Mrengo wa kulia kama pigo zito kwa demokrasia. Saa 12 dakika 43 Afrika Mashariki. Namna sasa, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Serikali nchini Tanzania inapata shinikizo ndani na nje ya nchi kukomesha kushambuliwa na kukamatwa kwa wapinzani wanaoshinikiza mabadiliko kwenye mfumo wa uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Oktoba siku ya Ijumaa, mabalozi wa nchi za Umoja wa Ulaya na yule wa Marekani nchini Tanzania wamelani kushambuliwa na kujeruhiwa vibaya kwa Padri Charles Kitima, ambaye pia ni katibu mkuu wa Baraza la Maskofu wa Kanisa Katoliki nchini humo. Je, matukio haya yanaashiria nini? Mwenzangu Carol Korid amezungumza na wakili Maduhu William ni kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. E, kwa kweli maswala haya yanashitua kidogo. Yanashitua kwa sababu hatukuzoea huko nyuma e, kwa mfano awamu ya nne ya mheshimiwa Kikwete, awamu ya tatu ya hayati Mkapa, awamu ya pili ya hayati Mwinyi, hata awamu ya kwanza ya mwalimu Nyerere, e, e, kulikuwa na maswala kama, lakini hayakuwa kwa spidi kama ambavyo tunayashuhudia sasa. Sasa tulianza na mwanzoni na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu, tukaja uandishi wa habari, tukaja viongozi wa upinzani e, sasa tunakwenda mbali zaidi mpaka kwa viongozi wa kiimani, viongozi wa dini ambao e, mda mwingine hata hao watawala unawakuta, mda mwingine wanakwenda kwenye makanisa, wanatoa wito kwa viongozi wa dini wawaombee. Sasa unajiuliza kwamba kama viongozi wa kisiasa wakati mwingine huomba e, maombi kwa viongozi wa dini wawaombee, inakuja inapotokea viongozi hao wa dini wanapotoa maoni kinzani na, na serikali wanaonekana kwamba ni watu e, wasio wazalendo kwa taifa lao, na malipo yake ni neku, neku, kuvamiwa na kushambuliwa, da mwingine kujeruhiwa. Sijui matukio haya yanatoa picha gani ya michakato ya uchaguzi ambao, uh, unatazamiwa kufanyika mwezi Oktoba. Je, uhuru wake na imani ya wananchi kuhusu mchakato mzima? Mi nafikiri kwa maoni yangu ni kwamba um, ishara izi za watu kuanza kushambuliwa matishio mbalimbali umeona mbali. Hata juzi tarehe ishii na nne mwezi uliopita, wakati wa usikilizaji wa kesi ya mwenyekiti wa chama kuu ha upinzani mweshimu Lisu uliona matumizi ya nguvu kupita kiasi ya jeshi la polisi mkoa Dares Salam kukabiliana na wafasi w wa, mweshim wa, wa, wazuia wasiende kusikiliza kesi mahakamani. Sasa e, unaona kwa matukio ambayo <tukia> amejitokeza hivi karibuni yamekuwa ni matukio ya kufatana mno mpaka e, inatisha kwamba sasa e, licha kwamba mimi naona uchaguzi wenyewe hautakuwa na ushindani sana, kwa sababu chama kikuu cha upinzani kinasema kwamba hatashiriki uchaguzi, kwa huoni kwamba kama tayari chama tawala kimeshajinyakulia ushindi e, wa mezani mapema, kwa sababu hakina mshindani mwenye nguvu kiasi hicho. Sasa unashangaa kwamba kama tayari, uchaguzi umeshaisha e, E, mapema namna hii, haya matumizi ya nguvu e, naona ni kama hayana maana wala e, sababu, kwa sababu tayari washindani wakuu wa chama cha mapinduzi, ambao ni CHADEMA, wameshaonyesha nia wazi kwamba kuna maswala ambao wanalalamikia mifumo ya kiuchaguzi e, ni maswala ambayo bado yanahitaji maboresho. Kwa hiyo hawatashiriki uchaguzi, wamejitoa. Kwa mimi itegemea, si sehemu ishangilie, si sehemu ifanya sherehe kwa sababu uchaguzi tayari umekuwa mwepesi kwao. Hapakuwa na haja ya kwanza kutisha wala ku kuumiza watu ambao wanaonekana kuwa na maoni kinzani. Kwa hiyo e, ni dalili ambayo inaonekana kwamba kwanza uhuru wa uchaguzi wenyewe na uwazi unaanza e, kuonekana kwamba tayari vyombo vya dola vimena maelekezo mahususi kwamba mtu yoyote ambaye anaonekana kuwa na maoni kinzani na dola ashughulikiwe. Ni sauti yake wakili Maduhu William kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu nchini Tanzania. Na sasa ni mpisho mwenzangu hapa na kujana makala ya habari rafiki <todakana> na msikilizaji, karibu, tutamatishe wiki hivi leo kwenye makala ya Habari Rafiki. Ni mada huru na una nafasi ya kuchangia mada yoyote uipendayo. Tuanze kwa kusikiliza mada yako ya sauti. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa madahuru ya leo iliyowekwa hapo mezani RFI Kiswahili. Kwanza kabisa awali ya yote, napenda kuwashukuru watangazaji wote wa, wa RFI Kiswahili, nawapenda sana na napenda kuwafuatilia kila dakika, kila sekunde, hasa mnapokuwa umeingia hewani. Asanteni sana kwa hilo. Kitu kingine ambacho ningependa kuongelea, ningependa kuongelea kuhusu nchi yangu ya Tanzania. Aa, Tanzania naona kweli hali ya amani naendelea kukithiri naenda kupotea kwa sababu wapinzani wanaendelea kunyanyasa naswa sio vizuri jamani, hiyo sio Tanzania ambayo tumeizoea kuwa ina nyanyasa wapinzani namna ile. Ningeomba wabadilike, kadhalika na Uganda wabadilike, waache kunyanyasa wapinzani, kwa sababu mwisho wa siku tunajenga nchi moja. Asanteni sana RFI Kiswahili. Kutoka Uvira, DRC, kijijini Masango. Mimi ni kiongozi wa umoja wa kizazi kipya cha Congo, De la nouvelle generation Congolese. Madangu huru kwa siku ya leo, acha nizungumuzie mazungumuzo ma ambayo yanaendelea uko Katare kuhusikana kwenye eh, usalama mdogo ambao unaendelea kwenye nchi yetu ya DRC. Ayo yote tuko tunaona mheshimiwa Felix Tshisekedi iko naenda kwenye mambo ambayo hayataleta amani eh. Wa, wa M23 wako wanaendelea kusonga nao wanaendelea kuzungumuza, tujui nini kinajificha nyuma ya hii mambo Tungi. Government ya Kongo ijiweke wazi. Jean Claude Mukulu kutoka hapa mjini Lumumbashi, madahuru nitazungumzia leo ni kuhusu mazungumzo haya ambayo yanaombwa na upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkiwemo pia Kabila. Sasa, mimi najiswali, kwa sababu gani Kabila anataka sasa mazungumzo uh, kati ya rais wa Jamhuri. Kipindi ambako nchi ilikuwa ikiumbishwa na vita, hakupata hata muda ya kusema poleni wa Kongomani, lakini anataka sasa mazungumzo. Ni mazungumzo yapi yale? nikiwa pembezoni mwa ziwa Edward ni mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Mimi naitwa Kabuya Yamba Irindi. Kwa mada huru ya Ijumaa ya leo, mimi ningependa kuzungumzia hii vita ya mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Kwa nini Umoja wa Mataifa haukamate mipango itakayomaliza hii vita. Na kwa sasa ninapopanda hewani, vita inaendelea huku Lunyasenge, ni pembezoni mwa ziwa, watu wanaendelea kukimbia, kwa sasa watu wanaendelea kufariki, na tunajiuliza kwa nini Umoja wa Mataifa haukamate mipango itakayomaliza vita haraka sana. Hii ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. E, wanasema nchi nyingi, napenda kusikia wanasema kama hakuna mtu aliyekuwa juu ya sheria, lakini katika kuchunguza na kutana Benjamin Netanyahu ulimwenguni yuko juu ya sheria, kwa sababu anachotaka kufanya anafanya, hicho atakachokitaka kufanya anaacha. Sasa hakuna kinachomfuatilia kumbe, wangechunguza wakatoa mfano kwa Benjamin Netanyahu kwa kuonesha ulimwengu kama hakuna aliyekuwa juu ya sheria. Kwa jina, mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, a Uganda. Kwenye mada huru ya leo, nataka kushukuru watangazaji wa RFI Kiswahili ikiwemo Benson, Bensoni Wakoli, Ali Bilali, Rubeni Rukumbuka, Mizi Etejai, Emmanuel Makundi, George Ajai, Vikitabuso na wengine. Pia nashukuru wasikilizaji wa RFI Kiswahili kutoka DRC, Kenya, Tanzania, Rwanda, Burundi, Zambia na kungineko. Asanteni sana kwa kusikiliza RFI Kiswahili. Pia asante sana kwa kujadili kila mada inayokuwa mezani. Onde Onde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonte Gabriel kutoka Mulonde Komando Dercy, yangu ya leo nilitamani niwaombe wakazi, ni waombe wakazi wa tarafa letu hususa ni maeneo ya Kasenga na Kala, ni vyema tujitume sisi wenyewe kwa kutengeneza barabara yetu, kwa sababu swala la kuendelea kutegemea mabunge ama serikali yanaweza y kukatoweka kwenye hatari hata tushinda la kutembea tena baadaye kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Nianze na ujumbe wako, Mkombozi kutoka Makobola, DRC. Unazungumzia hali ya ukosefu wa usalama mashariki mwa DRC, ukitazama jeshi la FRDC likipigana na watetezi wazalendo katika mji wa Uvira. Hii inaweka watu mashakani na wengine kuyahama makazi yao. Unasema tungependa kiongozi wa FRDC pamoja na watetezi wazalendo wasikilizane, ili hali isitishwe. Delphine Matabishi kutoka Uvira, Kalimabenge, DRC, leo ni kushukuru serikali yetu ya DRC kwa kutujengea barabara japo kwa changamoto ya vita tarafani mwetu Uvira. Gabriel Musindiro kutoka nchini DRC mjini Uvira, kwanza unasema unashangazwa na mambo ambayo wanajeshi wa FRDC wanaendelea kufanya kuua watu kiholela na kuiba mali ya raia. Unasema hali hiyo inaonyesha dhahiri kwamba wanajeshi wetu wameshasaliti nchi. Marceline kutoka Uvira kabindu la DRC kwenye mada huru hapa. Uvira tunashangazwa sana na wanajeshi wetu wa FRDC na wazalendo kuanza kupigana wao kwa wao inatushangaza sana na kutukatisha tamaa ya kupata amani. Jrasli ukiwa Lusaka, Zambia, unasema Rais Tshisekedi, mbona haueleweki mpaka sasa? Wananchi wanateseka na maisha pia, ukosefu wa usalama na msikilizaji, ni mada huru, tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kwa majina anaitwa Alexi Jeremia, niko chekecheke Moza, Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Kiukweli kwenye mada huru binafsi din, nitoe rai nchini DRC, hasa wale viongozi wanaosuluhishwa kutafuta amani na kuleta amani mashariki mwa DRC, ningependa wafanye kwa vitendo, tushachoka na masuluhisho kisha tunaona vita vikiendelea, ni raia tu wanaozidi ku, kuuawa na raia kuendelea kuishi bila amani, ili hali wako nchini mwao. Viongozi wajishushe ili amani ipatikane. Ingenier Jonathan Bakuzola nikiwa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa Katari, ikiwa nchi zingine, ikiwa waaskofu, ikiwa wa, wa, wenye madaraka wakiparticipation kwa mazungumuzo hata na wageni wa kutoka nchi zingine. Kwa nini hao wapinzani nao wasipewe nafasi nao ya kuleta eh, mchango wao ama eh, mawazo yao kuhusu swala la usalama nchini Kongo? Wote ni Wakongomani, wapinzani wakitaka pia ku nao wawape nafasi, wawasikilize, swala la amani linaenda kupata nuru na mgongomani atakuwa na amani. Shukrani toka Mtambala Sindano Avenika Buteke, tarafani Moba Badi Rasi ni Andre Selhoso Zombe Mwina Kalonda kuhusu na madauru na pongeza atua iliyochukuliwa na wanasiasa wa upinzani hapa DRC wanaotafuta kujiunga kwenye mazungumzo ya kitaifa yanayolenga kutafuta suluhu la utovu wa usalama mashariki mwa DRC. Mimi nimepongeza kwa sababu naona ya kwamba amani karibuni itakuja kuwa ukweli mashariki mwa DRC, lakini naomba tu Umoja wa Afrika pamoja na nchi ya Qatar na muungano wa maskofu wa kanisa Katoliki uitwao Senko waendelee kufuatilia kikitu ili mambo yatimiliki Anselme Zigavi Napatikana Luvunge Itara, ila niliwahi kusikia kama wiki hii amani itakuwa chini mwa DRC popote au kuwa wanajeshi watakuwa wameshaondoka ondoka ndani ya nchi ya DRC, hasa hapa kwetu tungali tunawaona na tungali tunawasikia milimani ya kwamba wangali nafanya vita. Hasa sijui kama hiyo hatua walikamata inamaanisha nini, wakati vita vingali vinasikilika kwa kupigiwa masasi. Hiyo ndio ilikuwa mchango wangu kuwasikia leo na ya msingi mimi, kama shauri ninapenda amani ya kudumu iwe katika nchi ya DRC kwa sababu tunalia sana amani Irejea tena kwenye ukurasa wa facebook RFI Kiswahili. Evan Sila kutoka Nairobi, Kenya unasema unaomba mahakama ya Kenya kuwachukulia hatua wanajeshi waliowaua vijana kwenye maandamano ya mwaka jana. Ukweli umeshafichuka, ni wakati sasa wa sheria kuchukua mkondo wake. Baraka Bimu ukiwa Bukavu DRC kwa madahuru ya leo, nazungumzia hali inayoendelea hapa mashariki mwa Kongo. Kiukweli sisi tumeshachoka na mauaji ya kila siku ambayo yanaripotiwa katika miji iliyotekwa na Si, tunaomba serikali yetu itafute suluhu ya kuleta amani ya kudumu katika eneo la mashariki mwa nchi. David Sichenga toka wagumtu na dumu heza Tanga, Tanzania, nimpongeze mkuu wa nchi kwa siku ya jana, ambayo ni siku ya wafanyakazi duniani, kuwaongezea mishahara wafanyakazi wa umma wa kiwango cha chini, hata mishahara yao kufikia laki tano shilingi za Tanzania. Jambo jema, ila mamlaka ya udhibiti wa mfumuko wa bei mdhibiti hali hiyo. Nitamatishe na ujumbe wako, Daniel Kahemulo, kutoka DRC Kanyabayonga. Unasema unawasalimu wote na unaomba viongozi katika mazungumzo yao waelewane ili amani ya kudumu ipatikane. Ndivyo nakamilisha makala ya habari rafiki kwa juma hili. Ni kushukuru msikilizaji kwa kushiriki nami makala haya, kwa heri nam. Ni kushukuru pia msikilizaji ambaye umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa juma hili katika makala habari rafiki. Eh, ma, katika matangazo ya jioni ambayo alikuwa anakuletea Ali Bilali na wewe ambao alikuwa unatufuata kupitia mtandao wa Facebook. Tunakomea hapa, na mtu hitimishe na kibao hiki Red Flag kutoka kwake Azawie ameshirikisha Vinka. nam kibao red flag chake Azawi na Vinka kutoka kule nchini Uganda, ambacho kinafikisha kwenye tamati ya, ya, ya matangazo ambayo alikuwa anatoka kwenu nami Ali Bilali kwa juma lote zima hili chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Buso, Collins Kadhambi fundi mitambo, na Florence Kiua ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mitandao ya kijamii, mama Dominique Hobero Kitumaini, Germain Gloire Pacifique Ndagijimana, Prefet Albert ukiwa Lemera, Valeri mbere shukran, sana na punde sasa na kupeleka Paris Ufaransa.