Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. Katika sehemu ya mahojiano yetu, kiongozi wa kundi la wapiganaji wa RSF nchini Sudan, Mohamed Hamdan Dagalo amesema licha ya jeshi kufanikiwa kuondoa wapiganaji wake jijini Khartum, vita bado havijaisha na kwamba wapiganaji wake watarejea wakiwa na nguvu zaidi. Wachambuzi wa mambo wanasemaje? Dominic Wabala ni mtaalam wa maswala usalama akiwa Kenya, amezungumza na mwenzangu Benson Wakoli yale madai yao ya kuwa wanaenda watarudi wa ku, tena kuteka hiyo sehemu kikamilifu, sidhani ni ukweli. Kwa vile unavyoangalia ule uharibifu ambao umefanyika katika uwanja wa ndege inamaanisha ni kuwa ni watu ambao wametoka sio kwa kupenda kwao, wametoka na hasira nyingi. Wa, ni kama wanaondolewa hawakufurahia kilichofanyika, ndiposa wakaharibu ndege na uwanja mwenyewe. na bwana Obala, je, katika uwanja wa mapambano kuna mbinu kama hii kwamba unaondoka mahali ambapo ulikuwa unadhibiti kwa mtazamo kwamba utarejea kwa kwa itakuwa ni mara ya kwanza kusikia uh, hali kama hiyo, lakini labda kwa sababu RSF hatujui mwenendo yao, lakini sioni uwezekano wa kufanya vile na, bwana obala na wanasema kwamba hili limechochewa na kwamba wanataka kuuteka mji wa Obdurman na kisha baadaye warejee Hartum. Je, kwa mtazamo wako tu ukiangalia mji huu na maana yoyote kushinda jiji kuu la Hartum? Sidhani kama huo mji una umuhimu zaidi kuliko mji mkuu wa Katum, kwa sababu mji mkuu wa Katum walikuwa wamedhibiti uwanja wa ndege amedhibiti makao ya rais, walikuwa wamedhibiti sehemu kadhaa muhimu kwa serikali ya ya ya Sudan. Sasa sioni uh, umuhimu zaidi wa Omurdum uh, kuzidi uh, ya, kuzidi mji wa Kartum. Kartum ndio makao makuu ya uh, nchi ya Sudan. Sasa vipi itakuwa, ni unaenda kuchukua kuteka mji mdogo alafu unawacha mji mkuu wa nchi? Haitakuwa muda mrefu, kwa vile tutaona ikiwa kweli wataweza kudhibiti mm -hmm. Omurdum sidhani kama wataweza kufanya vile alafu tena waweze kurudi kartum. na bwana unavyofahamu vitendo hivi vyote vinatendeka wakati kuna mpango wa wapiganaji wa RSF kuanzisha serikali mbadala. Je, mpango huu pengine utakumbwa na sintofahamu, sababu wengi walikuwa wanatarajia kwamba wamedhibiti maeneo mengi, basi kwao itakuwa rahisi kuanzisha serikali mbadala ambayo ilisainiwa jijini Nairobi. Sijui unazungumziaje hilo. Sidhani ikiwa huo ni ukweli, kwa vile kwanza uh, tumeona kuwa wamekuja wame Kenya ili kuweza kuanzisha serikali yao mbadala badala ya kufanya kule Khartoum ama um, sehemu yoyote ile ambayo iko Sudan. Sasa sidhani kama wana ule uwezo, kwangu naona ni kujigamba, wanajigamba lakini sioni ni kama wana makali waliokuwa nayo pale pale mbeleni. Kwa maoni yangu, naona ni kama RSF wameshindwa na jeshi la la Sudan. Uh, inaonekana yale makali wali, waliokuwa nayo kidogo gusijui kama ni kwa sababu ya kukosa silaha ama didimia kwa motisha yao, lakini inaonekana jeshi la la Sudan limeweza kuwaondoa RSF sehemu muhimu za mji wa Khartoum. Hivyo hivyo basi ina, inamaanisha kuwa RSF makali yake yamepungua, haitakuwa na uwezo wa kuiondoa jeshi la Sudan kutoka yale makao ambayo yamechukuliwa ya na jeshi la Sudan. Dominic Kwabala ni mtaalamu wa maswala ya usalama alipozungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Sasa tupate makala. Habari rafiki, naye Ali Bilaliamni. <coughs> <coughs> Kushukuru sana kwa kunipa nafasi na, na nikutakie Idi Mubaraka popote pale ulipo, mpenzi msikilizaji wa RFI Kiswahili, na matumaini yangu ni kwamba unaendelea kusherehekea vema mahali ulipo. Na leo mada yetu, tunazungumzia kuhusu sherehe hizi ambazo zinaendelea kuadhimishwa kote duniani, huku katika maeneo mbalimbali yakiendelea kushuhudia majanga tofauti, kuanzia vita hadi mabadiliko ya hali ya hewa. Tuambie umesherehekea vipi sherehe hii ya kuadhimisha kuhitimishwa kwa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tuanze na ujumbe kutoka kwake Jofle. nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia kwa maada iliweka hapo mezani kuhusu Waislamu. Kweli nimefurahi kuona Waislamu wakiwa wamefungua salama mfungo wao, ambao ndio Idi yao ambao wanasherekea kweli nawatakia kila la heri, na Mwenyezi Mungu aendelee kuwabariki kikubwa, waendelee kushikamana, kwa sababu mshikamano ndio kitu ambacho kidogo kitaendelea kuleta amani katika dunia hii, hasa katika dini zetu, kwa sababu amani ndio kitu cha kwanza. Napenda kuwatakia idi mbaraka, Mwenyezi Mungu aendelee kuwajalia kila la heri katika, katika kila kitu ambacho anakifanya katika maisha yao. Kwa jina naitwa na Kaku Kubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo, lazima mimi nianze kwanza na kuwapongeza Waislamu kwa kumaliza kazi yao au mafungo yao ambao walikuwa wakifanya kwa muda mrefu. Na kufatana na hali ambayo inayojiri hapa kwetu, tuliona shamra shamra kwa wajirani zetu ambao walitoka katika mafungo hayo, wamoja wakishangilia sana kwa kumaliza mafungo yao. Jambo ya Kiswahili, Isa Haji Bahari Abikruje kutoka jijini Kampala nchini Uganda. Eid Fitri kwetu ilipita vizuri, tunamshukuru Mwenyezi Mungu maadamu, eh, hali ya vitu kupanda bei unakuta chakula kama vile mchele, kama vile mavazi pia ya kuvaa vilikuwa vinapanda bei sana, na tukajikaza kufanya dua amake kuombea dunia hasa ndugu zetu wa huko Palestina, Gaza, wa ndugu zetu wa Kongo, Goma, Bukavu, na kuomba Mwenyezi Mungu alete amani katika Afrika Mashariki pamoja na dunia yote nzima. Ni Pawa Kalunga Kalunga toka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, tarafani Moba, Kirungu, mtawa Ewa Bora Kaseke. Mimi hapa tarafani Moba nasherekea vizuri, ijapokuwa ndugu zetu walioko uko sehemu za mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaendelea kupitia madhara mabaya sana. Hii siku inamaanisha kuwa ni siku njema kwa waislamu kabisa. Tunawatakia waislamu wote uh, heri mbaraka bila kumsahau hali bilali Cleveland piche ombe toka fizi senta kivu kusini mashariki mwa DRC. E, sina mengi kabisa zaidi ya kuwatakia waislamu wote ulimwenguni Idi Mubarak njema kabisa, Idi Mubarak njema kwao. Hapa kwetu Fizi, Idi Mubarak inasherekewa katika hali ya kibaridi baridi, sababu vitu vingi kabisa vinapanda bei na hali hizo za wasiwasi zinasumbua kabisa. <tune> Asalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatuh Kwa majina naitwa Kabanzi Jana, natikana DRC hapa tarafa ni Moba Nunda. Ni watakie heri mbarka waislamu wote kwa te duniani na wakati wa Ramadhani ulipita kwenye matatizo mbalimbali sana hususani hapa kwetu eh, DRC kule mashariki mwa Kongo mauaji yakiendelea kujitokeza na hususani wakati wa Ramadhani tulipitia changamoto kufatana na kupanda kwa bei ya vitu vitu. Bei ya vitu ilikuwa kipanda kufatana na ukosefu e, wa usalama kwenye mataifa yetu, ndio maana bidhaa muhimu kama chakula vilikuwa vikipanda bei sana, lakini Allah anaendelea kutujalia, tunaendelea vizuri na tupo salama salimu. Toka Lusaka, Zambia, ni Ezekia Blolo na Myaza. Kwa mada ya leo, nawatakia Waislamu wote mahali wapo, idi mubaraka njema kwao, na nawatakia wachezaji wote wa Burundi ambao ni Waislamu, iji mbaraka wene Cedric Amis na Loji Mavugo, iji mbaraka njema. Na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi, unaitwa Andre Selisius Zombe Mwina Kalonda wa Mtambala Sindano tarafani Moba, DRC, huwa unasema Waislamu wa hapa kwetu Mtambala wamesherekea vizuri sana na idi imepita salama katika njia salama. Mungu abariki waislamu wote duniani. Uo unasema hapa ni Jean Luc Bahati mwana Burumba Ville toka jimbo la Ituri kwa mashariki mwa DRC, centre ya Komanda. Unasoma kupitia mada ya leo, unasema hii sherehe kwa kweli inapita vizuri sana, na unawatakia idi mubarak waislamu wote wa DRC, na unatoa pole kwa waislamu ambao wanapitia madhila katika maeneo ya vita huko DRC na unaitwa Maji Moto Malole wa Kibara, Bunda, Mara, Tanzania. Wao unasema umesherehekea vema Idil Fitri ukiwa nyumbani na familia yako. Na unaitwa Medar Baraka ukiwa Bukavu, DRC. Wewe unawatakia Waislamu wote duniani Idi Fitri Mubarak, unasema unamwomba Mungu asikie maombi na malalamiko yetu sote na azikumbuke nchi ambazo hazina amani ikiwemo nchi yako ya DRC. Amjambo, RFI, naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu historian, nikiwa Uvira Mulongwe, mashariki mwa DRC. Kwa kweli Waislamu wamesherekea Eid kwa, kwa namna tofauti hapa mashariki mwa Kongo. Kuna vita, kuna wasiwasi -wasi nyingi, lakini tumefurahia kwa kuwa Waislamu wametushirikisha sisi ambao si Waislamu na tumesherekea pamoja. Kwa kweli ni jambo la furaha ambalo tungetaka madhehebu mengine, dini zingine zige ule mfano wa Waislamu kualika wale sio Waislamu wanasherekea pamoja kumaliza kifungo cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nawatakia Waislamu wote Eid Mubarak njema, Waislamu wote duniani popote ambapo walipo, hasa hawa Waafrika na hawa Wakongo. Mungu aendelee kusikiliza maombi yao na yatimize, hata hao wa Kongo ambao wana hususani, nchi yetu ya Kongo ambayo haina amani. Mungu aendelee kusikiliza na ikumichi. Toko Vira DRC Katongo, naitwa Kanale Please. Kuhusu mada leo, kweli hapa kwetu nchini Kongo Waislamu wamesherekea sherehe yao vizuri, na ijapokuwa wasiwasi na tukumba sisi watu wa mashariki ila Mwenyezi Mungu amesaidia, tumeisherekea kwa furaha na amani, na tunamwomba Mungu azidi kuusaidia katika nchi yetu ya Kongo. Kasia Poroje kutoka Bujumbura. Tunapongeza Waislamu wote wa ulimwenguni pote kwa kumaliza mwezi mtukufu wa Ramadhani na kufungua Idi. Tunasema asante kwa Mwenyezi Mungu kwa kuona tena, walianza kwa usalama na wamaliza kwa usalama. E, na ndugu zetu wa Palestina nao tunawapa pole kwa misukosuko ya mabomu ya Waisraeli na tunatumaini nao waweza fungua kwa amani. Kiwa Uganda Kampala, mimi ni Tungane Bariki Hasani kwa mada ya leo. Binafsi kwa kweli, kwanza acha kwanza nitakie Waislamu wote duniani Idi Mubarak, na kwa kweli hapa Uganda tumesherekea Idi vizuri. E, wasi na kama tumesherekea, lakini wasi kuna zingine nchi zimesherekea zikikumbwa na vita, ikiwemo Sudani DRC, adir, ya DRC kiwemo Ukraine, kiono Palestina. Kwa kweli na, ta, naomba tu amani irejee kwenye nchi hizo ambazo zinaendelea kukumbwa na vita. Kwa kweli hapa tumesherehekea vizuri na tumeombea nchi zetu, nchi zile ambazo zinakumbwa na migogoro, amani paswe kurudia kwenye nchi zao. Kwa majina naitwa Alex Jeremia, niko Chake Chake, Mwanza, Tanzania, ni, ni fanz wa Simba Sports Club. Kwa upande wangu inaenda vizuri. Pia nitoe rai kwa ambao wanasherekea, aidha wakiwa nyumbani au wakiwa kwenye starehe. Waislamu wote duniani washerekee kwa amani na bila uvunjifu wa amani. Ha, ni pia nitoe pole kwa nchi ya Myanmar, baadhi ya raia kuzidi kupoteza wapendo wao kwa tetemeko la ardhi linalozidi kuikumba nchi hiyo. Kiukweli nasikitisha baadhi ya raia kuendelea kufariki huku wengine wakikosa makazi. Unaitwa Hassan Ali ukiwa Embakasi, Nairobi, unasema Eid Mubarak kwa Waislamu wote kote duniani na unazidi kumwomba Mungu apokee maombi na sala tulizoziomba katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tumalize na ujumbe wa Hafsa Ali na ukiwa Nyayo Estate, Embakasi, unatoa mkono wa Idi kwa Waislamu wote wa Arusha, Dar es Salaam, Nairobi na Kampala bila kuwasahau Waislamu wa Mashariki mwa DRC ambao wanapitia kipindi kigumu cha madhila ya vita. Mimi ni Ali Bilali. Nikutakie jioni njema. Ungana nami tena hapo kesho katika makala mengine kama haya. Ni kukumbushe kwa taarifa ambazo tukua tumekuandalia. Kiongozi wa kundi la wapiganaji wa RSF nchini Sudan Mohamed Hamdan Dagalo hapa jeshi lake litarudi vitani kwa nguvu zaidi. Mji mkuu wa Zimbabwe Harare wasalia mahame baada ya serikali kuimarisha usalama kufuatia hofu ya maandamano ya kupinga serikali. Waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer ayataka mataifa ya dunia kushirikiana kumaliza makundi ya kihalifu yanayowasafirisha Kibao bao ni mpishi kundi la Matata wakishirikiana na bn wasanii kutoka Kenya. Akitamatisha matangazo ya jioni kutoka RFI Kiswahili. Shukrani msikilizaji ambao umekuwa pamoja nasi, shukrani msimamizi wa matangazo Emmanuel Makundi. Fundi ambao walikuwa zamo ni Colins Kadambi pamoja na George Mine. Ni mshukuru pia Ben Surakoli amekuletea taarifa za michezo na habari zingine. Mimi naitwa Carol Corer, nakutakia jioni njema.