Stina. Ni saa 12 na dakika 43 kule Addis Ababa, Ethiopia. Awami yetu ya mahojiano, msikilizaji, rais Fornya uh, Rais Joao Lorenzo wa Angola ambaye alijiondoa mwezi uliopita. Minzilet Jai amezungumza na Jawad Mohamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa, kuhusu uteuzi huu. Ujio wake kwa kweli sioni kama atafanya makubwa kwa sababu naye hana rekodi nzuri sana katika masuala haya ya kutatuzi wa migogoro, lakini angalau e, ni jitihada zinazoziona kwamba Umoja wa Afrika unafanya kitu na una, unahisi kwamba uteuzi wake rais huyu Nyasimbe ana ushawishi wa kutosha kuzikutanisha pande ya simu kwenye mzozo huu kuja kwenye meza moja ya mazungumzo? Ushawishi utatoka kwa labda umoja wenyewe wa Afrika ambao ndio unampa dhamana, lakini yeye kama yeye si ni kama ushawishi ni wa kujitosheleza sana, lakini kwa sababu anatoka kwenye chombo kikubwa cha bara la Afrika. Lakini hatoweza pia kufanya kazi peke yake, atafanya kazi na timu ile ya Sadeki, atafanya kazi na timu ya, ya Afrika mashariki wale viongozi watano e, pengine wakiunganisha mawazo upande mmoja Afrika na upande mmoja jumuiya hizi za kikanda, wanaweza kupiga hatua fulani katika kumaliza mgogoro huu, japo mi naona hamu ya m ishirini na tatu na hamu ya serikali ya Kongo kwa upande mwingine, naona kama wanaamini zaidi kusuluhishwa nje ya mipaka ya Afrika kuliko ndani ya Afrika. Na tayari uteuzi wake umepokea ukosoaji kutoka uh, nchini mwake na mashirika ya kiraia yanayohisi kama anashindwa kutatua ukiukaji wa haki za binadamu, ni vipi anaweza kutatua mzozo wa mashariki mwa DRC? Labda huu uh, ukosoaji unaweza kuwa na athari gani kwa jukumu lake jipya? Athari ni kumkosesha uhalali wa ku utatua mgogoro wenyewe, lakini huenda ikamnyongonyesha na kumkosesha nguvu ya kuwa na uweledi na ustadi wa kumaliza mzozo. Lakini jingine ni kwa wale yakitangulizwa maneno ya kuonesha udhaifu wako, maanaake kwa wale unaowaendea una nao, watakosa imani nawe. Kwa hiyo huenda haya yote yakapelekea e, jitihada za kumaliza mgogoro huu kupitia mkono wake zikawa dhaifu sana, lakini ukweli ni kwamba rekodi za Rais Faule hii za kuridhisha sana linapokuja suala gumu na zito kama la mgogoro huu, ambao kwa kweli unaona kuna mikono ya nchi nyingi, kuna mikono ya mashirika mengi, lakini bado unaona kuna hali fulani ya kudharauliana jitihada za ndani ya Afrika, kuna hali fulani tunadharauliana. Nini cha utofauti anaweza kufanya tofauti na mtangulizi wake? A, kubwa zaidi nadhani atahitaji ata zaidi kuangali, kusikiliza sauti za pande mbili, sauti halisi za m ishirini na tatu inasema inasema nini, na sauti halisi ya mamlaka ya DRC inasema nini, na kwa kweli atahitaji pia kuwa mwadilifu, hatopaswa hato kuegemea upande mmoja. Ya sababu kubwa iliyomfirisha rais aliyemaliza wa Angola ilikuwa ni kama aliyeegemea upande wa serikali na akapuuza sauti ya mu ishirini na tatu. Ni mtazamo wake, Jawad Muhamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania, kwenye mazungumzo na mwenzangu Minzilet Ijai na mpisha Ali Bilali na makala ya Habari Rafiki. <coughs> Ni kushukuru sana kwa kunipa nafasi. Ni kukaribishe msikilizaji katika mada yetu ya leo. Habari rafiki, tunajikita kule nchini Tanzania ambako tume ya uchaguzi inasema chama kikuu cha upinzani nchini humo Chadema hakitoshiriki uchaguzi wowote katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Hii ni baada ya kukataa kutia saini kiapo cha maadili kuelekea uchaguzi wa Oktoba mwaka huu. Chadema inataka kwanza kufanyike marekebisho ya sheria za uchaguzi ndipo kishiriki. Unazungumziaje hatua hii? Naitwa Joel Anset Runesha nikiwa hapa mkoani Kigoma. Mada ya leo kuhusu chama Chadema kuto kushiriki uchaguzi, na wakati chama hicho ndicho chama kikuu hapa nchini, ni kwamba hata uchaguzi ngeharishwa ngeharishwa una usiwepo maana hicho ndio chama ambacho tunachokijua kina nguvu na vyama vingine havina nguvu kama chama hiki Chadema. Oh, kuwepo kwa uchaguzi, mimi kwa upande wangu naona kuna maana yoyote. Kwa jina, naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Mimi niseme kwamba kwa, kwa kweli ni changamoto kubwa sana kwa chama cha upinzani kususia kushiriki uchaguzi mkuu unaotarajia kufanyika katika taifa hili la Tanzania. Pia hii inaweza ikapelekea doa kwa demokrasia katika taifa hili. Kwamini amba kwa, kwa naomba kwamba serikali ingependeza sana kama wangetafuta mwafaka kwenye hili kabla ya uchaguzi haujafika. Jambo RFI, Kiswahili. Jina langu ni Wima na Alexi, natuma sauti nikiwa mjini Kigali nchini Rwanda, kwa mada hiyo ambayo mmetuletea Nadhani chama cha, e, chama cha chama cha Tundurisu kujitoa katika uchaguzi inawezi ikaathiri e, demokrasia ya Tanzania na demokrasia ya Afrika kwa ujumla, sababu tunaona katika nchi nyingi vyama. Asante rafiki Swahili. Jambo RFI Swahili, hapa ni engineer Jonathan Bakuzola nikiwa hapa Goma, DRC. Kwa kweli uchaguzi inaomba inakuwa na ngambo zote mbili, yaani wagombea halisi na wapinzani. Uchaguzi wakizuia wapinzani, sioni sababu ya kufanya uchaguzi, na mpinzani anaweza kuwa mpinzani na kama iko ndani ya nchi yake, naye ya ana neno la kusema kwa kuboresha katiba, kisha ndio waende kwa uchaguzi. Kusiwe wale ambao watasimama juu ya wengine, kwani wote ni kwa faida ya wa Watanzania. Shukrani RFI Kiswahili. Ujambo RFI Kiswahili, ni Prince Kimonge, natoka mji mkuu wa Bukavu, DRC. Mimi na washauri wa Tanzania. Tanzania ni nchi ya amani na uchaguzi wote ambao umepitika umepitika kwa amani. Na unajua nchi nyingi ziko katika vita, ziko katika mgogoro ni kwa sababu ya uchaguzi ambao unaendelea bado kupigwa yowe ama kukataliwa na raia na upinzani kwa sababu umeandaliwa vibaya na kuhusisha watu wote. Kwa hiyo Tanzania isije ikaanguka katika mtego huu wa vita wa raia na vita ya kisiasa ambayo itashindwa miliki <tune> Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu Historia, nikiwa Mulongwe Uvira, mashariki mwa DRC. chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kususia uchaguzi mkuu ni jambo la kuhuzunisha. Uchaguzi wa Tanzania hauwezi kuwa na ladha wakati Chadema haishiriki. Tungeomba wabadilishe huo wa msimamo wao Demokrasia idumu, ule ambaye atashinda aendelee kuongoza Tanzania na wajenge nchi yao kwa amani. Wapinzani na wale ambao wako kwenye madaraka, wote washirikiane kudumisha amani. E, cha kwanza ukiangalia katika uchaguzi huu Chadema inaonekana inaanza kujipanga upya kwa ajili ya uchaguzi wa elfu mbili na thelathini. Haiwezekani chama pinzani tena chama kikuu cha upinzani ambacho kina malengo ya kuchukua dola kikafanya vitu kama hivi. Ukitizama kwa mbali zaidi, utakuja ugundua hawa wameona uchaguzi huu hawawezi wakapata nafasi kubwa au viti vingi vya madiwani na ubunge. Haiwezekani kulingana na jinsi taratibu zilizowekwa kwa ajili ya uchaguzi huu. Ina maana wakaona ni vema waanze kujipanga na hizo amshamsha. Tunajua sisi Watanzania tunapenda sana vitu vya udaku, amshamsha nyingi, kelele kelele, ndo mambo yetu. Wakishakuwa napiga zile kelele, ina maana watajizolea umaarufu na kuendelea kuzoa mashabiki na watakuwa na wanachama wengi kwa mtazamo ukitizama kwa mbali zaidi utakuja kuona wapo sahihi kwa upande wao, kwa sababu hawana cha kupoteza. Kwa hiyo ina maana hata wangeingia kwenye chaguzi hawatapata zile nafasi wanazozitegemea, ina maana gharama zao zitakuwa zimeenda bure ni ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Patrick kakunji shama kutoka Kalemi, DRC, jimbo la Tanganyika, unasema hatua ya upinzani nchini Tanzania unaiunga mkono kabisa, kwa sababu maswala ya uchaguzi yanatakiwa kuwepo makubaliano kwenye pande zote mbili. Kama chama cha CHADEMA kinajiondoa, inaonyesha rasmi kama demokrasia haipo. Serikali ya Tanzania na upinzani, kaeni meza moja, muondowe tofauti zenu. Bienfait kasemengo agero kutoka kivu kaskazini, jijini kasindi DRC wasema basi, nawaunga mkono wapinzani hao. Nadhani wakuu viongozi wa tume huru la uchaguzi wa Tanzania kuweza kubadilisha sheria za uchaguzi, sababu hiyo ndiyo italeta amani kabisa. Unaitwa Paa Wakalunga, Wakalunga mtoto mpole wa DRC tarafani Moba, unasema uamuzi wa chama cha Chadema kutoshiriki uchaguzi mkuu wowote kwa miaka mitano kwenye mada ya leo. Wewe mtazamo wako unasema kwamba Chadema wanatambua mapema kwamba watashindwa kwenye uchaguzi, ndiyo maana hata wameshindwa kushiriki kwenye sheria za ma, kwenye kiapo cha maadili. Jenti Consolan Karubandika kutoka DRC jimboni Tanganyika, Kalemii, unasema chama hicho cha Chadema kutoshiriki uchaguzi huo ujao, nadhani haitosumbua sana wananchi, kwani kimekuwa chama kinachoisumbua sana serikali iliyoko madarakani Jayadema. tafanyika huko Tanzania kwa sababu wao ndo wanajua kama kuna kitu fulani ambacho wao wanakataa kuingia kwenye mazungumzo. Mimi ningeomba serikali ya Tanzania waangalie namna watatatua wa huyo mzozo kati ya chama hizo mbili nashukuru. RFix Swahili ni Lucas Salum kutoka Uvira, DRC, ndani ya gurupema ya Kalungwe lukalitiago. Jambo dumisha amani kwa. E, Chadema kuto kushiriki uchaguzi ni pengo kubwa sana kwenye siasa za hapo Tanzania, ila tu niseme kwamba sheria hizo ambazo Chadema ilikataa kuzisaini labda ni sheria zinayenyima Chadema kama Chadema kufikia maslahi yao, ila tu ingelikuwa ni maslahi ya Watanzania wote, basi ni vyama vyote vingelikataa na visingeshiriki uchaguzi. Barani Afrika, vyama vingi vinaonekanika, inapofikia uchaguzi, basi inakuwa ni purukushani tofauti tofauti, na kuweka mbele uhasama na uadui, na kitu ambacho hakipendezi sana kwenye demokrasia ambayo ni ya ukomavu. Kwa chama kama Chadema chenye ukomavu mkubwa lazima kishiriki uchaguzi na kisinge susa uchaguzi huo. Kwa majina ni Amahera, Je, raia kutoka Burundi, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Sharma Mkombozi kutoka Makobola, DRC, unasema kutokana na mada ya leo, chama cha Chadema kukosa kushiriki miaka mitano kwenye uchaguzi itakuwa ni moja ya kushindwa na kupoteza umaarufu wake. Tayari uchaguzi unakaribia na wamejiondoa mapema. Chama cha Chadema wakubali matokeo ya Oktoba. Tumalize na ujumbe kutoka kwa Jairus Eli ukiwa Lusaka, Zambia, unasema kwa nini wapinzani wa Afrika wananyimwa haki zao? Tundulisu achiliwe huru haraka iwezekanavyo. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Ungana nami tena hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa, nikutakie jioni njema. Shukran sana mwenzangu Ali Bilali. Msikilizaji, baadhi ya taarifa ambazo tumezipa kipaumbele jioni ya leo: kongamano la kimataifa kuhusu lugha ya Kiswahili la anza jijini Kampala, na Algeria yawataka wanadiplomasia wa Ufaransa kuondoka nchini humo. Ori, ori kutukamilishia matangazo yetu jioni ya leo ni wasanii kutoka nchini Zambia wayomapsa exa wa munandi Wasanii hawa kutoka nchini Zambia ndio ambao wanatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo. Wewe ni wa maana sana, shukrani kwa kusikiliza matangazo ya RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wenzangu ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi ni Victor Abuso, naitwa Douglas Omariba na kutakia usiku mtulivu.