Ni saa 12 na dakika 43 kwa saa za Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii, msikilizaji, tunaangazia hatua ya kukamatwa na kupewa kifungo cha nyumbani, makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini Riek Machar. Chama chake cha SPLM-IO kinasema kukamatwa kwa Machar kunavunja mkataba wa amani wa mwaka 2018 kati ya Machar na Salva Kiir. Kuzungumzia hili, mwenzangu Carol Korir amezungumza na Eric Irungu, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Zetech nchini Kenya. Inaonyesha kwanza kumekosekana hali ya kuweza kuelewana kati ya rais uh, Salva Kiir na naibu wake Riek Machar uh, na hii inatatiza sana pakubwa uh, juhudi ambazo zinaweza kuwa zinaelekezwa kuhakikisha kwamba kunapatikana suluhu uh, kwa huu mgogoro ambao umekuwa Sudani ya Kusini na pia ni jambo ambalo linaleta lina, hali ya kutamausha kwa sababu uh, tunaona kiongozi ambaye eh, kama ma, makamu wa rais wa kwanza ambaye ni kiongozi mwenye haiba kubwa na hadhi kubwa basi kuweza kufanyiwa vile, inazorotesha uh, hali yoyote ambayo inaweza kuleta mchakato wa amani. Kiasi gani hali hii inahatarisha usalama? Hili suala ambalo limeweza kuonekana linasababisha uh, hali ya wasiwasi mkubwa sana kwa sababu ikumbukwe E, ule mkataba ambao ulikuwa umewekwa kuhakikisha kwamba kuna amani Sudan ya Kusini, ulikuwa ni mkataba wa kuhakikisha kwamba unaleta nafasi nzuri ya kuweza uh, kuleta hawa viongozi uh, wote wawili ambao wakati ule kulikuwa na machafuko sana ya, ya vita. Kwa hivyo uh, kutupiliwa mbali kwa mchakato mzima wa ule mkataba na sasa kuleta uh, hatua ambazo zinaonekana ni kama zinakiuka uh, hadhi ya huyu kiongozi uh, kama Riek Machar basi kuna tatiza sana kwa nafasi kubwa sana taasisi. Za kikanda zikiwemo IGAD pamoja na viongozi wa mataifa mbalimbali wameweza kuzungumzia hali hiyo, wakisi utulivu kitu gani cha kufanya cha kwanza ili kuzuia kwamba hali haielekei kwenye kutumbukiza nchi hiyo katika vita ambavyo viliwahi kutokea mwaka elfu mbili kumi na tano kwenda nyuma kule. Uh, naona jambo kubwa sana la kufanya kwanza ni kufanya tathmini ya je, ni jambo gani ambalo linaweza kufanyika kufikisha hawa viongozi katika nafasi hii ambapo, uh, kuna sintofahamu hakuna maelewano na kuna haya malumbano mazuri. Na pia ikumbukwe kwamba uh, kuna zile taratibu ambazo zimeweza kupigwa kwa muda mrefu sana uh, kuhakikisha kwamba kuna usitishaji wa vita, uh, usitishaji wa migogoro. Kwa hivyo paweze kuwekwa mikakati ya kidiplomasia, hasa kimombo tunaita preventive diplomacy, yani diplomasi ya kuweza kuzuia. Na vipi hatma ya serikali hii ya mpito ya Rais Salva Kiir na Riek Machar? Sioni kukiwa na uwezekano wa kuweza kusalia mamlakani kwa sababu ile kwa kimombo tunaita trust Uh, kwa sasa imeweza ku, kuweza uh, kuondolewa. Kwa hivyo uh, hakuna kule kuweza kuaminiana um, na kwa sababu uaminifu umeweza ku, uh, kukiukwa, basi ile nafasi ambayo imekuwa ikiwapatia hawa viongozi kupitia eh, ule mkataba wa kuweza kufanya kazi kwa pamoja, basi ule mkataba umeweza kutiwa doa. Ni, ni mtazamo wake Eric Irungu, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Zetech nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Carol Korir. Na sasa tupate makala ya habari Rafiki. <coughs> Karibu msikilizaji, katika makala ya habari rafiki. Ni Alhamisi, na hivi leo mada tunayozungumzia ni kuhusu tamaduni za wanawake kupigwa kama ishara ya kupendwa na waume zao au wasichana kukeketwa katika mataifa mbalimbali ya Afrika. Bado unakumbatiwa licha ya kupingwa na serikali na watetezi wa haki za binadamu. Tumekuuliza, unadhani elimu ya kutosha imetolewa kuhusu athari za mila potofu na ni mila gani zinazoendelea katika nchi yako unayoona inapaswa kupigwa marufuku. Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Jambo rafiki Kiswahili, mimi ni Jean Claude Mukulu kutoka hapa mjini Lubumbashi nchini DRC, ndio nchini mwangu. Naona kwamba mila potofu tayari inaanza kupotea polepole pole, eh, hususa katika miji pengine katika vijiji eh, vinavyopatikana mbalimbali, na, mbali, mbali na miji mikubwa mikubwa, lakini katika miji kabisa, naona mwanamke anapewa kauli, anapewa nafasi kama mwanaume bila shaka yoyote, na hakuna mila ya kipekee ambayo inagandamiza mwanamke nchini mwetu. Shukuru sana RFI Kiswahili kwa mada ya leo. Yupo mtundirwa Moses kutoka Kanyabayonga, DRC kupitia uh, mila na tamaduni za Kiafrika, mengi tumeyaiga, lakini yanaweza kuwa madhara. Acha nishukuru nchi yangu ya Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kuwa tupo katika kimila cha kitamaduni kilicho cha kawaida, si kwamba tumeweza kuiga na kubadilisha badilisha mambo kupitia kukeketwa kwa wanawake na tamaduni zinazoletwa kinyume na tamaduni zetu za kiasili yetu ya Afrika. Jambo Ref Kiswahili, mimi kwa majina naitwa Amoswe Mbala de Bonker, napatikana Kongo, mkoa wa Kivu ya Kusini, tarafani Fizi, sekta Mtambala, jijini Malinde. Kuhusu mada ya leo, nilipenda kuenda kuchangia nilipenda kuchangia kumada leo kusema kwamba eh, kumpiga mke, na kusema eti ni moja kati ya njia za kumwonyesha mapenzi sio mila nzuri kabisa, kwani inaweza tumawe kama vile mme wake eh, ukamkimbie baadaye. Akiharibika maungo fulani kwenye mwili utasema hivyangu akuwa kilema akuwa hivi, na ni wewe peke yako ambaye umejisababishia hiyo. Majina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda kwa kuchangia mada ya leo utamaduni unaochochea kukosesa amani wanawake upigwe marufuko duniani kote. Mungu alimuumba mwanamke chikamilifu, hakuna sababu mila na utamaduni vinabadilisha chile Mungu alichochiumba. Serikali na watetezi wa haki ya wanawake wachukue hatua. Amjambo, RFI, naitwa Mapenzi Togera Moize maharufu historia, nikiwa Mulongwe, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa kweli kuna mila ambazo zimepitwa na wakati, kwa mfano ukeketaji, mila za kuwazuia wasichana wasiende shuleni. Zile mila ni baadhi ya mila ambazo tumekuwa tukizilaumu na kuomba serikali kuzipiganisha. Hapa kwetu Kongo, serikali imejikaza kabisa kupambana na mila potofu. Kwa kweli, kinachostahili kufanya ni ile kuendelea kuhamasisha watu kuachana na mila kama hizo. Asante sana RF kwenye ukurasa wa Facebook tuungane. Balike Hasani ukiwa Kampala, Uganda, elimu inaendelea kutolewa kwa baadhi ya mila na kabila moja moja zimezingatia elimu hiyo. Naomba serikali zetu ziendelee kutoa elimu kwa jamii ambazo bado zinafanya ukeketaji na kuweka sheria atakayekutwa anafanya vitendo hivyo. Baraka Bimu ukiwa mjini Bukavu, DRC, hali hiyo ni kinyume na haki za binadamu na mila zinazoendelea kutenda mambo hayo ya ukeketaji kwa wanawake, sio vizuri. Nchini mwangu, DRC, mila hizo hazipo kabisa. Padri Moshi wa Kotela, Moshi Tanzania, unasema huu utamaduni wa namna hii sidhani kama unaendelea, maana sio mzuri kwa maisha ya leo. Kama zipo jamii zinaendelea kukumbatia tamaduni hizi zinapaswa kuacha kabisa. Elimu izidi kutolewa zaidi, ili wananchi waelimike na waachane na mila potofu. Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini jijini Butembo unasema uh, kila nchi ina mila zake. Kwetu DRC kuhusu mila naona hakuna tatizo. Jean-Luc toka Jimbo la Ituri mashariki mwa DRC unasema, kwa kweli hizo mila zimepungua nchini mwangu, kwani serikali imefanya kazi ya kusitisha mila hizo. Na msikilizaji, tunazungumzia mada kuhusu mila potofu kama vile ukeketaji kwa wanawake ambazo zimeendelea kuripotiwa katika mataifa kadhaa ya Afrika, tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Naitwa Jofle nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada iliyokuwapo mezani kuhusu wanawake kukeketwa, baadaye pia wanawake kupigwa a kana kwamba ndio heshima. Mimi naona kwa siku hizi sio vizuri, kwa sababu siku zote unapokuwa unapiga mwanamke sio vizuri. Siku zote haki kwa kila mtu inatakiwa, ijapokuwa si haitakiwi uwe 50/50, lakini kumpiga mwanamke kudhihirisha kwamba labda ndio heshima sio vizuri. Kikubwa tu ni kukaa na kuyamaliza vizuri, alafu kingine ambacho naona kabisa ambacho hakifai kuhusu swala la ukeketaji kwa nchi zetu za Afrika, hayo masuala yalishapitwa na wakati kwa sababu ni dhana potofu ambayo imekuwa ikipandikizwa toka zamani. Asanteni sana RFI Kiswahili. Ni sauti ya Mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu wanawake kunyanyaswa, kupigwa na ukeketaji. Kwanza ukeketaji, kwetu hiyo mila hatuijui, tunaisikia kama kwa mbali, mila mbaya, mila potovu kumbe wangetizama au mambo kukeketa yakatoka njiani. Mambo ya kupigwa kina mama, kosa kubwa, lakini kina mama pana wakati na wenyewe wana mambo, lakini wanasema hasira hasara. Kumpiga mambo kampiga vibaya, na unawe wewe ndo baba nyumba unafika na wewe kuingia kwenye hasara. Ndio kweli, kupiga sio mila nzuri, kukeketa sio nzuri. Asante Kashembo, kashe kutoka Bujumbura. Kweli ile mila ni mila mbaya sana, hmm tena inakuwa ina inaua haki ya ina binadamu tunaomba ile tabia wache ile tabia sio tabia nzuri na hapa nchi yetu hiyo hali haijafikia na wazungu ndio wanataka waingize mu watu lakini ile hali tusiue utamaduni wetu juu wanasema mwanafata mwanao utamaduni yake ni mtumwa e, ile hali hatuitaki kabisa ifike hata hapa kwetu ni rejelea jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook David Sechenga toka wagum tuna dumu heza, Tanga Tanzania. Elimu ya kutosha imetolewa kuhusu mila potofu, lakini wanajamii baadhi wameendelea kuzikumbatia mila hizo na kuona kama ni sehemu ya urithi wao na wala hawataki kuziachia, japo kuna elimu ambayo imeelezea athari zake. Na mila zinazoendelea katika nchi ambazo serikali inapaswa kuzipiga marufuku ni ukeketaji, japo serikali na wadau wengine wanapiga kelele ku kuhusu mila hii lakini bado imeendelea kuwepo kwa baadhi ya makabila pawa Kalunga kutoka DRC tarafani Moba Kirungu, mtaa wa hewa bora Kaseke, nchini mwetu DRC tarafani Moba, mambo ya mile ukeketaji haipatikani kabisa nazo tamaduni za wanawake kupigwa kama ishara ya kupendwa na waume zao sio nzuri kabisa. Tunaomba serikali ichukue hatua kutatua mila hizo. Gentil Karubandika kutoka DRC, unasema kwetu hiyo tabia wala haiko kabisa. Kitu ambacho kingepigwa marufuku hapa DRC ni kutoa mali nyingi za kuoa mwanamke. Omari Jospin Kingombe kutoka Goma Mashariki mwa DRC, unasema hiyo tabia kwetu DRC haipo, tangu mimi nizaliwe sijawahi kusikia mila hizo. Buchumi Egidio kutokea Kakonko Kigoma Tanzania, ndiyo mila potofu bado ni pasua kichwa katika baadhi ya mataifa ya Afrika, hususan Tanzania. Kuna baadhi ya makabila yanayoendelea kufanya mila potofu, hasa ukeketaji, licha ya serikali kupinga vikali kitendo hicho. Nafikiri ipo haja elimu ikazidi kutolewa kizazi na kizazi, bila shaka vitendo hivyo vitakoma, na ikumbukwe pia idadi ya visa vimepungua, tofauti na hapo nyuma. Alex Jeremia wa Kichake Mwanza Tanzania, unasema ni fan wa Simba Sports Club. Serikali imefanya vya kutosha kuelimisha, kwa sasa matukio ya mila potofu yamepungua kwa asilimia kubwa. Kwenye i nam, msikilizaji, mie natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane kesho kwenye mada huru, panapo majaliwa. Kwaheri. Nam, kwa heri na jioni njema. minslet ijai kile utakapokwenda kile utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz Radio France Internationale na msikilizaji, inapotimu saa 12 na dakika 56, ni kukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea, miongoni ni pamoja na makamu wa kwanza wa rais wa Sudani Kusini Riek Machar akamatwa na kuzuiwa nyumbani kwake; mwandishi maarufu wa vitabu raia wa Ufaransa na Algeria Uh, afungwa jela miaka mitano na wakuu wa nchi za Ulaya wakutana jijini Paris kujadili namna ya kuendelea kuisaidia nchi ya Ukraine. Mwisho wa habari jioni hii. Anaitwa Skales na wimbo wake shake body, namna hiyo, kutoka Nigeria. Karibu msikilizaji, twende okay. oya shake body. oya move body body move Shekbodi <laughs> namna, okay, na hiyo, msikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili ya RF ah, namna hiyo. Asante sana Alex Jeremaya ukiwa Chika, Chake Chake kule Tanzania, asante sana. Jackson Shabulisemba Maji heri kule Beni, DRC. Misi samu Sabaha Ekatembo, ukiwa maeneo ya Bashu kule DRC, asanteni sana. nimepokea jumbe nyingi tu namna hiyo. Shek bodi msikilizaji, ndio wimbo ambao natamatisha matangazo yetu jioni ya leo. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo Victor Abuso, asante sana. Carol Korir mitamboni, Vital Mugisho upande wa Facebook na YouTube, si mwengine ni George Maina. Matangazo mengine ni hapo kesho saa moja na nusu. Kwa heri kutoka