Jijini Bujumbura, nchini Burundi ni saa 11 na dakika 43. Rais wa Urusi Vladimir Putin hapo jana kwa mara ya kwanza amegusia uwezekano wa utayari wake kuwa na mazungumzo ya moja kwa moja na Ukraine kuhusiana na kumaliza vita ambayo inaendelea. Kauli hii anaitoa wakati huu Marekani ikiongeza shinikizo zaidi kwa Moscow na Kiev. Mwenzangu George Jowi amezungumza na Alhaji Abdulkarim Atiki ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. a ambayo kwanza hawezi kutumia silaha nzito ambazo hazijaidhinishwa na mtamko la Geneva. Kwa hiyo ni vita ambayo inabidi apigane katika uzito mwepesi. Vile vile anatambua kwamba hapigani na Ukraine peke yake, Ukraine anasaidiwa na mataifa takribani yote ya Ulaya. Hii pia inamdhoofisha, ina kwa namna moja au nyingine anapoteza rasilimali nyingi, hata biashara pia yeye, Urusi imeathirika biashara akifanya kabla ya vita, na sasa hivi biashara imekuwa na na changamoto nyingi kwake. Hii inamlazimisha pia kutafuta suluhu, kwa sababu inaweza ikawa ni vita ya muda mrefu sana. Kwa mtazamo wako, nadhani shinikizo la Marekani limechangia vipi, kwa kiwango gani haswa Urusi kuonyesha nia hii? Marekani nayo imeathirika kibiashara, kwa sababu biashara kubwa ya mafuta na gesi ina mzunguko mkubwa wa dola yake wa pesa yake pia katika katika dunia hiyo na ukitizama kwa ujumla Marekani ana uwezo wa kuwashawishi e, kwa mfano ana nguvu yeye katika NATO na ana nguvu ya mtaji katika biashara, katika mzunguko wa biashara huko Ulaya. Ana ushawishi mkubwa wa kuweza kuwaambia Jumuiya ya Ulaya pamoja na Zelensky wenyewe kwamba mkae na kama alivyoshasema kwamba hata hayo maeneo ya Luhanski na kule Donbas kwamba hayo maeneo huenda si, yasiweze kurudi katika himaya tena ya Ukraine. Naam, unaamini Ukraine itanufaika na nini ikiwa itakubali mazungumzo ya moja kwa moja na Rais wa Urusi? Itanufaika, kwanza itapatikana amani, watu population yake sio kubwa sana, watu wengi wamekimbia. Na Ukraine ni mzalishaji mkubwa sana wa ngano, ni mzalishaji mkubwa sana wa mafuta ya alizeti, ni nchi yenye uchumi ambayo wakitulia watarudi katika kui, kutuliza uh, machungu, kwa sababu hata hiyo vita wanavyosaidiwa madeni ni mengi, wanakopeshwa, sio kama wanasaidiwa bure, wanakopeshwa. Kwa hiyo rasilimali zao, kama umesikia eh, Trump amesema hayo rare, rare madini muhimu ambayo yanatumika katika mambo mengi kwa Ulaya ya viwandani wanayataka ili ipunguze deni kutokana na silaha hizo za kivita anazopewa. Je, kuna uwezekano gani wa kuafikia makubaliano ya kudumu baada ya mazungumzo haya uh? Urusi haitokubali kuwa mdogo, kwa sababu imeshakuwa juu, matawi ya juu, haitokubali iwe matawi ya chini. Ulaya imeona kwamba kuibomoa Urusi sio kitu rahisi kama vile ambavyo walikuwa wamefikiria. Naam, ni kushukuru sana Bwana Abdulkarim Atiki kwa uchambuzi wako jioni ya leo. Nakushukuru sana naam. Mtazamo wake Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania, kwenye mazungumzo na mwenzangu George Ajobi upande wa pili wa studio. Yanafuata makala ya habari rafiki <todakana> asante sana mwenzangu douglas omariba hujambo hapo ulipo naitwa ruben lukumbuka na leo tunaangazia kifo cha kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis hapo jana akiwa na umri wa miaka themanini na minane, baada ya kuongoza kanisa hilo kwa miaka kumi na miwili makadinali huko vatican wanaamua leo tarehe ya mazishi yake tumekuuliza je bara la afrika na waafrika kwa ujumla watamkumbukaje papa Francis, wewe binafsi unamzungumzieje kiongozi huyo wa Kanisa Katoliki? Habari rafiki, jioni hii karibu tujumuike sote. Naam, tuanze kwa kupata maoni yenu ya sauti kupitia mtandao wa WhatsApp. Naitwa Juste Kakule kutoka Muku, WhatsApp. Mimi ni mwandishi wa redio la Voix de Moku. Kifo cha papa kinatuletea machozi sana hasa sana sisi Wakristo wa, Kristo, wa Roman Catholic. Na papa alipofika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alileta neno moja, ujumbe uh, wa kusema kwamba Kongo sio njia ya kukatwakatwa watu mwache kupora na kuiba mali ya Kongo, lakini imani yetu ni kuona kwamba siku moja yule ambaye ataongoza tena Vatican, awe hata pia apapa amweusi, huenda penginepo, naye pia atatia ile lengo na mkazo ya kusema kwamba ni lazima waheshimu pia weusi kwenye ardhi ya Afrika. Asante RFI Kiswahili. Majina naitwa BC Nondo toka Lusenda tarafani Fizi DRC. Ndio kuhusika na kifo cha Papa Francis, tutamkumbuka sana, hususani sisi wa Kongomani kwa sababu Afrika ina nchi nyingi lakini tulibahatika kutembelewa na huyo mzee Francis. Pia tutamkumbuka kwa siku zote na upendo wake aliotuwekea sisi Wakongomani na kutufariji sisi pia Wakongomani ambao tunateseka kwa miaka yote. Jambo, RF. Majina ni Wiman Aleksi kutoka Kigali nchini Rwanda. Kuhusu maada ya leo ya kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis, eh, uh, sisi Afri wa Afrika tutamkumbuka kwa kuwa alikumbatia amani, alitembelea nchi ambazo zina vita kama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Huyo ni kiongozi ambayo ana kumbukumbu nzuri kwa sisi wa Afrika Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Kasongo Mulumbula Philip, nikiwa DRC Lubumbashi, Okatanga. Kuhusu mada ya leo, kufatana na kifo cha baba mtakatifu, kiongozi wa kanisa letu Katolika, Mwenyezi Mungu amlaze mahala pema peponi. Kweli tunamkumbuka daima kiongozi wetu Papa Francis ah, aliyefariki duniani hapo jana na mee, sisi wote waamini wa, wa iglisi ya Katoliki tunamkumbuka, tuna sana bado, misa kusomwa kwa kila makanisa kwa kila Mkristo, mashirika fulani fulani. Ni ishara ya Emanuel kutoka Congo, mji wa Bukavu wa lungu anapofariki kusema kweli ni kiongozi, Afrika, ni kiongozi mmoja wapo halipinga ushoga mm. Kwa jina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. kuhusu mada ya leo Papa Francis alionyesha moyo wa kujitolea wakati alipotembelea nchi mbili DRC na Sudani Kusini, nchi zilizokuwa zinakumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe na mauaji ya chimbali. Licha ya hayo yote, Papa Francisi alizubutu kutembelea Diarasi na Sudani Kusini kwa lengo la kulejesa amani, sio kwa nchi hizo mbili tu, bali duniani kote. Mungu amubariki sana Papa Francisi. <tipulikana> Jambo alefai Kiswahili, kwa majina naitwa Alexi Jeremia, niko Chekecheke, Mwanza, Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club. Kiukweli ni pigo kubwa, hasa kwa sisi waumini wa dini ya Kikristu kumpoteza kiongozi wetu mkubwa ambaye alikuwa akituongoza kwa dini hii, hasa imani ya Kikristu. Kiukweli ni pigo binafsi. Nitamzungumzia, ni mtu ambaye aliyekuwa anapenda amani, na alizuru baadhi ya nchi za Afrika kutembelea, zilizokuwa na migogoro, hasa kujaribu kutafuta suluhu, ingawa ilishindikana, lakini hakubagua nchi hii ni ya imani gani, lakini ni mtu ambaye alikuwa anapenda amani bila kubagua na sasa, nitumie fursa hii kupitia jumbe zenu mlizonitumia kwa njia ya mtandao wa Facebook, RFI Kiswahili. Hapa Sebastien Kasongo toka Kivu Kusini, katika jiji la Uvira huko, yeye anatoa mkono wa rambirambi kwa kanisa Katoliki ulimwenguni pote, na unasema kumbukumbu kumbu ya wakongomani kama raia wa DRC ni wito wake wa amani alipowasili katika jiji la Kinshasa. Asante sana Sebastien Kasongo. Chenge Joseph ukiwa kaunti ya Bungoma nchini Kenya, unasema Papa Francis alikuwa mtetezi wa wanyonge, hususan kwenye nchi ambazo zinakumbwa na vita. David Sechenga toka wagumu tuna dumu Muheza, Tanga, Tanzania, unasema Papa Francis apumzike kwa amani, baada ya kutimiza uwajibu wake katika kanisa Katoliki. <muchos> Nami msikilizaji, makala hewani habari rafiki, tunaangazia kifo cha kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki duniani. Na sasa tupate tena maoni wa ya wasikilizaji wetu kwa njia ya mtandao wa WhatsApp ujambo rfi kiswahili kwa majina anaitwa patrick kakoji sharma anatokea kalemi jimboni tanganyika nchini drc kufuatana na kufariki kwake papa wa roma ambaye ni papa francisco binafsi kumbukumbu ambayo mimi ninayobaki nayo ni kipindi alipowasili nchini mwetu mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kipindi kulikuwepo mzozo kati ya waasi wa m ishirini na tatu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hiyo ilionyesha kuwa kama papa wa roma alikuwa ni mtu ambaye alikuwa hata kivurugu ni mtu ambaye alikuwa akipenda amani. Hakika ni kitu ambacho kinahuzunisha sio tu wana Katoliki, hata watu wote ulimwenguni kote, kwa sababu ni papo ambaye alitumikia eklezia mama katika haki na ukweli, na alikuwa tajari kipindi anapohitajika katika masuala yote ya duniani kote. Asante sana Kiswahili, jambo rf ni Andre Selius Zombe, natokia Mtambala si ndano mu avenika buteki tarafani Moba, DRC. Kusema kweli, kiongozi huyu wa kanisa Katolika wa duniani, Papa Francis, alikuwa ni kiongozi wa kuigwa. Tukizungumzia bara la Afrika, ni kiongozi ambaye alikuwa anapenda sana ili bara. Kwa hiyo Duniani kote kanisa Katoliki amepoteza kiongozi ambaye alileta mageuzi makubwa kabisa, tofauti na yule Bndikt kuwa 16, kuwa wa kumi na sita aliyekuwa akijiuzuru. Mungu ailaze roho ya marehemu mahali pema peponta, kukumbuka daima. Kwanza nitoe pole za rambirambi kwa kanisa Katoliki na pia kwa ulimwengu mzima a, kwa kuachwa na kiongozi huyu wa kanisa. Niende nikisema basi, poleni tena poleni. Nite tu mtundr wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga, na nataka kuzungumzia hao makardinali waweze uh, kuongozwa na nguvu za Roho, wasitazame uzuri wa mtu ama wasiende kutazama uzuri wa inchi, bali watakapomchagua mwingine ambaye anaweza kuongoza ulimwengu mzima kwa kiroho, watazame anaishi vipi, malengo yake ni gani hiyo itakuwa ni jambo nzuri kuliko kuchagua uh, sura labda inchi, uh, utajiri. Hiyo ndio mwito ambao natoa kwa viongozi wa kanisa Katoliki. Kuelekea tamati, nipitie tena jumbe nyingi zilizochapishwa katika mtandao wa Facebook. Alain Ibrahim Bakanga kutoka DRC umesema ni kweli kwamba Papa Francis ameongoza kanisa Katoliki, ninachosikitishwa nacho ni kwamba alishurutisha ndoa ya wanaume kwa wanaume na wanawake kwa wanawake, basi apumzike kwa amani. Exose Madeda kutoka mjini Kasumbalesa unasema binafsi unatoa pole kwa wakatoliki wote kwa kumpoteza kiongozi wao Papa Francis, na kwa kazi aliyoifanya, ni Mungu peke yake ndiye atakayemlipa. Rest in peace Papa Francis. Chacha mwalimu Nyantori wa Nairobi nchini Kenya unasema unamkumbuka Papa Francis kwa kuhalalisha mapenzi ya jinsia moja ya mashoga na wasagaji. Lamek Jah Mkushi baba Alvin, ukiwa Kigamboni Mafinga, Tanzania, umemalizia tu kwa kusema pumzika kwa amani Papa Francis. Namnani, kwa ujumbe wako Lamek wa Kigamboni kule Tanzania, ndio nami nafikia tamati ya makala ya habari rafiki jioni hii. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwako Douglas Omariba. Nam, shukrani sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Msikilizaji matangazo haya ya RFI Kiswahili ambayo yanakuja mbashara kutoka Nairobi, jiji kuu la nchini Kenya, kutukamilishia matangazo ya jioni ya leo ni ushirikiano wa msanii Papa Wemba kutoka DRC na Diamond Platnumz kutoka nchini Tanzania. Ushirikiano wa Papa Wemba kutoka DRC na Diamond Platinumz kutoka Tanzania ndio ambao wanatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo. Kwa niaba ya wenzangu waliofanikisha matangazo haya, nasema asante sana kwa kuchagua matangazo ya RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo ya jioni ya leo amekuwa ni Emmanuel Makundi. Naitwa Douglas Omariba, hadi hapo kesho. Kwa heri na usiku mwema.