Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. Katika sehemu ya maujiano, rais wa Marekani Donald Trump baadaye leo anatarajiwa kutangaza ushuru mpya wa bidhaa katika kile amekiita siku ya ukombozi wa kibiashara kwa taifa hilo, tangazo ambalo linakuja uh, wataalam wa uchumi wakisema huenda alikasababisha vita vya kibiashara duniani. Benson Akoli amezungumza uh, na Daktari Leni Kasoga, mtaalam na mchambuzi wa maswala ya uchumi akiwa Tanzania. Mataifa ya Afrika tayari yameisha athirika, kwa sababu utakuta nchi kama Nigeria, sehemu si kubwa, walikuwa wanategemea haya mambo ya USA. Kulikuwa na hii AGOA ambayo ilikuwa inajaribu zaidi kupromoti kusudi nchi za kiafrika ziweze kuuza huko Marekani. E, sasa hivi, e, baadhi ya hivyo bidhaa zilikuwa kodi, basi ina e, maana kwamba nchi za kiafrika zitashindwa kabisa kulimudu hilo soko la Marekani. Kwa hiyo nchi za kiafrika ndio zitaathirika zaidi hata kuliko nchi zingine ambazo zinaweza zikajitutumua mambo mbalimbali ambayo yanaendelea Afrika ni kwamba Waafrika huko hata akili zao wa, hazifikirii huko. Viongozi wao wanafikiria tu jinsi watakavyochaguliwa, watakavyoendelea kuwepo na kadhalika. Hiyo hiyo nayo ni changamoto. Na, na daktari, je, sasa anachokifanya Rais Donald Trump, je, atafanikiwa kurejesha hadi ya marekani kuwa ndio ina viwanda vingi vya uzalishaji pengine akitumia mbinu hii hiyo. E, mbinu anayoitumia sasa hivi ni e, mbinu ambayo zilitumika huko nyuma katika e, maanake nchi kubwa ikiweka tarif, sio kama nchi ndogo e, ikiweka tarif, ina maana ni mabilioni ya ya pesa e, kwa hiyo Canada kwa mfano inayumba e, hata Mexico yenyewe inayumba e, Ulaya kwenyewe mpaka sasahivi Uingereza inasema bana, ebu, ebu, ebu, ebu. Kwa hiyo ni sehemu nyingi ambazo zinayumba na zitayumba zaidi. Kwa hiyo wanaangalia jamaa tu kwa mtu anatikisa kiberiti akapoa. Au e, China nayo inayumba kwa sababu soko lake kubwa limekuwa ni Marekani, kwa hiyo ni kama inatikisa kwa kweli ulimwengu mzima kwa namna fulani, kwa upande wa uchumi wa dunia. kuna mbinu yoyote ambayo taifa lolote linaweza jibu ili kujikinga lisiathirike na makali ya ushuru utakaotangazwa, pengine kwamba yule mlaji ndiye zaidi anayeumia, kwa sababu kama mtu hanunui kompyuta, ushuru ukiweka kwenye kompyuta, yeye mambo yake ataenda tu kama kawaida. Mtu kama, kama hana mpango akununua gari ukuweka ushuru kwenye gari, yeye hata hata athirika. Kwa hiyo zaidi zaidi ni wale walaji ambao wananunua hizo bidhaa na makampuni yanayouza hizo bidhaa, nchi ambazo zilikuwa zimejijenga sana uchumi wake kama ilivyokuwa Mexico au ilivyokuwa Canada e, na baadhi ya nchi za Ulaya na hata China kwenyewe. Kwa hiyo wanajaribu kuangalia ni vipi watamtikisa naye ili apoe, eh, na mambo yarudi kawaida, au vinginevyo mambo yatakwenda hivyo hivyo na atakuwa na equilibrium adjustment kwenye levo hiyo, ambapo anaamini kwamba baadhi ya ssahili wanakimbia wakafanya waka investment kule Marekani, lakini ukiangalia kwamba investment hizo zinachukua miaka mingi. Katika miaka yake minne hii, nadhani ni mwanzo tu. Sasa ni vigumu kujua kwamba itakuwa sustainable. sustainability yake ikoje? Tayari imekwisha tiksa equilibrium. Ni mtazamo wake Daktari Leni Kasoga, mchambuzi wa maswala ya uchumi alipozungumza na mwenzangu Benson Wakuli. Na sasa tupate makala habari rafiki, naye Ali Bilali. Nam ni kushukuru sana Karol Kuri na namkaribisha msikilizaji katika makala habari rafiki, na leo tunazungumzia kuhusu ripoti maalum inayoonyesha kwamba wafanya biashara wanawaibia wananchi kwenye mizani bila wao kujua, katika upimaji wa bidhaa mbalimbali ikiwemo kitoweo, nafaka za chakula, huku gesi ya kupikia pia ikitajwa. Unaizungumziaje ripoti hii? Unafikiri nini kifanyike kuzuia upigaji huu wa wafanyabiashara kwa, kwa wananchi? Hapo kwenu kuna hali kama hii? Tuanze na maoni ya Jambo RFI Kiswahili. Kwa majina, naitwa Alexi Jeremia, niko Chake Chake, Mwanza, Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. Ripoti hiyo ni sahihi. Nadhani kinachofanyika ni wateja kupenda punguzo kwenye nafaka ili wauziwe bidhaa kwa bei nafuu. Ukimwambia bei ambayo mteja utamuuzia na kitu kiwe kizuri, mteja hataki, anakimbia na kwenda sehemu nyingine. Hivyo ili niendelee kumpata huyo mteja, lazima nifanye utundu kwenye mzani ili nimpunguzie bei na mteja huyo anunue nafaka. Hali ya nchini mwangu, nadhani hii hii ripoti pia inahusika kwa sababu tunaona, ingawa wakaguzi wa, wakaguzi wa mizani huwa wanapita, lakini hali hii haiwezi kaondoka kulingana na hali halisi ya wateja wanavyotaka bei nafuu. Kashilembo Roje kutoka Bujumbura. Kweli ile hali inafiri watu sana, wafanyabiashara wanakuwa wanaiba kumizani wanalege mizani kilo, nyumbani, nakuta unauza kilo, ukifika nyumbani nakuta ni robo E, ile hali sio hali ya mzuri kabisa, hata hapa kwetu tunavionaka e. Hao nakuta taa wafanya, wafanya biashara wale wa kuisha hiyo lenga lenga, unakuta wanahesabia mafungo ndani, unaona vingi kumbi amna kitu, hata ndagani hivyo hivyo. Ile hali sio mzuri, na tunaomba serikali zetu zifatilie hiyo vitu sana, juu ile wanakuwa wanaiba wa raia na wanakuwa wanafaa zambi. Ile vitu sio mzuri sana. Um, nikitokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Ufika. Mimi naitwa Gabriel Musindiro, kwenye manda iliyoko mezani, acha niseme ya kwamba mzani wa sasa hivi uh, ni udanganyifu mtupu, sababu unaendelea kutapeli watu wengi zaidi hususani eh, sisi wanunuaji eh wanunuaji naendelea kututapeli eh. ningeliomba tu tuachane na mambo hayo ya kizungu, sababu wafanyabiashara wamefanya akili nyingi ya kupili wanapokuwa wakipima mabiza, aidha vitu fulani uwaga, wanaporomoa ile mzani ili mradi tu, au wanatepeli we wanunuaji. Sasa ningeliomba tu tu tunatumia chungu au sahani kwa, kwa kupima yani, tufumbo itu ya kizamani. Jambo, refiki Kiswahili, Issa Haji Bahari toka jijini Kampala nchini Uganda. Swala ya vipimo kwenye bidhaa mbalimbali ni swala ngumu sana, ambayo inatatiza hasa nchi zetu za Afrika Mashariki. Yaani wanatunyonga amak, wanatupunja kwenye kila engo, we ukienda kuuza mchele, uuze sijue nyama, unakuta kilo wanatuibia na hiyo jambo basi ni serikali eh, KCC wale viongozi ambao wanasimamia zile masoko na vipimo waende waichunguzi, na hata wa, wa, wanapokwenda kufanya uchunguzi wanakuwa wanaibadilisha, wanaweka kilo nzuri na wakitoka wanarudisha ile ile. Basi kwa hiyo serikali tusaidie, ili kumaliza swala kama hili. Hey, kutoka kambini Gasogwe ni Faraja Amani. E, kweli mada ya, ya leo, wafanya biashara huyo mchezo wanao wakuibia wananchi katika mizani hiyo, ni kweli, sio uongo. Na huyo mchezo sio wa leo wala wa jana, huyo mchezo ni mchezo wao tangu zamani. E, hata hapa kwetu Burundi huyo mchezo wanao wafanya biashara. Watu kenda kununua kitu dukani, wakipima tu wao unaona kama vimeenea, lakini ukienda kupima fasi nyingine kwenye mzani wenyewe sahihi, unakutana wamekuiba kidogo kidogo. E, tungeomba serikali zingefuatilia wafanyabiashara wanaowaambia, huyu mchezo sio mzuri, wao wanatimiza haki za wenye kununua. Na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa Jean Luc, ukiwa Ituri, mashariki mwa DRC, wewe unasema kwa ukweli, hapa nchini kwetu DRC hali kama hiyo ipo kabisa, kwa sababu wafanyabiashara wanapanga mizani yao na kuwaibia wananchi. Amini Claude kutoka DRC, Lubumbashi, kumini Ruashi, wao anasema ni kweli, wafanyabiashara wanapitiliza, wanawaibia wanunuaji kwa kupanga mizani yao, huwa wanaipitiliza sana, mpaka unapouza unakwenda lakini hufurahii. Kwa kweli, ripoti hii ni sahihi kabisa. Cha kufanya ni serikali zetu zifanye uchunguzi kwa kila mizani, kuhakikisha haki inatendeka, mfanyabiashara hamwibii mnunuzi. Martin Petro Ngokolo wa Geita unasema chanzo kikuu ni nchi nyingi kupandisha bei za bidhaa mbalimbali bila shaka maisha yakikaa kwenye usawa, hakuna asiyependa kuibia nduguye. Tatizo linakuzwa na serikali zetu pale inapozalisha matozo na kadhalika bila kudhamini mchango wa raia, na hiyo ni mbaya sana. Mahuno Alfin kutoka Uvira, DRC huko Ndunda unasema sisi huku kwetu hawapimi kwenye mizani, yani ni kuona kwa macho tu, hapo hapo mnamalizana bei na unaitwa Buchumi Ejidio kutoka Kakonko, Kigoma, Tanzania, unasema elimu hafifu katika suala la mizani ni changamoto, hususan ndani ya jamii zetu za vijijini. Mara nyingi wafanyabiashara wengi huibia wateja wao kwa kuharibu mizani mahsusi. Kimsingi, mamlaka husika zinapaswa kulifuatilia hili kwa ukaguzi wa mizani mara kwa mara. Patience Ndomana Mbongo kutoka Bujumbura, Burundi, unasema sisi hapa Burundi hilo limechukuliwa kama jambo la kawaida kutokana na uhaba wa bidhaa, hutojali kupimiwa wakati, hata hivyo utapimiwa visivyo. Hapa kila mfanyabiashara anapanga bei yake, tunalazimika kuishi hivyo. Kwa jina naitwa Geoffrey, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada iliyoko hapo mezani kuhusu wafanyabiashara kugushi au kuiba kutumia vipimo ambavyo watakuwa wanatumia hasa pale wanapokuwa wanauza bidhaa especially kama dagaa na vinginevyo. Mimi naona kweli kwa sehemu kubwa especially upande wetu wa Afrika hii hali imekithiri sana, na ni mara nyingi nimekuwa nikiona, kama nikienda sokoni unakuta pale wanapokuwa napima kidogo, unaona kabisa hapa kuna wizi ambao unaendelea. Hii tabia haiwezi ikaisha. Dr. Makaramba wa Goweko, Tabora, Tanzania. Hali kama hii ipo pia na huko na hii yote inahusishwa sana na wakaguzi wa mzani. Pindi wanapokuja kukagua mizani, kuna mizani mingine unaikagua kikamilifu, lakini kuna mizani mingine haikaguliwi kikamilifu. Nazungumziwa hapo, fedha zinapitishwa kwa ruga nyepesi, tunaitwa rushwa. Kwa rusha ipo, mkaguzi anapewa kikitu chote, mzani unakuwa na hitirafu, lakini mzani huo anauacha na unaendelea kumuumiza mwananchi na mwananchi hawezi kutambua kwa sababu, yeye anakuwa si mmiliki wa mzani. Kwa hiyo akipimiwa nusu anaridhika, akipewa kamili anaridhika. Kwa hiyo sasa, mamlaka husika wanaofanya ukaguzi wa mzani, basi watende haki iliyo haki, ili kumiliki na kumlinda mwananchi asiendelee kunyonyeka. Naitwa Hussein Pazi au Pazi Boy wa Kibaha, Tanzania. Aa, kwanza yote kwa yote ni washukuru RFI Kiswahili kwa kunipa nafasi hii siku hii ya leo. Ah, mimi niseme tu kwamba serikali ichukue hatua, na la kufanya kikubwa ni kutembelea maduka na magengeni humo, kuangalia mizani, kuikagua mizani ya mara kwa mara, maana hakika kweli sisi wanunuzi au wateja tunaumia sana humo, mabuchani au madukani, tunaumizwa mno. Mimi mwenyewe hilo limenikuta juzi tu hapa, kabla siku kuu, siku moja kabla ya siku kuu, nimekwenda kununua nyama. Kwa kweli nimegombana na yule aliyenipimia nyama ile buchani pale. Hakika mpaka yeye mwenyewe akachukua akaenda kujaribu kupima mzani mwingine kule ikapungua, akachukua tena kidonge kingine akakata akaniongezea. Kwa kweli, limeonekana wazi kwamba wanatupiga tena, wanatupiga sana sisi wananchi. Kwa hiyo serikali ichukue hatua kali kabisa na za mara kwa mara kutembelea masoko na mabucha. Tumalize na ujumbe kutoka kwa Juma J ukiwa Embakasi Nyayo Estate, Nairobi. Wewe unasema hakika mfanyabiashara kuingia peponi ni kama ngamia kupita kwenye tundu la sindano. Haya si maneno yangu, bali ni maneno matakatifu. Hili bila shaka ni kutokana na kile ambacho kinachoendelea. Huwezi kufanya biashara kwa kutumia wizi ukauona ufalme wa Mungu. Ali Bilali nilikuwa nawe katika makala habari rafiki, tukutane tena hapo kesho katika makala mengine kama haya. Mpaka sasa nikutakie jioni njema, Msikilizaji, baadhi ya taarifa kuwa ambazo tulikuwa tumekuandalia. Shirika la kutoa misaada la Care International laonya kuhusu kuzidi magonjwa ya mlipuko nchini Sudan Kusini kutokana na hali ya taaruki ya kisiasa. Utawala wa kijeshi nchini Guinea watangaza kufanyika kwa kura ya maoni Septemba 21 na rais wa Marekani kutangaza mshuru mpya hapo baadaye. Tunamalizia na, na kibao lange langa cha kwake Koffi Olomide kutoka kule DRC. Ka, kibao lange langa cha kwake Kofi Olomide kikitamatisha matangazo ya jioni ya leo. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi, na shukrani msimamizi wa matangazo haya Emmanuel Makundi, upande wa mitambo amekuwa Collins Kedambi pamoja na Florence Kibuba. Nimshukuru pia Ali Bilali amekuletea habari rafiki. Mimi naitwa Carol Corer na kutakia jioni njema <laughs>