, na sisi hata serikali ya Kongo ingeangalia mbele kwa sababu watoto wamekufa kupitia mitandao. Kwa hiyo ningeliomba wazazi watie mikataba kwenye nyumba zao wasiwe wanawauzia watoto simu wakiwa na umri mdogo. Hiyo imeharibisha watoto hata kujifunza shuleni, hawajifunzi. ni Safari Jamba nikiwa Lubumbashi, DRC. Mitandao ya kijamii imeharibu mazingira sana kwa watoto wa, wa miaka ya chini kabisa. Ukiangalia hapa nchini kwetu utakuta mtoto wa miaka ya miaka kumi na tano kumi na nne ana simu babu kubwa, anatizama kila kitu ndani ya simu hiyo kwa jina mimi naitwa na kaku kubwa kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo, mimi naweza kusema ya kwamba wazazi wako katika hatari, au wanajikuta katika wakati mbaya kuhusu watoto na, wa, na utumiaji wa simu. Kwa hiyo sisi tunajua ya kwamba umri ambao unaruhusiwa ni umri ambao e, mtu amekwisha kujikuta kwamba anakuwa mtu mzima, na sisi hapa kwetu DRC tunajua ni umri wa miaka kumi na nane. Maoni hayo msikilizaji, basi yanaturuhusu tufunganye jamvi letu la makala ya Habari Rafiki jioni hii. Umekuwa nami bwana Benson Wakoli. Ukijaliwa nami nijaliwe, inshallah hapo kesho utakutana tena kwenye makala mengine ya Habari Rafiki. Kwa heri msikilizaji. Asante Benson Akoli, ni mkumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumeandaa awamu ya pili. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Bobi Wine ashinikiza mlinzi wake aliyekamatwa na kuteswa kupewa matibabu. Wanajeshi kumi wa Niger wawa kwenye shambulizi la wanajiadi eneo la mpaka na Benin. Ufaransa na Ujerumani zitangaza ushirikiano wa kijeshi. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi kwa kupitia mitandao ya kijamii ya Facebook na YouTube, tunakushukuru mno. Na matangazo haya unapata pia kwenye tovuti ya RFI Kiswahili, katika mitandao mbalimbali mbali. Tunamalizia na kibao Miss Lolo chekwa kmua kutoka kule Ivory Coast <tipos> msanii Meway kutoka kule Ivory Coast kikitamatisha matangazo kutoka RFI Kiswahili jioni ya leo. Shukrani msikilizaji ambao umetupa muda wako mpaka sasa. Nishukuru pia timu ambayo imekuwa zamu RFI Kiswahili. Nianze na ya msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo Vital Mugisho, George Maina, mwenzangu Ruben Likumbuka, Benson Akoli. Mimi naitwa Carol Cori na kutakia jioni njema.