Saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu jijini Nairobi, nchini Kenya. Katika awamu yetu ya mahojiano serikali ya Kongo na waasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda hapo jana walikubaliana kusitisha mapigano mashariki mwa nchi hiyo, na wakati huo huo kufanya kazi kwa pamoja kuelekea kupata amani ya kudumu kwenye eneo hilo. Ni tangazo ambalo, msikilizaji, ikiwa litafanyiwa kazi na pande zote mbili, litapelekea kukomeshwa kwa mapigano kwa ujumla. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Mwenzangu Victor Moturi amezungumza na Abdurikari. Mtiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Swala la kusimamisha mapigano si swala nyepesi, kwa sababu tangu mwanzo lilikuwa liki wakivutana sana. Kwa hiyo kama wamefikia hatua ya kwamba wanasimamisha mapigano ili waweze kuzungumza, ni hatua kubwa na ni hatua ya kuleta matumaini katika mgogoro huo wa muda mrefu. na pengine ni jambo gani litafanya makubaliano haya yawe na maana? Maadamu Rwanda anahusika katika mchakato huo wa amani hilo ni jambo la, litakuwa la maana, lakini kama Rwanda ha-hatohusishwa katika mchakato huo wa amani basi itakuwa itakuwa ni shida ya ganzi tu, kwa sababu yeye ni mdau katika suala hilo, inaeleweka. Sisemi kwamba anahusika kwa namna moja kupeleka ya kupeleka majeshi au vipi, hapana, lakini katika namna ambavyo wengi tunafahamu kwamba Rwanda anahusika sana katika kupatikana amani katika eneo hilo la mashariki mwa Kongo. Ndio hali ilivyo eh, ya migogoro hii ilivyo, kwa sababu migogoro hii inahusiana na watu na watu hawa wanafarakana wana katika maeneo hayo, na hao watu waejalishi wana asili gani. Ni kama mgogoro wa Ukraine kule Donbas. Sasa kama utasema wale wenye asili ya Urusi wasisikilizwe asikilizwe Zelenski peke yake, hauwezi kupata amani, mgogoro utaendelea maisha yote. Na sasa unaona kwamba kundi la M23 litakuja kuondoka katika miji e, inayoshikilia wao. Wanaweza kuondoka, wanaweza kuondoka kwa sababu kama haikutekelezwa, yani makubaliano, kurudi kwao itakuwa ni rahisi tu kabisa. Kama nilivyosema, Rwanda kwa namna moja au nyingine ipo karibu na mgogoro huo, kwa hiyo kuondoka sio shida wanaweza kuondoka lakini hata kurudi pia kwao sio shida. Kwa hiyo suala sio kuondoka, suala ni kwamba amani ipatikane, makubaliano yafikiwe, na watu wote ambao wanahusika katika misingi ya haki wapate haki zao. Hilo ndio suala la muhimu. Je, unaona kwamba safari hii mafikiano haya yatadumu? Aina ya usuluhishi wa safari hii ina, inaonekana kwamba ni watu ambao wana uwezo mkubwa zaidi na wanaweza kuwasaidia pande zote ni watu ambao hawapo karibu ndani ya mgogoro wenyewe, hawapo karibu ndani ya eneo lenyewe. Ile geopolitics yake inaonyesha kwamba wanaosimamia mediation safari hii wanaweza wakafikia mwafaka. Ni mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania kwenye mazungumzo na mwenzangu Victor Moturi. Ruben Lukumbuka yuko tayari. Jukwani lako, Makala Habari Rafiki. Asante sana. Na msikilizaji, hujambo hapo ulipo? Na hii leo, Habari Rafiki. Tunaangazia ajali za majini zinazoendelea kuripotiwa nchini DRC licha ya mamlaka hivi karibuni kuahidi kutatua changamoto ya usafiri wa majini. Tukio la hivi punde ni kuzama kwa boti katika mto Kongo. Tumekuuliza unafikiri ni kwa nini matukio haya yanajirudia na nini kifanyike kuzuia ajali hizo kwenye mto Kongo? Studioni hapa naitwa Ruben Lukumbuka. Karibu tuandamane hadi tamati. Nam, tuanze kwa kupata maoni yenu ya sauti kupitia mtandao wa WhatsApp. Huyu hapa msikilizaji wa kwanza, unaitwa kwa majina. Naitwa Petre Mota, napiga simu toka Moba Kirungu mtawa wa bora. Wanachosababisha vifo kuripotiwa sana katika majini ni wa shofer, sababu watembeza boti wao wana matatizo fulani hivi. Wanapofika bandarini, wanachukua watu wadogo, ila wanapokwenda sasa njiani, wao wanachukua, chukua watu, wanachukua mizigo, mnakuwa wadogo, mnakuwa wengi. Kwa hivyo na wale watu ambao wanachuguliwa wao, wana, wana mizigo wachukue watu wadogo, ili waweze kufika salama. Asante sana, Arafai Kiswahili. Kwa jina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kwa ukweli, ajali za majini ni nyingi hapa Uganda. Mwezi Agosti mwaka jana, kulikuwa na ajali kwenye ziwa Victoria. watu takribani ishirini waliaga dunia na wengine kadhaa kujeruhiwa. Kwa maoni yangu, wahusika wa Wizara ya Usafiri wa Majini wachukue hatua wa kali kwa kuangalia hiyo meli iliundwa kwa lengo la kubeba watu kiasi gani, na chingini, serikali zingesimamisha utozaji wa usuru kwa bidhaa kama life jacket ili kila mtu apate kuinunua. Kwa jina langu naitwa Hussein Pazi au Paziboy wa Kibaha nchini Tanzania. Aa, katika ajali za majini za mara kwa mara nchini Kongo, ee, serikali ya Kongo inatakiwa, cha kufanya kikubwa cha kufanya ni kufanya ukaguzi wa mara kwa mara katika vyombo vya usafiri wa maji, lakini nashukuru alhamdulillahi abil alamina. Hapa nchini mwangu nchini Tanzania aa, kwa sasa takribani miaka mingi tu kwa kweli zimepita na siku nyingi zimepita, usalama wa usafiri wa, wa majini kwa kweli upo. Namshukuru Mwenyezi Mungu, asante. Naitwa Huseni Paz au Pazboy, Kibaha, Tanzania. RFI Kiswahili, yupo tu Mtundwa Moses kutoka Kanyabayonga, DRC. Kwa kutokana na ajali za boti zaidi sana katika bahari zetu za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inatokana na serikali yetu kutokutia utaratibu na kuweka vyombo salama ambavyo vinaweza kufanya uchunguzi katika bahari na kuweza kuona usafirishaji vipi unafanyika na vipi unastahili kuendeshwa. Wao wanakuwa na haja tu ya kupokea pesa kutoka vyombo, halafu serikali yenyewe iweze kutazama na kuweka vile vile shurti ambazo zinastahili na zina, zinazofaa kwa usafiri wa bahari, na hii itaacha ajali zinapungua hii ni sauti ya mzee Makinda kutoka Bujumbura Burundi. Mada ya leo kuhusu eh, ajali zinazotokea DRC kwenye maji eh, ni mpangilio mibaya ya wanaohusika. Wanaohusika hawachunguzi eh, meli hizo, boti zinapakia vitu vya kiasi gani, watu wanayokwenda wanastahili hawatizami. Kwa sababu ya nini? Ichochote ni rushwa, rushwa ndio inasababisha, kwa sababu wakishatizama rushwa hawatizami tena hayo, na ndio maana sana ajali zinazotokea. Wangepiga vita rushwa, basi mambo yangekwisha. Asante niruhusu basi nitumie fursa hii kupitia jumbe zenu mlizonitumia kwa njia ya mtandao wa Facebook. Mwando Kamfwa Denis kutoka Lubumbashi, huko Haut Katanga, DRC, umesema pole sana kwa waliopotea, hasa zaidi kwa familia zilizopoteza wapendwa wao. Mimi nadhani sababu kubwa katika mto Kongo kutokea ajali zinazojirudia namna hii ni usafiri wakati wa usiku na kupakia meli kupita kiasi. David Sechenga toka Wagumu tunadumu Muheza Tanga Tanzania, unasema matukio haya yanajirudia kwa sababu ya udhibiti na usimamizi duni wa vyombo vya majini. Mamlaka husika zinazembea katika usimamizi wa vyombo hivyo hata kusababisha kutokea ajali. Unasema nchini kwetu hapa Tanzania kuna mamlaka inayosimamia ipasavyo vyombo vya usafiri wa majini na kuvitaka vyombo hivyo kuwa na life jacket na abiria wote kuvaa wanapoingia katika vyombo hivyo. Nami David Sechenga, hata huko DRC hili pia linafanyika siku hizi. Life jacket ama haya haya makoti ya kuokoa maisha yanatolewa kwa abiria kabla hata ya kuanza safari, ingawa pia kuna taarifa za nyuma ya pazia kwamba huwa sio abiria wote wanaopewa hizo life jacket. Jairus Eli, ukiwa Lusaka, Zambia, unasema shida kubwa nachokiamini mimi kama Jairis ni ufisadi na inasababisha hata meli nyingi kupakiwa mizigo kupita kiasi. Mahuno Alfin kutoka Uvira, DRC, kijijini Ndunda Rulimbi, unasema kwako wewe unaona kwamba tatizo kutokea ajali hizi mara kwa mara linasababishwa na viongozi ambao wanasimamia usafiri wa majini wengi kwanza, wanajali masilahi yao, wapate pesa bila kuangalia ama kujali maisha ya abiria. Na mkumbuka, haya ni maoni ya wa wasikilizaji wetu. Makala hewani. Habari rafiki, tunaangazia ajali za majini kujirudia kule DRC. Hivi majuzi tu boti iliyokuwa ikiunganisha miji mikubwa ya Kinshasa na Brazzaville ilizama ambapo watu kadhaa waliokolewa na wengine wachache hawakupatikana. Sasa tumeuliza msikilizaji nini kifanyike, tupate tena maoni yenu kwa njia ya mtandao wa WhatsApp. Jambo alefai Kiswahili, kwa majina anaitwa Alexi Jeremia, niko Chake Chake, Mwanza, Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Matukio haya kujirudia mamlaka husika hususan Mto Kongo wanapaswa kulifuatilia, aidha ni uzidishaji wa abiria kwenye chombo husika au vyombo hivyo vinaendeshwa lakini vikiwa na hitilafu hivyo. Inaweza kusaidia kupunguza au si kuondoa kabisa kwa changamoto ya vyombo vingi kuzama majini kwenye Mto Kongo, kuzuia inawezekana, ni serikali kulifuatilia hili au kama ni uchache wa vyombo basi waweke vyombo vingi viwepo. Nchini mwangu usafiri wa majini ni salama. ili kwa majina Unite Alebutundia, napiga simu kutoka mjini Bunia, DRC. oki okay, kwa mada yetu ya leo mimi nilipenda niseme tu ya kwamba E, kama ajali zinatoka zinatokea nyingi sana katikati ya nchi yetu Kongo, ni kwa sababu rushwa imekuwa nyingi sana, yaani watu wanabeba vikali sana, ijapokuwa tunaweza sema bato zao ni, ni chache sana. Kashilembo Roger kutoka Ujumbura. Tunapatia kumani pole wenye wako wanafaa ajali za meli, siku zinaisha moalifanya hivi tena ingine narujia kufanya hiyo. Yote ni uzembe wa serikali, kwa sababu hawafuatilie usafiri wa maji gisi unaenda. Tulikuwa tunaomba tu serikali ifuatilie mambo sana, wafatishe sheria ya maji. Naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada ile iliyokuwa hapo mezani kusemesha ukweli kuhusu DRC, baadhi ya mitumbwi au maboti kuendelea kuzama kwenye maji, nadhani kwa sehemu kubwa ni uzembe wa manahodha na au wale wakaguzi wa mizigo kabla meli haijaenda. Nadhani DRC wanapenda kupagia mizigo, offloading wanasema kwa Kiingereza, yani wanapakia mzigo ambao unazidi kipimo ambacho kiliwekwa kwenye hizo hiyo mitumbwi. Asanteni sana RFI Kiswahili. Nam, kuelekea tamati nipitie tena jumbe za wasikilizaji katika mtandao hapo wa Facebook RFI Kiswahili. Maneti Magongo Kione unasema unaipata RFI Kiswahili redio kubwa ulimwenguni. Asante sana. Mubashara toka Iringa Uluti Tanzania unasema serikali ifanye jitihada zaidi kwa kuwapa abiria jaketi za kuzuia kuzama baharini na sheria za usafiri wa majini zizingatiwe. Asante sana maneti magongo kione, ukiwa huko Iringa uluti Tanzania. Silva kombi lefis, ukiwa binza huko DRC, unasema changamoto iliyopo kubwa ni ukosefu wa, wa barabara nzuri, na kwa wenye uwezo basi wanaruka angani kwa ndege. Na msikilizaji, hadi hapo ndio nafika tamati ya makala ya habari rafiki jioni hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, alamsiki. Namshukran sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, matangazo ya RFI Kiswahili, taarifa tulizozipa kipaumbele ni pamoja kule DRC ambapo serikali na waasi wa M23 wamekubaliana kusitisha mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Nikikosa kula na wendo chakula, ntakonda mazima, believe, nitakuwa na wewe mwazo paka mwisho. Conditionally Bae kutoka kwa Sauti Sol Alikiba, ushirikiano wa Tanzania na Kenya ndio ambao unatukamilishia matangazo yetu. Msikilizaji, wewe ni wa maana sana. Shukrani kwamba umechagua matangazo ya RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo jioni hii amekuwa ni Emmanuel Makundi, naitwa Douglas Omariba. Hadi hapo kesho, kwa heri. Yeah, yeah.