Ni saa 12 na dakika 43 kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji katika wasaa wa mahojiano, na moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni hatua ya Qatar kuwaalika waasi wa M23 kule Doha, ikiwa ni siku chache tu kupita tangu pale mkuu um, ama kiongozi wa nchi hiyo Tamim Ben Hamad Altani kuwakutanisha marais wa DRC Felix Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame. Sasa, je Qatar itafanikisha mazungumzo kati ya pande zote zinazohusika na mzozo wa mashariki mwa DRC ni swali ambalo mwenzangu Carol Corir amemuuliza Francois Alwende, ni mchambuzi wa siasa za DRC. Leo kama wamevilivyopokea e, ujumbe wa M23, tunajua kwamba M23 inamaanisha Rwanda, so ni kweli kwamba lazima wangeongea nao na kuwambia mambo mawili matatu, ili waingie katika mchakato mzima wa yale ambayo marais wawili walivyokubaliana pale Doa. Kwa kiasi gani unadhani kwamba mazungumzo haya yanaweza kufanikiwa na tukaona kwamba Katari anakuwa ndio mpatanishi wa kumaliza mzozo huu? Ni nchi ambayo haiko Afrika, bara la Afrika. Pili ni uwekezaji wa Katari katika nchi ya Rwanda na nchi ya Kongo. Inaonekana kwamba wako na influence ambao wanaweza kutumia kupitia njia hiyo, ili kuleta marais hao pamoja ama kumaliza mzozo ambao una, unaendelea kusumbua kwa sababu gani? Kwa sababu wanajua, kwanza kulinda maslahi yao Rwanda na Kongo pili ni kujipa pia soko kuu iyo waendelee kufanya biashara yao, na ikiwa vita itakuwa katika nchi hizo ama mzozo ukiendelea basi biashara vyao vitaathirika kwa kiwango cha juu. So kuna matumaini kwamba ikiwa wataendelea na mwelekeo ama na njia hiyo, wanaweza kuchangia kuleta amani. Mikutano hii imekuwa ikifanyika siku tofauti tofauti. Qatar ifanye nini ili kuhakikisha kwamba pande hizo tatu kwa sasa ambazo ziko kwenye mzozo zinaweza kuku. Keti kwenye meza moja kuweka marais pamoja, hatua ya kwanza. Hatua ya pili, tunataka tuone m ishirini na tatu inabeba inapeleka ajenda gani kwa Qatar. Lakini pia nafikiri, kwa upande wangu mimi, inavyoelewa mambo vile, naenda wako katika posishoni mzuri ya kuchangia kwa kiwango cha juu. Kwa sababu gani? masilahi yao katika eneo hilo, na wanajua kwamba m ishirini na tatu haina uwezo wowote ikiwa eh, serikali ya Rwanda haiwape nguvu. Bwana Alwende, mashauriano haya yakiendelea, tumeona mapigano bado yakiendelea hata baada ya ule wito ambao ulitolewa baada ya kukutanishwa rais hawa wawili, tuna uhakika gani kwamba iwapo kutakuwa na wito kama huo M23 itaweza kutii? ni kawaida tu tunachokiona, kwa sababu kuna ile, kwa Kiingereza wanasema uh, talk and fight, or fight and talk. Ni lazima waendelee kufanya wanachokifanya, ili waendelee kuona kwamba tunaujiweka katika hali ambayo tutalazimisha matakwa yetu ipate kusikizwa. Katari itakapoonyesha waziwazi kwamba sisi tunataka mambo haya yasimame ama vita ikomeshwe, nafikiri kwamba itafika kwa kiwango fulani vita itasimama, lakini tusishangae kwamba bado wiki moja hata mwezi bado kuendelea na mapambano yataendelea. Ni mtazamo wake Francois Alwende, mchambuzi wa siasa za DRC akiwa jijini Nairobi. Namna na sasa, karibu Minzlet Ijai na makala ya habari rafiki. Ni Ijumaa msikilizaji, tunakaribia wikendi na kama ilivyo ada Ijumaa tunakupa nafasi ya kuchangia mada uipendayo. Tuanze kwa kusikiliza mada yako ya sauti. Jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia kwa madahuru ya RFI Kiswahili. Kwanza awali ya yote, napenda kuwashukuru watangazaji wote wa, wa RFI Kiswahili Ruben Lukumbuka, Ali Bilali, Benson Wakoli, Mislet Ijai, Caroline Nicole, Douglas Omaliba na wengine wengi ambao wanafanya kazi hapa RFI Kiswahili na wapenda sana na kwa moyo mkunjufu kabisa napenda kuwasikiliza kila itwapo leo. Kitu kingine ambacho ningependa kuongea mada huru ya leo napenda kutoa wito kwa marais wawili wa DRC pamoja na mwenzake wa Rwanda waweze kukaa meza moja, waweze kumaliza vita kwa sababu yanaendelea nchini Kongo, yanasikitisha sana kwa kweli, hayafurahishi. Kitu kingine ambacho ningependa kuongelea mada huru ya leo, napenda kuwashukuru wote kabisa ambao tunaendelea kuifuatilia RFA Kiswahili, asanteni sana. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu nchi za magharibi, nchi za wazungu zinasimamia Afrika. Afrika paingie vita kila aina, vita ziko kila pahala na wenyewe wanajifanya kama wazima moto kwa mwenyendo wa chochezi, kwa sababu vitu vyao vitembee, masilaha yao binafsi, vitu vyao vitembee, silaha zitembee, masasi yatembee, vyakula vyao vimewekwa kwenye mastoke viweze kutoka, kwa sababu wanasema kama wako wanasaidia wale wakimbizi hii Afrika ifungue macho, Afrika isimame imara tena, Afrika iwe na umoja na sauti moja. Asante refu ujambo ref Kiswahili inaitwa Prince Kimonge, inatokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Mada yangu huru ya leo ni kuambia wakaaji wa mji wa Bukavu na vitongoji, tuwe makini kabisa kwa sababu kuna watu ambao wanajifanya ma wafanyakazi wa serikali ambao wanakuja wakitoza kodi kama vile shirika la maji na umeme na vingine. Wanakuja, unawakaribisha na wanapoingia katika nyumba wanageuka mabandia na wanachukua pesa na kufanya usalama mdogo. Kwa hiyo inabidi tuwe makini, wezi wanabadili mfumo wa kuiba. Kwa hiyo unapoona watu kama nao inabidi uwe makini kabisa Asante. Hapa ni Jean Luc Bati mwana Burumaville toka jimbo la Ituri mashariki mwa DRC Kongo kwa centre ya Komanda. Kupitia mada ya leo, nimependa sisi wakongomani tupige magoti mbele ya Mwenyezi Mungu tumsii, ili salama irudi kwa nchi yetu ya Kongo. Kwa jina naitwa na Kakubwa kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera kwa mada yangu huru ya leo mimi napenda kutuma ujumbe wangu katika Umoja wa Mataifa sababu naona ya kwamba kuna nchi nyingi ambazo zinaendelea kusumbuka na vita hapa katika Afrika na penginepo, hususan nchi ya DRC, e eh, Sudan Ukraine pamoja na Palestine. Sasa ningeomba Umoja wa Mataifa, najua ya kwamba ina nguvu ya kuweza kumaliza vita katika nchi hizo. Sasa sielewi namna gani wameshindwa kumaliza vita hiyo. Ningeomba iweze kufanya nguvu zake zote imalize vita katika nchi hizo, ili kwamba iweze kujirudishia heshima katika dunia kwenye ukurasa wetu wa Facebook nipitie mada yako. Shukuru Mbole. Darius kutoka Diarasi Lubumbashi unasema, leo niseme pole kwa ndugu zangu wa Kongomani tunaopitia hali ya vita, na pole familia zilizopoteza ndugu zao, na tuungane ili kuleta amani, tusitegemee mti yeyote. Pawa Kalunga kutoka tarafani Moba Kirungu, mtaa wa hewa bora, Kaseke, kwenye mada huru leo, napenda kuzungumzia mizozo inayoendelea kushuhudiwa duniani kote. Umoja wa Mataifa wanafanya nini ili kurejesha amani ulimwenguni kwani tumechoka kusikia milio ya risasi. Ndugu zetu wa Sudan, Kongo, Ukraine na Mali penginepo wanaendelea kuteseka. Umoja wa Mataifa, fanyeni jambo kuhusu amani ulimwenguni kote. William Samson ukiwa Diarasi Masisi. Leo kwa madahuru ningependa kuzungumzia uchumi wa hapa kwetu unashuka kutokana na kukosekana kwa fedha za kigeni, hususan dola. Hebu wakubwa mtusaidie. Obi Gogo wa Udumuka, Iringa, Tanzania. Madahuru yangu ni kuhusiana na wizara ya afya kuhusu baadhi ya magonjwa ambayo yanaibuka na kuonekana hayana dawa kwa haraka haraka. Hatimaye wale ambao wanapatwa na magonjwa hayo wanaishia kupoteza uhai. Wizara, wizara ijitahidi kuwa na dawa za dharura za hayo magonjwa kama Mpox na maabag. Mzee Mkonta Gabriel unasema shukran sana RFI Kiswahili. yangu ya leo ni kuhusu ahadi yake Rais Felix Chisekedi kuhusu usalama wa taifa, imekwamia wapi? unauliza hivyo. unasema ahadi ni deni. Baraka Bim ukiwa Bukavu, DRC, kwa mada huru ya leo na napongeza Rais Felix Chisekedi kwa kuongeza mshahara wanajeshi wetu wa FRDC ambao wapo kwenye uwanja wa vita. ni jambo nzuri, ila namuomba atafute jinsi ya kurudisha mani mashariki mwa Kongo. Na msikilizaji, ni mada huru, una nafasi ya kuchangia mada yoyote uipendayo, tuzidi kupata mada yako. Ya sauti kutoka ndolera Sidikivu, DRC. Mimi ni Frakanal Kajongo. Kutokana na idadi ambayo inasemwa na UN, watu e, milioni ishirini na nane ambao wamekabiliwa na njaa nchini nchini mwetu Kongo, kwa kweli suluhisho hilo linapasha patikana he, ikiwa amani itarejea nchini mwetu, kutokana na hao waasi wa M ishirini na tatu ambao wanasumbua miji fulani fulani, na tunaomba sana shirika ambalo linasimamia chakula eh, na kilimo watizame jinsi wana, wanaweza wakasaidia eh, wananchi katika nchi yetu ya Kongo. Asante. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Mtundiru wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Kwa mada huru ya leo, nataka nizungumzie uh, hali inayotukumba mashariki mwa DRC. Ningetoa mwito kwa serikali yetu ya Kongo kuweza kusikiliza nini ambayo M23 wanatafuta, ili raia tuweze kuishi na amani, maana inaenda kuonekana serikali yetu haijali, haijali maslahi ya raia wa kawaida wao wapo katika mapashwa yao binafsi, sababu ukienda kuta uh, M23 wanaendelea kwa mwendo wa kasi kwenda kutaka kuteka hata mji mkuu wa Kinshasa. Alafu ingelikuwa jambo la maana kuweza kuwasikiliza na kusikia nini wanayotaka. Ingelikuwa jambo la maana kuishi kwa amani kuliko kuishi katika mapinduzi. Hiyo si hali nzuri. Toka Lubero Kivu Kaskazini DRC maeneo ya Buhale naitwa Didieka. Kule Sahani bini Hodari. Leo ikiwa ni mada huru ningependa kuzungumzia tu kuhusu hali ya kiusalama inayoendelea kuwa mbaya kwenye mashariki mwa DRC. Kwa kweli jitihada ambazo zinaendelea kutekelezwa hazitoshi, hazitoshi kwa kweli kuweza ni kumaliza mgogoro huu ambao unaendelea kati ya M23 na, na jeshi la Kongo ama serikali ya DRC. Kwa kweli jitihada zinatakiwa kuongezwa zaidi. Kwa kweli Umoja wa Afrika umeonekana kuwa wakimia wengi, wanaonekana kuwa vibaraka vya viongozi wa dunia, wanaendelea kutekeleza yale ambao wanazungumza. Kwa kweli, sisi hu wa Afrika tunatakiwa pia kuchukua mfano wetu, tunatakiwa kusaidiana. Wakati mtu ambaye anatoka mbali ndo anakuja kusaidia nchi za hapa Afrika, inatupa haya. Kwa kweli, asante sana, fa Kiswahili Kashilembo rozhee kutoka Bujumbura, maada yangu uru leo Ijumaa ilikuwa, naomba tu serikali ya Israeli, hususani premier ministre wa Israeli arudilie meza ya mazungumuzo, kwa sababu kwa mtutu amani haitapatikana juu wanaua tu raia o wenyewe waku wanakufa, pamoja na wazee, awaue wamasi akika naua wazee. Tunaomba warudilie mazungumuzo ya amani, na wakifanya mazungumzo ya amani, solisio itapatikana. Na gisi mbele tuliona gisi hatua kwa hatua ikuwe na naendelea Nirejee kwenye ukurasa wa Facebook. Mkombozi kutoka mashariki mwa DRC, kijijini Makobola, kwa mada huru, unazungumzia vyama vya upinzani nchini DRC kukosa kuunga mkono chama cha UDPS ili kupanga serikali mpya itakayomaliza vita mashariki mwa DRC. Inabidi wasaidiane na Rais Chisekedi ili kutatua hali hii mashariki mwa nchi yetu. David Sechenga toka Wagum, tuna dumu heza Tanga, Tanzania, unasema ikiwa rais wa Burundi Evariste Ndaishimie anayo madai ya Rwanda kuivamia Burundi na kudai wanajeshi wa Rwanda waua raia baadhi wa Burundi. Hilo ni jambo baya sana. Unauliza kwa nini rais Kagame asipigane na suala la kuleta maendeleo nchini mwake na badala yake anafikiria kuvamia nchi zingine. Nitamatisha na ujumbe wako, Joseph Kahuku Honda, kutoka Kaluezi, DRC. Kwa madahuri ya leo, nitawapongeza RFI Kiswahili kwa kutujuza habari za kweli na zenye uhakika. Unasema tunawafuata vizuri hapa, na basi, msikilizaji, kwa ujumbe huo, mie natamatisha na makala ya habari rafiki kwa leo. Ni kushukuru sana kwa kushirikiana nami katika makala haya juma hili, tukutane wakati mwingine kwenye makala haya. Nimekuwa Minziletijai, kwa heri Nam kwa heri, Minslet Jai. Na msikilizaji, nitumie fursa hii kukujuza baadhi ya habari kuu za dunia. Miongoni ni pamoja na mpatanishi wa Kenya katika mgogoro wa Sudan Kusini awasili Juba. Nam wimbo ni bit na file Bit na file King Kester Emeneya, huyo kutoka DRC. Wimbo wake msikilizaji, ndio unatamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Imekuwa ni furaha iliyoje kuwa nawe katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Msimamizi wa matangazo amekuwa ni Victor Abuso mitamboni Vital Mugisho, upande wa mitandao ya kijamii George Maina a, shukran za dhati pia kwake Carol Korir. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Matangazo mengine ni hapo kesho saa moja na nusu, panapo majali wa kwaheri kutoka Nairobi.