Na saa 12 na dakika 43 Afrika Mashariki, punde tunashuka viwanjani nam msikilizaji, kumradhi, sio viwanjani, bali kwenye wasaa wa mahojiano ambapo tupo kule Somalia. Tunajadili juu ya suala kuongezeka kwa mashambulio ya kundi la Al Shabab lenye mafungamano na Alqaida, ikiwemo dhidi ya msafara wa Rais Hasan Sheikh Mahmud, ambayo anazidi kuongeza wasiwasi na kuibuka tena kwa wanajihadi hao. Mwenzangu Mizletija amezungumza na Richard Tute, ambaye ni mtaalamu wa maswala ya usalama. Ameanza kwa kueleza kuhusu tishio hili jipya la kundi la wanamgambo la Somalia. Tunastahili kuwa tunajiuliza ni tishio katika kiwango kipi, kwa sababu uh, sidhani kwa hivi sasa kwamba Al-Shabaab iko na tishio uh, ya hali ya juu vile, lakini tishio wanalo lakini swali ambalo tunastahili kujiuliza wakati wote ni kwamba uh, je, tishio hili linazidi kuongezeka ama linazidi kudidimia? Na kama linazidi kuongezeka, basi inabidi kwamba wote ambao wanahusika katika uh, katika kukabidhi uh, shughuli yote ya kigaidi wanastahili kubadilisha mbinu, na nafikiria hiyo ndio inayotakikana katika Somalia kwa hivi sasa, ni kubadilisha mbinu ya kuweza kukabiliana na kikundi hiki cha Alshabab. Kujumuishwa kwa vikosi mbalimbali vya kimataifa katika operesheni za serikali ya Mogadishu. Unahisi ni kwa kiwango gani, hadi kufikia sasa imeweza kuleta mafanikio uh, ya serikali ya Mogadishu kupambana na kundi hili? Unajua kwamba kwa, kwa, kwa, kwa njia fulani imeweza kalete mafanikio fulani, kwa sababu kama siyo hayo mafanikio basi enda ikawa kwamba kwa hivi sasa tungekuwa tunaongea kwamba, uh, serikali inayotawala nchi ya Somalia ni kwamba ni serikali inayoongozwa na kikundi cha Alshababu. Kwa hivyo inaonekana ba uh, kujumuika pamoja kwa hizi nchi ambazo uh, zinaisaidia serikali ya Somalia kuweza kudhibiti makali ya, ya kikundi hiki cha kigaidi cha Al-Shabab wenda ikawa kwamba imelete matunda hata ingawa kwamba siyo matunda ambayo kila mtu angependa kuyaona kule Somalia. Juzi tumeona zoezi la kuandikisha wapiga kura, ikiwa ni baada ya miongo kadhaa uh, raia wa Somalia watakuwa wanashiriki zoezi hili kuchagua baraza ya mitaa. Sasa mashambulio haya ya alshabab ambayo wameanzisha tena yanakuwa na athari gani katika mchakato huu wote? Uh, natumaini ni kwamba Eh, Alshabab ku, kuweza ku, ku, kuamua kutekeleza mashambulizi kwa hivi sasa, waba, wakati ambapo kuna huo uandikishaji ni kuweza kuwa, kuwaambia eh, wananchi wa Somalia kwamba licha ya nyinyi kuweza kufanya haya bado sisi ndio tuna nguvu, na kwamba wana nguvu kuliko hiyo serikali ambao maybe yenda ikawa wananchi wa Somalia wanatarajia kuichagulia katika viongozi wao wa, wa kimitaa. Kwa hivyo tu tu ni sababu tu, haya ndio kati ya sababu ya kwamba Alshababu imeamua saa hizi kuweza ku, eh, kuongeza makali yake. nam ni kushukuru sana bwana Richard tuta kwa muda wako, asante. nam moja kwa moja ni mkaribishe Georgia juu hapa na makala ya habari rafiki <mulia> Msikilizaji popote pale ulipo, natumai kuwa siku yako imekuwa ya kufana sana kama yangu mie. Nichukue nafasi hii ni kukaribisha katika makala habari rafiki. Wizara ya afya nchini Kenya inachunguza uwezekano wa kuwepo kwa biashara haramu ya uuzaji wa figo baada ya hospitali moja ya kibinafsi kuhusishwa vijana wasiokuwa na ajira ndio wanaoripotiwa kuhusishwa kuuza viungo vyao vya mwili ili kujipatia kipato. Visa kama hivi vinatokea nchini mwako? Nini suluhu ya kuzuia watu kuuza viungo vyao vya mwili? Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti mliotutumia kupitia ukurasa wetu wa WhatsApp. Naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu Historia, ikiwa Mulongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Mambo kama hayo hayatokei hapa Kongo, hatuyawahi kushuhudia watu kuuza viungo vyao. Kwa kweli, hiyo ni hali ya kuhuzunisha sana. Ili kukomesha hiyo hali, ni bora vijana wahamasishwe, akuwe na uhamasishaji mkubwa, waoneshe vijana kwamba ile ni mambo ambayo haifurahishi na haiendani na maadili ya jamii zetu. Lakini pia ni bora vijana wapate ajira. Ile inaweza sababishwa na umaskini mkubwa ambao una kwa mada ya leo nilipenda kusema kwamba hiyo mkasa ya vijana kutoa kiungo kimoja kwenye mwili wao ili wapate kipato inatokana na ajira kukosekana katika nchi. Hata hiyo kiwanda inaweza kupatikana humu mwetu Kongo, kwa vijana wengi wanaweza kujiunga kabisa, kwa sababu ajira hakuna katika Kwa majina naitwa Pretre Mota, napiga simu toka Moba, Kirungu darci mtawa yawabora Kushana mada leo. Kwanza tamwambia tu rais wa Kenya aweze kuchukua hatua, afanye kwa kila mtu atakaye kata kiungo chake na kuzisha akamatwe na afungwe apewe adhabu kali. Nafikiria ya kwamba akifanya hivyo itakuwa usalama umeimarika sana. Majina anaitwa Alex Jeremia niko Chakachake Mwanza Tanzania ni fans wa Simba Sports Club. Visa kama hivi nchini mwangu Tanzania vijawahi kulipotiwa. Suluhu la kuzuia watu kuuza viungo vya miili yao, nadhani waelimishwe na kupewa elimu, kwa sababu kwenye kuuza viungo vya miili yao kuna faida na hasara, wapewe pia faida na hasara cha kufanya. Nawaomba tu raia hao wafanye tu kazi ndogondogo, kwa sababu serikali haiwezi kaajiri raia wote, hivyo wafanye tu kazi ndogondogo na walizike na kipato a kipata kwa sababu tamaa hizi si nzuri. Jambo jambo rafiki Kiswahili, kwa majina ni Daima Katimbo Blaze kutoka jijini Tubuki Fizi, DRC. Uh, binafsi kwa mtazamo wangu kulingana na mada hiyo, inatokana na nchi zetu za Afrika, jinsi zinavyo zinajikamata. Ni wao tu wazee wazee ndio wanashikilia shikilia makazi, vijana wanakosa makazi ndani ya serikali, na hiyo ndio inapelekea vijana kuingia kwenye mambo mbalimbali kama na hayo ya kuza za vitu kama naive. Na hivi na nadhani kwamba kama serikali ikishughulika na pasha vijana maajira pengine vitu vitakuwa sawa. ni somo. Ujumbe wako wa Facebook na Dhoni Save kutoka tarafani Moba Kirungu, mtaa wa Kasake nchini DRC unasema kwa mtazamo wangu visa kama hivi hata huku nchini mwangu DRC vinapatikana, na ili kumaliza tatizo hilo, naiomba serikali kuwapa ajira vijana. Didi hodari kutoka Lubero, Kivu Kaskazini nchini DRC unasema, hali kama hiyo haijaripotiwa sana hapa nchini DRC, lakini mimi nadhani ni uzembe wa serikali zetu, sababu wanashindwa kulinda raia wao na kuwaepusha na umaskini. Pia watu wenye roho mbaya kwa nini wafanye kazi haramu ya kuuza viungo vya watu sababu ya pesa binafsi? Nadhani ni bora sisi sote tujue kujitegemea, maana kuna kazi nyingi za kufanya. Tuache kazi za haramu. Andrie Kabango Kabango, kutoka Uvira nchini DRC, unasema hapa barani Afrika hakuna viongozi wa kuwapa vijana kipaumbele katika nafasi ya ajira. Tuzidi kuomba Mungu, tu ndiye atakayetunusuru kutokana na biashara hizi haramu. Shukuru Mbole kutoka Lubumbashi nchini DRC unasema, kwanza nitoe pole zangu kwa serikali ya Kenya kwa kukumbwa na tatizo hilo, ila inaonekana serikali ya Rais Ruto haifanyi kazi yoyote kabisa kwa nusuru vijana. Hii ina maana kwamba tutazidi kushuhudia visa kama hivi, vijana wakizidi kudhulumiwa. Makala hewani ni habari rafiki, tuzidi kupata sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp <tabu> Ni Yohana na Katende nikipatikana pa DRC Kongo Uvira. Kuhusu swala hiyo au watu ambao wanauzisha viungo vya mwili, mimi kwangu binafsi ningesema serikali iangalie jinsi ya kufanya, kwa maana watu wawezi wakauzisha vitu vya mwilini, ni makosa sana. Katika nchi yangu ya DRC Kongo Uvira, mambo haya yajitokezi, na kupitia nchi njirani tunasikia mara mingi watu wanafanya hali kama na hiyo. Kwa jina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala Uganda. Hapa kwetu Uganda visa vya kuuza viungo vya mili havijatokea na tunaomba Mungu visitokee kamwe. Kwa maoni yangu kinachochangia visa kama hivyo kujitokeza ni ukosefu wa ajira. Naomba serikali zichukue hatua kwa kuboresha swala la ajira hasa kwa wavijana. Jambo RF, nikitokea nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mjini Uvira. Mimi naitwa kwa majina Gabriel Mshindiro. Kwenye mada iliyoko mezani, acha nichukue nafasi ya kusema kwamba mimi kivyangu ni mambo ya kusikitisha, tena ni mambo ya kuliza na yenye majonzi makubwa, sababu haiwezekani wa vijana wanunue, wauze baadhi ya viungo aiza, hususani hiyo figo, ili mradi tu apate hela. Ndugu zangu, mwili una thamani yake, mwili una thamani yake, ila mambo hayo ajakisiri hapa kwetu DRC, ambayo tunayasikia huko mtandaoni, um, ya kwamba wazungu baadhi yao kuna wale ambao wameuza figo zao ili mradi pate hela. Ila mambo haya yanatokana na ugumu wa maisha na ugumu wa maisha, ningeleomba tu sisi waafrika tuwe makini. Hao wazungu ha, hatujui mbinu zao. Wazungu wanatudanganya sana, tuwe makini. Asante sana erkiwahli ni Jean Claude Mkulu kutoka hapa mjini Lumumbashi nchini DRC. Nchini mwangu bado sijasikia hali hii ya, ku, ya kuuza viungo vya mwili, lakini nafikiri kwamba katika nchi ambako kwaonekana hali hiyo kama vile Kenya na penginepo, ni kuundia vijana ajira, sababu wale viongozi ndo wanakuwa wakijitafutia nafasi tu, wawangaike na vijana ambao wamesoma lakini hawana kazi. Simu toka Moba Kirungu, darasi mtawa wabora atamwambia tu rais wa Kenya aweze kuchukua hatua, afanye kwa kila mtu atakaye kata kiungo chake na kuzisha, akamatwe na afungwe, apewe adhabu kali. Nafikiri ya kwamba akifanya hivyo itakuwa usalama umeimarika sana. Jambo RFI, nikitokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mjini Uvira. Mimi naitwa kwa majina Gabriel Mshindiro. Kwenye mada iliyoko mezani, hacha nichukue nafasi hii kusema ya kwamba mimi kivyangu, ni mambo ya kusikitisha, tena ni mambo ya kuliza na yenye majonzi makubwa, sababu haiwezekani wa vijana wanunue, wauze baadhi ya viungo aiza hususani hiyo figo ili mradi apa tu apate hela. Ndugu zangu mwili una thamani yake, mwili una thamani yake. Ila mambo hayo haja kisiri hapa kwetu DRC ambayo tunayasikia huko mtandaoni, um, ya kwamba wazungu baadhi yao kuna wale ambao wameuza figo zao ili mradi pate hela, ila mambo hayo yanatokana na ugumu wa maisha na ugumu wa maisha. Ningeleomba tu sisi wa Afrika, tuwe makini. Hao wazungu hatujui mbinu zao, wazungu wanatudanganya sana, tuwe makini. Asante sana RFI Kiswahili. Hatimaye nisome ujumbe wako wa Facebook na Sebastian Kas kutoka Mulembo nchini DRC unasema serikali ya Kenya itafute mbinu yoyote kuashika wauni hao wanaojihusisha na kutoa viungo vya mwili pia nchini mwangu Kongo hapa Uvira hilo zoezi halijakuwepo kwa muda. Gabriel Musindiro kutoka Lubumbashi nchini DRC unasema katika mada ya leo, Habari Rafiki, ni mada tatanishi sana haswa mtu anapotoa kiungo chake cha mwili ili kuweza kujinufaisha kimapato. Birindwa Gihabe ukiwa nchini DRC lakini hujataja eneo haswa, unasema kwamba janga hili ni la kusikitisha sana, haswa wakati vijana wanapojitolea ili kuweza kupata pesa kupitia sehemu zao za mwili, na waambea tu faraja. Na kufikia hapo ndipo natamatisha makala ya leo ya Habari Rafiki kutoka kwangu George Ajowi na kutakia jioni njema, hadi wakati mwingine, kwaheri. Nam ni kushukuru sana msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na nikukumbushe tu, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa maziwa makuu asema M23 waendelea kuteka miji na vijiji licha ya hatua zilizochukuliwa. na mtuhitimishe matangazo yetu na kibao hiki kutoka kule Bujumbura, Burundi, Monia Fleur na Big Fizo ama Big Fires. Nasema we ni mbovu yaani feble kibao chake Monia Flair ambaye amshirikisha Big Fizo, wasanii hawa kutoka kule nchini Burundi. Ali Manirakiza unasema unatusikiza ukiwa pale Bujumbura. Ishara e Nkere kutoka kundi la wasiopenda makuu, Germain ukiwa pale Minembwe. Bila kukusahau Etienne Muhasa, pole sana kwa timu yako kulazwa jana na Arsenal. Zuberi Ali unasema unatupata kupitia redio Colombe. Sikusahau Mbaga Charles, afisa masoko wa redio Quizera, bila kusahau Orian mapambano kutoka kule DRC. Mimi ni Ali Bilali ambaye ambaye ni nawe katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa mwenzangu Victabusofoni. Mitambo ni Collins Kadhambe, punde na kupeleka Paris, Ufaransa.