Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu msikilizaji, tunaangazia hatua ya mahakama jijini Kampala kule Uganda kukataa kumpa dhamana mwanasiasa mkongwe wa upinzani Kiiza Bcj na mshtakiwa mwenzake Haji Obed Lutale, wanaokabiliwa na mashtaka ya uhaini kwa sababu uchunguzi bado unaendelea. Katika kuangazia hili, mwenzangu uh, Douglas Omariba amezungumza na Kenneth Lukwago, ni mwanahabari wetu wa kule Kampala. Mahakama imechukua hatua hiyo kwa sababu jaji ambaye alisikiliza uh, ombi la washtakiwa hawa wawili anasema ya kwamba ni lazima wabaki kwenye jela, kwa sababu wakiachiliwa wataingilia upelelezi ambayo unaendelea kuhusu kesi yao. Tena kitu kingine, mashtaka ambayo walifunguliwa ni ya hali ya juu, kwa hivyo inakamatana na usalama wa nchi, na kwa hivyo uh, sio rahisi kuwaachilia tu bila uh, upelelezi kuisha na kesi kamili kuendelea kwenye mahakama. Mawakili wa Daktari Besije wa wametaja uamuzi huo kuwa ni wa kisiasa. Kwa nini wanatoa matamshi haya? Wakili Elias Lukwago amesema uh, kwamba mashitaka ambayo yalimefunguliwa Daktari Besije ya uhaini yanafanana na yale ambayo ya alifunguliwa wakati wa zamani, lakini wakati huo alipewa dhamana, na wanajiuliza kwa nini kwa mara hii hii ni tofauti sana. Wanasema ya kwamba ukiangalia uamuzi wa jaji, akasema ya kwamba inaonekana tu jaji huyo Rosetti Kania ametoa huo uamuzi kwa sababu a, kuna hali ya kisiasa ambaye inahusika na kesi hiyo ya Dr. Besigye. Na baada ya hapa tunatarajia kesi hii kuendelea kwa namna gani? Vikao vya kusikilizwa vitarejelewa. Hii inamaanisha ya kwamba Dkt. Besigye atarudi kwenye mahakama ndogo ambayo inaketiwa sehemu ambayo inajulikana kama Nakawa, kwa sababu huko kesi yake inatajwa tu, alafu kesi yake itape, itaamishwa, ipelekwe kwa mahakama kuu, kwa sababu hiyo koti ya chini haiwezi, koti hiyo ndogo haiwezi kusikiliza mashitaka ya hali ya juu kama yale yaliyofunguliwa, ikiwa mashitaka ya uhahini, kwa hivyo ni lazima uko jaji wa hiyo mahakama ndogo ahamishe kesi yake kurudi kwa mahakama kuu ambaye ni high court. Alafu kusikiliza kesi ianze, na tayari tumesikia upande wa mashtaka uliambia hiyo koti ndogo ya kwamba upelelezi ulikuwa bado unaendelea, kwa hivyo pengine itachukua muda mwingine mrefu kuona ya kwamba kesi hiyo inahamishwa kuchukua uh, mahakama kuu. Kwa mtazamo wako, kesi hii ambayo ikiendelea hivi inaathiri vipi uchaguzi? Uh, inamaanisha ya kwamba Dr. Besigye uh, hata wania kama alikuwa na mpango wa kuwania urahisi, uh, kwa sababu inamaanisha atamaliza uh, muda mrefu kwenye mahakama, na huenda itamaliza nguvu wafuasi wake eh, ambao walikuwa wanatarajia kuambatana naye katika uchaguzi huo. Ni mtazamo wake Kenneth Lukwago, mtaalam wa siasa za Uganda na mwandishi wetu wa pale Kampala, katika ma mahojiano na mwenzangu Douglas Omariba. Na sasa tupate makala ya habari rafiki <mulia> Asante Ruben kwa kunikaribisha msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki. Leo ni mada huru na tunakupa fursa kuzungumzia suala lolote ambalo limejiri nchini mwako wiki hii. Uko nami Jupiter Mayaka na moja kwa moja, msikilizaji, wewe unasemaje kupitia maoni yako ya sauti? Naitwa Jisteka kule kutoka Moku tarafani ni wacha Otwele Mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Kwenye mada huru ya leo mimi naipongeza timu ya Tanzania ya Simba. Timu hiyo ilicheza mpira mzuri sana na iliacha watu wengi wakashangaa kuona kwamba kwa nini timu hiyo imewafurusha wa Misri kurudi nyumbani kwao. Kwani e, Misri waliwasili E, kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa wakiwa na nia ya kwamba huenda wataingia kwenye robo fainali ya michuano hii ambayo anacheza ya Ligi ya Afrika. Upande wangu nasema vilabu vya Afrika lazima sana, vile ambavyo vinacheza mechi hiyo viwe vikijitegemea. Toka DRC Kanyabayonga, kwa mada huru ya leo ni ujio wa rais mustaafu Joseph Kabila kwa kuja kwenye ardhi ya Kongo. Ni kwamba amani, yeye mwenyewe anaelewa maana, walipeana madaraka mwaka elfu mbili kumi na nane pamoja na rais Kisekedi na wanajua nini walichosaini, na hivi ni yeye ambaye anaelewa mengi zaidi. Ikiwa anakuja akiwa nyuma ya uasi ulioko Kongo hiyo itakuwa ni vigumu kwake, lakini ikiwa takuja kwa kutaka kutatua mgogoro na kuweza eh, kuleta amani itakuwa jambo la maana sana. Kwa jina naitwa Jofle, nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa mada huru ya leo ambayo ningependa kuchangia hapo mezani. Kwanza kabisa napenda kuwashukuru watangazaji wote wa RFI Kiswahili kwa kazi nzuri ambayo mmekuwa mkiifanya siku zote. Kweli mnaendelea kutuburudisha sisi wasikilizaji wenu, tuko nanyi bega kwa bega kila hatua. Na kitu kingine ambacho ningependa kuongelea siku ya leo, ningependa kuongelea kuhusu mpinzani wa Tanzania ambaye ndo antipasi Tundu Lissu kukamatwa na jeshi la polisi nchini Tanzania. Mimi naona kweli serikali ya Samia Suluhu bado kuna sehemu inayumba, kwa sababu si vizuri kwa nyanyasa wapinzani. Natakiwa mshindane kwa hoja, sio kuanza kuwafunga funga wapinzani. Mimi ningetoa rai kwamba Tundu Lissu afunguliwe. Asanteni sana RFI Kiswahili <tune> Jambo RFI Kiswahili, kwa majina ni Prefet Pisco wa Sakwa toka kijiji cha Swima tarafani Fizi, jimbo Kivu Kusini, DRC. Eh, mada ambayo napenda nizungumzie leo ni kuhusu mazungumzo ya taifa la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na waasi wa M23 ni kusema waelewane, ili amani idumu katika mashariki mwa nchi yetu, kwa sababu sisi ambao tunaishi hapa mashariki tunaangamia sana, tunakosa uchumi, uchumi hauendi e, hata mitandao ya kijamii na ya kawaida iendi sawa a, hata kazi zetu haziendi kama ilivyo. Asante sana. Na sasa nikitupia jicho kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, David Sechenga toka wagom, tunadumu muhenga Tanga, Tanzania Vyombo vya ulinzi na usalama au jeshi la polisi visitumike kisiasa. Kwa mfano, juzi kitendo cha jeshi la polisi kuvamia mkutano wa Chadema na kupiga mabomu na kumchukua mwenyekiti wa chama kama mhalifu, hili ni tatizo. Kulikuwa na sababu gani kama hoteli aliyokuwa wanaifahamu? Kwa nini wasiende kumchukua huko hotelini mpaka wameamua kumdhalilisha kiasi hicho? Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mlonde kwa Manda, DRC. Binafsi nilitamani kuwaomba watu wenye tabia za kuwa wenzio kwa uchawi pasipo sababu yoyote. Inakera kweli, umelonga jirani wako kisha kakula vizuri, wengine kisa kakuzidi madaraka. Kusema kweli, ni hali mbaya, na hii ndiyo chanzo ya miji mingi kukimbiwa na watu. Bukuru Muhigire kutoka Sange, kwangu binafsi, leo mada huru, ninazidi kuwapongeza sana wazalendo wetu kwa kazi wanazidi kuzitumika hapa nchini mwetu mwa Kongo. Baraka Bim nikiwa mjini Bukavu. Kwa madahuru leo, naongelea kurejea nchini kwa seneta na aliyekuwa rais Joseph Kabila. Kwa mtazamo wangu, sidhani kurejea kwa Kabila kuna manufaa yoyote kwa sisi raia, kwani hajihusishi tena kwenye siasa nchi. Na kwa kweli tumechoka na waasi huku mashariki, tunataka amani irudi. Shukran kwa maoni yenu. Leo ikiwa ni mada huru, naona simu zinamulika hapa, tupate maoni yenu ya yes. Sauti jambo RF Kiswahili, uniite Stash Muhindo Kamavu mwenyewe, mwenyerio wa Kivingo kutoka huko DRC katika jimbo la Nord Kivu ndani ya sekta ya Rwenzori mjini Mtwanga. Leo katika mada huru, nataka kuzungumzia jambo linalohusu ukosikanaji wa maji safi katika groupment yetu ya Basongora huko Kasindi Lubiria Kasindi Duan huko katika maeneo ya huko Muramba maji hayako kabisa. watu wanatumia tu visima wanatumia chungu, sufuria kwa kuweza kushota maji ambayo ni machafu na hey, inakuwa shida kwa binadamu. Serikali yetu angalie jambo hilo. Jambo elifi Kiswahili, kwa majina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kwenye madahulu leo, nataka kuchukua fursa kutangaza kongamano litakalofanyika hapa Kampala, Uganda, kwa lengo la kukuza lugha ya Kiswahili barani Afrika. Tunatarajia maraisi wote kutoka Afrika Mashariki, kuanzia tarehe 14 hadi tarehe 16 mwezi huu. Tunakaribisha watu wote kutoka mataifa mbalimbali mbali. muje tuhudhurie mkutano, tujadiliane kuhusu mikakati yatakayotusaidia kuhamasisha lugha ya Kiswahili barani Afrika. Asante sana Elifai Kiswahili, toka Lubero Kivu Kaskazini DRC, maneo vuhale. Naitwa Didier Kakule Sahani Ben Hodare. Leo kwenye mada huru, ningependa kuzungumzia kuhusu hali ya vijana wanaoendelea kutumia pombe kiolela, pombe ambazo ni zina ukali sana. Sisi kama vijana tunatakiwa kuokoa nchi yetu. Sisi ndo kesho, sisi ndo leo. Kwa kweli, jambo hilo linaonekana kunisikitisha sana, maana watu wengi wameonekana kuwa walevi tena wakiwa vijana. Kwa kweli, hali hiyo haituridhishi sisi raia wengine ambao tunaomba watu wawezi ni kutokana na hali hiyo. Asante sana RFI Kiswahili. Engenier Jonathan Bakuzola nikiwa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo tena kwa madha huru, naendelea kutoa pole kwa jamaa ambayo ziliweza kupoteza wapendwa huku Kinchasa kupitia mafuriko ya maji. Hiyo yote ni sababu ya kutoweka kipaumbele kwa kupitia usafi na ulinzi wa mazingira ambao inaendelea kutatiza pia nchi yetu. Tunapoona mambo kama haya, tunawaalika tena wakubwa viongozi wa nchi hapo Kinshasa waweze kutengeneza mwingini na waweze kusafisha mwingini, kwani hewa inaharibika kupitia uchafu na mazingira mabaya. Shukrani yarefa Kiswahili kutoka Makobola DC ni Mkombozi Kashapa. Ningependa tu kuwapongeza watangazaji wote wa RFI na kutupa mahabari mbalimbali zinazoendelea katika nchi zetu. Nikirejea kwenye ukurasa wetu wa RFI Kiswahili wa Facebook mimwani Kenneth wa Kishanje Bukoba, Tanzania. Kwa leo napenda kuwaasa watu kuchukua tahadhari dhidi ya mvua zinazoendelea kunyesha kwani madhara yake ni makubwa. Birindwa Ngihabe kutoka Uvira anasema, mada huru ya leo nizungumzie kurejea kwa Joseph Kabila katika nchi yake ya DRC kwa kuja kuchangia kuleta amani kweli. Ikiwa atakuja kuwa ajili ya kuchangia kuleta amani, yuko huru, ila afikirie katika eneo lisilotawaliwa na wasi kwa kumalizia, ningekuwa vyema afikirie katika mji mkuu wa Kinshasa ambapo uongozi upo. Asante, Arifa ya Kiswahili. Shukuru Mbole Darius wa Lubumbashi, DRC. Leo kwenye mada huru nataka nizungumzie kuhusu mitandao inayofanya kazi zake nchini DRC. Kwa mfano, kwenye maeneo inayokaliwa na vita vya waasi wa M23. Mitandao imeshindwa kufanya kazi kama ilivyo kawaida. Imewanyima haki wanamemba wao kwa sababu sehemu nyingi network haipo na sehemu zingine karte simu zinauzwa kwa bei kubwa, hata kwenye kutuma pesa malipo ni makubwa sana. Gabriel Musindiro kutoka mashariki mwa nchi, Uvira, kwenye madahuru, kwanza nimpe hongera Jenerali Nguma zito na Foka Mike kuwa wanajeshi wao wote kwa kuendelea kupiga adui na kwa ujumbe wake Gabriel na kunja jamvi ni kutakia msikilizaji wikendi njema. Asante kwa mchango wako kwenye makala haya ya habari rafiki. Naitwa Jupita Mayaka, kwa heri. Nami kwa haraka, msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni ni pamoja na: Umoja wa Mataifa wasema watoto ni miongoni mwa watu wanaobakwa katika maeneo yenye mizozo kule mashariki mwa DRC. Nini hatima ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Tundu Lissu, baada ya kufunguliwa mashtaka ya uhaini? Na kule Gabon, leo ni siku ya mwisho ya kampeni kuelekea uchaguzi wa rais hapo kesho. na wimbo wake banjuka kutoka Kenyanju upi na misi jifungi naweka shida chini na tupa mikono juu, aweka shida chini na tupa mikono juu mina kamtu nikirap tu ma one two na kwenye klabu watu wanadans tu jomino kwenye trak maajabu beat wa zim sauti ya dhahabu unatakajuma wekamtu bora sura ni nice, east, bumps, oh, najua nimewakwachu najua leo lazima watu wabanju. Okay. Okay. Chafuke kwani nini? Wanauliza tutasifu hepi mpaka lini? si tuna shida zetu, tusikize zako kwa nini? Wacha nishike drinks nikicheki warembo hivi, tuangaliane, tusalimiane, hizo namba za simu ndio tubadilishane, ni vile tumejuana leo tu. Kwa hivyo leo du tutainuka tu na kuruka tu. ba, banjuka tu. life ni fupi na misijifungi naweka shida chini na tupa mikono juu Banjuka tu Ba, ba, ba, banjuka tu yeah. Naweka shida chini na tupa vikono ju Ba, ba, ba, banjuka tu Nimejuana umenibamba ni aje, sitwende hivo unionyeshe mtaani, si uwongo hiyo keja yako juwe ni safi, nikaribishe nyosani juwe ni aje. Na si unajua leo nimekam na gari na inafaa ilale ndani ya parking. Nimebonga mbaya, malkia ni samehe, ni venye hiyo keje na nishikishanga pepe inje na ndani, kila kitu ni deadly, lakini nahopa inanga wageni wengi Banjuka tu fundi wa mitambo Colis Kadhambi ananiambia, banjuka tu, manake cheza tu, namna hiyo <laughs> namna hiyo. Msikilizaji, asante sana Cyprien Sangala Katembo wa Renadel kule Butembo, lakini pia John Kashira, ukiwa Goma huko, asanteni sana. Nimepokea ujumbe ama jumbe zenu na mmekuwa wengi katika Facebook na YouTube. Asanteni sana wasikilizaji. Msikilizaji, imekuwa furaha iliyoje kuwa nanyi katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Inaitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, mitamboni Collins Kadambi na upande wa mitandao ya kijamii Florence Kivuva. Kwa heri kutoka Nairobi.