Msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu kwenye wasaa wa mahojiano. Na katika mahojiano yetu jioni hii, tunaangazia kukamatwa kwa kiongozi mkuu wa chama cha upinzani cha nchini Tanzania cha Chadema, Tundu Lissu, ambaye amekuwa akiongoza kampeni za kushinikiza mabadiliko kabla ya uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Kuangazia hili, mwenzangu Douglas Omariba amezungumuza na Alois Mchunga, ni mchambuzi wa siasa za Tanzania. Oh, no mtu ambaye huenda labda anahamasisha kampeni ambayo mwisho wa siku e, inaweza ikaashiria kuiangusha serikali, kwa sababu unapozungumzia uhaini kwa lugha ya rahisi ni kama kutaka kuiangusha serikali, na tunafahamu kitu ambacho amekuwa akihubiri yeye na chama chake ni kushinikiza mageuzi ya sheria za uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika mwezi Oktoba, na msimamo ambao chama chake kinahubiri ni kwamba bila mabadiliko uchaguzi huo hautafanyika, kwa maana kwamba chama chake kitazuia uchaguzi. Sasa ni namna gani tazuia nafikiri hilo ndo lilikuwa linaleta mjadala zaidi na hali ya kutoeleweka vizuri kwa upande wa serikali, na ndiyo maana amekamatwa akituhumiwa kwamba huenda anahamasisha kitu ambacho kinaweza kikahatarisha amani ya nchi, labda na kuiangusha serikali iliyoko madarakani. Kukamatwa kwake kutakwamisha kampeni hii ya Chadema? E, kwa kweli, e, nadhani inawezekana isiwe hivyo, kwa sababu hata baada ya kukamatwa kwake e, jana jioni hii leo chama hicho kimeendelea na shughuli zake za kisiasa kama kawaida na Chadema kwa maana makamu wake e, wa chama cha Chadema ametoa taarifa kwa vyombo vya habari akisema kwamba kampeni hiyo itaendelea. Mkakati ambao Chadema wanaendelea nao wataendelea kuufanya. Kinachofanyika sasa hivi ni kufanya mashauriano tu ya ndani ya chama kuona ni kwa namna gani e, wataendelea na kile ambacho wanaendelea kukihubiri, wakati huo wakiongeza na hilo sasa la kutaka umma na wanachama washinikizwe kwa mwanasiasa Tundu Lissu aweze kuachiliwa bila masharti yoyote. Kwa mtazamo wako siasa za Tanzania zinaelekea wapi kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba? E, nadhani joto linazidi kupanda, kusema ukweli. Tangu uchaguzi wa Chadema ulipofanyika na Tundu Lissu kuwa kiongozi wa chama hicho kikubwa cha upinzani, ni kama siasa zimerejea tena katika joto lake. Na kusema ukweli, sasa tunakoelekea, kuelekea uchaguzi mkuu, nafikiri kutakuwa na mengi zaidi yatakuja, hasa ya kutofautiana baina ya vyombo vya dola na vyama vya upinzani, lakini upande mmoja serikali yenyewe na, na vyama vya upinzani kwa mfano kama leo polisi wakizungumzia tukio la kumkamata Lisu, wametoa ilani kwa vyama vingine vya upinzani vijitenge na maneno ambayo wanatafsiri kama uchochezi. Serikali ya Tanzania mara si moja imeshutumiwa kwamba inakandamiza upinzani, kukamato kwake kunatoa picha gani? Nadhani kwa wanaharakati na watu ambao wanapigania demokrasia itakuwa ni mwanzo mwingine wa kupaza sauti zaidi, e, kushikilia bango hilo la kwamba kuna ugandamizaji wa haki za binadamu na uhuru wa watu kujieleza, hasa katika masuala ya demokrasia. Na hili limekuwepo tangia awamu iliyopita muda wote. Kutoka sasa kutakuwa na matamko mengi ya kutaka kulaani hiki kilichotokea, na kizo zaidi kwa serikali, hasa kipindi hiki ambacho tunaelekea katika uchaguzi mkuu, na tunafahamu Tundulisu hivi karibuni amekuwa akikutana na makundi mbalimbali mbali, nam ni Aloys Mchunga, huyo mchambuzi wa siasa za Tanzania, katika mahojiano na mwenzangu Douglas Omariba. Na sasa tupate makala ya Habari Rafiki. <coughs> Msikilizaji hujambo, na karibu kwa makala leo ya habari rafiki. Bado upo nami, Benson Wakoli. Leo shabaha yetu inalenga Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo rais mstaafu Joseph Kabila ametangaza kurejea nchini humo kutoka nchini Afrika Kusini alikokuwa anaishi kwa zaidi ya mwaka mmoja, ili kuchangia kutafuta suluhu kwa mzozo wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo tumekuuliza, unafikiria hatua ya Kabila italeta suluhu kwa mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Karibu msikilizaji, tuanze makala haya kwa kusikiliza ujumbe wako sauti. Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFA kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako. Kasilembo Roze kutoka Utumbura, hiyo hatua ya rais mstaafu Joseph Kabila kurudi Kongo ni vizuri, kurudia Kongo nchi yake, lakini yan alipasha afikie kulshaundeonde kamba Balungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde, kwa kusema kweli, ni jambo mujiwapo ambalo linaweza kusaidia pakubwa, kwa sababu mwanzoni yeye pia alikwepo ni kiongozi wa taifa hili ya taifa hili na taifa hili anaweza kusaidia <coughs> kubwa sana. Kwa hiyo la muhimu ni kushirikiana kwa pamoja na kuweka tofauti za kisiasa kando. Mimi nadhani tunaweza tukafanyikiwa. Mimi ni baba tabu hapa Lubumbashi, huku ni kwao, anaweza kurudia kule, atapenda kufikia anafikia, lakini tunayo huzuni kidogo sisi wakongomani kusikia kama ile madaraka iko na rais Kasiki Chisekedi ni yeye alimupa, na marafiki wake wanamupa tu. Wakongomani wa kumchagua kachika uchaguzi wa kumchagua ni yeye alimchagua, anachagua sasa. Sisi tunaanza kufiamo sisi Wakongomani juu ya uchaguzi wake alifanya. Chisekedi ule yeye alimpa ma madaraka aeshimi yake saini hata moja, aeshimi yake hata mipango yote hata ya nchi, aeshimi yake kwa kweli mimi sione kaisa shida kuhusu rais mustaafu Joseph Kabila kurudi ndani ya nchi yake, sawa vile mkongomani wowote ambao wamekutana, ni muda sasa akuya kuchangia kuhusu usalama mdogo ambao unaripotiwa huku kwetu. Wale wakongomani ambao waifurahie, wawezi kuchangia tena namna kuona kufanya mazungumzo ili nchi ipate amani. Sauti kutoka Goma, injinia Jonathan Bakuzola ni Dabebe kutoka Uvira. Mimi ningeliomba aje aje amalize mzozo wa vita yenye ko mu nchini mwetu, kwa sababu chanzo ya hii mavita yote ni yeye. Anajua mkataba wa sentiti ni yeye alisaini. Kwa hiyo sisi raia tunamuomba aje amalize hizo mizozo za mikataba yake yenye alikuwa na saini na rafiki zake. Sisi tunateseka, sisi raia tunauliwa. La, aje amalize, amalize kabisa tena, tutazataka hata leo arudie, aje amalize a ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada yetu. yaliyo msikilizaji namwona watambula tresa wait kutoka Bujumbura anasema nafikiri muda sasa wetu sisi wakongomani kuona mbele na kutambua nani ni adui wetu. Samuel Kahupa anasema yuko Uvira Kigongo anasema, mimi napenda kusema Rais Kabila kurejea nchini Kongo anajua maana yake ya kurejea, pia ni kwa nini anarejea jijini Goma. Mlonda Mwemedi Mahiro anasema Jambo rafiki wa Kiswahili. Mimi eh, niko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais mstaafu Joseph Kabila hawezi kutatua au kumaliza vita vya DRC. Pengine Umoja wa Mataifa unaweza kumaliza vita vya DRC. Joska Mkanda anasema Rais Joseph Kabila Korney Nanga na Rais Felix Tshisekedi ndiyo mateso wa Kongomani. Sina mengi ya kuongeza. Ruhumana Martin anasema kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jiji la Bukavu. Kusema kweli, hatua hiyo Rais Kabila haiwezi kuleta suluhisho mashariki mwa DRC. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi ya sauti uliyotutumia. E, jambo ile rf kisoneto kwa jina la Faraja Amani amani oakiendele kutoka mkoa wa Muinga. E, ujio wa Joseph Kabila mashariki ya Kongo. Hatuwezi kualika mate na wino huko. Labda anaweza kuleta amani mashariki ya Kongo Kongo, na labda asilete amani mashariki ya Kongo. Anakuja kivi yake binafsi, anauveye kwa mashariki ya Kongo. Cha msingi tu serikali na M23 waweke chini wazungumze, wamalize huyo mzozo ili amani iwe ya kudumu hapo mashariki ya Kongo. ongo Toka DRC Congo katika jimbo la Lwalaba, tunachangia kusema ya kuwa rais mustaafu Joseph Kabila ana haki ya kurudia katika nchi hii na zaidi ya ile aliwahi kupigana nao mara kwa mara na kuwashinda na hawakuwahi kufaulu hata mara moja kudhibiti ardhi ya kongo kwa muda mrefu. Kumbe mchango wake ni wa lazima. Tunaomba kwa serikali iliyoko madarakani ya rais Felix Tshisekedi ashirikiane pamoja na rais Kabila. Naitwa Joel Anset Runesha, nikiwa nchini Tanzania. Joseph Kabila kurejea nchini Diara Congo ya kuenda kwa mashariki ya nchi hiyo itakuwa imepeleka ujumbe mzito kabisa kwa wakongomani wote ambao wanaishi Congo maana isingekuwa vizuri yeye kwenda sehemu ambapo kumekalia na waasi. Ingekuwa ni vizuri aende sehemu ambapo hakuna waasi, huko Makishasa, huko ndo angeenda kukaa. Lakini kikuwa kwamba atarejea mashariki mwa Kongo, hiyo itasababisha watu wamfikirie vingi sana, kutokana na kinachoendelea nchini Kongo. Sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu Rais Mustafu Kabila kuweza kurejea nchini na nchi iko kwenye fujo. Upande mmoja, tunasema inawezekana kuwa nzuri kwa sababu yeye ni mtu anayejua mengi ya pale. Upande mwingine, tunasema kama kweli atakwenda, yuko nafasi, anayeegamia suluhu, itakuwa shida. Akenda kama mzalendo, basi usalama unaingia Kongo. Akenda kama mwenye kuegemea upande mwingine, basi kumbe fujo ndo inawaka moto. Hau jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Don Bosco kutoka nchini Kongo kwenye jimbo la Katanga kwenye jiji la Lubumbashi. Kwa maoni yangu, tunaomba tu alete amani ma mashariki ya Kongo na kwa ujumla katika nchi nzima. Wanasiasa wote wa Kongo waungane kwa umoja, wanaotea mapenji huma Wapigia uh, simu toka jumbani, kivu kaskazini. Kwangu mimi, nadhani kwamba kurudia kwake hapa nchini ni vizuri, kwani yeye iko na uzoefu wa na hawa watu waemu ishirini na tatu, na anajua gesi gani watatatua mzozo wa kwanza. Lakini sasa shida tunayokuwa nayo Wakongomani, tusiwazie kama kuanzisha vita kila mara ndani ya nchi ambayo, uh, imewaweka wanaraia wapata hivi wanawachagua kila mara kuwa wanatufanyizia vita kila siku kwa kutuua, kutuacha maskini kila siku. Wanasiasa wabadili mtindo huo. Reja kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako, msikilizaji, kuhusiana na mada yetu leo ambapo Rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila aliyekuwa naishi nchini Afrika Kusini amesema narejia DRC kuchangia kupatikana kwa amani mashariki mwa taifa hilo. Nasoma maoni yako kwenye mtandao wa Facebook. Namwona jamaa anajiita Justin mpenzi wa bisiku. Aa, kutoka tarafani Masisi buabu, kwa kweli ni hatua nzuri kama ni kweli ana uwezo wa kusaidia kuleta amani mashariki mwa DRC kwa sababu alituhumiwa kuunga mkono wa asi wa 23 ambao wanatatiza usalama mashariki mwa DRC. David Shichenga wa gumu tunadumu mweza Tanga, Tanzania: ni hatua nzuri kwa rais mstaafu wa DRC, lakini kimtazamo, anachelewa sana, hivyo alitakiwa kuingilia kati mapema sana kabla mzozo huu haujashika kasi, na hatua hii hata kama haitafikia tamati ya mzozo, lakini itatoa mwanga kwa mzozo wa DRC. Kasongo Mulambula Filipe yuko Lubumbashi, jiji la Haut Katanga. Mimi kwa mtazamo wangu, Kabila yupo sahihi kwa sababu yeye anajua mambo mengi ya DRC na ujio wake amani itarejia mashariki mwa DRC. Eto Matabishi jamaa jemaa wa Bukavu, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ni hatua nzuri kujitokeza kwa Kabila na kuingilia mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yuko miongoni mwa watu ambao wanajua vizuri DRC. Pia mimi ninaamini suluhu inaweza kupatikana kupitia kwa kabila kuliko kutafuta mpatanishi wa nje. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Naitwa John nikiwa Mboko, Fizi DRC. Kurejea kwa rais mstaafu Joseph Kabila kunaweza changia kuleta usalama, sababu mzozo ambao unaikumba nchi yetu ya DRC ni mzozo wa ndani, yaani vyama vyote vya upinzani Vyote viko chini ya Joseph Kabila. Kwa majina mimi ni Godfrey Musoke, kutoka Kampala, Uganda. Kuhusu mada ya leo, kurejea kwa Rais Kabila nchini DRC ni hatua nzuri sana, ni moja ya mikakati yanayolenga kurejesha amani nchini DRC, lakini Rais Kabila anapaswa kupata ushauri kamili kutoka upande wa serikali na upande wa M23. Ni Aloisi Mushaimo kutoka Uvira, DRC. Kwangu sioni kama inaweza kuleta tatizo fulani au mgongano kidogo na serikali, sababu serikali ndiyo ina majukumu ya kulinda nchi na kulinda wananchi. Endapo serikali itashindwa kutatua matatizo iliyo mashariki mwa Kongo, basi Joseph Kabila hawezi kuitatua yeye. Kwa maone hayo, makala ya Habari Rafiki yanafika kikomo kwa leo. Msikilizaji, ukijaliwa nami pia nijaliwe, inshallah tutakutana ndani ya makala mengine ya Habari Rafiki. Jina langu ni Benson Wakoli. Kwa heri. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wa kupendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore SW. Nami msikilizaji, ni kukumbushe baadhi ya habari zetu kuu. Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Tanzania cha Chadema, Tundu Lissu afikishwa mahakamani kwa kosa la uhaini. huyo na wimbo wake dumi Mark Baroni umeandika ujumbe wako kupitia YouTube kwamba unatusikiliza, unasikiliza RFI Kiswahili ukiwa Libenge huko Equateur, mpaka wa DRC na Jamhuri ya Afrika ya Kati. ya sante sana, msikilizaji. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo amekuwa ni Victor Abuso mitamboni ni Collins Kadambi, asante pia kwake. Douglas Omariba ametuletea habari za michezo, na upande wa mitandao ya kijamii si mwingine bali Florence Kiuwa. Matangazo mengine ni hapo kesho saa moja na nusu asubuhi. Kwa heri kutoka Nairobi.