Saa 12 na dakika 43 Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano nam. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, tunaangazia kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio kuwa Washington huenda ikajiondoa kama mpatanishi iwapo jitihada za kusaidia kumaliza vita nchini Ukraine bado baada ya uvamizi wa Urusi miaka mitatu iliyopita hazitozaa matunda katika siku chache zijazo. Mwenzangu Misilet Ija amezungumza na Torostend Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya. Uh, nafikiri kauli za Marco Rubio ziliweza kuonyesha wazi kwamba Marekani kuingia katika mgogoro huu kama wapatanishi walikuwa mwanzo wanakuja na malengo yao ya kibinafsi, basi inaashiria kwamba ikiwa umekuja kupatanisha kwa malengo yako binafsi, ni wazi kwamba utakapofika mahali uone kama malengo hayo ni kama hauyafikii, basi zile nguvu na ule mshawasha wa kuweza kuleta uh, yale yani, mabadiliko utakukwisha we basi hiyo ndio taswira tunayoona na Marekani sasa hivi. Unahisi Marekani imekumbana na vikwazo ambavyo labda haikutarajia kupatana nazo katika jitihada zake za kuipatanisha Urusi na Ukraine. N nafikiri Marekani ilijidhoofisha kama wapatanishi mwanzo kabla hata ya kuingia katika haya mapatanisho. Kumbuka ile ka, zile kanda ambazo tuliona za rais wa Ukraine akiwa pale akidhalalishwa na uh, rais wa Marekani. Hizo ni hatua o unapokuja sa nyumbani, uje uanze kusema sasa tunatafuta amani, na yule anayetusaidia kutafuta amani ni mwa fulani, na wale watu wako ambao wanakuamini, wana imani kwako wewe, wanaona jinsi ambavyo alikudhalalisha ukiwa kwake. Basi nafikiri sehemu ya Marekani kama mpatanishi kwa huu, huu mgogoro haileti imani kutoka kwa wale anaotaka kupatanisha na pia mazungumzo yaliyokuwa kwa, kwa awali baina ya Marekani na Urusi ni mazungumzo yaliyoashiria kwamba Marekani ni kambi walikuwa nakubali msimamo wa Urusi katika mgogoro huu. Basi wanapokuja swali ni kwamba wanakuja kama m, wendani wa Urusi au wanakuja kama wapatanishi wasio na sehemu ambayo wanaegemea. Nam, tangu Trump amerejea madarakani, alionekana kuwa na suluhu ya haraka ya mzozo huo. Mara kadhaa tumeona akionekana kama kutoa vitisho kwa pande zote. Labda unahisi kauli hii ya Rubio ndo mwanzo wa Marekani kushindwa kushinikiza pande hizi kusitisha vita? Nafikiri Marekani kwa muda mrefu sana imeweza kujichukulia katika ile nafasi ya kwamba wao ndio wanaweza kumwelezea yeyote yule jinsi atakavyoendeza maswala yake. Lakini sasa pale katika mgogoro wa Urusi na Ukraini inaonyesha kwamba uh, hizo nguvu ambazo Marekani imekuwa ikidhibitisha ama kuonyesha katika mataifa mbalimbali wanapoingilia migogoro ya haya mataifa hazitaweza kufanya kazi. Kule inaonekana kwamba Urusi na Ukraini si mataifa yaliyo katika Uh, tajriba ya yale mataifa madogo madogo ambayo yanaweza kusukumwa pande hii na pande ile nyingine kama vile wanavyopenda Wamarekani. Ni mtazamo wake Orest Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya katika maujiano ya mwenzangu mst ijae. Na sasa nimkaribishe George Ajoi na makala ya habari rafiki <mulia> Msikilizaji popote pale ulipo, natumai kwamba siku yako na wiki yako imekuwa ya kufana sana. Nichukue fursa hii ni kukaribisha katika makala habari rafiki. Leo ni siku ya madahuru tunakupa, nafasi kuzungumzia swala lolote ambalo limejiri nchini mwako wiki hii. Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada huru ya leo iliyowekwa hapo mezani. Kwanza awali ya yote, napenda kuwashukuru watangazaji wote wa RFI Kiswahili kwa kazi nzuri ambazo umekuwa mkifanya kusomesha ukweli. Kitu kingine ambacho ningependa kuongelea ni nchi yangu ya Tanzania. Ningependa kutoa wito kwa serikali ya Tanzania iweze kumwachia mheshimiwa ya Tundurisu, kwa sababu wanaoyafanya siku moja atakuja kuwarudia, kwa sababu dunia ni duara, kama wanavyosema, leo kwako, kesho kwa mwingine, so wasije wakashangaa kesho kua wakageukia. Kitu kingine ambacho ningependa kuhamasisha vijana, tupige kazi, kwa sababu mafanikio yatatukuta kwenye juhudi zetu na kwenye kazi, huku tukimtanguliza Mwenyezi Mungu. Uh, piga simu nikiwa hapa Goma, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Ni ingenier Jonathan Bakuzola langu mada huru leo ni kutoa kwanza pole kwa jamaa ambao zimepoteza wandugu hapo ndani ya fleuve Congo kupitia ajali ya ambayo iliweza kutokea huko ya kuzamisha watu maji. Tunatoa vraimen pole na zaidi ya sana, serikali yetu jifunze namna ya kulinda wasafiri wanaposafiri baharini, kwani mwaka huu maaksidenti mingi zimefanyika, uh, kwa kusafiri kwa bahari. Kwa jina mimi naitwa na kabu kubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera, na kwa mada yangu huru ya leo, mimi napenda niongee tu kuhusu pande zote ambazo zinaweza kuhusika au kufanikisha kurudia kwa amani mashariki mwa nchi yetu ya DRC. Kweli waweze kufanya hima kabisa, sababu tunaona ya kwamba kuna watoto wengi ambao wamekatizwa masomo, hali tukijua ya kwamba hao watoto ndio DRC ya kesho. Kwa hiyo tungeomba pande ambazo zinaweza kusaidia ili kwamba amani irudie kati mashariki mwa nchi hiyo, uziwezi kufanya hima kabisa. Kwa majina naitwa mipango jilibere, jikando, nikiwa hapa Kiliba nchini DRC. Kufuatana na mada huru leo, ningezungumzia kuhusu ujio wa rais mustafu Joseph Kabila. Amesema mwenyewe kwamba natoka Afrika Kusini kuja kumaliza mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi, lakini mpaka sasa hatujaona hata nini mkono wake ameunga kuhusu kumaliza mzozo Amo jambo RFI Kiswahili. Kwa majina naitwa Kizungi Ramadhani, napatikana DRC jijini Bukavu. Kwenye mada uhuru, nitakuchangia athari na hali ya usalama ambayo inaendelea kuzorota huku mashariki mwa DRC. Ni kweli mazungumzo ya Doha yamesema ja kwamba ma, ma, ma, mapigano asitishwe pande zote mbili, ila cha ajabu kile tunachoendelea kushuhudia kutokuheshimishwa kusitishwa mapigano ng'ambo zote mbili jambo. RFI naitwa Mapenzi Togera Moize, maarufu historian, ikiwa Uvira, Mulongwe, mashariki mwa DRC. Mada huru ya leo nitazungumzia usalama mdogo, vita ambavyo vinaendelea mashariki mwa Kongo. Tunaomba serikali yetu kukomesha vita kwa haraka, watu wameangaika sana. Hatujui tuende wapi, tumechoka na vita miaka mingi. Ni bora haya mambo yaishe. Jumuiya ya kimataifa isaidie Kongo, washirika wengine wa Kongo wasaidie nchi yetu ipaswavyo, wakomeshe machafuko. Watu waendelee kuishi kwa amani na wanajeshi pia wawekwe kwenye hali nzuri, na wazalendo pia washughulikiwe, wawekwe kwenye mazingira mazuri. Sasa nisome ujumbe wako wa Facebook. Na Nyangi Pita kutoka maeneo ya Kuria, kaunti ya Migori nchini Kenya, unasema kwenye mada ya leo, ningependa kumpongeza sana rais wetu Mheshimiwa William Ruto jinsi ambavyo anatuongoza vyema na kwa umakini sana. Buchumi Egidio kutoka Kakonko Kigoma, nchini Tanzania unasema, ningependa kuzungumzia suala la kukamatwa kwa mwenyekiti wa Chadema. Huu ni unyanyasaji uliopindukia, uminywaji wa haki na uhuru wa siasa. Kwa kifupi, serikali sambamba na chama tawala CCM watambue wa Tanzania wameshaamka na zama za zamani sio za leo. Kazi Business Maujuaji kutoka jijini Uvira nchini DRC unasema naomba serikali yetu ijikaze kutafuta suluhu mwafaka katika miji miwili ya Goma na Bukavu kwa sababu mauaji yanazidi kuwa mingi sana. Sasa sisi vijana wenye nguvu tukimalizwa na kuuawa na nani atabaki katika taifa letu? Stone Ashuza Tayange, kutoka Bukavu, Kivu kusini, unasema ningependa kuzungumzia uchunguzi unaofanywa katika maeneo inayomilikiwa na rais wa zamani Joseph Kabila, na kusema kwamba rais wa sasa Felix Tshisekedi awezi kumaliza nguvu na ushawishi wa Joseph Kabila katika jeshi la Kongo. Nadhani angeweka chini shtuma dhidi ya Kabila na afanye umoja kwa faida ya raia. Makala hewani ni habari rafiki. Tuzidi kupata sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Ashiramboroze kutoka Bujumbura madangu uru napatia tu wale waafiria wa ajali ya meli huko nchini DRC, nawaambia pole sana. Tulikuwa tunaomba tu mamlaka ya Congo yangaishia saidia wale wenyewe waliafirika wakuwa kwa hiyo chombo, wafanye uchunguzi, wangalie kwenye tatizo hiko. Kwa jina oh, mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda, kwenye madahulu leo nataka kutumia fursa hii kusukuru rais wangu Mheshimiwa wa ijeno Yoweri Kaguta Museveni kwa kulinda usalama wa taifa letu hapa Uganda. Hatuna vita, hatuna milio ya bunduki, kila kitu Chiko osawa. Mungu amubariki sana Rais Yoweri Museveni. Jambo jambo RFI, toka mkoa wa kusini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maeneo ya Minembwe. Naitwa Kanale Plis. Kwa kweli, sisi wananchi wa hapa Minembwe tunaangaika ku hali ya ukosefu wa usalama. Sa, tungewaomba ma mawaziri na rais wetu Felix angalegi si atamaliza mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi unakumba raia, raia zinaangaika zinachoka na maisha ni kiongozi wa umoja wa kizazi kipya cha Kongo Inyo de la Nouvelle Generation Congolaise Marco Foma Digo na tulia kijijini Masango kwa aa, kwenye nchi ya DRC na kuacha ku, ku, kusaidia wa M23. Ukiona wan, wana, wanasema ya kwamba nchi ya Kongo, Rwanda ina, inashutuma aseme FDLR iko kwenye nchi yetu ya Kongo. Kwenye nchi yetu ya Kongo hakuna hata FDLR. Lakini ukipanda kwenye milima mirefu ya Fizi, Uvira, Mwenga utakuta wa M23 wanajaa na wako wanaendelea mapambano kila siku kwenye nchi yetu. Naitwa kwa jina la Bukuru Muhigire Rukungira nikiwa Sange jiaksi nje kwenye madango huru ya leo. Kwangu mimi, nizidi kuwapongeza sana watangazaji wote wa Arifa Kiswahili kwa matangazo mnazidi kutujulisha kwa mbali na karibu. Mwenyezi Mungu azidi kuwabariki pia, tunawapenda sana. Kwa majina naitwa Bia Ese Nondo toka Lusenda. Kufuatana mada huru ya leo Ijumaa, nilikuwa nasemlia kauli aliyolisema rais wetu Felix Antoine Chisekedi Chilombo kwa wakati huu ambao tuna matatizo ya kidiplomasia ya matatizo ya kivita. Sasa yeye anajikita na maswala ya biashara sijui kutoka kwenda wapi, na wakati huu ni wakati ambao angekaa chini amalize kwanza huu mvutano, haya matatizo ya kivita. Sasa je, hiyo biashara itaendeleaje wakati nchi yetu ipo bado na vita? Nikiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashariki mwa nchi, nikiwa mjini Uvira. Mimi naitwa Gabriel Msindiro. Kwenye mada huru, acha nichukue nafasi hii kusema ya kwamba tunaendelea kusikitishwa sisi wananchi wa DRC, hususani hapa mjini Uvira, vijijini, tunaendelea kuripotiwa maafa ya ghafla, maafa ya ghafla, na inaonyesha dhahiri ya kwamba watu ambao wanao wanaofariki kwa njia hiyo inaonyesha ya kwamba wanafariki kwa njia ya uchawi. Sasa inaonyesha dhahiri ya kwamba uchawi bado ni pasua kichwa kwenye vijiji vyetu vya Hatimaye nisome ujumbe wako wa Facebook na Ishara Nkere leo nasema, kwenye mada huru ningependa kuzungumzia mipango ya kuondoka kwa kocha Ancelotti katika timu ya Real Madrid. Kiukweli aondoke salama, kwa sababu wametuaibisha sana vya kutosha. Hata timu ya Arsenal kutoka Uingereza kutushinda katika mechi za kinyang'anyiro cha klabu bingwa barani Ulaya ni jambo la aibu sana. Bukuru Adolf kutoka Sange nchini DRC unasema, kwenye madahuru ya leo, tungemwomba rais wa DRC Felix Chisekedi kumaliza vita hapa nchini mwetu, kwa kuwa sisi maraia tunaendelea kuteseka na kuwawa kinyama. Na kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndipo mie George Ajowi nakamilisha makala ya leo ya Habari Rafiki hadi wakati mwingine, na kutakia Pasaka njema na Ijumaa karimu pamoja na wikendi ya kufana. Nam, shukran sana George Ajoy kwa makala murua ya habari rafiki leo Ijumaa, ambapo ilikuwa ni mada huru. Ni kushukuru msikilizaji ambaye amekuwa nasi tangu mwanzoni wa matangazo haya, hasa wewe ambaye umekuwa ukifuatilia matangazo haya mubashara kupitia mtandao wetu, mitandao yetu ya kijamii, Facebook, YouTube na kwengineko, chini ya mwongozo wa Florence Yua ambaye alisababisha matangazo haya kukujia mubashara cha mitandao yetu ya kijamii. Nam, wakati tunahitimisha matangazo yetu, ni kukuletea kibao hiki rewind chake Sauti Sol ambaye ameshirikisha Calligraph Jones, wote ni kutoka nchini Kenya. kibao Rewind cha bendi ya Sauti Sol kabla ya bendi hiyo kusambaratika, ambao walimshirikisha Caligraph Jones kutoka nchini Kenya. Bila shaka, Etienne Muhasa unatusikiliza vema ukiwa kule Goma, Tresor ukiwa pale Bujumbura, Valeri Mumbere ukiwa kule Butembo, pole sana kwa kufiwa na bibi Obere, ukitumaini wa klabu RFI Ijwi pamoja na Ali Mani Rakiza. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa mwenzangu Vikta Buso, fundi mitambo alikuwa ni Colis Kadhambi. Ni mshukuru pia Mizlet Ijaya ambaye alitujuza habari za michezo kwa juma lote zima hili, lakini pia Florence Kiwapuni na kupeleka Paris.