Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki kwenye sehemu yetu ya mahojiano, rais wa Rwanda Paul Kagame amelitaka bara la Afrika kutobaki nyuma katika kukumbatia matumizi ya teknolojia ya akili mnemba ambayo amesema imeendelea kurahisisha baadhi ya shughuli muhimu ikiwemo afya na ubunifu mwingine. Benson Wakoli amezungumza na Paul Bran, mtaalamu wa maswala ya mitandao, akiwa nchini Kenya ambapo tunapata ya kwamba teknolojia ya akili mnemba inaweza kubadilisha jinsi tunavyounda na kutumia sanaa, muziki, fasihi na hata kuboresha uvumbuzi wa teknolojia kwa njia mbalimbali. Kwa mfano tunaweza ongeza ubunifu katika sanaa ya muziki. So hii ni njia moja tu ya ambayo AI inaweza tusaidia katika kuimarisha ubunifu wetu katika njia ya sanaa au muziki. Afrika tuko na madini kama dhahabu, almasi, mafuta, lakini tunaziuza ghafi badala ya kusingika wenyewe. Akili mnemba inaweza kutusaidia kuboresha mchakato wa uchimbaji safi shaji, eh, wa madini kwa kutumia roboti za viwandani ambao ni mfano wa AI. Vile vilevile kuanzisha viwanda vinavyotumia AI kwa kusindika kahawa kwa mfano. uh, akili mnemba ina athari gani kwa jamii hivi sasa kwa mtazamo wako, namna imekuwa ikiendelea sasa kutumika? Kuna athari nyingi za kiafya. Kwa mfano, kwa mfano tu nitatumia mfano wa ChatGPT. Unaweza shinda pale masaa yako yote, uko tu mtandaoni, utaki kutoka. Kwa hivyo Ukikapo ukikaa mtandaoni kwa mashini yako kwa muda mrefu sana unaweza pata unapata uh, maradhi kama ya macho, unaanza kukuwa na mashida kama za macho. Athari zingine ni kwamba kuna zile uh, akili mnemba ambazo zinafanya zile vitu eh, niseme maovu, kwa mfano. Kwa hivyo tusipopata elimu, tusipofahamishwa jinsi ya kuzitumia, unaweza jipata hata pale watoto wetu aa, nidhamu kidogo wanakosa. Ni nini suluhu kwa matatizo yatakayotokana na athari hasi ya akili mnemba? Hakuna kile kizuri ambacho hakina kibaya, na jinsi umesema, hata mimi nakubaliana nawe. Hatari za akili mnemba si mingi, kila kitu kiko na hatari. Kivyangu naona uh, la maana sana tujifunze na tujue wapi tunaweka mipaka. Akili mnemba iko sawa, na sisi kama Wafrika, sisi kama binadamu, tunapoweka hizo mipaka, nadhani itakuwa jambo la maana uh, kwetu kama binadamu na hata kama bara nzima la na Afrika. Naam, Bwana Paul Bran, ni kushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nasi jioni hii. Ni kuache basi, uendelee na shughuli zako. Asante sana, nashukuru. Na sasa tupate makala habari rafiki, naye Ali Bilali. Habari rafiki. Ni kushukuru sana Karol Kurir kwa kunipa nafasi. Mimi ni Ali Bilali na leo tunazungumzia kuhusu kizaazaa kilichoibuka kule DRC baada ya kifo cha askari wa barabarani aliyeshambuliwa hadi kufariki na walinzi wa msafara wa waziri mkuu Judith Suminwa. Ni tukio ambalo limeibua mjadala kuhusu misafara ya viongozi na namna imekuwa kero kwa raia ambao hulazimika kusimama kwa muda mrefu barabarani wakisubiri wapite. Unadhani kuna haja ya raia kusimama kupisha misafara ya viongozi wakati wanaweza kutumia njia nyingine? Kwenye nchi yako hili la misafara viongozi lipoje, na unafikiri nini kifanyike? Tuanze na maoni kutoka kwa Mapenzi Togera Moize Maharufu Historia, nikiwa Uvira Mulongwe, mashariki mwa DRC. Haina maana wananchi kusimama ili misafara ya viongozi wa kisiasa mawaziri ipite, hiyo ni mambo ya kudharau wananchi wa kawaida. Kifo cha ule afisa wa polisi Kinshasa kinahuzunisha sana. Kinachostahili kufanyika ni kwamba ni bora sheria za barabarani ziheshimiwe na misafara hiyo, kwa kuwa pia wao ni binadamu kama binadamu wengine. Hawana ruhusa ya kuua polisi au ya kuua watu wa kawaida, kwa kuwa ili misafara yao ipite. Hiyo ni mambo ya ukiukaji wa haki za binadamu. Ni bora haki itendeke kwa polisi yule ambaye ameuawa. Naitwa Guste Kakule kutoka Moku Otwele, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni lazima watu watambue ya kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wale viongozi ambao wanasafiri kwenye msafara hawaheshimu kanuni la barabara, wanaona raia kama nyama raia kama haina hatia lolote, kwani mwendo wao unakuwa hata mwendo wa kasa. Na hiyo yote yatokana kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo serikali ikamate mipango, ili hata kama awe mkuu kiongozi, lazima pia ahukumiwe anapofaa kitendo kia ajali kama hiki. Na imeonekana ya kwamba hata kama kutakuwa kesi, huenda yule ambaye aligongwa yeye, kesi itakuwa ikimazibu kuliko hata yule ambaye anagongwa hadi gani na siku gani nje. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, haki itakuwa kweli kwa majina. Anaitwa Bienveni Ricardo kutoka mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hasa katika mji mkuu wa Goma. Mimi kwanja, anatoa pole za rambirambi kwa familia ya mwanajeshi au polisi ambaye alipoteza maisha yake kutokana na msafara wa prime minister au waziri wa kwanza wa DRC, lakini Unajua, katika nchi zetu za hizi zetu za bara la Afrika viongozi wana wa, wanakuwa na vitu, wana, wanatumia barabara kama yao nakutana hii e, kushimamisha watu kusudi wapitishe, a, kiongozi apite, kiongozi mkuu wa nchi apite, unakutana, inakula muda mrefu. Na pengine wakati zengine, unakutana wanaenda polepole pole, kwa sababu tu wanajua hakuna mwanawezi kawashimamisha, hakuna ambaye ana, anaweza kashimama barabarani. Lakini wajue kwamba watu nao wana, wana uhaki barabara ya kutumia hiyo barabara niategeka ineza tejo kutoka kiwanja Ruchuru, nchini DRC. Kwangu mimi nadhani misafara hiyo ya viongozi ni muhimu kuacha ipite, ila barabara si moja. Ila huku wetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utakuta barabara zina misongamano ya kutisha. Ni kwa sababu tu hapo Goma unakuta barabara zinajaa watu mtu anaweza kushinda hata kazi hata kwenda kwenye kazi kwa sababu ya kungoja misafara ipite hapo. Kisha saa misongamano tunaisikia tukiwa huku Ruchuru. Ni kusema jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, viongozi wa jikazi wawezi kuongeza mabarabara, itakuwa ya thamani. Jean Claude Mkulu kutoka hapa mjini Lubumbashi nchini DRC. Kiukweli inaleta huzuni na ni haya kwa waziri mkuu kwa kuona mwanapolisi huyu ambaye alikuwa katika kazi yake, anaweza kauawa kupitia fimbo na makonzi ya walinzi wa waziri mkuu mm? Sifikiri kwamba ni kawaida ama ni vizuri, watu huwa wakisimama, kwa sababu kumekuwa msafara wa viongozi, sababu hakuna viongozi bila wakaadhi mm? Naomba uh, kabisa wale walioendesha kitendo hicho waweze kuadhibiwa vikali mimi nasikitishwa sana na jambo ya kufa kwa polisi wa barabarani. Kwa hiyo wale wa polisi wanatusaidia sana barabarani, kwa sababu kuepusha maajali mbalimbali. Vile ilikuwa ni gari ya premier ministri iko napita, walipaswa kuchunga ja kuzuia maajali sitoke, lakini waliwapitisha. Baadaye wanarudilia kwenda kumkamata na kuenda kumpeleka kumuoa. Hiyo ni shida kabisa, nasikitika kabisa na siwarahia. Nisadiki kutoka Moba, DRC na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa Pa wa Kalunga wa Kalunga, ukiwa DRC tarafani Moba Kirungu mtaa wa hewa bora. Binafsi kuna haja ya namna moja ama nyingine kwa raia kusimama kupisha misafara ya viongozi na unaitwa Ndovya Kasiki wa Congo unasema ni ajabu sana, badala ya kulia na watu wa mashariki, wao wanatafuta tena heshima. Muda huu usio muda wa kutafuta heshima feki, ni muda wa kuomboleza ndugu zetu wa mashariki mwa nchi. Na unaitwa Bienfait Kasemengo Agero kutoka Kivu Kaskazini, jijini Butembo DRC, maeneo ya Furu, kwa kweli unasema hali hiyo ni mbaya sana, na hali hiyo imetokana na kutojenga barabara vizuri kabisa. Unasema kwako kwa wewe uoni muhimu wa kusubiri misafara viongozi kwa sababu kila mtu anakuwa na hadhi yake. Tailo Mumbere wanasema hiyo siyo haki kabisa, maana kila mwananchi ana haki ya kutembea, sio tu viongozi. Exose Madeda kutoka DRC Hokatanga wanasema serikali haina ubaya hapo, kunakuwa na watu wengine wasiokuwa na utiifu. Serikali inapashwa kuangalia jinsi ya kuendesha misafara yao kwa makini. Kaze Business Maujanja kutoka jijini Uvira Kalima Benge, DRC, si pale ndani ya duka la ogopa Mungu, binafsi unasema viongozi waache kujuinua, ni viongozi tu kwa ajili ya sisi raia, sisi sote ni binadam na ni watoto wa Mungu. Shabani Ramadhani unasema na hata huku kwetu Burundi ni kama hivyo, kwa sababu viongozi wakubwa wakipita, yaani kazi zote zinasimama bila kujali nani wala nani. David Sechenga toka Wadumu, tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania, wao wanasema hakuna haja yoyote kwa raia kusimama pisha misafara viongozi, kwa sababu raia nao wana haraka na huo ndio muda wanatakiwa kufika wanakokwenda, hivyo misafara hiyo ya viongozi wanaweza kutumia usafiri mwingine tofauti na barabara, ili kuondoa kero kwa raia kusimama kusubiri viongozi hao wapite. Unasema nchini kwetu hali hiyo ipo, tena ipo sana mpaka kero zaidi. Jambo rf nikitokea mashariki mwa nchi ya kidemokrasia ya Kongo Congo mjini Uvira. Mimi naitwa kwa majina Gabriel Msindiro. Kwenye mada iliyoko mezani, hacha nichukue nafasi hii kwa huzuni kubwa, tena kwa majonzi makubwa kumupa, kuwapa pole familia ya ndugu yetu aliyetuacha huko mjini Kishasa kwa kupigwa vikali na serikali ya DRC. Sababu ni serikali ya DRC ndio iliyempiga na kumuua ndugu yetu. Uh, inaleta majonzi makubwa kwetu, na ningeomba tu Mungu ampokee kwenye kuu ya milele, na ningeliomba tu serikali ichukue mkondo kwa wale ambao waliofanya uhalifu ndugu ndugu yetu bila hatia. Jambo RFI Kiswahili, mimi ni mshamuka Master Redstone, niko kalehe katika mkoa wa Buzi Bulenga, jimbo la Kivu ya kusini, hapa DRC. E, tukio la kuuliwa kwa mwanapolisi ambaye alikuwa akifanya usalama wa barabarani mjini Kishasa imetuletea hasira nyingi sisi wananchi, na hiyo sio tukio la kwanza ambalo linafanyika hapa nchini kwetu Kongo. Hata mjini Goma, mjini Bukavu, maafisa wa polisi na maafisa wa jeshi wanapita na kudharau wananchi wanapowakuta kwenye mstari, wanajeshi wao wanaondoka mara moja chini, wanapiga watu wenye kuwa kwa miguu na wale waliokuwa kwenye pikipiki. Hata walio katika magari wanapigwa fimbo. Hii hali inakuwa ikifanyika kila mara kwa mara. Tunaomba kwamba jeshi letu na polisi na viongozi wote wawe na adabu kwa raia wa kawaida. Tumalize na ujumbe kutoka kwa Singu mzee wa kazi ukiwa DRC unasema upo jimboni Manyema, Kindu. Viongozi wetu hawana hata uamuzi wowote kuhusu vituko ambavyo vinaendelea ndani ya nchi yetu, wao wanachukulia poa tu. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika habari rafiki. Ni kusihi kuungana nami tena hapo kesho Ijumaa, katika mada huru, tukijaliwa. Mpaka sasa nikutakie jioni njema. na sasa ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Umoja wa Mataifa huwashinikiza kudhibitiwa mauaji ya wafanyikazi wa mashirika ya kimisaada hasa katika maeneo yenye mizozo Serikali ya Umoja wa Kitaifa nchini Afrika Kusini yazidi kuyumba baada ya chama mshirika wa ANC kuchukua msimamo tofauti kuhusu kura ya bajeti mpya. Na Marekani yasema itasalia ndani ya muungano wa kujihami wa NATO. Matangazo haya utapata vilevile vile kwenye tovuti ya RFI Kiswahili na kwenye application yetu ya RFI Pure Radio ambayo unaweza kupakua kwa simu yako ya mkononi. Tunahitimisha na kibao mbozi za malwa Baby Cool na sauti soluzanyana malwa <coughs> ngagakukute ugazanyisa ugazanyisa usangane chimame chakukude uchisangano chiwaka simbe chakukude Ni kibao mbozi za malwa cha kwake Baby Cool akishirikiana na kundi ya Sauti Soul kutoka nchini Kenya. Na ndivyo tunahitimisha matangazo yetu ya jioni ya leo. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi kwenye mitambo. Wamekuwa Colins Kadambi na Florence Kivuba. Emmanuel Makundi amekuwa msimamizi wa matangazo haya. Mimi ni Caroline Corir na kutakia usiku mwema.