Dakika 43 zimepita baada ya saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki Kwenye sehemu yetu ya mahojiano, waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wamejiondoa katika mji wa kimkakati wa Walikale wakieleza ni ishara ya nia njema kuelekea mazungumzo ya amani kati yake na serikali wiki ijayo nchini Qatar. Benson Okoli amezungumza na Misoni Tabashile, mwanaharakati wa haki za binadamu huko Walikale. Kuzungumza ni vizuri, lakini sisi tunakuwa na hadisi mbaya yao. Watu wanasema wa neno moja hivi, kesho wanaibadilisha, wanasema neno moja hivi, hawataheshimia na kwetu sisi mpaka sasa. Hata kama wataendelea kuzungumza na serikali ya nchi eh, kwetu sisi hatuyakuwa eh, na uhakika zaidi, kwa sababu wao wanakuwa wanasema hiki na kesho wanakibadilisha, na yale yote inakuwa ikifanyika kila wakati, kila mara, miaka na miaka. Hao watu wanapenda kuzungusha jeshi, kuzungusha jeshi serikali yetu ya nchi ya kidemokrasia ya Kongo Msimamo wa mashirika ya kiraia pale walikale ni upi hasa kuhusiana na, na juhudi zote ambazo zinafanyika ili kurejesha uh, amani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Eh, sisi hiyo mazungumzo na kuweza kuleta amani ndani ya kidemokrasia ya Kongo kwetu sisi ni mzuri, tungeana nakuwa na masito kwa sababu wale watu tunawafahamu vizuri. Wale watu wanapenda uh, wao njoo waendelee kukuwa na vitu vyote ikuwe chini ya ulinzi wao, alafu yale yote tutakutana kwamba ni uongo mtupu ya M23 na sisi sasa vile mashirika la raia tunaendelea kusema ya kwamba wakongomani tuendelee kukua macho, tuendelee kukua macho na tusiendelee kusukuma. Kongo itabaki kuwa Kongo na Rwanda itabakia kuwa Rwanda na tunapashwa kupenda nchi yetu sawa vile Wakongomani na tunapashwa kuendelea kuipenda sawa vile Patrice Emery Lumumba nam. Na sasa sijui serikali inastahili kuanzia wapi katika mazungumzo haya, kwa mtazamo wenyu kama mashirika ya kiraia, ikiwa kama kunakuwa hiyo manchi zingine ambazo zinapendelea kusaidia nchi yetu ya Demokrasi ya Kongo kwa kuweza kuzungumuza na hawa waadui, sisi tunafikiria kwamba mazungumzo nzuri ni kutia watu wote fasi moja kwa kwa kwa sababu sababu sababu hospitali ya kwamba kwamba kwamba wao M23 ndio wanakuwa uh, wanakuwa special. Hapana, hapana, kama kama wanapenda mazungumzo mazungumzo mazungumzo, inabidi inabidi inabidi kuita magrupu zote za za mashirika la raia za vigundi vyote vya kivita, kwa sababu kesho kesho kesho yake mwingine asijiinue kusema kwamba, na na na na na mimi na mimi mimi na mimi napenda mzungumze na nini. Na kama mazungumzo inabidi, kuwe mazungumzo ya watu wote kwa sababu kesho atupendi kusikia tena huyu anasimama kusema kwamba, na mimi, mzungumze na mimi. Nasikia na kama kama nchi ile ambayo inaendelea kufanya hiyo kazi ya kuweza kufanya consultation si vibaya, lakini kama kutendelea kukua mazungumzo inaomba na kuwa mazungumzo yenye kupatanisha na kutia watu wote fasi moja na kusikia maoni yao na kusikia mapatanisho, hiyo kama itakuwa nzuri ama hapana. Lakini hawa moja hiyo sio nzuri kwa sababu tunakuwa na na hadithi mbaya sana, nitoka kusema awali hadithi mbaya ya hawa ndugu wetu ambao wanajidegezea wana kuwa Wakongomani. Hapana. Kwa sasa jeshi la taifa na wazalendo ndio wanadhibiti wana uh, chef lie walikale baada ya M23 kuondoka na kujielekeza njia ya kuelekea Goma, kwangu ni vigumu kuweza kusema kama inakuwa na maana gani, lakini najua kwamba raia yote ya mtaa Walikale o wanakuwa na shangwe. Ni mtazamo wake Misoni Tabashile, mwanaharakati wa haki za binadamu huko Walikali. Ni muda wa kupata makala habari rafiki naye Ali Bilali. <coughs> Naam, ni kushukuru sana Karor Kuri na nimshukuru pia msikilizaji ambaye umekuwa nami tangu mwanzoni mwa juma hili katika jamvi hili la habari rafiki kama ilivyo ada. Kila siku ya Ijumaa RFI Kiswahili hukupa nafasi wewe msikilizaji kuizungumzia mada uipendayo. Je, umechagua mada gani? Juma wa misi, Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo ya kidemokrasia. Naona bado mawasiliano kuhusu kuundwa serikali ya kimataifa inaendelea kufanyika hapo mji mkuu Kinshasa, lakini hata hivi sasa naendelea bado kujiuliza, uh, panafasi ya SSC na Senco sijaiona, kwa sababu na vyozani ni kwamba hawajahusishwa kabisa kwa njia yoyote ile, kutokana na gesi walivyofanya kazi kubwa ya kuangalia namna gani ya kujaribu kuwapatanisha waasi hata na serikali. Lakini ikiwa kwamba mambo yanaweza kufanyika hivi, tunagundua kwamba ni wale wale ambao walikuwa kwenye serikali ambayo labda inaweza ikabadilishwa, na ni watu wale wale tena ambao wanatarajiwa kupewa madaraka. Toka Lubero Kivu kaskazini DRC, maeneo ao hale naitwa Didieka, kule Sahani bin Hodari. Leo iko ni mada huru, ningependa kuzungumzia eh, kuhusu hali inayoendelea hapa Afrika. Kwa kweli sisi wa Afrika tumeonekana kuwa wategemezi sana, tunategemea mataifa ya magharibi, mataifa ya Ulaya. Kwa kweli hali hiyo haituweki kwenye hali sawa, sababu madini tunayo kwenye mataifa yetu, lakini tunashindwa kujitegemea sisi wenyewe tuna Uh, fuatilia mambo ambayo yanapitika mbali kuliko kufuatana na mambo ya kwetu. Jambo erefi ni hatigeka inaweza tejwa kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Kwangu leo madahuru nitaka kuzungumzia kero ambao niliona kwa msaada ambao ulitoka kutolewa hapa karibuni tarafani Ruchuru, tulikuta kwamba waliopokea msaada huu ni rahia wa pahali tena matajiri, jambo ambalo lilileta huzuni wale maskini wale wajane wale mayatima wale wahami wale wasiojiweza hawakupata chochote. Nikusema, ni kusema, ni jambo ambalo lilituletea kero. Wale walioandika walikuwa na upendeleo, hawakuona wale maskini, hawakuona wale wasiojiweza. Ni kusema siku nyingine turegepishe, tubadilishe mambo. Uh, ni Jean Claude Mkulu kutoka hapa mjini Lubumbashi nchini DRC. Uh, madauru ntazungumuzia leo ni kuhusu kikao hiki hi, kinachotarajiwa huko Qatar, huko Doha, ambako serikali ya DRC itakutana na M23. Tunawaomba wasitoke huko bila suluhu, tunataka watoke huko wakiwa na suluhu kamilifu, wakihakikisha kwamba tayari wameondoka katika miji yote wanaodhibiti, na kazi zote ziendelee kama kawaida. Hatutaki vita tena kabisa, vita imesababisha maafa mengi sana. Utoka Uvira DRC kijijini Masango. Mimi ni Marco Foma Diego, presida wa Nouvelle Generation Congolaise, kizazi kipya ki cha Congo. Mada huru yangu ni kusema ya kwamba hapa kwetu Uvira tunateseka sana depui vita ya M23 vilianza ukamata mji wa Bukavu. Kwa kweli tunateseka sana, banke zote za mingi hazifungui eh, ma raison ha, de communication ha, hazi ha, hazitembei vizuri tunaomba eh, gavment ya Congo ituletee usalama. mkashinimbooroje kutoka Bujumbura madangu lule ijuma. Nilikuwa naomba serikali ya Israeli na Amase waikae chini kumeza ya mazungumuzo, juu wananchi wazee, watoto, wenyewe wasiokuwa na atia wanakufa bure. Waikae chini wazungumuze ndani ya mtutu apata patikana amani. Naomba waikae chini kabisa kwenye mazungumzo, kila kitu kitaonekana. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mara huru ya leo ambayo ningependa kuchangia hapo mezani. Kwanza kabisa napenda kumpongeza rais wa Zambia Hakainde Hichilema kwa kutoa mane hela mpya ambazo amezitoa kwa sasa hivi. Tunamshukuru sana kwa kazi nzuri ambayo anaendelea kuifanya, na kingine kinginecho pea napenda kuipongeza nchi yangu ya Tanzania, hasa tunapoendelea kwenye uchaguzi ambao tunasubiri hapo mwezi wa Oktoba tarehe 25. Mimi ningependa uchaguzi ukawe wa huru na haki, kwa sababu palipo na uhuru kuna amani kuna furaha na kuna mshikamano. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Alex Jeremia, niko chake chake, Mwanza Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club kwenye madahulu leo. Natoa pongezi kwa watangazaji wote wa RFI Kiswahili, nikianza na Karen Orin Minzile Ijai Benson Wakoli pamoja na Mwanayanga Ali Bilali. Binafsi nawapongeza kwa kazi nzuri, kwa kuendelea kutuhabarisha habari za pande zote za dunia zenye weledi mkubwa na wasifu, kwa kazi nzuri pia nawafuatilia nikiwa hapa Mwanza kwa kuwapata kwa kituo hiki cha redio cha Afya Radio na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Unaitwa Daima Blaze bin Muyundi, wewe unasema upo Fizi, DRC. Kwenye mada huru leo, unawaeleza raia wa Kongo wavumilie, amani itapatikana tu kwa nguvu za Mungu. Biarumera Farin kutoka DRC Uvira, pale Kiliba sisi hapa Uvira, koneksio ya internet iko mbaya sana tangu wiki iliyopita. Kwa hivyo tunaiomba serikali yetu ifanye iliwezekanalo kwa ajili ya kutatua tatizo hilo. Benit Zaluka kutoka DRC jijini Uvira Ruzozi, kwenye mada huru leo unasema ungependa kuhimiza watoto wetu wazalendo kwa kutetea nchi yetu pia kwa serikali yetu ya Congo wawape sapoti ili wapiganie nchi kwa moyo mmoja. Na unaitwa Inyas journalist kutoka tarafani Masisi jimboni Kivu Kaskazini huko DRC unasema tunashukuru sana kwa hatua iliyopigwa na serikali ya DRC katika kukubali mazungumzo kumaliza vurugu zilizopo. Nawe unasema unaitwa Abdullahi Yusufu, upo airport, Mpanda, nasema tuko pamoja mpaka tamati. Jambo erifi Kiswahili, naitwa Prefe Pisco wa Sakwa, nazungumuzia kutoka katika kijiji cha Swima, tarafani Fizi, jimbo Kivu ya Kusini, DRC. Mada ambayo napenda niizungumuzie ni, ni kuhusu walimu. Sisi walimu gisi tunaendelea kuhangamia, walimu wa tarafa la Fizi, e, tangu mwezi wa pili hadi mwezi huu hatujapata mishahara yetu, na ni mambo mojawapo ambayo inatusumbua sisi walimu. Najua maisha hapa hivi inakuwa magumu sana nakuwa magumu sana. Tunaomba wakuu viongozi wa jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo waingilie kati maswala hii ili tupate mishahara yetu. Ni mapenzi Togera Moise maarufu Historia nikiwa Mulongwe Uvira mashariki mwa DRC. Mada huru ya leo nitazungumzia hali ambayo inaendelea mashariki mwa Congo tangu mzozo huu uanze wa M23, muji wa Bukavu kuchukuliwa mji wa Goma. Kwa sasa, watumishi wa serikali, walimu hawapati mishahara mwezi mwezi wa pili Februari, mwezi Machi, mwezi wa tatu, mpaka sasa wajapata mishahara. Wataishije? hali ni ngumu sana. Konde onde onde Kambabalungu maarufu kama Mzee Mukonde Gabriel kutoka Mulonde, Komando DRC. Kwanza ni sema asante kwa watangazaji wote wa Rafiki Kiswahili. Yangu ya leo ni kuhusiana na vijana wasiopenda kufanya kazi. Kuna baadhi ya wengine huwa wanakaa kwenye vijijini kutwa nzima wanapiga stori. Kusema kweli hii ni chanzo cha umaskini na mwanzo ya huizi. Kwa hiyo tufanye kazi. Na kuna baadhi ya wengine wamebahatika kusoma, wanakaa wanasubiri ajira kutoka kwa serikali. Kusema kweli ategemee cha ndugu ufa maskini, tujitume tufanye kazi. Ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu mitandao ya kijamii. Mitandao ya kijamii ni silaha nzito, kwa sababu eh, kama pako fasi usalama umekosekana basi, ngambo mbili pako nywako, ngambo ya huku pako nywako, ngambo ya huku sasa. Ngambo ya huku wanaonyesha kama nywako kwenye ushindi, ngambo ya huku wanaonyesha kama nywako kwenye ushindi Jambo RFI Kiswahili, kwa jina mimi naitwa na Kaku Kubwa kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada yangu huru ya leo, mimi napenda kuongea tu kuhusu Marekani sababu sisi Wakongomani hususan ni Wakongomani wa mashariki, tulikuwa natumainia ya kwamba Marekani ina uwezo wa kuturudishia amani katika mashariki mwa nchi yetu, lakini kinachotushangaza ni kwamba Marekani Inasema ya kwamba inaweza kutumika na DRC na kuisaidia kupata amani, lakini tunapoangalia sasa matendo, hatuoni kitu chochote ambacho kinafanyika katika uwanja wa mapigano. Tumalize na ujumbe uliotumwa na Omari Jospin Kigombe kutoka Goma mashariki mwa DRC. Unasema kuhusu mada yako huru leo, ungependa kuzungumzia juu ya haki ulimwenguni: kwa nini waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu hakukamatwa nchini Hungary na yeye yupo na kesi mezani mwa ICC? Hungary ni mwanachama wa ICC, unahoji hivyo. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika makala Habari Rafiki kwa juma lote zima. Hili tunatamatisha hapa leo Ijumaa, nikutakie jioni njema na mwanzo mzuri wa mwisho wa juma. Kutane tena tukijaliwa. Kwa kumalizia, hizi ni baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Dunia ya sharti kuendelea na utekelezaji wa ahadi za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Urusi yaitumu Ukraine kwa kujaribu kutatisa usalama ukanda wa Sahel, na Israeli yatangaza kuanzisha operesheni mpya za ardhini kwenye mji wa Gaza. Tunamalizia na kibao Careless Whisper cha kwake George Michael kutoka kule Uingereza. kibao klcha kwake msanii george michael kutoka kule uingereza kikitamatisha matangazo ya jioni kutoka rfi kiswahili shukrani msikilizaji ambao umetupa muda wako hadi tamati ni mshukuru pia msimamizi wa matangazo haya emmanuel makundi kwenye dawati la mafundi wamekuwa george maina na florence kivuba ni mshukuru pia ali bilali Benson wakoli mimi naitwa carol korir nikutakie jioni njema hivi punde tutakuunganisha na wenzetu wa Paris kwa matangazo mengine kwa lugha ya Kifaransa.