Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. katika sehemu yetu ya mahojiano, Umoja wa Afrika umetuma ujumbe wa watu kadhaa nchini Sudan Kusini katika juhudi za kusaidia kutuliza taharuki ya kisiasa ambayo imeendelea kushuhudiwa kati ya Rais Avakir na makamu wake wa kwanza Riek Machar. Benson Sunakoli amezungumza na Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Bungoma, Kenya. Lazima viongozi wa Afrika waweze kuingia suala hili kwa mara moja, ili suluhu iweze kupatikana. Nafahamu kwamba viongozi hawa wana historia, tumekuwa na mikataba mbalimbali, lakini inaonekana kwamba mikataba hii imeweza kufuziliwa mbali. Kwa kweli ni kizungumkuti kikubwa sana katika mchakato wa mzima wa kujaribu kuleta amani kule Sudani Kusini. Daktari, uh, unazungumziaje? Tatizo liko wapi? Pengine mbinu inayotumika kuleta mapatano Sudani Kusini ndio mbinu mbovu au wale wahusika wenyewe wa, wenye wa Sudani Kusini ndio changamoto Nafikiri kwamba kuna pandezi, pande pande mbili hapa. Upande wa kwanza ni kwanza kabila, kwa sababu makabila makubwa pale, kuna dinga na Nuer. Kila kigogo kiongozi wa siasa inaonekana kwamba kajiingiza kabisa, kajizama kwelikweli katika kabila lake, kabila lake linamuunga mkono. Jeshi linapoundwa, basi makabila haya mawili lazima yapewe nafasi, kupaumbele. Kwa hivyo kuna hali ya ukabila. Pili ni hali hii ya ukosefu wa, wa uzalendo kidogo. Salva Kiir, Riek Machar, ni kama kuna hali ya ubinafsi kwamba lazima uwe rais na sasa, nikiwa rais, unataka kusumbuliwa na mtu yeyote. Riek Machar pia kwa upande mwingine ni kama sasa, unaona kwamba ni nafasi nzuri sana ya kuweza kupanda cheo, kupata cheo cha zaidi, na cheo hicho ni cha cheo cha rais. Uchaguzi umeahirishwa kwa mara nyingi sana, kwa sababu wakati wakati wote ambapo uchaguzi unafikia kidogo, kunakuwa na vurubai na hiyo inaleta changamoto kubwa sana. E, tatu ni hali ya kutuaminiana kwamba viongozi hawa, licha ya kwamba e, Riek Machar na, na, na Salva Kiir wamefanya kazi kwa muda mrefu, inaonekana kwamba kuna ukosefu wa imani imani kwamba hawaaminiani kabisa. Kwa hivyo masuala hayo yale matatu yamechangia pakubwa katika kuwe kuna huu mgogoro. Wengi wamesema pengine uchaguzi ndio unaweza kuwa suluhisho kwa taifa la Sudani Kusini. Sijui nyinyi, kama uchambuzi wa siasa, hili mnalizungumziaje? Mnahisi pia nyinyi kwamba ni suluhu la matatizo ya Sudani Kusini ni uchaguzi? Suluhu ziko nyingi, kuna pande nyingi za suluhu. Mwanzo kabisa ule uchaguzi, ikiwa uchaguzi unaweza kufanyika pakiwepo kiwepo na mudo msingi sawasawa, kwamba kutuwe na tume ambayo inaaminika. La, lakini sasa hali ikoje kule? tunajiuliza kule Sudan Kusini, hali ikoje? Hali ambayo inaendelea wakati huu, je, inaweza kuipatia tume ya uchaguzi nafasi nzuri ya kuweza ku, ku, ku supervise, uh, uchaguzi ama utakuwa ni mzungumkuti? Pili e, kidogo inaonekana kwamba vigogo ah, wa siasa vikimacha na Salva Kiir wamepakwa katika ulingo wa kisiasa kwa muda mrefu sana. Pengine wakati umefika ambapo wao wanaweza kung'atuka mamlakani, ili amani iweze kupatikana, kwa sababu kumwangalia Salva Kiir ni kigogo katika siasa, ukimtazama Arikimachani kigogo katika siasa na watu wanaona kwamba ana nguvu nguvu nguvu kupita kiasi, kwa, kwa hivyo pengine wang'atuka kutoka ulingo wa kisiasa uwe nafuu ikapatikana. Naam, daktari, bwana nikushukuru sana kwa uchambuzi huo, niseme asante sana. Asante na kila laheri. Naam, ni mtazamo wake Dkta Brian Wanyama. Na sasa tupate makala ya Habari Rafiki, naye Ali Bilali. Habari rafiki, msikilizaji. Ali Bilali nashika usukani sasa kukuletea makala habari rafiki, na leo tunazungumzia kuhusu serikali ya DRC inarejelea mashauriano ya kitaifa kwa ajili ya kutafuta kuundwa serikali ya, ya umoja wa kitaifa yaliyoanza juma liliyopita, ambayo yamesusiwa kwa kiasi kikubwa na wanasiasa wa upinzani. Unafikiri kuna haja gani ya kuendelea na mashauriano haya baada ya kususiwa na wadau wakuu wa siasa za DRC na je, una matumaini yoyote kwamba uundwaji wa serikali mpya utachangia kumaliza mzozo uliopo? Tuanze na ujumbe kutoka kwa upande wangu. Mimi mi naona hata kuundwa kwa serikali ya umoja hii haitaleta suluhisho kwenye eh, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia Kongo, kwani ni wale wamoja tu ambao wanakuwa kwenye viti vya kuongoza nje jamhuri ya kidemokrasia Kongo, ni wale wale ti ndio wao wanakuwa tena kwenye uundwaji wa serikali hii upande wangu, Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo angeangalia mbele, kipao mbele ili e, kusapoti tu jeshi wazalendo na kukamata jeshi hiyo iwe jeshi inayostahili na inayokamilika, kwani hiyo ambao wanafanya haiwezi ikasulutafutisha suluhisho kwenye tatizo zinazoikumba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kutoka DRC maifani Uvira ni Prefet Albert, maeneo eh, eh, ya Kiliba kuhusu mada. Mimi kama vile Mkongomani, kubadilisha guvernema ya Congo haiwezi kuleta suluhisho yoyote, eh, kuhusu mzozo ambao uko ndani ya Congo, ila gavment ama presida wa nchi anapashwa ikale pamoja na Wakongomani na zile faranga ambazo iko, napenda atumikishe kwa kupanga guvernema mpya, azikamate, azipatie wanajeshi na wataleta suluhisho. Kwani kugombana ndio italeta suluhisho? Hakuna neno lingine. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu mchakato wa rais Tshisekedi Kongo kuweza kukusanya wadau wote kwa kuweza kutafuta serikali ya umoja ni jambo zuri, kwa sababu umoja ni nguvu, mtengano ni udhaifu. Lakini kuona wengine wanasusia, sioni kama patazaliwa matunda mazuri, kwa sababu walistahili wote kuwa pamoja na waongee lugha moja, kwa sababu katika nchi wakiongea lugha moja, basi mafanikio yanakuwepo. Kama kuna lugha moja, mna mafanikio. Asanteni. Jean Claude Mukulu kutoka hapa mjini Lubumbashi nchini DRC. Mimi sifikiri kwamba majadiliano haya ya kisiasa yataleta suluhu kwa mzozo unaopatikana nchini mwetu DRC. Unaona kwamba inaleta mchanganyiko endapo uh, hiyo mazungumzo ya Qatar kuna kuweko mengine mazungumzo ya maaskofu wa ACC. Sasa tunajiuliza suluhu litatokea wapi? Inaemba um, waunge mkono hayo mazungumzo yanayoendeshwa na maaskofu na wale wa, wa, wa Kiprotestanti, na suluhu litaweza likatokea hapa, sababu wanasiasa wote na hata wa upinzani wanaliunga mkono. Nawasalimu RFI Kiswahili, ni Joy Petition kwa Lusaka, Zambia. E, kuhusu maoni yangu mimi kama mwananchi wa Kongo, na kuhusu huo mpango wa rais wa kuunda serikali ya umoja, mimi naona ya kwamba anajipotezea tu muda, labda angefikiria tu namna ya kusapoti wale wazalendo na kuwapa silaha na kuwapa chakula ili waweze kumaliza ile shida ambayo inaendelea ndani ya nchi yetu. E, na kingine nasikitika sana kuona tuko na rais dhaifu sana ndani ya. Kwa kweli wakongomani wanahitaji amani, sababu vita vijengi, vita vinabomoa, watu wamekimbia makazi, watu wamekuwa mayatima, watu hawana kazi, uchumi umeshuka, yaani hakuna kinachoendelea. Kwa hiyo majadiliano ni ya maana sana, na kwa wakati ambao unaofaa na kwa wakati ambao ulio mfupi zaidi, kwa sababu watu wanateseka kabisa, hakuna kinachoendelea. Kwa hiyo wakuu viongozi wafanye haraka, ili wajadiliane kwa muda ambao ulio mfupi, ili tuone kuwa amani inaweza karejea na kazi zianze vizuri vizuri kama kawaida, iheshimikwe serikali ya watu wote, kila mtu awe katika serikali hiyo, tuone kama basi vita vinaweza vikasitishwa. Jambo RFI Kiswahili, ni Patrick Kakuji, mtangazaji kwenye kituo cha redio na televisheni Horizon Plus mjini Kalemi, jimboni Tanganyika. Kuhusu na mada ya siku ya siku ya leo, nadhani kama masuala ya muungano nae, wa kitaifa uliyoanzishwa naye rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nadhani haitakuwa na tija, kwa sababu wapinzani wakubwa wa, wa nchi hii wamekataa kujiunga naye kulingana na uongozi wake. Lakini nadhani kama hatua ambayo iliyochukuliwa na upinzani sio vizuri, kwa sababu nchi ni moja jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Inatubidi sisi wote kwa pamoja tupate kuungana kwa pamoja ili tupate kutokomeza ama kumtupa nje adui. Lakini hatua ambayo iliyochukua na upinzani, hakika kwangu binafsi sijaifurahikia. Naomba kwa wapinzani wote wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kujiunga kwa pamoja ili kabisa tupate kushinda vita hivi viliyoanzishwa na M ishirini na tatu wakiungwa mkono na nchi ya Rwanda na kuna ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook unaitwa Pawa Kalunga wa Kalunga kutoka tarafani Moba. Wao unasema hakuna haja yoyote ya kuendelea na mashauriano haya kwa sababu wanasiasa walengwa wa upinzani wamesusia mkutano huo. Lakini pia hakuna matumaini yoyote kwa kumaliza mzozo uliopo hata waunde serikali ya umoja wa kitaifa. Na itaitwaje serikali ya umoja wa kitaifa wakati wahusika wakuu wamesusia? Bienfait Kasemengo Agero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, DRC, wewe unasema haungi mkono kuundwa kwa serikali hiyo. Kwa mtazamo wako unaona kama itazidisha mzozo zaidi kwa kumaliza. Unamtaka Rais Felix Tshisekedi kuwa makini sana na kutambua kwamba nchi inakumbwa na vita na siyo muda wa kugawana mkate. Medar Baraka ukiwa mjini Bukavu unasema kwa mtazamo wako hautarajii lolote kwamba serikali ya umoja wa kitaifa italeta suluhu, kwani wanasiasa ni wengi sana DRC na vyama vya kisiasa ni vingi mno, na wengi wahusika wakuu wamesusia. Tuungane Baliki Asan ukiwa Uganda, Kampala, na weo unaona ni hatua nzuri sana, na hivyo inaweza kusaidia kutatua changamoto zinazoendelea nchini Kongo. Unaomba kwa wanasiasa wa Kongo wajiunge ili wapate amani kwenye nchi hiyo. Jean Luc huo unasema upo Burumba, kutoka jimbo la Ituri kwa mashariki mwa Diarasi unasema una imani ya kwamba uundwaji wa serikali mpya itachangia kumaliza mzozo. na unaitwa Daima Blaise bin Muyindu kutoka Tubuki, Fizi, DRC, huwa unasema binafsi, hacha ni mpongeze Rais Tshisekedi kwa wazo hilo, pengine litachangia kumaliza mzozo uliopo. na unaitwa Gabriel Musindiro kutokea mjini Uvira nchini DRC, huwa unasema kwa mtazamo wako, huna imani na ushirikiano huo wa wanasiasa wa chama cha upinzani na wale walioko madarakani kwamba kunaweza kuleta amani nchini DRC. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Omega J wa Kahambi Busanza talafani uchuhu mashariki mwa diasi Congo Kivu Kaskazini. Raia wa Congo mashariki tuko kwenye njia panda kabisa, hatujui tumwamini nani. Waasi hawapendi mazungumzo, upande wa upinzani haupendi kukaa meza moja na serikali ili waone ni vipi wanaweza kutatua mzozo wa mashariki mwa DRC. Serikali nayo inaamua kufanya hivi kwa sababu waasi wamekataa mazungumzo, so serikali inabakia na njia moya ya kutumia nguvu. So na hiyo kutumia nguvu, hawezi kutumia nguvu na upande wa upinzani hawakubaliani. Mimi nadhani wangekaa wote meza moja ili kwa manufaa ya raia wa mashariki mwa DRC. Kwa majina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kuhusu mada ya leo, uundaji wa serikali ya muungano nchini DRC ni swala la kuangaliwa kwa makini mno. Wale wadau wa vyama vya upinzani wasiposhiriki juhudi za kuunda serikali ya muungano, hakuna cha muhimu kitakachoonekana. Shida itabaki ni ile ile tu. Tumalize na ujumbe uliotumwa na Yasinte Rutunganya kutoka tarafani Ruchuru, DRC. Unasema hilo wazo la rais wa nchi ilikuwa vizuri na ingetatuli ingetatua mgogoro wa nchi, lakini serikali hiyo ikiundwa bila wapinzani kuwepo ni bure kabisa. mimi naitwa ali bilali ambaye nilikuwa nawe nakusihi kuungana nami tena hapo kesho tukijaliwa katika makala mengine kama haya usikosi kuwa pembezuni mwa redio yako kutegea sikio ni mada ipi tutayoizungumzia hapo kesho tukutane tena wakati kama huu mpaka sasa ala msiki ni kukumbushe baadhi ya taarifa ambazo tulikuwa tumekuandalia Umoja wa Afrika huwatuma ujumbe wake Sudan Kusini kudhibiti hali mbaya ya kisiasa. Algeria na Ufaransa kurejesha ushirikiano wa kiusalama na uhamiaji baada ya mvutano wa muda, na China yatuma vikosi vyake kuzunguka kisiwa cha Taiwan. Ni matangazo ambayo umepokea kupitia RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi kusikiliza redio yako na pia kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube. Tunahitimisha kwa kibao tombe cha kwake producer, pia mwanamuziki Elema ele kutoka Rwanda. <muchos> Tutamatishia matangazo ya jioni. Ni produsa pia mwanamziki Elema Ele na kibao chake Tumbe, anatokea kule Rwanda. Ni kushukuru pia msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi. Msimamizi wa matangazo haya Emmanuel Makundi, fundi wa mitambo Collins Kadambi, Florence Kibuba, ambao wamekuletea matangazo haya kupitia mitandao ya kijamii Ali Bilali. Mimi naitwa Carol Orel na kutakia jioni njema. mm.