Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki kwenye maujiano yetu, msikilizaji. Wanaharakati wa haki za binadamu na demokrasia nchini Uganda wameendelea kuonyesha hofu kuhusu hali ya kisiasa nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani, ambapo serikali imekuwa ikitumia idara za usalama kuminya wapinzani. Ruben Lukumbuka amezungumza na wakili Timothy Chemonges, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la SEPA kuhusu suala hilo. Vitu ambayo tumeona ni kwamba serikali ina, inafuatilia watu kwa karibu sana, na wakati unaenda wakati ya elections, unapata serikali iko na uogofu sana, na kwa sababu ya hiyo serikali ina, in, in, inajaribu kutumia uh, polisi na vitongoji zingine zote za, za security kuhakikisha hakuna jambo linaenda huko nje, na pia kuhakikisha pia kuna uoga kwa wananchi ili um, kusikuwe na upande mmoja ukiegemea sana sana upande wa upinzani, linakuja swali uh, ukichukulia kesi hii ya Kiiza Besigye, je, pamoja na mwenzake aji Lutale, uh, hivi karibuni mahakama kuu ilipendekeza kwamba kesi yoyote ya kiraia ipelekwe kwenye mahakama ya kiraia, lakini hili halifanyiki. Pengine unafikiri ni kwa nini? Je, jambo hili ni miongoni mwa wasiwasi ya vyama ama mashirika haya unajua, tu, ya haki za binadamu? Unajua kama nchi hatujapata nafasi ku, ku, ku sikiza kesi hii kwa kwa undani kabisa. Venye sisi tunaona ni kwamba ni mambo ya siasa yenye huwa inafanyika wakati wote tunakaribia uchaguzi na, na, na unapata ya kwamba viongozi wote wa upinzani wan, wan, wan, wanafuatwa kwa karibu sana Sazi, wengine wanaekelewa kesi ambazo haziyuko so, ukiangalia ili, ili kesi za vesiji, unapata kuona ya kwamba kuna clear target ya wanasiasa wa upinzani kuhakikisha ya kwamba hawakui kwenye, kwenye ballot, ili kupunguza mashindano kwa kiti ya, ya, ya, ya urais. Tumeona mkuu wa majeshi hivi karibuni Mhozi Kainerugaba, mtoto wake rais mwenyewe wa amesema wazi kwamba ni yeye anayemshikilia huyu mlinzi wake Bobi Wine. E, pengine kujionyesha hivi hadharani kunaashiria nini? Nadhani eh, kwa, ukiangalia kwa kwa undani unapata ni kujipiga kifua. Kando na hata hii maneno ya, ku, ya, ya kukuja kwenye mtandao kusema ya kwamba yeye ndio alishika Ed Mutwe, mmoja wa, wa watu wa upinzani wa, kuna matamshi ambayo ametamka, kuna maneno ameandika kwenye mtandao, na ukiangalia kwa, kwa ukaribu unapata una, una haiendanishi na, na, na, na cheo ambacho ako nayo na pia haiendanishi na amani ya nchi. Wakili Timothy Chemonges pengine tutarajie uchaguzi wa aina gani, ama kampeni za aina gani baada ya kushuhudia haya? Sioni tofauti sana na uh, kampeni na uchaguzi wa zilizopita. Wanasiasa wa upinzani watapitia shida nyingi sana ili wa, wapate kukampeni hata kukuwa kwenye balot. mashirika za NGOs pia watakuwa, kutakuwa environment haitakuwa vere, vere itakuwa kwa urahisi uchaguzi ambao unakuja utakuwa ngumu kidogo both kwa upande wa wananchi pia upande ya wanasiasa. nam na Wakili Timothy Chemonges, asante sana, nimeshukuru sana, asante kwa kunipea muda huu. Na sasa tupate makala ya habari rafiki na Benson Uwakuli. Shukran sana, Ruben Likumbuka kutoka studio zetu za kwanza za RFI Kiswahili. Hujambo msikilizaji na karibu kwenye makala leo ya Barafiki. Juma hili utakuwa nami bwana Benson Okoli. Leo mada yetu inajikita kwa siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari ambayo imeadimishwa mwishoni mwa juma, ambapo Umoja wa Mataifa umesema licha baadhi ya nje kupiga hatua katika ulinzi wa wanahabari, hofu ya uhuru wa habari kuendelea kuminywa inaendelea kutanda. Mwaka uliopita jumla ya wanahabari themanini na wawili walipoteza maisha wakitekeleza majukumu yao. Tuambie msikilizaji, nchini mwako vyombo vya habari viko huru? Ndilo swali tumekuuliza. Karibu tuanze makala yako kusikiliza ujumbe wako wa sauti tumia kupitia nambari yetu mtandao WhatsApp. Baadaye nitatembelea ukurasa wa Refa Kiswahili kusoma maoni yako kwenye mtandao wa Facebook. Ni vigumu sana ndugu zetu waandishi wa habari wa kuishi kwenye maisha salama. Sababu la kwanza, siasa ni sababu ya machanzo inayowafanya wa, ma ina wa, wa ndugu zetu wanapozungumza ukweli, wa waishi kwenye maisha ya hofu kila muda, ijapokuwa changamoto ni nyingi wanazopitia kwenye kazi yao, na sababu nyingine ni, ni kustofahamu umuhimu wao dunia leo. Bila wao ni sawa na mtu kwenye kaburi. Leo tumeona dunia kama kijiji. Ni kupikia wao honde onde kamba balungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde commando de itigorgina kutoka Burundi. Huko kwetu Burundi, uhuru wa vyombo vya habari si mzuri wala si pazuri sana, maana kuna matokeo ya matokeo ambayo si mazuri kabisa kwa wanahabari na kwa vyombo vya habari wenyewe. Sasa siku zinazopita huko inaonekana kuna mwanahabari wa RSF bonashaifen kupigwa na wanafunzi wa chuo kikuu kwa jina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kuhusu mada ya leo, kuna habari ambazo zinaweza kutatiza usalama wa taifa zichichapiswa. Ndiyo sababu walinzi wa usalama wanajitokeza na msimamo mukali kutokubali kila habari kuchapiswa, lakini ni cha muhimu sana pande zote kuheshimiana, walinzi wa usalama na wanahabari ni safari jamba nikiwa Lubumbashi, DRC. E, vyombo vya habari kusema kweli, hiyo siku wa, wafanya habari walisherekea siku ile ya Jumamosi, lakini hapa kwetu Kongo, e, kusema kweli uhuru huo ni mdogo sana, kwa sababu unajua wa, wa, wapasha habari wanakosoa wa serikali ambazo e, tunazo sasa. Kukosoa serikali hivyo wengine wanaona vibaya, lakini ukweli lazima usemwe. Haji Baharia Bikruje toka jijini Kampala nchini Uganda, kuhusu uhuru wa vyombo vya habari katika Afrika yetu, hii ni jambo ngumu sana. Yaani hakuna uhuru wa vyombo vya habari au ya watangazaji, labda muwe mnasujudia, munaisifu na kuiabudu ya serikali au kumsifu rais, basi ndio mtakuwa huru lakini ikiwa chombo cha habari cha ndani inakuwa ikizungumzia mambo ya muhimu, hasa habari mahsusi kabisa, habari nzito nzito, wallahi hawawezi kuacha huru. Jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Nchi zetu za Afrika bado ziko nyuma sana. Bado waandishi wa, wa habari wanaendelea kunyanyaswa kila itwapo leo. Hayo tumekuwa tukiyashuhudia hasa nchi ya Burundi na nyinginezo za Afrika Mashariki. Waandishi wa, wa habari wamekuwa wakinyanyaswa sana. Mwisho wa siku watu wengine wamekuwa wakifungwa hata kufungwa jela. Mimi naona hawako huru. Inatakiwa serikali ambazo ziko madarakani ziweke sheria madhubuti za kuweza kuwalinda waandishi wa habari. Na japokuwa bahati mbaya wao ndo wamekuwa chanzo kikubwa cha kuendelea kuwatesa sana waandishi wa habari. <tune> Atambila kurasa wa refa Kiswahili, kusoma maoni yako msikilizaji kuhusu mada yetu ya leo. Namwona nani? Namwona Joel Kita, anasema yuko Oicha, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo siku ya uhuru wa vyombo vya habari huku kwetu Kongo haiheshimiki hata kidogo kabisa, juu ya vita kuendelea kudumu hasa mashariki mwa taifa letu. Sebastian Kasonga anasema yuko Kivu Kusini, eneo la Uvira. Kwanza nipongeza siku ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari. Hapa kwetu Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, vyombo vya habari viko huru kabisa, ni kuomba serikali uhuru watangazaji kutangaza habari kwa uhakika, pia watangazaji kufuata kanuni za utangazaji. Hamisi Nyonyo Mnyausi anasema wa mayamaya ya Dodoma, DRC, balozi wa Wagogo anasema hivi, uhuru wa vyombo vya habari ni changamoto kubwa sana nchini Tanzania. Hiyo tunaomba serikali yetu kuangalia suala hili kwa jicho pana. Shamande Mkombozi wa Makabola, DRC, ningeomba kila serikali ijue thamani ya wanahabari katika nchi yake, ili kwamba kitengo hiki cha watangazaji wanahabari kisiwe mashakani kufikia kukosea watangazaji. Tukumbuke kwamba bila wanahabari raia waweze kupata habari kutoka sehemu mbalimbali za dunia. Nam, tuzidi kupata maoni zaidi yaliotumwa kwa njia ya sauti. Naitwa mtundir wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Mimi sitazame uhuru wowote katika vyombo vya habari, sababu ukiona kuna uh, vyombo fulani fulani vya habari na kuna taarifa mbalimbali azo zimepigwa marufuku ya kwamba zisipeperushwe na ukienda kuta hiyo, inakuwa ni vigumu sana. Ningetia mwito kwa serikali, uh, zaidi sana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuona jinsi gani ya kufungua vituo fulani fulani ambavyo labda vimefungwa kwa sababu ya kufungia habari mbalimbali wa Sakwa tokee Yaswima, tarafani Fizi, jimbo Kivwa Kusini, DRC. Hapa kwetu tarafani Fizi, vyombo vya habari haviko uhuru, kwa sababu tunaposikia maripoti hapo na hapo, wa journaliste wanabebwa porini na watu ambao wanaoshikilia silaha. Kwa hiyo tunaomba uhuru wa vyombo vya habari kuwa, kwa sababu vinatusaidia kujua dalili za nchi, na wakati wanasema mambo ya nchi, wakisema kweli hapo wanafata Jambo walefai Kiswahili. Kwa majina, naitwa Alex Jeremia, niko chake chake, Mwanza, Tanzania. Ni fanzi wa Simba Sports Club. Uhuru wa vyombo vya habari nchini mwangu upo, na habari tunapata kuhakikisha ili uhuru wa vyombo vya habari unalindwa. Nadhani wafanyapo wa kazi waandishi wa habari waheshimiwe, kwa sababu waandishi ni moja ya watu ambao wanafanya mwananchi au raia wa kawaida afikishe habari kwa mwandishi, na mwandishi huyo kuzipeleka ngazi za juu, hivyo wana mchango mkubwa habari katika jamii. Kwa majina anaitwa Patrick Kakuji, natokea Kalemie, jimboni Tanganyika, nchini DRC. Kwanza, katika nchini mwangu mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wanahabari huwa hawana uhuru muda mwingine, na huwa wana uhuru muda mwingine. Kwa sababu gani? Utakuja kukuta uh, nchini mwangu kipindi tunapoelekea kunako uchaguzi wa urais Mfano um, unakuja kukuta wanahabari huwa wanafanya kazi yao katika wasiwasi wasi, na muda mwingine kisha tu matokeo ya uchaguzi, unakuja kukuta wanahabari wanapewa uhuru sasa. Nikiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa Kongo. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sambaza. Kweli huko kwetu mashariki mwa Kongo e, vyombo vya habari haviko huru kama vile watangazaji wanapasha kutangaza e, habari sahihi, ni kufuatana na hali ya usalama mdogo ambayo inakirii huko mashariki mwa Kongo. Kwa hiyo ningeomba serikali zetu kama vile serikali yangu ya DRC kuacha vyombo vya habari huru kwa sababu wana haki ya kufanya kazi kama vile inawaomba wafanye, lakini kufuatana na hali ya usalama mdogo hawafanyi kazi sahihi kwa ajili ya kuhofia maisha yao araja tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kwenye mtandao wa Facebook kuhusiana na mada ile leo. Na mwana buchumi Gidio anasema yuko wapi? Yuko Kakongo, Kigoma, Tanzania. Hapa Tanzania vyombo vya habari havina uhuru wowote. Ikumbukwe ni mara nyingi tu waandishi wa habari wanazuiliwa kuhudhuria baadhi ya vikao vya serikali bila sababu za muhimu kutajwa. Aidha, wengine wanapigwa. Mfano halisi ni juzi tu, katika kesi ya Mheshimiwa Tundulisu tulishuhudia waandishi wakigomewa kuingia ndani. Kiufupi, bado hali ni tete Tanzania. Shukuru Mbole Darius kutoka Lubumbashi, kwanza niseme pole kwa wanahabari wote kwa magumu wanayokumbana nayo, ila nchini mwangu wanahabari wamenyimwa hali yao na haki yao, wanafanyiwa vitendo visivyokuwa sahihi bila kutoa maelezo. Etabo Idris Lwengo kutoka Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, anazungumzia kuminywa kwa uhuru wa waandishi wa habari kunasababishwa na viongozi kuogopa kukosolewa na kuambiwa ukweli. Tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotuma kwenye sauti. Jambo, RFI naitwa mapenzi Togera Moize maarufu historia, nikiwa Mulongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Nchini mwetu Kongo, bado uhuru wa vyombo vya habari au uhuru wa wanahabari unafinywa kwenye baadhi ya maeneo. Kuna wanahabari ambao wamekimbia nchi, wako uhamishoni. Kinachostahili kufanyika ni kwamba serikali zetu zijitahidi kuheshimu haki za binadamu, uhuru wa kujieleza na kuwalindia pia usalama wanahabari. Hiyo inaweza saidia zaidi. Kwa maoni hayo, makala Habari Rafiki yanafika kikomo. Msikilizaji umekuwa nami bwana Benson Wakulu. Ukijaliwa nami pia nijaliwe, inshallah, kesho ni siku nyingine ndani ya makala Habari Rafiki. Nam, asante sana Benson Wakoli. Nikukumbushe msikilizaji baadhi ya taarifa ambazo tukuwa tumekuandalia. Rwanda yaeleza matumaini ya makubaliano ya amani na nchi ya DRC yatakuwa na matokeo chanya. Raia wa Mali waandamana kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia, na uongozi wa Umoja wa Ulaya wamsuta rais wa Marekani Donald Trump kutokana na sera zake kuhusu sayansi. Matangazo haya pamoja na makala utapata pia kwa tovuti yetu, yetu ya RFI Kiswahili pamoja na RFI Pure Radio ambayo unaweza kupakua kwa urahisi katika simu yako ya mkononi. Kumbuka kuchagua lugha ya Kiswahili. Matangazo haya yamekufikia pia kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube. Tumalizie na kibao haya The Luchi pamoja na Brandy Maina kutoka nchini Kenya. kibao haya cha Leluchi pamoja na Brandi Mina usanii kutoka Kenya kikitamatisha matangazo kutoka RFI Kiswahili jioni ya leo. Na kushukuru msikilizaji kwa kuwa pamoja nasi. Nishukuru msimamizi wa matangazo haya Emmanuel Makundi, mafundi mtamboni ni Vital Mogisha pamoja na Florence Kibuma. Nishukuru pia Ruben Lekumbuka. Mimi naitwa Carol Korir na kutakia jioni njema. Hivi punde tutakupeleka kule Ufaransa kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kifaransa kutoka kwa wenzetu kwa...