Nam ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji katika mahojiano na na ujua wazi ya kwamba katika kipindi cha miaka kumi na miwili ya uongozi wake Papa Francis, ambaye alijipambanua kama mtetezi wa haki na mhubiri wa amani ya dunia, maswala yaliyompatia umaarufu duniani kote, hali ambayo bila shaka imeacha wengi watamkumbuka kwa hayo. George Ajoi amezungumza na Sebastien Muyengo ni askofu mkuu wa dayosisi jimbo Katoliki la Uvira Kivu kusini mashariki mwa DRC. Wakati papa alienda tukarudilia mavita yetu, tunarudilia ku kuharibisha inchi, kugombana burebure. Papa Francesco alikuwa papa mkubwa wa amani, amelalamika Amil sana juu ya amani popote ulimwenguni kwenye kukuma vita Ukraine Gaza Sudan Mashariki ya Kongo, alikuwa papa wa mba maskini wa banyonge. Baba askofu, kwa mtazamo wako, Papa Francis amewacha urithi wa aina gani? alitufundisha mingi sana juu ya kulinda mazingira na leo sisi wote dunia nzima tuko tunaona jinsi dunia iko inakufa, juu tulinde mazingira. Mi hapa Uvira niko mumaji, maji ya Tanganyika linafika atakuli Tanzania yote na panda juu ya joto mudunia. natimifurahi sana pia kuona anafariki mwai mwaka alitangaza mwaka takatifu ya matumaini, inaonesha kabisa kama alikuwa mtu wa imani na matumaini. Nam, labda utazungumzia vipi sera yake ya mpango wa kutetea watu wenye jinsia moja kuwa katika uhusiano. Hatukumusikia vizuri kwa ile kipindi, hatukumusikia vizuri yeye. Hakuruhusu, akuruhusu ndoa ya wanaume na wanaume, wanawake na wanawake. Me alitufundisha kuwaheshimu, kameme kuwa Kwani wako watu tuwaheshimu na kuwasaidia kama wanaweza toka mwa ile shida. Ni kusema kama ali, alibapigania babakie vile, akuna minajua, ilikuwa ilikuwa magumu sana kumu, ku, ku, kumusikia vizuri uwazi ndani ya ya kanisa tunazoea, iko sababu ubaguzi kidogo. Nawaza kwa ng'ambo yangu, hatukumusikia vizuri kama mtu watu wako mzambi saile zambi ya kukaa mwanaume mwanaume mwanamke na mwanamke yache tusibaheshimu, tuna kameme kameme sawa, watu ndio ilikuwa vita yake. Menawaza kwa ile ngambo hatukumwelewa vizuri. Nini kinafuata kutoka hapa? Na papa mpya atachaguliwa lini? Ile inafata desturi ya kanisa ya eklesia, takamata, nazani siku tano, baskofu bakuu wa kardino batakutana kwanza kati yao, ile wanaita sino de general juu ya ku, ku, kuangalia kuevaluekisi tunasema mkifransa na kupana pia baperspektive ingine, kisha bataingia mbayabo ya, ya mashauri juu ya kuchagua papa mwingine. Nikushukuru sana Baba Askofu Sebastian Munyengo, ukizungumza ukiwa DRC. Asante bwana. Naam, na Sebastien Muyengo huyo, msikilizaji, askofu mkuu wa dayosisi ya jimbo katoliki la Uvira, Kivu kusini mashariki mwa DRC. Na sasa tupitie makala ya habari rafiki. <tune> Na msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala unayopenda, makala ya bara rafiki. Leo upo nami bwana benson wakoli. Shabaha yetu leo inalenga Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo pamekuwa na ripoti kwamba rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila alirejea nchini mwake kupitia mji wa Goma unaokaliwa na waasi wa M23 wanaodaiwa kusaidiwa na taifa la Rwanda. Tumekuuliza msikilizaji, unazungumziaje kurejea kwa rais kabila nchini DRC? Karibu basi tuanze makala haya kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya WhatsApp baadaye. Tutembelea kurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada ya leo. Jina langu ni Wiman Alexi na tuma sauti nikiwa mjini Kigali nchini Rwanda, kuhusu mada ya leo ya kurejea kwa rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila. Mimi naichukulia tu kama jambo la kawaida, sababu nilikuwa nikitegemea hilo. Nadhani rais wa Kongo Felix Tshisekedi alisema hilo na... Sauti ya Mjemakindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu rais mustafu Joseph Kabila akuweza kwenda Goma kule kwenye waasi e, kama kweli, ni kosa kubwa, kwa sababu yeye ndio angeonyesha mfano, kwa sababu nchi haiwezi kuvamiwa halafu yeye akawa nao pamoja. Kama anao pamoja, basi yeye ndio kiini cha mambo yote ile kufunga chama e, na serikali ya Kongo kufunga chama. Sijui kama wenyewe wameona ndiyo suluhu. Kama ni suluhu ya kuweza kuleta amani, watu wache kufa, sawa, wangeacha chama ikaendelea kazi yake. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaitwa Augustin Tendilongi, ni napatikana pa Bukavu, DRC. Kwangu nimeona kama hayo msimamo wa serikali ya Kinshasa inakamatia kwa haraka mno, wangelingojea kwanza huyo rais mustafu ahutubie hata ingawa atahutubia pa Goma wala pa Bukavu, ni katika hutuba yake ndio angelitambua kama anasapoti AFC M23, na pale wamekamata sasa decision, lakini hajahutubia bado, hawajua msimamo yake, wanakamata decision kwa haraka, hiyo haitasaidia kurudisha amani ndani ya nchi. Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moize maharufu ya, nikiwa mlongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Kurudi kwa rais wa zamani Joseph Kabila hapa Kongo ni sahihi. Yeye ni rais wa zamani, ameongoza Kongo kwa muda mrefu, ni bora arejee nyumbani. Kusaidiana na waasi kuyumbisha usalama, hiyo ni makosa makubwa. Uamuzi serikali ambayo imechukua kuzuia chama cha PPRD kutumika na kumfungulia mashtaka rais wa zamani ni bora wawe na ushahidi. Majina naitwa Ali Buguma Mbirize kutoka Ndunda Kongo. Uh, tarafani mwa DRC mzozo huo wa PPRD, mimi kama mwananchi ningesema kuwa wasitishe kabisa, wasitishe PPRD. Haina maana, haina mafaa kwetu tena huko Kongo. Na kwa kusema kuwa Kabila hakukuwa huko Goma kweli, Kabila alikuwa Goma. E, jambo e, rafiki sweleto, kwa jina la Faraja Amani mtoto wa kindela kutoka Bujumbura Burundi. E, kitu ambacho kabila amefanya si vizuri, kwa sababu yeye amefanya vitu kwa kuonekana kwamba anahusika na M23 anahusika na Rwanda. Hakufanya kama mzalendo wa DRC. Angefanya kama mzalendo wa DRC, angekutana kwanza na government ya DRC, kisha government ndio ingemruhusu aende kule aende kuonana na M23 na Rwanda, lakini yeye amefanya kimasilahi yake, yaani imeonekana ya kwamba yeye sio mzalendo wa DRC, ana iko na masilahi yake ambayo anategemea hapo Goma na Rwanda. Ahadi ni deni, msikilizaji. Natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu ya leo. Namwona nani? Namwona Sebastian Kasongo, anasema yuko Kivu ya Kusini, jijini Uvira. Kurejea kwa Rais Kabila nchini DRC kupitia mji wa Goma inaonyesha wazi kwamba huenda yeye pia anafadhili waasi wa M23. Maoni yake bwana Sebastian Kasongo. Paul Karegeza Pogba kutoka Makabola, Fizi iyamba kuhusu kurejea kwa rais mstaafu Joseph Kabila katika nchi kupitia Goma, muji unaodhibitiwa na waasi, inahuzunisha sana raia wengi wa DRC. Daudi Shichenga wagumu tunadumu mweza Tanga, Tanzania: kama rais Kabila amerejea kimikimya nchini mwake na hata hakuonana na kiongozi wa sasa wa nchi hiyo, ni jambo la kutiliwa mashaka, kujiuliza kunani huko au nani miongoni mwa watu wanaofadhili ya M23, na serikali ya Kinshasa kusitisha shughuli za chama chake Bwana Joseph Kabila ni sahihi, kwa kuwa kiongozi mkuu wa chama hicho anakwenda kinyume na matakwa ya serikali. Jaira Seli, jamaa kutoka Zambia: ni vizuri kusitisha shughuli za chama chake Joseph Kabila, kwani hiyo itakuwa onyo kwa kiongozi huyo wa zamani wa DRC. Maoni ya Jairaseli. Natupa nafasi ya kuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia kwa mada iliyowekwa hapo mezani ya RFI Kiswahili kuhusu rais wa DRC. Mimi naona kweli hamna ubaya wowote kwa sababu yule ndo mwananchi na uzuri, alishakuwa rais. Kwa hiyo kama anaendelea kumuhisi kwamba maybe anaweza kawa na anaonga mkono wa M23, basi wafanye uchunguzi wa kina kwa sababu sometimes wana, wanavyosemaga Kiswahili lisemwalo lipo na kama halipo basi laja. Yamkini yawezekana akawa Shirikiana. Na ukija kuangalia kwa sehemu kubwa alipokuja alipitia nchini Rwanda, mimi naona kwanza wasimweke hofu sana japokuwa yawezekana. Kwa jina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Rais Kabila kutembelea Goma, sehemu inayojulikana kwa kudhibitiwa na M23, ni ishara kwa kumaanisha ya kwamba Rais Kabila anaunga mkono M23. Rafiki wa adui yako hawezi kuwa rafiki yako, na kwa hivyo serikali ya DRC imefanya vizuri kumwangalia Kabila kwa jicho la lawama. Ijapokuwa anasema ubaya ubwela, lakini kwa hili mimi sizani kama yanaweza katusaidia lolote, kwa sababu wakati kwanza tulionao ni wakati ya kutafuta ushirikiano na ushirikiano ndio yanaweza katusaidia sisi kupata amani. Kwa hiyo hizi tofauti za kisiasa ni vema tuweke kando. Rndende kamba valungu, maarufu kama mzee Mkonda Gabriel, kutoka Molonde commander. Mimi ni Lavi Mapendo Nelson, kwa muda huu nakaa Kampala, Uganda. Uh, kurejeshwa kwa Joseph Kabila katika nchi imeendelea kuleta hofu na kuondoa matumaini ambayo watu walikuwa nayo madogo madogo kwake. Sasa kama yeye ni rais ambaye anataka kiti tena cha rais wa kuongoza nchi DRC, kwa nini aje na afikie huko kwenye kwenye mji wa Goma ambapo kuna vita na kuna hao waasi wa wa M23. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook, kusoma maoni yako msikilizaji, kuhusiana na maada yetu leo. Na muona namwona jamaa tarafani Rushuru kule DRC. Mimi kwa upande wangu nadhani hatua Rais Joseph Kabila kurejea nchini DRC ni jambo zuri, huenda itasaidia hatua za kidiplomasia zinazo ongozwa kutafuta amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Congo. Shukuru Mbole Darius jamao Lubumbashi. Kurudi kwake nchini DRC Rais Kabila ni kama kawaida tu, kwa sababu ni mwana wa nchi yetu sisi, wala hakuna aliyemkimbiza nchini mwake, labda mabaya yake mwenyewe yalimfanya kukimbia taifa lake. Sibeheni, anasema sisi raia tunataka amani tu. Kurudi kwa Joseph Kabila huku kwetu si vibaya, ni nyumbani kwake. Kosa lilofanya ni kupitia Rwanda mpaka Goma, ijapokuwa Goma iko chini ya waasi. Maoni mengine ni ya Joseph Kahuku Honda, anasema yuko Kalowezi. Kwa mtazamo wangu, kurejea kwa Rais Kabila siyo jambo baya, kwani anarudi nchini mwake kama Mkongomani yoyote yule, ila sio sahihi kwa serikali iliyo madarakani kusitisha shughuli za chama chake, kwani wakumbuke hata nao pia UPDS waliwahi kuwa chini ya chama cha Joseph Kabila. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti. Ni kiongozi wa Inyo de la Nouvelle Génération Congolaise. Marco Foma Diego, natulia kijijini Masango. Acha niseme kwanza tumkaribishe aliyekuwa rais wa zamani JKK kwetu dira dic, ili akuja amalize vita na akifikia Goma, tutahakikisha ya kwamba ni yeye ambaye anashirikiana na M23 na. Lakini kama haiko na ukweli, yeye ni lazima ajiprononse kama vile aliyekuwa kiongozi wa wainchi, aliongoza nchi miaka kumi na mnane. Naitwa Patrik Akuji Sharma, natokea Kalemi, jimboni Tanganyika, nchini DRC. Kufuatana na hatua ambayo iliyochukuliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hakika naungana nalo kwa sababu inawezekanaje aliyekuwa rais wa zamani wa jamhuri aingie nchini mwao kupitia sehemu ambako waasi wanaomiliki? Hiyo ni kumaanisha kama anaungana nao. Kwa maoni hayo, makala ya Habari Rafiki, msikilizaji yanafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli, utakapojaliwa nami pia nijaliwe, tutakutana tena ndani ya makala mengine ya Habari Rafiki. Hadi wakati huo, kwa heri. Nami nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni, msikilizaji ni pamoja na dunia yaomboleza kifo cha kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis. Serikali ya DRC yasimamisha shughuli za chama cha kisiasa cha PPRD chake rais wa zamani wa DRC Felix Tshisekedi. Nayo Marekani kurekebisha diplomasia yake na kupunguza kwa kiasi kikubwa uwepo wake barani Afrika. Mwisho wa habari. Jango Love uh, na Arrow Boy kutoka Kenya tangu nikuone umenijanga msha swaga oh, zako na mapozi unaka tu star oh, hey, unatoka mtangani, we niseme nawe lugha gani? hapa Afrika ndo nyumbani, sema uletewe kinywaji gani? yeah. Jungle Love uh, Arrow Boy kutoka Kenya. Namna hiyo msikilizaji, ndio wimbo unaotamatisha matangazo yetu jioni hii. Asante sana Valerie Mumbere ukiwa huko Butembo DRC. Kumbuka msikilizaji, umekuwa nami Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo ya Emmanuel Makundi. Nimshukuru pia George Ajoy ametujuza habari mbalimbali mbali za michezo mitamboni. Collins Kadhambi upande wa mitandao ya kijamii, si mwingine bali ni Florence Kivuva. Kesho saa moja na nusu matangazo mengine katika lugha ya Kiswahili. Kwa heri.