Na msaa kumi na mbili dakika arobaini na tatu punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, mamlaka nchini Kenya zimepiga marufuku matangazo yote ya michezo ya kamari kwa siku thelathini kutokana na kile mamlaka inasema matangazo hayo yamekuwa yakitumika kuwadanganya raia kwamba wanaweza kupata utajiri kupitia njia ya mkato. Je, wanaharakati wana mtazamo gani kuhusiana na hatua ya serikali Benson Wakule amezungumza na Francis Auma wa shirika la Haki Afrika, pwani ya Kenya. Kamari haina faida yoyote, inaleta uzembe na inaleta shida kabisa. Kwa hivyo sisi tunaunga uh, swala la serikali kusitisha, na hata ikiwezekana wazi control. At least, kama wanaweza leta labda moja ama mbili, lakini sio zimekuwa nyingi mpaka ujui nani ni nani, imekuwa sasa ni mpate mpataye, na hiye inaleta dhiki na shida sana kwa wananchi wa Kenya. Kwa hivyo ni jambo la busara na tunaunga mkono swala hilo. Na bwana Fransa umma, nyinyi ni watu wa mashirika ya kijamii sijui kama wamepokea taarifa zozote ya vijana kujitoa uhai ama watu kwa ambao wamepoteza mali kutokana na kujihusisha na masuala ya michezo ya kamari. Ah, tumepata visa vingi sana upande wetu huku pwani ya Kenya kuona vijana sasa wanakula mogoka wanakula hizi madrags huku, wakicheza na wanaibia watu ili wapate pesa, na kumekuwa na uvamizi mwingi, magengi yamekuwa mengi kwa sababu vijana hawana ajira, lakini wanacheza hizo michezo ya kamari, na imekuwa sasa ni moja kwa moja, wengine pia wanaiba, wanavunja majumba majumba zao kule za familia, wengine wanauza vitu vyao, wengine pia wanawakiliwa ama pesa zikienda, wanajitoa uhai. Si kisa moja ama mbili, ni visa vingi sana hususan, hapa pwani ya Kenya, na tumeona kuwa sasa imeleta shida na dhiki sana kwa wananchi. Lakini Bwana Fransa ume unahisi msimamo ama hatua ya serikali kusitisha kwa muda wa siku thelathini ni suluhu ama suluhu la muda linastahili kutafutwa? Maana pia bodi na iliyosimamisha mchezo wa kamari na tuhumu bunge kwa kutopitisha sheria ambazo zingesaidia kudhibiti kabisa mchezo ya kamari. Ya shida ni kuwa pia serikali imezembea kuacha hizi kuingia kwa wingi na kila mpate mpataye tukiwa na kontrol na pia wazi monitor waziiangalie kwa makini ni nani ako genuine, ni vipi, na mambo kama haya, na watu wawe responsible. Na pia waangalie watoto not below under 18 chini ya miaka kumi na nane wasiingilie mambo kama hayo. Hapo ndio nadhani itakuwa ni vizuri, lakini kitu muhimu ni kucontrol. Bwana Uma, wengi wamekuwa katika mjadala wakisema kwamba wabunge wamekataa kupitisha sheria hii kutokana na kwamba wengi ndio wanaomiliki kampuni za michezo ya kamari. Sijui unalizungumziaje hili. Ni kweli wabunge wengi wako na biashara, wengine ni n wanachukua hizi biashara wanafanya, ndio maana inakuwa wana uzito wao kuleta sheria kudhibiti na kuangalia hizi michezo hiyo. Si jambo geni Kenya hapa, kuna ufisadi mwingi sana na bunge wana encourage maswala haya, maanake wana- wanafaulu kwa pesa wanazozipata na hizi pesa za haramu haramu za kirahisi rahisi kufanya shughuli zao za kampeni na kujinufaisha wao na familia zao. Kwa hivyo itakuwa ni ngumu sana bunge kupitisha sheria, kwa sababu wengi ambao wako pale wako na hizi makampuni ambayo wanazimiliki na watu wanaumia kimaadili. Bwana Francis Auma, suluhu la kudumu ni nini sasa? Tuwe na sheria ngumu kabisa maanake gambling inachezwa dunia nzima, lakini Kenya imepita mpaka, wanacheza mpaka watoto wadogo. Naam, ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati kutoka shirika la Haki Afrika, pwani ya Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa namwona Na msikilizaji karibu tena kwenye makala ya habari rafiki. Hivi leo mada tunayozungumzia ni chini ya uangalizi wa Marekani, Rwanda na DRC zimekubaliana kuja na mikakati ya kuleta utulivu mashariki mwa nchi ya DRC ifikapo siku ya Jumaa Mei tarehe mbili, huku kila upande ukiheshimu mipaka yake, makubaliano yanayoonekana kufungua njia ya kupatikana amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Tumekuuliza unazungumziaji mwendelezo wa juhudi za kutafutia suluhu mzozo kati ya nchi hizi mbili na una naamini makubaliano haya ya hivi punde yatazaa matunda. Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti naitwa Fabiano na bebea Dolfine, napiga simu nikatahafani Moba mjini Kakonja parcele. Mwendelezo wa juhudi za kutafuta suluhu ya mzozo kati ya nchi hizi mbili Rwanda na DRC, kwangu mimi siozani kwamba kutazaa matunda, maana mataifa hiyo mbili haina msimamo moja, ndiyo maana itakuwa vigumu kwa kupata suluhu kabisa sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Baada ya leo kuhusu maelewano ya DRC na Rwanda kwenye kuweza Marekani kuwapatanisha kusema, eh, kila mtu aheshimu mipaka ya mwenzie, hayo hatuwezi kuyakubali moja kwa moja, kwa sababu hata hivyo wako wanazungumza na mapambano yanaendelea. Sasa kusema kama tuta amini kama haya mambo yataza matunda au hayazai. Kieni kama tunaweza tukaandikia mate na wino upo, kumbe tuwape macho, tuyatizame tuone, tuone yanapoelekea. Jambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moize maharufu historia, nikiwa Mulongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Binafsi sitegemei kwamba makubaliano kati ya Rwanda na Congo yaliyofanyika Washington, Marekani yatazaa matunda. Kwanza yanaegemea mambo ya kiuchumi sana, mambo ya madini. Itakuwaje waongelee madini bila kutaja mambo ya M23. M23 ndilo tatizo kubwa. Rwanda inajiondoa polepole pole, alafu itaonyesha kwamba mzozo umebaki kati ya Kongo na M23. Mazungumzo mazuri ni yale ambayo yanaweza shirikisha wakongomani wote hata na upinzani ambao hauna silaha. Kashilemboroshe kutoka Bujumbura, kweli ile kataba ya Congo na Rwanda ilikuwa vizuri sana, lakini hawafanyi chii kinatoka kuro yavo. Wanawasikitisha nchi ya Marekani na zingine zinawaamurisha, lakini ilikuwa kama wanataka kinatoka kuro yavo, ingekuwa vizuri sana nami nauwa haitafanikiwa wala haitaleta ta amani uiso natanga mbao mashariki ya Kongo, mapambano tenelisaansa kusema hivi vitu bielewani mpaka wote wafaye wa chikinatoka kuro yavo wasiamulishi. Naomba hiyo vita ishe kabisa, juu amani ndio wananchi wanataka. Kwa majina ni Rukiribuga Olivier nikiwa Kampala Uganda. Na Tshisekedi na serikali yake wakubali kwamba wameshashindwa kudhibiti M ishirini na tatu. Anasema eti wanaenda kufanya mazungumzo, wanasaini mikataba hiyo hiyo mikataba. Mi naona kwamba hawezi kaleta suluhisho, wakati waliposhindwa kuwapiga wakingali katika milima ya Runyoni. So wakati wanafika Goma, wanafika Bukavu, wanaanza eti wanazungumza nao. So amezungumza lakini na kusaini, hata jana mapigano yameanza mpaka leo. Wanasema wamesaini, hakuna suluhisho ambayo itapatikana. Ni sauti ya Amani Daudi, natuma voice nikiwa Kirumba ya bambu, tarafani Ruchuru, nchini DRC, eneo la Kagando kabisa, sisi Wakongomani, Kongomani, tumeshachoka na mambo hayo kwa sababu vikao vimeendelea kufanyika, lakini hakuna kile ambacho kinaonekana kama suluhisho. Ni kama tu michezo ndani ya nchi yetu ya Kongo, maana raia ni wao tu wanaendelea kufariki, vita zinaendelea, mapigano hapa na pale. Ndio maana sisi Wakongomani tumeshachoka, hacha tu tukae kimya, sisi tutazame kile ambacho kitaendelea. Pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Sebastien Kasongo toka DRC, Kivu Kusini jijini Uvira unasema, kama raia wa Kongo tulizipokea kwa furaha makubaliano hayo, yataza matunda kama pande zote zitaaminiana. Tumaini Bizimana Espoir unasema hiyo mikakati ni ya uongo sana, kwa sababu vita vinaendelea. Pascal Mwene kutoka Baraka, tarafani Fizi: sisi wakazi wa mashariki mwa DRC tunachohitaji ni mwafaka na matokeo yaonekane. Samuel Habamungu Madumbi toka Bukavu, mashariki mwa DRC, binafsi naamini makubaliano hayo yataza matunda na, ya na choomba ni pande zote kuheshimu makubaliano na kuacha vita na uchochezi. Eto Matabishi toka Bukavu, binafsi nadhani hakuna chochote kitafanyika ikiwa waasi wa M23 wanaendelea na mapigano. Rafael Jean toka Lubumbashi unasema tangu mazungumzo yameanza hakujapatikana suluhu. Leo ili Kagame aondoe majeshi yake ni lazima Marekani ingilie kati. Nadhani hapo kutakuwa kitu naendelea ambacho kesho kitaleta shida kubwa kwa Wakongomani na msikilizaji, tunazungumzia harakati za hivi punde kati ya nchi DRC na Rwanda, ambapo chini ya uangalizi wa Marekani zilikubaliana kuja na mikakati ya kuleta utulivu mashariki mwa DRC ifikapo siku ya Ijumaa, Mei tarehe mbili. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kwa majina anaitwa Mipango Jilibere Jikando, nikiwa hapa Kiliba nchini DRC, kufuatana na mada iliyo mezani leo. Kwa kweli, mimi sina imani kuwa waasi wataondoka tarehe mbili za mwezi wa tano, maana inanishangaza sana kisha ia kuwa waasi wamepewa siku mbili za mwezi wa tano waondoke, lakini jana tena na juzi kuliripotiwa mapigano kati ya M23 na Wazalendo na FRDC. Sasa kama ni kweli wamekubaliana kusitisha mapigano, kwa nini tena vita inaendelea? Sisi raia wanaendelea kutucheza kama mpira, tunachoka na siasa, ndugu zetu Uganda, Kampala. Mimi nitungane balika sana kwa mada ya leo binafsi, kwa kweli kuhusu saini makubaliano DRC alikuwa na Rwanda, kwa kweli tunaona hakuna hata nia ya kumaliza vita kwa kuwa mapigano yanaendelea huko Kivu Kusini na Kaskazini. Kwa kweli hatujue hapa ama, wakongomani kwa sasa wako mchangapi saa hii, kwa kuwa mapigano yanaendelea, hatuyaona mabadiliko yoyote. Wasi, ingekuwa heri kwanza mapigano yasimame, e, ili ingetupatia kwanza ama, nani ingine ingetupatia mwangaza kama vita yatakomeshwa, lakini bado mapigano yanaendelea, basi tutasubiri mpaka kwa paka siku ya Ijumaa tuone su, nani tuone jibu ya mwisho ambayo wataleta <mulia> Jambo, alefai Kiswahili kwa majina, anaitwa Alexi Jeremia, niko chake chake, Mwanza, Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Makubaliano tumeshuhudia mengi hadi kuona mheshimiwa rais wa Angola Lorenzo akiwa na nia ya kusuluhisha, lakini wasuluhishwaji walikataa. Tukaona wakiibukia nchini Qatar, lakini baada ya kutoka Qatar hatukuona vita vikiisha mashariki mwa DRC. Hivyo makubaliano yao hayakuwa ya kweli, yalikuwa ni makubaliano tu ya maneno. Tunahitaji makubaliano yao ya vitendo na si ya maneno. Hapo vita vinaweza vikaisha mashariki mwa DRC. Kwa jina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kwa kuangalia mada ya leo, hayo makubaliano ya Rwanda na DRC chini ya Marekani, sizani kwamba yatazaa matunda. Tangu sijasikia Marekani ichitatua mzozo wowote bila mulio wa bunduki. Lugha ya Marekani ni bunduki, siyo mazungumizo. Ngati nyonye nyeusi barozi wagogo kutoka maamaa Dodoma ya Tanzania, ili swala la kuhusu nchi ya demokrasia ya Kongo kuhusu amani bado alijatengemaa. Hata hivyo, mataifa hayo yanayokuja kuingilia katika mzozo huu kujaribu kuadhimisha haitawezekana, kulingana na viongozi wenyewe wa Kongo wanalijua kiundani. Nikirejea kwenye ukurasa wa Facebook Emil Hakizimana kutoka Burundi na unasema, unazungumza ukiwa Uvira, DRC unasema hivi: tusubiri tuone nini kitafanyika hiyo tarehe mbili Mei, lakini sina matumaini kwa sababu mikataba imekuwa mingi na haijazaa matunda yoyote. Patrick Munyali unasema, nadhani juhudi hiyo haitapata suluhisho ya mzozo kwa sababu waasi wanazidi kupambana kwenye uwanja wa vita. Ingekuwa heri Rwanda iondoe kwanza wanajeshi wake, ndio mazungumzo yaendelee ili suluhisho ya kudumu ipatikane. Mupata Kionde toka Zambia, jijini Lusaka unasema kweli, mambo kama hiyo tusiseme kama ni uongo. Tusubiri maajabu, alafu tutaona tuseme nini. Joel Runesha Wikliff ukiwa Tanzania Kigoma unasema amani itakuwepo, maana wahusika wote wameshirikishwa. Na nitamatisha na ujumbe wako David Sechenga toka Wagum tuna dumu heza Tanga, Tanzania, mwendelezo wa mazungumzo ya kutafuta amani kwa nchi hizi mbili naona kwa kusimamiwa na Marekani utapatikana japo umechelewa, lakini kwa uamuzi uliochukua serikali ya Marekani, suluhu ipo, na kwa mtazamo wangu naamini makubaliano haya yatazaa matunda. Ndivyo nakamilisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane kesho panapo majaliwa, kwaheri. Nam ni kushukuru sana msikilizaji ambaye umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na: mamlaka nchini Kenya zimepiga marufuku matangazo yote ya michezo ya kamari kwa siku thelathini. Rais wa DRC Felix Chisekedi atetea uamuzi wa nchi yake kusaini rasimu ya mkataba wa kumaliza vita baina yake na nchi jirani ya Rwanda na wapiganaji wanaoshirikiana na kundi linalojita Islamic State wamewaua waombolezaji 15 huko Borno, Nigeria. Nam, kibao joto hasira ndicho kinatutamatishia matangazo yetu jioni ya leo kutoka kwa Lady JD ambaye amemshirikisha Professor J. Kila siku nimenuna, kwani tunagombana tena, tunakosoana kama tumechanganyikiwa, na sione tamaa ya siku zinguana, yani kila mtu anajua sana, au yote sababu ya, sababu ya. joto hasira kibao kutoka kwake Lady JD amemshirikisha Profesa J, wote kutoka nchini Tanzania. Murua kabisa kwako Hober Kitumaini, Etienne Muhasa, Prefet Albert Tresor Ndaisenga ukiwa pale Bujumbura, Mimwani Kenneth ukiwa Bukoba Tanzania, na Innocent Bisimwa. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa mwenzangu Victor Busofu Ntambo ni Collins Kadhambi punde na kupeleka Paris, Ufaransa.