Msikilizaji kule nchini Goma, ni saa kumi na moja na dakika arobaini na tatu kwenye awamu yetu ya mahojiano ni miaka miwili sasa tangu mwanariadha wa kike wa Kenya Agnes Trop achome kisu hadi kufa ambapo mshikiwa mkuu aliachiwa kwa dhamana kabla ya kutoweka katika mazingira ambayo ni ya kutatanisha, wanaharakati wakisema kwamba hili linathibitisha namna serikali ya nchi hiyo imeshindwa kutoa haki kwa wahanga. Victor Moturi amezungumza na Linda Ouma, mwanaharakati na mtafiti katika shirika la Midrift Horinet nchini Kenya. Jinsi ambayo serikali inajaribu kudhibiti hizi vitendo ndio kuna shida, kwa sababu mara nyingi unaona kama sasa, tuko na technical working group, tumepata CS ambaye hata nomination yake watu wamekuwa wakisema ni kama haelewi kazi kabisa. So serikali inajaribu lakini njia ambayo inajaribu si njia ambayo inafaa. The security forces, mara nyingi tunaona vile wana handle, report na hata watu ambao wanapeleka kesi zao za GBV inaacha, ina, inaacha watu wengi sana na maswali. Pengine, Linda, ni kwa kiwango gani tunasema kwamba pia jamii inaweza kulaumiwa? Mara nyingi tunaona jamii, mafamilia wana wan, wan, wanaficha maneno ya unyanyasaji, alafu pia katika society tunaona kuwa wasichana wa, wanaonywa wabaki salama. Nafikiri pia itashift vile watu wana, wanaangalia maneno za vita vya kijinsia e. na pengine Linda, sasa nini kifanyike kuweza kupunguza uh, vitendo hivi? Kwanza kabisa naweza sema tuweke prevention iwe proactive badala ya reactive, yaani inamaanisha vijana wetu waanze kufundishwa mapema, tuangalie maneno hadi ya masculinity, femininity, na pia tuone vile kila mtu anaweza kuwekwa awe accountable kwa kila level. Nasema hivi kwa sababu, unaona mara nyingi tunaona tunaenda kwa hiyo blaming the victim badala ya kuangalia what was the situation, what are the factors that led to this for us to eliminate this. Na hapo ndio pia naleta mambo ya uh, political leadership. Muhimu tena pia ni mambo ya um, accountability na structural solution. Saizi naona ni kama kila wakati kukiwa na hizi kesi kuna shifting of the blame, o, ilikuwa survivor ama ilikuwa system ama ilikuwa perpetrator. Kwa hivyo tunahitaji kuona ile accountability at all levels, na pia tuangalie providing uh, functional centers, kama nimesema uh, GBV units ambayo zinaangalia hasa hizi kesi alafu pia tunakuwa na trauma informed policing. Tusianze ku react kwa zile vitu zimefanyika, lakini tuone vile tunaweza anza ku prevent hizi maneno na msikilizaji, ni mtazamo wake Linda Ouma, mwanaharakati na mtafiti katika shirika la Midrift Horinet nchini Kenya, kwenye mahojiano na mwenzangu Victor Moturi. Upande wa pili wa studio, Ruben Lukumbuka, karibu. Asante Douglas Omariba kwa kunikaribisha. Msikilizaji kwenye habari rafiki, leo ni mada huru na tunakupa nafasi kuzungumzia swala lolote ambalo limejiri nchini mwako ama kwingineko ulimwenguni. Uko nami Ruben Lukumbuka na moja kwa moja, msikilizaji, bila ya kupoteza muda, leo ni wikendi. Unazungumzaje kupitia maoni yako ya sauti? Msikilizaji wa kwanza hapa unaitwa kwa jina naitwa Jofre nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada huru ya leo, iliyoko pa mezani ya RFI Kiswahili. Kwanza kabisa, awali ya yote, napenda kuwashukuru kwa watangazaji wote wa RFI Kiswahili Tanzania. Tanzania kutokana na hali ambayo inaendelea kunyanyasa wapinzani na kabisa amani ya Kongo ikirejea kwa sababu mwisho wa siku sisi sote tunataka amani. Asanteni sana RFI Kiswahili. Jambo RFI, napiga simu kutoka mashariki mwa DRC mjini Beni naitwa Suleiman na nataka kuchangia kidogo kwa sababu ya watu ambao wanaendelea kuuawa huko Palestina huku mataifa mbalimbali yakifumba macho. Sasa Waisraeli na watu wa Ukreni wanathamani kubwa kudhidi Wapalestina wanaokufa kila siku, na kwa nini mzozo huo hautiliwe umaana? Jambo Rafi Kiswahili, ni amani. Daudi, napiga simu nikiwa Kirumba ya Bambu, tarafani Ruchuru, nchini DRC patana na mada huru ambayo iko mezani leo, ningependa shukuru viongozi wetu wa Kongo ambao kabisa wamekubaliana kusitisha vita la Buda na sisi hein, utapata amani ndani ya nchi yetu ya Kongo. Mungu awawezeshe wa na vita iishe. Asante sana, Rafiki Kiswahili. Hii ni sauti ya Mjema Kindari kutoka Bujumbura, Burundi. Burundi, mada huru ya leo nazungumza kuhusu matatizo Afrika. Afrika pana matatizo ya kitu kinachoitwa rushwa. Rushwa ni ugonjwa mbaya sana, ulikuwa unastahili kutafutiwa dawa nchi sana za Afrika. Umoja wa Afrika huwezi kuikaa chini wazungumze hili swala, kwa sababu linarudisha nyuma sana nchi nyingi za, za Afrika kwenye maendeleo. E bonjour, hey, jambo herifi Kiswahili. Kwa majina naitwa kwa jina la Alebutundia kutoka Pabunia, Ituri, DRC. Tunawashukuru sana Ref Kiswahili kwa habari zile ambazo mnazotupa kila siku, asi hatuna kitu kya kuwalipa, ila mungu ye peke ndiye atakayewalipa. Asante sana uki kwa mada huru ya leo, nilitaka niseme tu tunaomba sana kwa serikali yetu ya Kongo pamoja na waasi wa M23 waweze kupatana, kusikilizana ili amani tuipate, vraimen tumeteseka sana na vita katika nchi yetu yetu ya Kongo. Asante sana RFI Kiswahili, nawapenda sana na salimu wajournaliste wa wote. Mungu awabariki, asante jambo RFI Kiswahili, kutoka Lusaka Zambia, ni Ezekia Blolo na Myaza. Kwa mada huru ya leo, nawapa pole sana wa Kristo wote wa Eglize Katoliki mahali wapo na kuomba Mungu aweke mwili wa papa Francis mahali pema peponi. Amjambo RFI Kiswahili, naitwa kwa jina la Bukuru Muhigire Rukungira nikiwa Sange GC kwenye madangu huru ya leo. Nizidi kutoa pole sana kwa wakristu wote wa Katoliki kwa kuzidi kumpoteza Pape Francisco. Kwa kweli, mwenyezi Mungu azidi kuilaza roho yake mahali pema peponi. Jambo RFI Kiswahili. Mimi mada yangu nitaelekeza kwa ajili ya habari ya prezidenti wa zamani wa RDC bwana Josefu Kabila. Habari inakuwa kwamba Josefu Kabila, nani ambaye anaweza kuonyesha picha yake kwamba? amekwisha kuwasili Goma. Alipashwa kufika kwanza Lubumbashi, alafu anaenda Kinshasa. Hapo angeweza sasa kusema mimi naenda Est ya Kongo, sababu watu wao wengi wanaaminia kwamba ni yeye ambaye alimaliza tena ile mgogoro wa M23. Hapo awali hapo hakungekuwa utata. Asante RFI. Mimi naitwa Mate Mateus Fredi, nikiwa Uvira Kasenga na katika mtandao wa kijamii wa Facebook RFI Kiswahili, DJ Shukuru Musai wa mjini Butembo, maeneo ya Katwa, DRC, unasema leo kwenye mada huru ungependa kutoa dukuduku duku lako kuhusu marehemu. Kwa nini siku zote tunaona mtu akifa hata kama alikuwa muhuni, jangili au mwenye jeuri, akifa tu utasikia zote ni sifa nzuri alikuwa mtu mwema mwenye kusaidia watu na wakati kila mtu anajua alikuwa jambazi. DJ Shukuru huyo Musai wa mjini Butembo, maeneo ya Katwa kule DRC. Padri Moshi wa Kotela Moshi Tanzania anasema yangu mada huru ni kumpongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr Samia Suluhu Hassan kwa juhudi zake za kuwatumikia za wananchi na msihi sana ajikite zaidi katika sekta ya afya ambayo inahitaji utatuzi mzuri kwa wakati mwafaka. Kabanzi Jean toka DRC, Moba Nunda mkoani Tanganyika unasema Ijumaa leo ungependa kuzungumzia kuhusu hawa vijana wanaofanya wanajisahau mara wakipata pesa, wanageukia anasa na wasichana bila ya kujali wazazi wao. Acheni tabia hiyo, Tuwasaidie wazazi wetu, maana wao ndio waliotuleta hapa duniani. Nasema Kabanzi Jean toka Moba Nunda mkoani Tanganyika kule DRC. Maneti Magongo kione wairinga uluti Tanzania unasema asante sana mtangazaji, nimekupata vema wiki hii yote. Ruben Lukumbuka tunakupenda sana minasema asante Justin Kasereka kalialia kwa nini siku zote nchini DRC mapigano vita yote yanaanzia tu mashariki mwa nchi yetu, tunahitaji amani na maendeleo ya kudumu. Nam, hayo ni maoni ya wasikilizaji. Na sasa tupate tena ujumbe wako wa sauti. Kashilemboroe kutoka Bujumbura, mada yangu huru ya siku ya leo Ijumaa, nikuwa naomba tu serikali ya Israeli ikali na Hamasi chini wazungumuze wamalize hiyo vita kwa sababu kila siku wazee na watoto hawana hatia wanakufa bila sababu. Toka Uvira mashariki mwa DRC mimi ni Ndekareani Dominike Mulanda. Kufatana na madauru ya siku ya leo, kwa kweli kama vile Rais Donald Trump alikataza eh, Vladimir Putin kama aache aache vita sasa, asimamishe Yatosha, aambie pia na Benjamin Netanyahu asimamishe vita, na wengine maraisi hata Kongo na Afrika nzima. Na kama alikuwa raisi, Mungu amemteua hapo ni kwa sababu ya kusaidia mataifa kuwa na amani. <mulia> Jambo, RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Kasongo Mulumbula Philip, nikiwa Lubumbashi DRC, Okatanga. Kwa mada huu, mimi nitaka kuzunguzia kuhusu maamuzi ya serikali ya Kinshasa kwa kuzuia mali nyingi za Rais Mustafa Joseph Kabila na kufunga shughuli zote za chama cha PPRD chama at, akina na atia alakini, wapambane na muhusika, waache chama cha PPRD kufanya shughuli zake za siasa. Asante sana RFI Kiswahili. <tune> Nikielekea mwisho wa makala ya habari rafiki, nipitie tena jumbe zenu zilizochapishwa hapa katika ukarasa wa mtandao wa kijamii wa Facebook. Franco Robati Ibinga wa Kagasha, Muleba, Tanzania unasema hapa kwetu tunakerwa sana na sakata la kukamatwa ovyo viongozi wa upinzani hapa Tanzania. Isaac Makanda hapa akiwa Kenya, ukiwa maeneo ya Tika Town, unasema nchi yetu inavyoendelea, kwa kweli tunasikitishwa kuona madeni yanaendelea kuongezeka. Mkuu ameelekea China huko pia tena, ameomba deni wakati huu tukitozwa ushuru kwa kila kitu hapa nchini lakini bado tunaendelea kujikopa. Huyo ni Isaac Makanda ukiwa Tika Town nchini Kenya. Valeri Mumbere ukiwa Butembo huko DRC, unasema mada yangu huru. Leo nataka nipongeze timu ya waandishi wa habari wote wa RFI Kiswahili, asanteni sana kwa habari zenu motomoto moto. Hakika nyinyi ni redio nambari 1 duniani na inayoaminika. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu, ni kushukuru sana. Valeri Mumbere ukiwa Butembo huko DRC. Nam msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Asanteni sana kwa ushirikiano wenu, nikutakieni kila la heri na wikendi njema. Alamsiki. Nam Ruben Lukumbuka, la ziada ninalo. Mwanzo tuangalie taarifa kuu tulizokuwa uh, nazo jioni ya leo. Viongozi wa Chadema nchini Tanzania walaani vitendo vya ukatili na unyanyasaji waliofanyiwa viongozi na wafuasi wao, na serikali ya Namibia imetangaza kuanza kutoa bila malipo mafunzo ya elimu ya juu Tukamilishia matangazo jioni ya leo ni msanii Bana Boy na Jol duet, uh, wimbo wa fo campe <coughs> Msanii Bana Boy akimshirikisha Jodoeti, ushirikiano wa Haiti na Nigeria wimbo wa fo kampe ndio unatukamilishia matangazo yetu. Msikilizaji, unapoenda kujivinjari wikendi hii, kumbuka kwamba haki zako zinaishia mahali haki za mwenzako zimeanzia. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, tunasema asante sana kwa kutufuatilia. Msimamizi wa matangazo ya jioni hii amekuwa ni Emmanuel Makundi, naitwa Douglas Omariba na kutakia wikendi yenye baraka.