Nam saa 12 dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye usawa wa mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, uchumi wa Marekani umeshuka kwa asilimia 0.3 kwa kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya utawala wa Rais Donald Trump ambaye hivi karibuni alitangaza ongezeko la ushuru kwa bidhaa zinazoingia nchini mwake kwa mujibu wa ripoti ya chumba cha biashara. Trump ameadhimisha siku mia moja madarakani kwa kuahidi mabadiliko makubwa kwa Wamarekani ambao amewaambia kuwa bado hawajaona kile anachopanga kufanya. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Benson Wakoli amezungumza na mchambuzi wa maswala ya uchumi ambaye pia ni mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Nairobi Samuel Nyandemo kutathmini hali hii fanya uchumi ya Amerika kuwa kwa hali mbaya, kwa maana amekorobisha kila mtu na amekorobisha nchi nyingi, na ame raise talibs na hizo nchi zimechivu kwa kureisi matalibu sawa kwa hivyo ni vita ambao vinaonyesha ya kwamba China itapata eh, soko kubwa sana particularly kwa nchi ya Afrika na nchi za Asia, kwa maana hizi nchi sasa zimefikiria bora wa, waingie BRICS, na bora waanze kufanya biashara na China na Amerika eh, wataumia bidhaa kwa nchi ya Amerika vitakuwa kwa bei ya juu. Nchi nyingi ambao zilikuwa zinafanya biashara na Amerika zitaanza kutafuta wafanyi biashara biashara wengine na wafanye nao na, na pengine. Unazungumziaje msimamo wake mkali kwamba hatarejea nyuma katika kuongeza ushuru kwa bidhaa zinazotoka katika mataifa ya nje na kuingia Marekani? Mwisho atachoka na Waamerika na wamechoka naye, hata rating umeona imekuja yume chini sana, kwa hivyo atabadilisha atabadilisha nia. Mataifa kutoka Afrika yatajifunza nini kutokana na msimamo huu ama kinawasubiri mataifa ya Afrika? Mataifa ya Afrika lazima sasa wapate adabu wachue wakwamba, nifa, wa kwamba ni bora kufanya biashara na nchi zingine waachane na Waamerika. Na je, unazungumziaje mataifa mengine ambayo uchumi wao kidogo ulikuwa juu kama China? Umeiguzia mataifa mengine uh, ambayo uchumi wao ulikuwa kidogo unabishana na ule wa Marekani, je, wana nafasi sasa ya kuimarika zaidi? Sasa China ndio iko na wakati mzuri sana kuimarisha uchumi wake. Nchi nyingi za Afrika, Kenya ya kwa, kwanza, unajua Kenya tumeremea sana kwa nchi ya China na sisi tunataka kufanya biashara na ile nchi ambayo inatuheshimu. Amerika hawaja wafanye biashara kwao hiyo itapatia atapatia wachina nafasi ya kukamilisha ku, uchumi yao. Hatua anazochukua rais Trump kwa taifa la Marekani athari yake itakuwa nini miaka zijazo? Pengine hiv bila nachua hii itachukua ita muda sana, na Trump akiendelea hivi hata anaweza kuwa impeached. Na bwana, nikushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nasi jioni. Asante sana kwa muda wako, asante sana. Nam ni mtazamo wake mchambuzi wa masuala ya uchumi ambaye pia ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Nairobi, Samuel Nyandemo. Na sasa nimkaribishe Minsleti Jai na makala ya habari rafiki <coughs> Karibu msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki. Hivi leo, mada tunayozungumzia ni kuhusu serikali ya Kenya kusitisha kwa siku thelathini matangazo yote ya kibiashara ya mchezo wa kamari kwenye vyombo vyote vya habari nchini humo baada ya malalamishi kutoka kwa umma kuhusu namna watu wamekuwa wakipoteza fedha kupitia mchezo huo. Msikilizaji, kamari imeonekana kuwa uraibu miongoni mwa vijana wenye kipato cha chini ili kujikimu kimaisha. Na hivi leo kwenye makala haya tumekuuliza, unazungumziaje hatua hii ya serikali ya Kenya? Je, una dhani ni kwa nini vijana wengi wanaishia kucheza kamari, na vile vile tungependa kujua nchini mwako hali ikoje. Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. ni Hategeka inaweza tejwa kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Kwangu mimi nazani mchezo hiyo ya kamari, penginepo ina jina lingine huku kwetu, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Huku kwetu kunakuwa michezo kama vile parifut, ambao watu wanaita parifut. Ni mchezo nayo pia na, ina, nazani inaweza kuwa na hilo sawasawa na hiyo ya kamari. Hii nayo inanyonya pesa za vijana katika mgini. Ni mchezo ambayo haina uhakikisho, wanacheza tu, wanapoteza pesa muda mrefu huko wanakaa toki. Ningewaomba wandugu, tufanye kazi ambayo itathibitisha pesa zetu pahali ya kucheza michezo isiyokuwa na thamani. Majina ni prefe Pisco wa Sakwa, napatikana katika kijiji cha Swima, tarafani Fizi, jimbo Kivu Kusini, DRC. Kulingana na mada ambayo iko mezani kuhusu mchezo wa kamar, nchi ya Kenya ilifanya vema, kwa sababu kamar inatuma watoto vijana. Au wasomi au wafanye kazi za mikono au waendi shambani na wazazi, na hapa kwetu Swima, hiyo michezo kabisa, hata wakuu viongozi wa kijiji wamekisha ikamatia usukani na haifanyike tena ili kuimiza watoto waende shuleni. Naitwa Christian Wetemwami toka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Mashariki eh, mji wa Goma. Mimi kuhusu hiyo mada hiyo, mimi najua kwamba mchezo wa kamari kabisa si mzuri, si mzuri kabisa, ila huo unapelekea watu wapato ndogo wakapoteza pesa zao. Jiulize wakati amepata pesa eh, yapata kama vile elfu mbili Elfu tatu yeye mawazo na mtuma tu akaenda akacheza kamari, akizani akiza kwamba atafaidika zaidi. Hiyo sio vizuri kabisa. Hata kwa watu wa wale ambao wana mm, kipato kionekanacho nao pia huwa wanapoteza. Kwa jina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kwa kuchangia mada ya leo, hatua ya serikali ya Kenya zidi ya kamali ni hatua nzuri sana. Hapo awali niliona mutu wa chifwa kutokana na msituko mkali baada ya kutopata pesa alizokuwa na tarajia kutoka kwa kamali. Mali na pesa za watu wengi zinapotea kwa kucheza kamali. Kando na hayo, watu wengi wanaibiwa na wavijana wasiotaka kufanya kazi bali kucheza kamali. Tokea Mtambala sindano avenika buteke tarafani moba DRC, ni Andre Selsoso Zombe. Kusema kweli, na ipongeza hatua ya serikali ya Kenya kuendelea kusimamisha michezo hii ya kamari kwa sababu imekuwa ni michezo mojawapo imechangia umaskini, hasa zaidi kwa vijana ambao wanakuwa na kipato cha chini. Unakuta kijana anaendelea kufanya kazi yake na ile pesa atakayopata kwenye kazi anaendelea tena kuipoteza kirahisi sana kupitia michezo hii ya kubeti. Kwa hiyo tukiangalia hapa kwetu DRC, michezo hiyo ipo naendelea kabisa kufilisi. Utapata leo lakini kupoteza ndo kwingi. Kwa hiyo naomba serikali ya DRC ifuate mkondo wa Kenya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Joseph Kahuku Honda toka Kolwezi unasema anaunga mkono serikali ya Kenya kupiga marufuku matangazo kabisa ya kamari, kwani kamari ni mchezo mchafu, tena unaleta umaskini kwa sisi vijana wenye pato la chini. Kama vijana wengi wanaishia kucheza kamari, ni ukosefu wa ajira. Ngeliomba serikali ya Kenya na Afrika kwa ujumla itilie manani ajira kwa vijana, kwani vijana ndio taifa la kesho. Shabani Mbigiri wa Mabogini Tanzania unasema kwanza, naipongeza za serikali ya kenya na wananchi kwa ujumla kwa kukataa mchezo huo wa kamari kwa nini wizi wa udanganyifu na hata serikali nyingine ziige mfano huo na hata imani ya dini imeshakataza vijana wengi sasa hivi hawafanyi kazi zenye mipango ya baadaye wameona njia nyepesi ya kupata hela na mwishowe akimangwa anaishia kuwa mwizi hata nchini mwangu tanzania wapo vijana na hata wazee delfin matabishi toka uvira kalimabenge drc unasema michezo ya kamari haiwezi kutajirisha mtu kabisa, bali ni kumfanya mtu awe na mwonekano mbaya wa kiubandia, wizi. Kwa ufupi, kamari sio nzuri kwa mwanadamu. David Sechenga toka waguumtu na dumheza Tanga, Tanzania unasema hatua hii ya serikali ya Kenya ni hatua nzuri, na ikiwezekana michezo hiyo ipigwe marufuku kabisa. Na vijana wengi wanaishia kucheza kamari kwa kuwa ni njia rahisi kwao kupata pesa, na pia ikumbukwe kuwa wanapoteza pesa nyingi kupitia mchezo huo, na vijana kwa kuwa wana pata pesa kwenye kamari, ndio sababu hawataki kufanya kazi na msikilizaji, mada tunayozungumziani kuhusu mchezo wa kamari, ambao nchini Kenya serikali imesitisha matangazo yote ya kibiashara ya mchezo huo kwa siku thelathini kufuatia malalamishi kutoka kwa umma. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Jambo alefaiki Kiswahili. Kwa majina anaitwa Alex Jeremia, ni kocha Kiseke, Mwanza, Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Naipongeza nchi ya Kenya na ni ngumu pia kwa waamuzi waliofanya serikali ya Kenya, kwa sababu betting hiyo pia ilikuwa ni sehemu ya mapato ya nchini Kenya hivyo ni furaha kwa wananchi, kwa sababu nimeshuhudia mfano nchini mwangu Tanzania, wanakwambia weka shilingi elfu moja za Tanzania upate milioni kumi. Kiukweli inafikirisha kwa kiasi kidogo upate milioni kumi, vijana uishia kwenye kubeti kwa sababu wakiamini kiasi cha pesa walichokiweka wanaweza kujikwamua, mwishowe wanaishiwa kugeuzwa kuwa wateja wa betting na bila kupata manufaa yoyote. Nchini mwangu betting ipo, wamejibolesha na kujiita maofisa wawekezaji toka Uvira ni Faraja Rukebora Ifaprodit. Kuhusu swala hili, mimi naona ya kwamba haiko njo dawa. Dawa ingelikuwa ni kutafuta makazi, waajiri vijana. Vijana wengi hawana kazi, wanafanya mitindo hii ya michezo hii ili waone ya kwamba wanaweza wakapata kiwango cha pesa zilizo zilizojuu. Kwa hiyo serikali zingeliangalia namna gani zitainua maisha ya vijana, hususani huku kwetu Kongo. Ni, ni hivyo pia, tuna hiyo shida. Serikali ziangalie sana hasa na Kenya pia nayo iangalie. Kwa jina naitwa Philbert Jonathan Kenshambi na napatikana maeneo ya Nshamba, Mleba, Kagera, Tanzania. Serikali ya Kenya kwa kweli niipongeze kwa hatua hii. Kwa sababu gani? Hii michezo ya kubahatisha kwa kweli, au michezo ya kamari kwa kweli, ni michezo ambayo imepelekea vijana wengi kwanza kuto, ku, ku, kuwajibika vyema katika majukumu yao. Kwa sababu gani nasema hivi ni kwamba vijana wengi wanakalia simu kuendelea na betting za mtandaoni baada ya kwenda kufanya kazi kwa sababu kufanya kazi unapata kipato chako au riziki yako halali, lakini kwa wao vijana kwa kweli wanashindwa kufanya hivyo, wanategemea hizi hizi betting, na wakati mwingine wanaenda mbali, wanakosa hizi pesa za kufanya mchezo wa kamari, wanaingiza kwenye vitendo vya wizi, jambo ambalo kwa kweli inasikitisha, na jamii kwa kweli inabaki na malalamiko, inabaki na kuduwaza na vijana kama hao. Sauti ya mzee Makindari Kabujumbura, Burundi. E, mada ya leo kuhusu mambo ya kamari huko Kenya, kusema yamepigwa vita na serikali. E, kamari kwa ukweli, kamari si nzuri, kwa sababu mtu unaweza kuta kutafuta pesa za kucheza hiyo mchezo na hauna, ukazitafuta kwa njia isiokuwa halali isiokuwa yenyewe. Lakini dawa kubwa ya kamari ni ajira. Kenya, kwa kusema wapige vita kamari, ni kutengeneza njia ya ajira, wa wavijana wapate ajira, wasiwe wanakwenda kushinda kiholela kwenye kamari. Nirejee kwenye ukurasa wa Facebook. Eric Kabika Simon kutoka Kenya, Nairobi, serikali ingebidi kuzungumza na Jenzii wote kuhusu hili kwa sababu michezo ya kamari ni nzuri na inaingizia serikali pesa, ni nzuri kutokana na uchumi wa Kenya wa sasa. Celestin Kajuna toka Bukoba, Kagera, Tanzania, unasema vijana wengi wanaishia kucheza kamari kwa sababu ya ukosefu wa ajira. Kwa hivyo vijana wameshajikatia tamaa, ndio maana wanaona kamari kama ajira yao. Jeres Eli ukiwa Lusaka, Zambia unasema shida kubwa ya vijana wengi Kenya wana ajira, serikali ya hakikishi vijana wanapata ajira, hiyo nayo itasaidia vijana kutojiingiza kwenye mchezo wa kamari. Isaya Salamba wa Kalampaka, Inyonga, Katavi, Tanzania naipongeza serikali ya Kenya kwa kuamua kusitisha matangazo ya mchezo wa kamari, ingefunga tu siku zote, sio siku thelathini, lakini pia kwetu Tanzania kamari kijanja na za kishamba zinapamba moto. Bukuru Muhigire Adolfu toka Sange DRC, unasema mimi mchezo wa kamari sio nzuri, na ni vema serikali ya Kenya kuchukua hatua kuhusu swala hilo. Na hapa kwetu DRC hali ni kama hiyo. Nam msikilizaji, nimekamilisha makala ya habari rafiki kwa leo, waheri. Nam ni kushukuru sana Misleti Jai kwa makala hayo habari rafiki, na nimkumbushe msikilizaji ambaye amekuwa nasi kwamba taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na nchi za Falme za Kiarabu zimesema zimezuia meli iliyokuwa imebeba zana za kivita kuelekea Sudan, na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu limechangia kuwaondoa wanajeshi wa FRDC waliokuwa wamekwama wakati wa mapigano na M23 mjini Goma mwezi Januari. Na kiongozi wa kijeshi nchini Mali apendekezwa kuwa rais kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Na mtuhitimishe matangazo yetu na matanga na kibao hiki Mayanga kutoka kwake falii pupa ah, Spisho kwako Victor Buso ambaye unanisikiliza muda huu, bila kusahau Florence Kiua, lakini pia msikilizaji wetu Valerie Mumbere akiwa kule Butembo, pamoja na Hobero Kitumaini ambao mpo hewani muda huu. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Buso. Fundi mitambo alikuwa ni Collins Kadhambi. Ni mshukuru Benson wa Koli ambaye alitujuza habari za michezo, lakini pia ni mshukuru Florence Kiua ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara kupitia mitandao yetu ya kijamii, na punde na kupeleka Paris.