Saa 12 dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano, na kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaangazia hatua ya kurindima tena kwa mapigano huko Mashariki mwa DRC kati ya jeshi la serikali na wapiganaji wa Zalendo wanaopambana na waasi wa M23 chini ya wiki moja tu baada ya kukubaliana kuendeleza mashauriano ya kusitisha vita na siku mbili baada ya Rwanda na DRC kutiliana saini mkataba unaolenga kurejesha amani ya kudumu Mashariki mwa DRC. Mwenzangu Douglas Omariba amezungumza na Jean Crisostom, kijana mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa Mashariki mwa DRC kuhusu kuripuka tena kwa mapigano. Hatujue nini kabisa yenye wale wakuu viongozi wanatutakia sisi kama vile wananchi, kwa sababu hatuelewe namna gani, leo wana sanii mkataba na kesho mapambano yanaendelea. Inakuwa saa vile ni mchezo kabisa wenye wako wanafanya na magumu ya wananchi inaendelea, mateso ya wananchi inaendelea, mauaji inaendelea, hakuna amani. Hiyo yote inaendelea kutupatia wasiwasi, naendelea kututia katika hali ya hekaheka ya woga mkubwa sana, na tunaogopea hata hiyo mapambano isikamate hatua dalili kubwa zaidi msiku zijazo, labda. Kwa mtazamo wako, mkataba huu kati ya serikali ya DRC na waasi wa M23 una nafasi gani katika kuleta amani mashariki mwa DRC? Bo, unajua hiyo hiyo mkataba sisi tuko tuna tukisema kabisa kila siku hatuipatie nafasi kubwa sana kwa sababu katika, mm, hali ya mambo nchini mwetu kwa siku za leo kunakuwa shida nyingi, kunakuwa tatizo nyingi, shida sio tu M23 na serikali hiyo mapambano, kunakuwa hata shida za kisiasa. Sasa kama wale wanakutanana huko wanafanya hiyo mikataba, sisi tunaona kama vile ni unafiki mtupu, wanapenda kujipendekeza mbele ya macho ya mfalme wa huko Qatar, wanapenda wafanye hiyo macho E, maregevu mbele ya rais wa Marekani bwana Donald Trump. Kikweli kabisa wenyewe wanajua kama hiyo mambo haitatekelezwa na sisi hatuipatie nafasi kubwa sana e, kwa sababu inakuwa sawa vile ni mikataba yenye nafanyika kati ya watu wawili watu watatu, na baada ya hapo shida yenye kuwa chanzo ya hiyo vita hawawezi hawayawai kuigusia na kuingia ndani kabisa. Unadhani basi hatua gani za haraka tunavyozungumza zinafaa kuchukuliwa ili raia na kuhakikisha kwamba kuna usalama katika maeneo hayo. Unajua, hali ya kibinadamu inakuwa eh, ngumu sana huko jimbo ya Kivu ya kaskazini na jimbo ya Kivu ya kusini, na wangeangalia namna gani wanaweza kusaidia kwanza kutia manufaa shida za wananchi mbele. Eh, baada ya hayo watafuatilia hiyo ma eh, mashida ma, ma, ma, ma, za kwao ma, za kibinafsi baadaye mashida za kisiasa baadaye. Tunahitaji eh, ma njia ma, ziweze kupata ruhusa ya kuweza kutumika, mabenki ziweze kufungua wa na hapo uchumi uanze tena kuzunguruka, labuda eh, magumu na hali ya umaskini ya wananchi inaweza ikapunguka kidogo. Makubali wasaini lakini mapigano yanaendelea. tutarajie hatua gani kutoka hapa, haswa kutoka kwa serikali ya DRC? Njia ni moja tu, njia ni ya mazungumzo. Hiyo mazungumzo ikuwe mazungumzo kati ya wakongomani wote, na hiyo tatizo zote ziweze kutiliwa kumeza, na pamoja tuwezi kuangalia lini linaweza kufanyika na suluhisho inaweza kutoka, niaza patikana namna gani. Ni mtazamo wake Jean Chrysostome, kijana mwanarakati wa haki za binadamu kule mashariki mwa DRC, katika mahojiano na Douglas Omariba. Na sasa nimkaribishe misletjai na makala habari rafiki <todiculia> Kwa mara nyingine tena, msikilizaji, tunakutana kwenye makala haya ya habari rafiki. Hivi leo utakuwa nami Minlet Jai. Mada tunayozungumzia hii leo, mwishoni mwa juma iliyopita, aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani marehemu Papa Francis alizikwa rasmi, na kwa sasa macho yakiwamulika makadinali 135 watakaochagua Papa mpya ndani ya siku chache zijazo, mjadala kuhusu Papa kutoka Afrika ukishamiri. Tumekuuliza msikilizaji, unaamini papa mpya weza kutoka katika bara la Afrika? Umejifunza nini kwa yaliyotokea tangu kifo cha Papa Francis? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti uliotuma kupitia nambari yetu ya WhatsApp, alama ya kujumlisha 254110000420 jambo RFI, ni hategeka inaweza inaweza tejwa kutoka kiwanja ruchuru nchini DRC. Kwangu mimi nazani au ni mm, viongozi wa kanisa la Katolike zaidi sana pape, ingelikuwa heri atoke katika bara la Afrika, kwa sababu unajua bara la Afrika linapitia mambo mengi ya mizozo, ya vita, maskini, matatizo mengi, ingelikuwa ni kama kukosoa, kuwasaidia, kuwaonea huruma, ila sijui kama hilo litawezekana kwa sababu wazungu nao wanajipenda sana nawapigia simu nikiwa mwambani mwazi wa Edward mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kuhusu kifo cha papa aliyefariki huko Vatican. Mimi sizani kwamba hapa Afrika tupata mresi wake, kwa sababu maskofu na makadinali wenye wanapatikana hapa Afrika ni wanafiki, hawana nia ya kusululisha mizozo. Kwanza huyu wetu wa Kongo, Cardinal Ambongo, sisi hatuna imani naye. Doto Masilamba wa Tabora Goiko, imani yangu kubwa inanituma kwamba papa anatokea bara la Afrika. Ni mengi nimejifunza kwa papa aliyefariki hivi juzi, ni mengi ya kuigwa, kwa sababu aliyoyafanya ni mengi tofauti na wale mapapa waliotangulia. Kwa imani yangu kubwa, papa anayefuata anatoka bara la Afrika, kwa wakristo walio wengi basi waweze kuchagua papa anayetoka bara la Afrika. Maana wa Waafrika walio wengi hawana ubaguzi wa rangi wala hawana ubaguzi wa jinsia kama alivyokuwa papa aliyetangulia. Pia yeye hakuwa na ubaguzi wala nini sana, yeye alikuwa msuluhishi na mpatanishi na kuwa mmoja wa kuweza kutatua changamoto nyingi hapa duniani kulingana na ziara zile ambazo alizokuwa anazifanya na wapata kutoka hapa Rwanda wilani Nyabihu tarafa ya Rambura kata ya Nama, na wasikia tano kwa tano kuhusu uh, Papa Francis ambaye alizikwa na wakardinari hasahasa hasa mia moja na thelathini na tano aowatakaochagua. Naamini kwamba uh, atakayechaguliwa atatoka barani wetu Afrika, na atakuwa uh, papa mupya mweusi ataka atakayechaguliwa kutoka barani letu la Afrika. Kwa jina naitwa Vicent JJ Kaji, kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa wa manispaa kama nchini Tanzania. Mi niseme kwamba uwezekano ni mkubwa sana wa kuweza kupata papa mpya kutoka bara la Afrika, na tunaimani sana hili linaweza kutokea licha ya kwamba ushindani utakuwa mkubwa, ila tuna uwezekano mkubwa sana kupata papa kutoka Afrika pia. Mimi niseme kwamba tangu kutoka kwa papa aliyefariki nimejifunza mambo mengi. Alikuwa kiongozi shupafu na alikuwa kiongozi imara zaidi. Jambo Alfa Kiswahili, kwa majina anaitwa Alex Jeremia, niko Chekecheke, Mwanza, Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. Anaweza kujitokeza papa mweusi kutoka bara la Afrika kwa sababu hadi kuwa miongoni mwa makadinali mia na thelathini na tano ni hatua kubwa ambayo tumepiga ni faraja. Anaweza kujitokeza kwa sababu hivyo vitu ni uchaguzi na ni uchaguzi ambao ni wawazi. Nilichojifunza mpaka hapa tangu kifo cha papa ni kuishi na watu vizuri bila kujali uwezo wa kila mtu na kuheshimu uwepo wa kila mtu kwa sababu kila mtu ana haki na kupenda kila mtu, na ndiyo maana papa alipenda na kila mtu, alihudhuria bara la Afrika kusisitiza amani, na ndiyo maana mahuzulio yake katika mazishi yake yamekuwa na watu wengi, kwa hii ni kwa sababu ya upendo wake na msikilizaji, nigeukie jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. Nianze na ujumbe wako DJ Shukuru Msayo mjini Butembo, maeneo ya Kato a DRC. Kusema kweli, Papa Francis alikuwa mtu mwenye hekima sana na alipenda kusaidia masikini, ila kuhusu swala la kumtafuta Papa Mwafrika tuachie Mwenyezi Mungu, kwani uongozi bora unatoka kwa Mungu. Kabanze Jea toka DRC, Moba Nunda mkoani Tanganyika, binafsi kwanza nitoe pole kwa waumini wote wa kanisa Katoliki kwa kumpoteza kiongozi huyo. Nimejifunza kutoka kwa kiongozi huyo. Kwanza nilisikia alikuwa anapenda sana kuwasaidia raia wa chini. Mimi si dhani kama kiongozi wa kanisa Katoliki anaweza kutoka Afrika sababu wazungu wameshakuwa wajanja kuliko weusi. Zakaria Nyerere kutoka Kigori, Butiama, Mara, Tanzania unasema kama makadinali wengine wataamini makadinali wa Afrika na kupewa kipaumbele, itawezekana papa kutoka Afrika ili kuchanganya rangi katika uongozi wa juu duniani. Kasemengo Gwero kutoka Kivu Kaskazini jijini Butembo DRC kwa kweli nawaomba watakaochagua wachague Mwafrika ili tukumbukwe kila mara basi nadhani kardinali Fridole Ambongo ataweza kuchaguliwa mimwani Kenneth wa Kishanje Bukoba Tanzania papa mpya ni vigumu kutoka barani Afrika na msikilizaji, tunazungumzia mada kuhusu kifo cha marehemu Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, na tumekuuliza iwapo unaamini papa mpya anaweza kutoka katika bara la Afrika na umejifunza nini kwa yaliyotokea tangu kifo cha Papa Francis. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kwa majina ni John Baptist Gwigwi, napiga simu nikiwa jijini Kampala, Uganda. Kwa mtazamo wangu, Afrika inaweza ikatoa papa mtara lakini kwa wakati huu e, sitarajii kabisa, kwa kuwa makardinali watakaopiga kura wengi watatoka kwenye bara la Ulaya, bara la Amerika, na sizani kuwa watasapoti hao makardinali watatu ambao wanatajwa wa kutoka Afrika, yaani ule wa DRC, Ghana na Guinea. Tusubiri kwa kuwa kura hiyo inaongozwa na Roho Mtakatifu. E, tutakapopata matukio ndipo tuta kuitika kabisa kwa jina. Mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kuhusu mada ya leo, Papa Francis alionyesha moyo wa kujitolea wakati alipotembelea nchi mbili DRC na Sudani Kusini, nchi zilizokuwa zinakumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe na mauaji ya chimbali licha ya hayo yote, Papa Francis insi, alizubutu kutembelea DRC na Sudani Kusini kwa lengo la kurejesha amani, sio kwa nchi hizo mbili tu bali duniani kote. Mimi nasi sezani kama Mwafrika anaweza kapewa nafasi kama nayo na kipewa nafasi kama nayo, itakuwa ni jambo la kushukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu kwanza neno lipo kwa wazungu na mzungu hawezi kukubali kuendeshwa na mtu mweusi, na ni vigumu sana tu kwa sababu kwanza uongozi wa kisiasa huo tunashinda nyambie vitu kama upapa tunaweza tukaongoza kweli. rondeonde nkamba balungu marofu kama mzee mkonta Gabriel kutoka molonde komando DRC kwa jina anaitwa Jofle. Nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia re Kiswahili, mimi nachoona, natarajia kuona wakichagua papa mpya ambaye labda atamwenzi mtangulizi wake ambayo papa Francis na Ambayo mi naona ndiyo wanasema kwamba Afrika, anaweza katokea papa yeyote mweusi inawezekana, kwa sababu siku zote mipango ya Mungu ni mipango ya Mungu, hakuna wezai kuibadilisha, japokuwa Waafrika wenyewe tunajidharau. Narejelea ujumbe wako kwenye ukurasa wa Facebook. Isaya Ruben Alex toka Uvira, DRC uchaguzi wa papa mpya kupatikana barani Afrika inawezekana, ila Afrika haipewi nafasi ya mbele kwa wagombea hao. Ni heri watakaochagua wa kuupatia wa Afrika sauti. Papa atakayechaguliwa anapaswa kuiga mfano wa Papa Francis, kuhimiza watu kuishi kwa amani. Jairas Eli ukiwa Lusaka, Zambia, unasema shida kubwa wazungu wana ubaguzi wa rangi. Sidhani kwamba wana weza wakamchagua papa mweusi mkombozi kutoka Makobola, DRC. Kiukweli, Papa Francis alikuwa mtu mashuhuri sana kwenye kupigania amani na alipendwa na wengi. Kuhusu uchaguzi ambao unaenda kufanyika huko Vatican, mimi naona papa mpya atatokea bara la Ulaya. David Sechenga toka Wagum Tuna Dum Heza, Tanga Tanzania, unasema papa anaweza kutoka katika bara lolote, lakini kwa uchaguzi wa weupe hata kama yuko mtu amekidhi vigezo, anaweza asipewe nafasi hii. Sioni vile papa mpya wa kanisa Katoliki anaweza kutoka Afrika. Hata hivyo, ni wakati mwafaka sana kiongozi huyo atoke Afrika. Nitamatisha na ujumbe wako Luka Mastaki Gentil toka Kamanyola, Kivu Kusini nchini DRC. Si binafsi, naona kupata papa mpya kutoka Afrika itakuwa vigumu. Hiyo miaka yote, kwa nini hawakuchagua Mwafrika? Ila tusubiri tuone matokeo nam msikilizaji kwa maoni yake Mastaki. Ndio nami nakamilisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane hapo kesho, panapo majaliwa. Kwa heri. Nam ni kushukuru sana msikilizaji ambao alikuwa nasi mubashara kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook <todoro> but niko easy ganji kitolewa, baby, don't touch me there. Mikono weka juu in the air, amisi to touch me there nam kibao uh, mpishi chake matata ambaye ameshirikisha bieno wasanii hao kutoka nchini Kenya. Jioni natufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Valeri Mumbere, unasema upo hewani pamoja na Sadiki Kasereka, big up sana, lakini pia anko Mangala Katebwa, ukiwa kule Kalemi sikukusahau. Mama Joha ambaye upo Buyenzi muda huu na Prefet Albert. Hivi punde tu nitakuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.