Mogadishu nchini Somalia ni saa 12 na dakika 43. Awamu yetu ya mazungumzo tunaangazia Uh, miaka miwili ya vita nchini Sudan ambayo inaadhimishwa leo, maelfu ya watu wakiwa wameuawa, mamilioni pia wakikimbia makazi yao. Mwenzangu Min Ziletijai amezungumza na Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania, na ameanza kwa kumuuliza ni nini hakijakuwa kikifanywa sawa katika mzozo wa Sudan. Tunaweza kulaumu jumuiya ya kimataifa kwamba haiwajibiki sawasawa, tunaweza tukalaumu kwamba kumekuwa na mikono ya kutoka mataifa ya nje ama watu wa nje ambao wanawafitini na wanawafitinisha wa Sudani, lakini ukweli unabaki tu kwamba amani ya wananchi wa Sudan lazima ipatikane na Wasudani wenyewe kabisa, kwanza wao wenyewe. Na na, na pengine kumekuwa na mazungumzo ya hapa na pale nchi tofauti zikihusika katika kuleta pande hizi mbili ambazo zinapigana kule eh, Sudan. Unahisi kwa miaka miwili sasa nini imekuwa ni changamoto kuu ya kukutanisha pande hizi mbili? Tatizo na hata hao wanawapatanisha wao pia wanakuwa na malengo yao, lakini vile vile nchi za Kiarabu kama United Arab Emirates, Saudia, eh, Sudan bado ni nchi tajiri sana. Aa, hiyo nayo na pia inakuwa inaangukia katika mkono kama vile wa Kongo, kuhusu hizo hizo rasilimali, kwa sababu hizo sehemu zenye, zenye rasilimali ndio zinavita kwa hiyo bado narudia, vile vile, tunaweza tukawalaumu taasisi za kimataifa, tunaweza tukawalaumu watu kuingilia mambo ya ndani ya Sudani, lakini Wasudani wenyewe walishindwa kuweka ukuta wakusema, wa kusema sisi Wasudani pamoja na tofauti zetu, tuna Waislamu, tuna Wakristo, tuna Wabantu, tuna watu wa asili ya Kiarabu na wengine, wangechukulia kwamba ile cosmopolitan ya, ya kwao wangechukulia kama rainbow, ingewaunganisha. Kwa hiyo umoja wa Afrika wa watu wa Afrika ndio silaha yao kabisa, wala hakuna vyombo vya nje vya kimataifa, sijui wapatanishi wote hao, wapatanishi wanakuwa na malengo yao. Halikadhalika, kwa hali ilivyo kwa sasa, unaitazama uh, Sudan, kupata amani hivi karibuni, ishara e, zinaonyesha hivyo, kwa sababu ni kama nchi ambayo bado ilikuwa haina mtawala anayeweza ku, kuwajibika. Sasa inaonekana uwajibifu wa kidola unaweza ukarudi kwa Abdul Fatah Burhan ambaye ndio mkuu wa majeshi ambaye na ambaye yeye binafsi alishindwa kulikonsaili na mwenzake ambao walikuwa wao ndio wamekamata hiyo nchi. Sasa vyovyote itakavyokuwa, sijui kama hali inaweza ikapoa kwa, kwa, kwa haraka sasa hivi, siamini hivyo kwa sababu bado moto unafukuta. Nam ni kushukuru sana uh, kwa muda wako, asante sana. Nami ni kushukuru mwenzangu Minzlet Ijai akizungumza na Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Namkaribisha Ali Bilali, makala ya habari rafiki. na ni kushukuru sana kwa kunipa nafasi. Mimi naitwa Ali Bilali na nakukaribisha msikilizaji kuungana nami mwanzo hadi tamati ya makala haya, na leo tunajadili kuhusu hatua ya rais wa Togo Fonya Simbe kuteuliwa kuwa mpatanishi wa Umoja wa Afrika kutatua mzozo unaoendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, baina ya DRC na Rwanda. Fornyasimbe anamrithi rais wa Angola, Joao Lorenso, ambaye alishikilia wadhifa huo hadi mwezi uliopita. Ni yapi matumaini yako kuona mpatanishi huyo anafaulu kwenye nafasi iliyompa changamoto mtangulizi wake, na unafikiri nini kinakwamisha juhudi za upatanishi Kwenye mgogoro huo wa DRC. Naam, na tuanze na, na, na maoni kutoka kwatoka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo hapo. Wale naitwa Didier Kakule Sahani bin Hodari: kukionekana na mada ya leo, ningependa kusema uteuzi wa rais wa Togo kuwa mpatanishi mpya wa mzozo kati ya Rwanda na DR Congo haizi ikasababisha ni amani iweze ni kupatikana, kama Umoja wa Mataifa hautaweza ni kumuunga mkono vilivyo, maana yeye peke yake hawezi akapatanisha marais hao wawili. Ni bora tu Umoja wa Mataifa waache unafiki, waonekane kumuunga mkono ili aweze ni kumaliza mzozo unaoendelea kati ya DRC na nchi ya Rwanda, sababu raia ndio wanaendelea kuteseka, raia wanapitia hali ngumu. Jina langu ni Uwimana Alexi, natokea Kigali, Rwanda. kwa muda huu wa kuteuliwa kwa rais wa Togo folo Inyasimbe kuwa mpatanishi wa mzozo wa DRC, nadhani ile haitasaidia chochote, sababu ile ni shida ya Wakongo ambayo inaweza ikatatua na Wakongo wenyewe, na, wa na marais wa Afrika Mashariki. Kwangu nadhani folo Nyasimbe hana ufahamu wa mzozo ule na hatasaidia chochote. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazaru Rekeza, nikiwa shabiki mkuu wa Chelsea nikiwa hapa nyumbani Biriba Uvira mashariki mwa DRC Foru ya Simbe. kweli kwangu mimi naweza nikasema kwamba sisi wakongomani hatuna matumaini zaidi ya kwamba tunaweza tukapata mwafaka kupitia mpatanishi huyo mpya. Kwa hiyo mimi ningeomba serikali yetu ya DRC ifanye hima iwaunge tu mkono wa zalendo na Fardisi vita njo vinahitajika kumaliza matatizo hayo. Majina naita Elimu Kausi kutoka kisiwani hivi DRC. Kwa maoni iliyopo mezani, mimi naona havitazaa matunda, kwa sababu wameshaenda fasi za mingi na mazungumzo yao, sisi kama wakaaji hatuyajui, hatuyajui kabisa matunda inayofaa. Hatujui walipoenda Katari, hatukuelewa wanavyosema nini, mambo kama na hayo na yeye presidenti ambaye ameteuliwa tena kwakuwa mpatanishi wa mzozo unaopatikana mashariki mwa nchi yetu ya Kongo. Hiyo ni bongo, ni kupenda tu watese president wetu kwa kutembea tembea. Mimi ni Papa Tabu hapa Lubumbashi RDC, nilipenda kuyajibia juu ya kuleta mawazo na mimi yangu, mawazo yangu ndio Ningelipenda tumkubali huyo president wa Togo au mpatanishi. Mm, tulipenda kumkubali sa vile wamemleta kuko Union Africaine, hatuwezi kumkataa tumacha kuja. Lakini, lakini nchi yake wanasema hana heshima ya mtu, ana magumu sana na wakaaji wa Togo. Mm, raia wa Togo wanahuzunika sana, mifano anayo ya kuongoza ile nchi, ana magumu sana, sijui kama ile magumu ataleta apa Kongo, kwani sisi tunapenda kuja pa Kongo, atuweke katika upatanishi tena kuya, atuweke katika dialog, njo ile tunapenda alete hapa, kama atakuwa na mifano yake ingine ya kule Togo. Tunapenda akuje aikae na sisi vizuri, afanye vile sisi wakongomane tunapenda. Sisi wakongomane tunapenda kuwe mazungumuzo, njo ile tunapenda. Kama natupeleka katika mazungumuzo, tutafurahisha jambo. RFI Kiswahili tunashukuru sana. Kwa majina ni Adolphe Mukashi wa Bankulu. Hii mizozo kama rais huyo atayaweza, itakuwa ya maana sana, kwa maana hivi huku DRC tunateseka sana. Asante sana, hivi wakubwa waangalie zaidi, ili tuweze kupata shurulisho. Na kwenye juma mfupi, maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa Edmond Ebaelo Nicolas kutoka Bujumbura nchini Burundi, wewe unasema sidhani kama rais wa Togo ataweza kwa kuwa hii vita ya Kongo, rais wa sasa wa Kongo yeye ndiye aliyeipenda kwa kukubali atumike chini ya mkataba. Hiyo ndiyo shida. Tungane Baliki Hasani ukiwa Uganda, Kampala, wewe unasema kwa kweli, hauoni ikiwa rais wa Togo anaweza kusuluhisha mgogoro wa Kongo kwa sasa. Sebastien Kasongo kutoka DRC Kivu ya Kusini pale jijini Uvira, unasema kwanza unapongeza rais wa Angola Joao Lourenco kwa kumkabidhi kijiti rais wa Togo Fonya Simbe kuambatanishwa mzozo. Pili, kama raia unamtakia mafanikio mema na Mungu amtangulie. Uletwa Bushobozi Emable Dos Santos kutoka DRC unasema upo kwenye jimbo la Tanganyika kule Kalemi. Unasema wewe hauzani kama rais wa Togo atafaulu, kwa sababu yanayoendelea huko Kongo ni vita vya kisiasa, ila tumwombee Mungu tuone atakachofanya. Ikizosema Deda kutoka mkoani Katanga, mjini Kasumbalesa wa unasema binafsi sidhani kama huyu mpatanishi ataweza kutatua mizozo inayoikumba DRC sababu sio mara ya kwanza, wanaendelea kusaka suluhu, ila hakuna jibu lolote tunachohitaji sisi raia wa mashariki mwa DRC ni amani pekee. na unaitwa Shama Mkombozi kutoka Makobola, DRC, unasema wewe, mtazamo wako, kiukweli, haudhani kama rais wa Togo atafaulu kutatua mzozo uliopo mashariki mwa DRC. Ukiangalia umoja wa Afrika, SADC, pamoja na rais wa Angola hawakufanya lolote. na unaitwa Shabani Makayumba kayumba unasema sisi tunachoka raia wa DRC, kila siku watu wanauawa, na wanasiasa wenyewe wanajua habari, kisha wanakaa na watoto wao Kinshasa na wengine Ulaya, kisha wanatesa raia. Sisi raia nao ndio hatuna akili, kesho tunajitokeza tena kuwachagua, tunaitika juu ya pesa kidogo tu elfu tano ambayo tunapewa kama hongo. Yote haya ni kutokana na ujinga wetu sisi. Kwa majina anaitwa Mipango Shiliberi Jikando, nikiwa hapa Kiliba nchini Jraic. Kwa maoni yangu, fatana na madi iliyo mezani leo, leo. Kweli mimi sifikiri kwamba rais wa Togo atafaulu kwenye mzozo wa mashariki mwa Jraic. Kinacho kinachoendelea hapa kwetu Jraic, mashariki mwa nchi yetu ni siasa nzito ambayo haieleweki, siasa ambayo haieleweki hasa zaidi. Kinachonishangaza kuona vijana wamejitolea kupambana, wazalendo wamejitolea kupambana ili kukanusha mzozo wa mashariki, lakini serikali yetu haiwapi mshahara, haiwapi vifaa vinavyofaa kwenye vita hiyo. Yote imesha tuvunja moyo kabisa, tujui ni nani ambaye atapatanisha, ambaye atamaliza huu mzozo. Jambo, kwa majina Alex Mwanza, Tanzania, ni fans wa Simba Sports Club, na tumaini huenda kawa na kitu kipya. Msuluhishi mpya apewe ushirikiano, ingawa hana ushawishi, lakini wasikilize, huenda na kitu kipya ambacho kinaweza kikatatua mzozo huo. Kinachokuhamisha mafanikio DRC ni dhana inayotutafuna wa Afrika, wa Afrika. matatizo yetu yanayotuhusu hatuwezi kuyamaliza, na hii ni kwa sababu nchi nyingi za Afrika imejaa migogoro isiyoisha, hivyo tunaona suluhu linaweza likapatikana kwa nchi zilizoendelea ambazo kimsingi wanaishia tu kutudharau na kuendelea kuwa sisi chini yao. Tumalize na ujumbe kutoka kwa Rugubira Sekanda Ishimie, wao wanasema shida ya wa wakongomani iko mikononi yao. Mwanaume akishindwa kuongoza nyumba yake asitarajie jirani yake kwamba ndiye atamwongozea nyumba. Hili swala hata halingefika hapa lilipofika, ila Kongo wanachukua shida yao wanaipea watu wengine. Hii sasa ni nini? nam tu utamatishie hapa makala yetu ya leo. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika makala ya habari rafiki. Ungana na mtangazaji wa zamu hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa, nikutakie jioni njema, msikilizaji. Ni matangazo ya RFI Kiswahili, miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Sudani yaadhimisha miaka miwili tangu kuzuka kwa vita, huku washirika wa nchi hiyo wakikutana jijini London. Somalia na mazoezi la kuandikisha wapiga kura jijini Mogadishu limeanza kule Somalia. Na maafisa wa usalama Nigeria wachunguza mauaji ya watu zaidi ya 50 katika jimbo la Plateau, huku nayo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akitaka mateso ya wakazi wa Gaza kumalizika. Kwa mtindo huu msikilizaji, ndio tunamaliza matangazo ya jioni ya leo. Alfa Blondi akimshirikisha Kofi Olomide, ushirikiano wa kutoka kule DRC na Ivory Coast. temps de chanter. Yeah. Yeah. Msikilizaji mm -hmm. mm -hmm. mm -hmm, kwa mtindo huo basi, mtamu wa rege ndio ambao tunakamilisha matangazo. Alpha Blondi na Kofi Olomide, ushirikiano wa Ivory Coast na DRC. naitwa Douglas Omariba, usiku mwema.