Nam, saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu Afrika Mashariki. Punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo, tunatathmini mpango wa rais wa Marekani Donald Trump ambao amewasilisha juu ya kuondolewa kwa ufadhili kwa ajili ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa ambao anasema wameshindwa kutekeleza jukumu lao. Iwapo hili litafanyika, DRC itaathiriwa, ambako ufadhili wa kikosi cha MONUSCO utatatizwa. Mwenzangu Minslet Ijai amezungumza na Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Paris. Ni pendekezo ambalo lina maana na limekuja wakati mwafaka, ambao vikosi hivi vya kulinda amani mashariki mwa Kongo vimedhihirika wazi kwamba vimeshindwa kulinda amani katika eneo hilo la mashariki mwa Kongo e, kwa sababu vina muda mrefu zaidi ya miaka ishirini. Pendekezo hili ni pendekezo la maana na linatoa fursa tafakari hali nyingine ya kuweza kurudisha amani na kudhibiti amani mashariki mwa Kongo kwa muda. Rais wa DRC amekuwa akishinikiza MONUSCO kuondoka. Sasa, kwa pendekezo hili la utawala wa Washington, unadhani serikali ya DRC inaweza kupata misingi zaidi ya kushinikiza uh, hata zaidi MONUSCO kuondoka kule DRC? E, ni wazi hilo jambo Bwana Kisekedi, na ya serikali yake walikuwa wanaliomba kwa muda mrefu, lakini Umoja wa Mataifa ulikuwa ukionyesha kwamba kuna hali ya hatari na vikosi vile vina faida na mashariki mwa Kongo, lakini kwa kuwa mfadhili mkuu ni Umarekani na ilipendekeza hilo, nadhani serikali ya Kongo sasa itapata nguvu na fursa e, na kuweza kuanza mikakati ya kuweza kuwatoa hawa wanajeshi ambao hakuna wanalolifanya zaidi ya kupumbaza watu, kama amani itarudi, lakini vurugu zinazidi kuendelea miaka hadi miaka, na pengine kiusalama, iwapo pendekezo hili linaweza likatimia, uh, lika kiusalama, inaweza kuwa na athari gani uh, mashariki mwa DRC iwapo vikosi ama, uh, ujumbe wa kulinda amani utaondolewa? Uh, sidhani kama kuna athari zaidi ya vita. Vita zimekuwa zikitokea, vikosi hivyo vikishuhudia na vikionekana kama ni dhaifu, hatuwezi kuziwia lolote lili hasa hususan kuwaziwia raia ambao wasiokuwa na hatia. Kwa hiyo vikundi vya uasi vimeweza kujidhatiti na vindi, e, kuwa vingi licha ya kuwa kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa kilikuwepo eneo hio. Kwa hiyo ninadhani kwamba hakuna athari zaidi ya vita ambazo zimekwisha tia vilio na mafa mashariki mwa Kongo, na hatua ya kuondoka, nadhani kwamba ni nzuri, itatoa fursa ya kuona mtazamo mpya na nini ifanyike katika hali ya kutafuta amani ya kudumu mashariki mwa Kongo. Labda tutarajie mataifa mengine, wafadhili wa misheni hizi za kulinda amani za Umoja wa Mataifa, kuichukulia vipi pendekezo hili la Marekani? Kwa kweli, pendekezo hili, wadau wengi wanaweza wakaliona kama vibaya kwa sababu ni ajira za watu. Kwa hiyo mi nadhani watasema kwamba ni uamuzi mbaya au ni pendekezo vibaya, lakini ukitizama mantiki haswa, so maana ya vikosi hivyo kuwa mashariki mwa Kongo na matokeo na hali halisi hali ya Kongo hadi leo, sidhani kwa kwamba sauti zao zinaweza zikasikilizwa. Ni mtazamo wake Alhaji Mali Ali, mchambuzi wa maswala ya siasa kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Paris nchini Ufaransa. Na sasa nimpishe George Ajui anakujia na makala ya habari rafiki <mulia> Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, ni kukaribisha sana katika makala ya leo ya habari rafiki. Kongamano la kwanza la kimataifa la Kiswahili linahitimishwa leo jijini Kampala nchini Uganda kwa wito kwa wito kwa wananchi wa Afrika kupokea Kiswahili kama sehemu ya juhudi zinazoendelea za kukuza umoja wa Afrika na uhuru wa kweli. Kongamano hilo limefanyika wakati huu ukanda wa Afrika Mashariki bado unashuhudia changamoto za matumizi ya lugha ya Kiswahili. Unafikiri nini kina Kuamisha ukuaji wa matumizi ya lugha hii tukufu ya Kiswahili. Na je, nchini mwako Kiswahili kinapewa kipaumbele? Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp foundation yani, hapa nchini Tanzania, mkoani Kigoma. Uh, nchini Kiswahili hapa kinapewa kipaumbele, lakini kinachosababisha Kiswahili hakisikiki kwenye mataifa mengine ya Kiafrika, cha kwanza ni tukupenda lugha, cha pili ni kuweka lugha ambazo zilitukoloni wanaziweka kuwa lugha ambayo wanayotumia katika biashara na katika maeneo mengine yote yale. Na maana kinachosababisha lugha ya Kiswahili isipenye katika mataifa yetu ni kwa sababu kwanza hawaipendi. Ingekuwa kwamba wanapendi lugha ya Kiswahili na kuikubali lugha hii, ingepata nafasi katika mataifa. Maana unaona, Kiarabu, Kifaransa, Kiingereza, mataifa mengi wanatumia, lakini isingekuwa hivyo, wangekuwa wanatumia Kiswahili kama ipasavyo, ingekuwa ni vizuri sana na Afrika ingekuwa na umoja. Ni Abedi Kitima kutoka Mashariki mwa Kongo, kuhusiana na mada iliyo hewani kuhusu uzungumzo aju wa Kiswahili katika Afrika yetu, ni sisi wenyewe tunaozuru na tunaokastaza lugha yetu ya Kiswahili isiendelee mbele. Ni lazima tuzungumuze Kiswahili kwa kila nchi yetu ya Kiafrika ili ipate kukua katika nchi zetu, sio kutumia lugha za Kiingereza na Kifaransa tu. Kwa wakati wowote wa ni lazima Kiswahili nayo iongoze mbele. Asante, heri Kiswahili. Kwa majina naitwa Ishara ya Mbisi bin Kashenya, nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, jimboni Kivu Kusini. Kiswahili ni lugha nzuri ambayo sisi naturahisishia kuwe masikilizano mazuri kati ya wazazi wetu, ndugu zetu, watoto zetu, hata na bibi zetu. Tatizo ni kwamba mabunge mawaziri na watu kadhalika, wanakuwa wakitumia hasahasa lugha za wazungu kupita Kiswahili, na sisi huwa sisi raia inatupatia kazi ya kusitohelewana. Unajua, baadhi ya wakazi wa, wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo tunasikia sana Kiswahili kupita nyingine lugha. Sasa tatizo ni kwamba kwenye runinga, kwenye television inakuwa ikitupatia tatizo ya kusiposikia information. wakati Kiswahili kinachangwa na Kiingereza na Kifaransa, huwa sisi tuna interpret swahili vibaya, tuna interpret information mbaya, na ndio maana fake fake news zinaendelea, fake news zinaendelea zinapewa zinapata kipawa mbele paske watu hawaheshimu lugha moja. Sisi wakaazi ama raia wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo tungishikilia Kiswahili kama silaha ingitupatia kipawa mbele ya kupata habari nzuri, changamoto nzuri, na ile haingisababisha tena pawe ma fake news nchini mwetu kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, hasa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kiukweli tunazungumza Kiswahili na tunakisikia. Tatizo ni kuchangwa, mana tu Kiswahili kinachangwa na Kifaransa vilevile vile. Lakini tunaki, tunapatia Kiswahili kipaumbele, ni somu jimbo wako wa Facebook. na Shaban Bigiri wa Mabogini nchini Tanzania unasema, nchini mwangu Kiswahili kinapewa kipao mbele, japo kimeanza kupoteza mvuto wake baada ya shule nyingi za English medium kuacha kufundisha lugha ya Kiswahili. Ipo haja ya wizara husika kukemea shule za English medium r Kiswahili. Nawapongeza nyinyi kwa kukuza lugha yetu tukufu ya Kiswahili. Jonathan Zola hujasema uliko lakini unaandika kwa kusema napenda sana lugha ya Kiswahili, linapaswa kupewa kipaumbele. Kwa nini nchi nyingi hapa maziwa makuu zimekataa kuidhinisha lugha hii kuwa rasmi? Kasemengo Agwero kutoka Kivu Kaskazini, jijini Butembo nchini DRC unasema kwa kweli, nashukuru sana lugha ya Kiswahili, na ni nzuri sana, limetupatanisha hapa barani Afrika. Kwa sasa, ningesema kwamba ndio lugha bora barani Afrika. Mhono Alfin kutoka Uvira nchini DRC. Unasema kwa kweli Kiswahili ni lugha mama ndani ya Afrika, nami nawapa hiko wale wote ambao wanazungumza lugha hii kwa ufasaha na kwa umakinifu. Marco Foma Diego kutoka Uvira nchini DRC unasema hapa nchini kwetu DRC Kiswahili kinapewa kipaumbele, japo kuna sehemu ambapo ukienda Kiswahili hakizungumzwi kwa ufasaha, na wapa heko wale wote ambao wanazungumza lugha hii, na pia ningewapa shime walimu wazidi kufunza lugha hii katika shule za msingi, ili wanafunzi waweze kuikuza lugha hii wakiwa bado wachanga. Msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki, tuzidi kupata sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada iliyoweka hapo mezani ya RFI Kiswahili kuhusu nchini Uganda kuadhimisha lugha ya Kiswahili, mimi naona kweli ni jambo zuri na ni jambo la kupongeza, kwa sababu Afrika kwa sehemu kubwa inatakiwa izungumze Kiswahili kama ilivyo ada kwa nchi nyingine kama Rwanda, Burundi, Kenya, Tanzania na nyinginezo. Ilitakiwa na hata nchi nyingi Afrika ziendelee kuzungumza Kiswahili na angeweka mkazo kabisa kwamba kila nchi Afrika inapaswa ijue Kiswahili. Ili Kiswahili kiwe ndo, iwe ndo lugha ambayo inakutanisha watu wengi especially kwa ukanda wetu wa Afrika. Mimi na, kwa sehemu kubwa mimi naona biashara nyingi zinaweza zinaenda vizuri. Jina langu ni Uwimana Alexis nasema nikitokea Kigali Rwanda, kuhusu mada ya leo ya kongamano la Kiswahili linalofanyika mjini Kampala nchini Uganda. Mimi nawezi nikaomba jumuiya ya Afrika Mashariki kuikuza Kiswahili na kuifanya lugha rasmi ya Afrika kwa ujumla, sababu Kiswahili ni lugha ambayo inayozungumzwa kwa nchi nyingi za Afrika Mashariki na pia nchi za Afrika Kusini na ni... nawezi nikaomba kama nchi yetu ya Rwanda na na zingine nchi kama Uganda na Sudan Kusini zikikuza Kiswahili, sababu Kiswahili ni, ni lugha ambayo inatuunganisha sisi Waafrika wengi. Jambo, erefi ni ategeka ineza tejo kutoka kiwanja Ruchuru, nchini DRC. Kwetu nchini Kongo, lugha ya Kiswahili ni nzuri na inasema na wengi huku mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila ukifika Kishasa, unasema Swahili unakuwa kama adui ni katika nchi moja, yaani wanakuona, wanasema huyu ni mtu wa mashariki, awa ni mabandia, awa ni nini, na unakuta inakuwa kama vita huko. Swahili toki ni kusema turegepishe mambo mamoja, tujue kwamba lugha ni ya lazima, ni ya kuunganisha, ni kuleta watu pamoja siyo ya kutenga Santa elu. Jambo RFI, Kiswahili ni jiite, Merci Amour Pacifique defenseur de la patrie, napiga simu kutoka Uvira DRC, mashariki mwa Kongo. Nitapongeza tu nchi ambazo zinaendelea kuimarisha na kuweka lugha ya Kiswahili kwenye kipao ya mbele, ila ningewaomba sasa Kiswahili ikue, ikue lugha ambayo itaheshimika kama vile lugha zingine hususan hapa kwetu DRC. DRC sisi Kiswahili atuikamati na tuheshimu kama ni lugha ambayo ni lugha ya kitaifa huila wananchi wa Afrika wa, wa, wa, DRC. Hi si, wanaendelea kusema Kifaransa kila siku Kifaransa ajapo Kiswahili nayo ni lugha kama vile zingine, umba tumeimarisha Kiswahili nayo iendele mbele, ili ipate kusikilika kama vile zingine lugha. Anayeongea hapa ni honorable ingenieri Kiamba Zake. Nikiwa Kongo kweli, kiswahili nchini Kongo kinapewa nafasi, lakini kungaliki upungufu kidogo, kwani vitavu ni vidogo, makamusi za kiswahili ni madogo na watu kiswahili hawazungumuzi paswa kitu. Tumeshukuru sana, government inajitolea kwa hiyo. Na hata ukiangalia katika universite za Kinshasa kule, unaweza ukadefandre kiswahili kidogo, utoe maoni yako yenyeko mkitavu. Na hiyo nawaza kiswahili inaweza kuwa lugha kubwa Afrika mzima. ni Polo Karegeza Pogba nikiwa DRC Makobola Fizi iamba kuhusu mada ya leo. Sisi hapa kama Wakongomani tunachukua lugha ya Kiswahili kama ni lugha ambayo inaunganisha Wakongomani wengi hapa kwetu DRC juu sisi hapa kwetu DRC tuna makabila mengi na kila kabila ina lugha yake ya kusema, lakini sisi wote tunaunganishwa na lugha moja ya Kiswahili na kuweza kusikilizana. Hatimaye ni soma ujumbe wako wa Facebook na Edison Kisuba Bere ukiwa DRC kama Nyora unasema kwamba lugha ya Kiswahili ni bora katika mataifa mengi barani Afrika, kwani ndio lugha ambayo inazungumzwa ukanda wa Afrika mashariki na ndio lugha ya kufanyia biashara. Sauti ya pesa wa Kakurajo, Karagwe nchini Tanzania, unasema hapa nchini kwetu Kiswahili kinapewa kipaumbele, kwani ndio lugha wengi wanazungumza kuanzia watoto hadi watu wazima. na wapa heko wale wote ambao wamekuza lugha hii. Kufikia hapo msikilizaji, ndipo nakamilisha makala ya leo ya habari rafiki. Hadi wakati mwingine kutoka kwangu George Ajowi, kwa heri na jioni njema. Nam ni kushukuru sana msikilizaji ambayo ulikuwa nasi tangu mwanzoni mwa matangazo haya. Uhitimishi so, matangazo yetu na kibao hiki kutoka kule DRC kwa msanii Fali Ipupa na kibao chake Mayanga. Kutoka kwake falii pupa msanii kutoka kule DRC bila shaka kikuburudishe. Isaya Rubens Alex ukiwa kule DRC, Isaya Kambale Alex Albert ukiwa pale Bukoba Tanzania, Alexus Christopher Chiza ukiwa Kibondo, Yohana na Katende na ukiwa Uvira, Mandela Odolo Junyo ukiwa pale Tanzania. Si kusahau Hubero Kitumaini ukiwa pamoja na kundi lako hapo. Big up sana. Hebu nyosha mkono juu tuone. <laughs> Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nawe chini usimamizi wa mwenzangu Victor Busofu, ni mitambo alikuwa ni Collins Kadhambi. Shukran tadhati kwa aliyesababisha matangazo ya kujia mubashara kupitia Facebook. Florence Kiwa.