Saa 12 dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunashuka kwenye wasaa wa mahojiano. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, tunajadili kuhusu hatua ya Ukrain na Marekani kufikia uh, kusaini mkataba wa kuruhusu Washington kuchimba madini ya Kiev, na ambapo sasa Marekani inatarajiwa kuifadhili Ukrain kujenga upya miundombinu yake iliyoharibiwa na vita kufuatia uvamizi wa Urusi. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumziaje kilichofanyika? Benson Wakole amezungumza na Daktari Bran Wanyama ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Tatizo kubwa ni kwamba vita kati ya Ukraini na Urusi bado vinaendelea, uharibifu unakuwepo. Lakini katika kutia mkataba huo yale makubaliano, bila shaka kuna kipengele ambacho kinaashiria kwamba taifa, taifa la Marekani litaweza kusaidia taifa la Ukraini kuweza kuboresha miundo msingi ama kurekebisha, kujenga upya miundo msingi ambayo iliharibiwa na Urusi na Urusi. Na sidhani kwamba katika mkutano huu ambapo Marekani inasaidia Ukraini kuweza kutengeneza miundo mbingu itaruhusu taifa la Urusi kuendelea kuharibu wa kupiga mabomu hey, taifa la Ukraine. Kwa hivyo mbinu badala na fikiri itapatikana ili e, Rais Trump na Marekani kwa jumla ha, iweze kutumia ushawishi wake dhidi ya Rais wa Urusi, Putin, suluhi iweze kupatikana. Kwa hivyo nafikiri baada ya mwezi mmoja miwili, huende e, tukaona tofauti kati ya vita vinavyoendelea kati ya Ukrain na Urusi, kwa sababu ikiwa sasa serikali ya Trump na Trump mwenyewe amekubali kuingia katika mchakato mzima wa kujaribu kuleta amani, bila shaka atatumia ushawishi wake dhidi ya Putin ili puti, basi vita hivi, tuseme tu kwamba suluhi iweze kupatikana ili vita visiendelee. Nam Daktari, kwa hivyo tunaweza kata kauli kwamba huenda hivi karibuni tukashuhudia vita ama uvamizi wa Urusi nchini Ukrain vikichukua sura mpya. Ya, baada ya mkataba huu, matumaini na matarajio ni kwamba hivi karibuni huende tukaona moshi mw, mw, nyeupe moshi nyeupe huende ukaonekana kumaanisha kwamba pengine suluhu itakuwa imepatikana, kwa sababu sioni vile eh, katika muktadha huu taifa la Marekani chini yake Trump inaweza kukubali kuegeza hela nyingi katika kuboresha na kutengeneza miundo msingi iliyoharibiwa na Urusi, na kwa upande mwingine, kwa mkono mwingine tena, iweze kuruhusu taifa la Urusi la Putin kuweza kuendeleza kuongeza mashambulizi na kuharibu miundo. Hiyo. Kwa hivyo bila shaka, bila shaka, chini kwa chini, kupitia mbinu za kidiplomasia au urafiki, uhusiano wa karibu ulio kati ya Putin na Trump, bila shaka pana pengo, pana penyezo ambapo suluhu itaweza kupatikana. Uh, Rais Donald Trump ni mtu ambaye kila mara ubadili msimamo, tuwe na wasiwasi kuhusiana na mkataba huu kivyovyote vile. Na Rais Trump hana lingine, najua wengi wanaona kwamba ni kiongozi ambaye ana kigeu, ni kigeugeu ama kiongozi ambaye anachukua msimamo ambayo mkali, lakini kutoka pale inapokaa ni kwamba E, taifa la Marekani haliwezi tena kujikubali kujiweka katika nafasi finyu duniani hapa, kwa sababu sasa watu wengi wanaona taifa hili la Marekani taa limekuwa na ushawishi mkubwa. Sasa inaendelea kupoteza umaarufu, inaendelea kupoteza ushawishi, inaendelea kupoteza vita vya kibiashara na hata heshima kubwa inaendelea kupoteza Marekani. Kwa hivyo swala hilo lazima Trump aweze na serikali yake na washauri wake waweze kumshauri ili aweze kubadili ideolojia yake hasa kuhusu ushiani wake na mataifa mengine. Taifa hili ni taifa ambalo watu wameliheshimu, mkataba ambao wametoa sahihi bila shaka utaheshimika na hakuna yule atayumba yumba ama hakuna yule ambaye atataka kuweza kupata faida e, kutokana na mapigano ambayo yanaendelea kule Urusi. Ni mtazamo wake Daktari Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa ambaye alikuwa akihojiwa na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa nimkaribishe mwenzangu hapa anakujia na makala ya Habari Rafiki. <laughs> Skilizaji popote pale ulipo nikukaribisha sana katika makala ya leo ya habari rafiki. Nchi za Tanzania na Uganda zinajiandaa kwenye uchaguzi mkuu, wakati huu serikali husika zikituhumiwa kuhusika na ukandamizaji dhidi ya upinzani akiwemo Tundu Lissu wa Tanzania na Daktari Kiza Besigye wa Uganda, ambao amefunguliwa kesi ya uhaini. Je, siasa za upinzani zinatishia usalama wa nchi hizo? Upinzani na serikali zinaweza kushirikiana vipi ili kukuza demokrasia katika nchi za Afrika? Ni kukaribishe sana, mie ni nahodha wako George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp na Jeneri Jonathan Bakuzola nikiwa hapa Goma, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maoni yangu, wapinzani na wenye madaraka wote ni wana wa nchi, wa Kenya ama wa Uganda, wachangie kwa uchaguzi na wapeane e, nafasi kila mtu kwa kugombea, kwani wanapokimbiza mpinzani anaenda inchi ya inchi, anaenda develope akili rebel kule kwenye atatoka, atatafuta naye mbinu ya kukuya kuingia ndani ya inchi kwa kingufu, na yale ambayo iko nasababisha tunaishi mambo nyingi huku kwetu, hususani Kongo, wale ambao walikuwa ndani ya nchi wanapofukuzwa kule ambapo wanaenda wana development akili mbaya na ya kuya kutatiza tena nchi yao wenyewe. Shukrani, RFI Swahili. Mimi ni Lounga Gilbert, niko Nundu ndani ya tarafa la Fizi, mkwani Kivu Kusini, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli siasa ya kugandamiza wapinzani siyo siasa nzuri. Pia wapinzani nao wajue kwamba kuwa mpinzani siyo kupinga kila jambo. Mpinzani ni kupinga lile ambalo ni mbaya na lile ambalo ni nzuri ni kulikubali. Hivyo basi, tuombe serikali ya Tanzania na ile ya Uganda kuacha kugandamiza upinzani. Kwa jina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kwa kuangalia mada ya leo, hapa Uganda kuna watu ikiwemo wanahabari wanaosambaza habari za uongo kwa lengo la kutaka kuchafua jina la serikali ya Uganda pamoja na rais wa Uganda. Hapa hakuna mtu anayefunguliwa mastaka bila hatia. Hapa Uganda wapinzani wengi ikiwemo Bobi Wine wote wako huru. Mbona Besigye pekee ndiye alifunguliwa mastaka? Hakunambilakwa naita anaita elimu kausi pekee ya kisiwani Ijwi. Maoni yangu iliyopo mezani, nipenda niseme kwamba wapinzani ni watu ambao hawaleti amani ndani ya nchi. Sisi kama wana Kongo, wana wanaDR, sisi wapinzani wetu hawalete amani, ila ni kuharibisha nchi. Nao wanapenda kabisa, ni wengi kuliko hata watu walioko nchii. Sasa watu wanapenda upinzani, wapinge kile ambacho rais aliyopo madarakani alichosema kusudi nchi iharibika. Asante sana. Nikiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashariki mwa nchi, nikiwa hapa mjini Uvira. Mimi naitwa kwa majina Gabriel Msindiro. Kwenye mada iliyoko mezani, acha nisema ya kwamba mambo hayo bado hajatendeka hapa kwetu DRC. Waga kila mtu tunapokuwa kwenye mandalizi ya uchaguzi, waga kila mtu anapewa fursa ya, ku, ya kugombea, sio kama huko Tanzania wameanza kutumu baadhi ya wale wafanyasiasa wa chama cha upinzani, mambo ambayo yanaendelea kuonekana ya kwamba nchi zetu za Afrika bado zina ubovu, zina ubovu, zina zina a zinao a na mtu mmoja kama umeshindwa, kama mula wako umesha wengine, muula aidha nafasi waweze kuendeleza nchi, sio kama usubiri eti uki, ukifa ndo wachukue madaraka. Hiyo mambo yamepitwa na wakati. Asante sana, elfi Kiswahili. <mulia> <mulia> <mulia> Mimi ni jisema bende toka moba kirungu DRC. Kulingana na tuna swala hilo, ah, tutasema kwamba upinzani na serikali unapaswa kushirikiana kwa pamoja ili tu kukuza demokrasia na upinzani vilevile vile, ufate mitindo ya serikali kama tu mitindo hiyo ni nzuri na ya kuleta maendeleo basi, lakini serikali nayo ifate pendekezo ya upinzani kama pendekezo hiyo ni nzuri. jambo RFI naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu historia, nikiwa Uvira Mulongwe, Mashariki mwa DRC. Kwa kweli, upinzani na wale ambao wako kwenye madaraka wanaweza shirikiana pamoja kudumisha demokrasia, yaani kuwapa watu wote nafasi na bahati ya kuania vyeo mbalimbali bila kuwanyanyasa, na yule ambaye atashindwa akubali matokeo. Lakini pia uchaguzi ni bora uwe wa haki. kinachofanyika Uganda na Tanzania ni unyanyasaji wa upinzani. Ni bora Besije na Tundu Lissu waachiliwe na washiriki pia uchaguzi, ili demokrasia idumu. Ni somo ujumbe wako wa Facebook na Jairus Eli, ukiwa Lusaka nchini Zambia, unasema tatizo kubwa, wapinzani wananyimwa wa haki yao pia wananyanyaswa na chama tawala, na hakuna siku chama tawala kitasikilizana na chama kilichoko upinzani. Shukran. Mbole Dairas ukiwa Lubumbashi nchini DRC unasema, kwanza ni watakie ndugu zetu wa Tanzania maandalizi mema ya uchaguzi ujao, na niombe serikali na kiongozi wa uchaguzi nchini humo waandaye uchaguzi ulio huru na wa haki na wa kuaminika. Nasihi kila mwananchi afanye uchaguzi na kampeni zilizo za amani. pa, wakalunga, wakalunga ukiwa tarafani Moba Kirungu nchini DRC unasema, binafsi siasa za upinzani zinatishia usalama mdogo wa nchi hizo. Kwa mtazamo wangu, demokrasia barani Afrika itazidi kukomaa iwapo upinzani na serikali zitaweza kushirikiana. Patrick Munyali kutoka Goma nchini DRC unasema serikali za nchi zetu zinawafunga wapinzani ili kuwazuia wasichukue uongozi, kwani sasa viongozi wengi wanalenga mafanikio yao tu, wenyewe kwa wenyewe, kuliko kutumia sawasawa sawa nguvu walionazo watu wa upinzani. Almasi Gide kutoka mjini Goma nchini DRC unasema mimi kwa maoni yangu, sidhani kama upinzani na serikali zinaweza kushirikiana kwani hawaelewani. Pia marais wa Afrika wawachie madaraka wakati ambapo unastahili. Msikilizaji makala hewani ni habari rafiki, tuzidi kupata sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada iliyoko hapo mezani siku ya leo kuhusu Uganda na Tanzania, viongozi au vyama vinavyotawala kuendelea kuwanyanyasa wapinzani ah, mimi kusemesha ukweli, naona hili lishakuwa janga kubwa, lishakuwa janga kubwa, kwa sababu viongozi wa siku hizi wanataka kutumia nguvu kwa kuwanyamazisha wapinzani wao, ili hali inatakiwa washindane kwa hoja. Mimi naona mataifa haya mawili, kwa haya wanaendelea kuyafanya sio vizuri. Mimi ningetoa wito ni Uganda haki za besi haziweze kufunguliwa kadhalika na tundulizo haziweze kufunguliwa, kwa sababu sio vizuri kufungana. Mwisho wa siku wote tunataka kuijenga nchi moja. Wale sio wakimbizi, bali nao ni wazawa kama marais ambao ni wazawa katika hizo nchi. Natuma voice nikitokea Mtambala sindano afinika buteke tarafani Moba DRC ni Andre Celsoso Zombe mwina Kalonda. Inchi hizi mbili za Tanzania na Uganda, kwa namna moja ama nyingine, ni nchi inayoendelea kuongoza kimabavu. Kwa sababu tukizungumzia inchi ya Tanzania hamna upinzani kwa sababu CCM wamekuwa madarakani milele na milele amina. Kunapotokea mpinzani mkuu kama vile Tundu Lisu inabidi wamwekee kesi kubwa ambayo itamuzima kabisa na hasipate tena nguvu ya kuendelea kisiasa na kisa besije. Uko Uganda nako nivyo hivyo, kwa hiyo hakuna demokrasia kwenye nchi hii itakayoleta amani wafuasi wenu, ushindi poro barozi toka hapa Rwanda, urani ya Bihu, tarafa ya Rambura, kata ya Nama. Nachoweza kusema kifanyike, wapinzani, ikiwa una mpinzani na una unawania una kupigiwa kula ili kugeuka kuwa rais wa kuongoza nchi hii na hii au nchi fulani, chama chako cha upinzani kinapaswa kushirikiana na chama kile ambacho mnagombana itoa Fabiano na Libaa Dolin na piga simu nikiwa tarafa ni Moba mjini Kawonja parcele. Kwenye mada ya leo, upinzani na serikali ama chama tawala, sidhani kama wanaweza shirikiana maana wapinzani wakati wa uchaguzi huwa wananyanyaswa sana. Kusema kweli, siasa za upinzani zinaweza tisha usalama wa nchi hizo, ndiyo maana serikali tawala zinawafunga wapinzani ili wasichukue madaraka yao. Hatimaye ni somo ujumbe wako wa Facebook na buchemi edigo kutoka Kakonka, Kigoma nchini Tanzania, unasema viongozi wetu wa mataifa ya bara la Afrika wamekuwa na tamaa uroho wa madaraka na kujilimbikia ia mali kwa masuala yao binafsi. Kwa hivyo upinzani unapokuja kuwabana wanakumbana na machafuko yao, ndiposa tunaposhuhudia unyanyasaji na ukandamizaji wa haki dhidi ya wapinzani. Kwa kifupi, hali ya demokrasia ni mbaya na haina matumaini hata kidogo kwa wapinzani. Moses Masharia, ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya, unasema upinzani na serikali zinaweza kushirikiana vyema iwapo wote watakubali matokeo ya uchaguzi na vilevile vile watakubali kwamba ni nafasi ya kikundi kimoja kushikilia madaraka na wape nafasi upande mwingine kuweza kuongoza. DJ Shukuru Musai wa mjini Butembo, maeneo ya Katawa nchini DRC, unasema ukiwa upinzani barani Afrika ni kama kuasha moto tu katika serikali iliyopo madarakani. Upinzani na serikali haziwezi kuelewana hata wakati mmoja, kwa sababu demokrasia na sera zao ni tofauti sana, haswa wakati wa kampeni. Na kufikia hapo, ndipo mie George Ajowi nakamilisha makala ya leo ya habari rafiki. Kutoka kwangu, kwa heri na jioni njema. Nam ni kushukuru sana msikilizaji ambaye umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya, na hapa ndipo tunatamatishia matangazo yetu mubashara kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Nam msikilizaji, chochote ulichokisikia kama ulivyosikia, basi habari ndiyo hiyo. Kibao kutoka kwake Mwana FA ambaye amemshirikisha AY wote kutoka nchini Tanzania. <coughs> na mm, habari ndio hiyo, Valerie Mumbere ukiwa pale Butembo. Basi habari ndio hiyo, DJ Belge pamoja na Tresor Ndaisenga ukiwa pale Bujumbura Burundi. Habari ndio hiyo, kibao maalum kabisa kwa ke Collins Kadambi, fundi mitambo kutoka hapa studio za RFI Kiswahili Nairobi. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe chini usimamizi wa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo alikuwa ni Collins Kadambi, na hivi punde nakupeleka Paris Ufaransa.