Ni saa kumi na moja na dakika arobaini na tatu kule Musienene, mashariki mwa DRC na sasa tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Karibu msikilizaji, kwenye wasaa wa mahojiano na mmoja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni kuhusiana na kauli ya jeshi la Sudan, ambayo limesema kwamba limefanikiwa kukomboa uwanja wa ndege wa Khartum kutoka mikononi mwa waasi ama wapiganaji wa RSF. Mwenzangu Carol Corir amezungumza na George Msamali, ni mchambuzi wa maswala ya usalama kuangazia hili. Ikiwa itakuwa ni hivyo basi, watazidi kusukumwa na dalili ni kwamba wa, wanaweza shindwa kabisa na waweze kutoroka katika taifa hilo. Haya yakiendelea, tutazamie kwamba mbinu hii ya kutumia njia ya kupigana ama kijeshi itaweza kumaliza mzozo huo. Njia ya pekee ya kurudisha hali ya amani katika taifa hilo ni pawe na mazungumzo ya faragha baina ya vikundi viwili ambavyo vinazozana hivi sasa, na kumbuka ya kwamba tatizo kubwa ni kuingiliwa kati katika vita vya Sudan na mataifa ya kigeni kama vile United Arab Emirates, ambayo wamelaumiwa kwamba wao ndio wanawapa silaha na kuwafadhili uh, wana RSF. Ikiwa itakuwa ni hivyo basi, inamaanisha kwamba mataifa hayo yatazidi kuwapa silaha wana RSF. Kwa hivyo, jambo suluhio la kudumu, vikundi vyote viwili vielewane na kisha waunde serikali ya pamoja ya mpito na wapange uchaguzi. Kitu gani hatujui sana upande wa RSF, kwa sababu licha ya kuonekana kulemewa bado wanaendelea na mikakati yao ya kuunda serikali mbadala, kwamba wanajipiga kifua kusema ya kwamba wao ndio wako serikalini hivi sasa. Nakumbuka hapo awali, baada ya mapinduzi ya bwana uh, Bashir, kisha kukawa na serikali ya mpito, hawa wawili waliungana na kuweza kui timua serikali iliyoko ilikuwa mamlakani wakati huo, na kulikuwa kuna makubaliano kati ya RSF na jeshi la, la, la Sudan. Na nafikiri mbinu mwafaka sio wao kuzidi kutengeneza serikali, ilhali wale wana wanajeshi wa Sudan wamekataa kwamba hili ni jambo ambalo litazidisha mapigano na litazidisha kuhangaishwa kwa wananchi wa taifa hilo ambapo hivi sasa wengi wamepoteza maisha yao, wengi wamepoteza makazi. Unasema nini kifanyike ili kuzuia maafa kutokea, kwa sababu katika siku hizi za hivi punde tumeshuhudia maafa ama mauaji ya watu wengi sana, hasa katika maeneo ambao wanakaa raia. Sijaona mkono wa Umoja wa Afrika katika swala hili. Ni vema kwamba Umoja wa Afrika utoe kauli yake na kuyakemea mataifa ambayo yanaunga mkono Uh, wanajeshi wa Sudan na hali kadhalika wanaounga uh, wanaunga mkono wale wana RSF. Umoja wa Afrika uchukue kauli ya kuwaleta hawa kwa pamoja pa ili upawe uh, na mazungumzo na wasitishe mapigano kwa ni mtazamo wake George Msamali, mchambuzi na mtaalamu wa maswala ya usalama katika mahojiano na mwenzangu Carol Korir. George, George Msamali yuko nchini Kenya. Nam karibu minslet ijai na makala ya habari Rafiki. <coughs> Karibu katika makala ya habari rafiki. Hivi leo, mada tunayozungumzia ni kuhusu wanahabari katika nchi za DRC, Uganda na hata Burkina Faso kuendelea kujipata katika mazingira magumu ya kufanya kazi zao kwa uhuru, huku wakikamatwa na kudhulumiwa na maafisa wa usalama. Hali hii msikilizaji, imesababisha baadhi ya wanahabari hao kuyakimbia mataifa yao kwa kuhofia usalama wao. Tumekuuliza, unadhani nini chanzo cha ongezeko la matukio haya? Nini kifanyike ili kulinda uhuru wa wanahabari? Na vilevile vile tunge kujua nchini mwako wanahabari wana uhuru wa kufanya kazi zao? Tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Kuhusu mada ya leo, wanahabari wanapaswa kuheshimu walinzi wa usalama na walinzi wa usalama wanapaswa kuheshimu wanahabari. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kwa maana ile iko hapo mezani kuhusu waandishi wa habari kuendelewa kunyanyasika katika kazi zao, mimi naona kwa sehemu kubwa, na baadhi ya nchi nyingi, naona hii hali inaendelea kukithiri kila itwapo leo, kwa tukiona hata Uganda, Kenya na DRC kama mlivyosema, na baadhi ya nchi nyingi tu especially za Afrika, waandishi wa habari wanaendelea kukandamizwa kwenye kazi zao. Mimi nachoomba, inatakiwa hiyo style ambayo wameianza waache, kwa sababu siku zote mwandishi wa habari natakiwa uhuru kuchapisha habari ambazo nazitaka. Nimekuwa nikiona baadhi ya wengine wamekuwa wakifungwa, especially hata nchi ya Burundi, wengine wamekuwa wakifungwa hadi kuwekwa gerezani. Mimi naona sio vizuri, sio vizuri, waache hiyo tabia, kwa sababu mwandishi wa habari anatakiwa afanye kazi ose bunguke nikiwa JRC si, mkoani Okatanga kuhusu kabisa, wanahabari wengi sana ya eh, kuzulumiwa haki zao inatokana na, na mizozo ambayo inaendelea katika nchi hizo ambazo zimetajwa, na hususan mashariki mwa JRC si kabisa, wanahabari wengi wameendelea kuuawa, wengine kutekwa nyara wakiwa mahali ya kuripotiwa, wengi wao kabisa wamekuwa wakizulumiwa haki zao. Tunaomba tu serikali zetu za bara hili la Afrika zipate kuchukua hatua kali na kupata kuimarisha usalama kuhusu wanahabari, na hiyo kabisa itaenda kuleta wanahabari wakuwe na mazingira mazuri na wapate kuripoti kama ipasa. Kashilembo Amazii, kutoka Bujumbura. Kwanza tunawapatia wanahabari pole kwa kutokana na hiyo matatizo yanaka na wakumba. Watangazaji ni watu muhimu sana nakuta na kwa wanafahamisha watu habari jinsi ziko njoo, na kutaka zile masenga zetu za Afrika wanafanya ma, makosa mingi, njo wanaona ile kosa zazine, wanafaa wafanya habari wakiji wanajulisha ile matatizo yao, itakuwa inajulikana. Ju wana habari njo macho ya waraia, na wataona kitu asikose kusema kama hawaseme njo nakuta wale viongozi wanasikia vibaya, njo wanaanza wafatilia fatilia. Lakini tunawaambia ile hali ya kufatilia wanahabari sio hali nzuri. Wanahabari watu muhimu, njo kama walikuwa wapinzani, njo kutokana na wanahabari waliwasemea, njo dunia nasikia kilio yao, njo nakutaka niwafikisha anafika mwinji hivi. Ndio tunaona pakwetu sisi viko vinenda vinakioka polepole, haki yao ikwenda na polepole. Jean Claude Mukulu kutoka hapa mjini Lubumbashi nchini DRC. Kiukweli, wanahabari wanapitia kipindi kigumu sana, na mazingira ambamo wanakaa ni mazingira ambayo hayaruhusu waendelee kutumika. Uh, pengine wanaona habari zinazo gonga mwamba huku na kule ni habari za usalama na kuzitumika takuwa ni kujihatarisha. Wale ambao wanasalia katika maeneo ya usalama mdogo, pengine ni kukosa tu fursa ya kuondoka kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, Pa Wakalunga kutoka tarafani Moba Kirungu unasema ongezeko la matukio haya ni kwa sababu nchi nyingi barani Afrika ziko kwenye migogoro. Hatua ya kuchukua ili kupunguza matukio haya ni kupunguza mizozo kwanza. Wanahabari nchini mwetu DRC Tarafani Moba Kirungu, hususan mashariki mwa DRC, ndugu zetu wapasha habari wanaendelea kunyanyaswa. Inahuzunisha kweli kabisa, wanahabari hawana uhuru katika nchi yetu ya Kongo, kulingana na hali ya sasa, kutokana na ukosefu wa usalama. Unasema ni Jenere kutoka Bukavu, mashariki mwa Kongo. Tungane Baliki Hasani ukiwa Uganda, Kampala, binafsi nadhani kwanza ni ukosefu wa usalama ndiyo inasababisha hali hiyo. La pili, mwanahabari kama anarusha habari ya kweli lakini viongozi hao hawataki habari hizo zitangazwe. Basi mwanahabari huyo akitangaza habari hizo ajue ni kama anajitafutia kujiangamiza. unaomba serikali zetu zichunguze suala hili, na kaku kubwa kutoka mashariki mwa DRC, kijijini Migera. Mimi naona kama serikali zetu ndizo zinakuwa na jukumu la kuwalinda wanahabari ili wafanye kazi yao katika mazingira yanayofaa. David Sechenga kutoka Wagu Tunadumu Heza, Tanga, Tanzania, unasema chanzo cha matukio hayo ni serikali kukataa kukosolewa na mwanahabari yeyote, atakayeikosoa serikali kushughulikiwa, na hilo ndio linawafanya wanahabari kukimbia nchi zao. Mskilizaji, tunazungumzia matukio ya wanahabari kuendelea kukamatwa na wengine kudhulumiwa na maafisa usalama wanapofanya kazi zao katika nchi za Afrika, hususan kule DRC si Uganda na hata Bukinafaso. Tuzidi kupata maoni yako ya sautijambo. Mm, Swahili kutoka Congo Uvi, Uvira Luvungi ni Bazira Kishamata Khristofe. E, nataka tu kuongelea kwenye mada huru ya leo kwetu Kongo zaidi hapa kwetu Uvira wapasaji wa habari kweli wana wanalindwa vizuri, wana mshikamano mzuri, wanapana matangazo yao kawaida na kila kitu kabisa kinatembea vizuri. Binafsi kwangu kwa terituari yetu ya Uvira, wapasha habari kabisa wanapana habari zao bila tatizo lolote. Mjambo um, rafiki Kiswahili. Mimi ni Mshamuka Mastaki Rodestone, niko Jamhuri mwa Kidemokrasia ya Kongo, katika mkoa um, wa Kalehe, hapa Bulenga. E, usalama unakuwa tete kwa waandishi wa habari katika nchi yetu kutokana na mizozo inayoendelea haswa katika nchi hii, na huku baadhi ya viongozi wakiwa na hizo tabia za, za udikteta, hawaachi watu kujieleza kiuhuru. Ukikamata mfano mahali ambako waasi wanadhibiti huwezi kusema kile unachodhani kwamba ni mwelekezo au ni mawazo yako ngambo ya serikali. Ukisubutu kuwa kuwauliza waasi au upatie waasi microphone wazungumze kwa kile wanachokiwaza, unafuatiliwa na uongozi wa Kishasa. Hali ya kazi, mazingira ya waandishi wa habari Kongo ni mbaya sana Honde Onde Nkamba Balungu, maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel, kutoka Molonde, Comanda, DRC. Ukosefu wa zamiri njema, demokrasia bora na kustofamo, umuhimu wa watangazaji, naweza nikasema njio chanzo. Dunia leo bila watangazaji wa habari ni sawa na mtu yupo kwenye kaburi. Kwa hiyo tuwaheshimu, tuwapende ili tuendelee kufahamu mengi inayoendelea kwenye dunia yetu. Viongozi wetu walio wengi wanapenda kusifiwa tu, hawapendi kukosolewa jambo habari rafiki hapa kwenye laini ya simu unazungumza na buchumi egidio eh, mkazi wa kakonko kwa kigoma nchini tanzania aa, kiukweli wanahabari wanapitia wakati mgumu aa, kwenye majukumu yao hususan kwenye mataifa yenye migogoro na tumekuwa ni washuhuda wakubwa kwenye kuliona hili sababu Uh, utakuta kwenye majukumu yao wanahabari hawa hawana vitu vya kuhatarisha zaidi ya vifaa vya wanahabari tu. Kwa mimi nafikiri ifike mahala vyombo vya usalama visitumia nguvu kubwa kukabiliana na wanahabari. Lakini pia chanzo kikubwa ni baadhi ya viongozi wetu pamoja na vyama aa, au makundi kulazimisha wanahabari au chombo cha habari kuwa upande wake. Mimi nafikiri aa, ifike mahala vyombo vya habari vipewe uhuru kwenye ukurasa wetu wa Facebook ni rejelee jumbe zako za Buloni Mayongezo wa Beni, DRC. Binafsi nadhani hii inatokana na ukosefu wa usalama ambao unashuhudiwa katika nchi hizo. Kila serikali wape kipaumbele wanahabari. Nchini mwangu hali ni ile ile, wanahabari wananyanyaswa sana huko, wengine wanauawa na makundi yenye kumiliki silaha Shukuru Msai wa mjini Butembo, maeneo ya Katwa, DRC tunasema, binafsi naona shida ni ukosefu wa usalama hapa kwetu, mashariki mwa Kongo. Ukijaribu kuongelea mambo ya M23 ni kama kujiangamiza wewe mwenyewe, ila ningependa serikali wajitahidi, ili wanahabari waishi kwenye hali ambayo inastahili. Na tena ningependa wapasha habari walipwe kama wabunge, kwani wanafanya kazi ambayo hata rais hawezi kufanya. Nitamatishe na ujumbe wako Kasongo Mlumbula Filipe wa Lubumbashi, DRC hoka. Kwanza ni serikali kuwaheshimu wanahabari na kuwatetea, na serikali iliyo madarakani kuwapa nafasi kufanya kazi zao bila kuwatishia maisha. Msikilizaji, natamatisha na makala ya habari rafiki. Tukutane kesho panapo majaliwa. Kwaheri. Ndivyo anavyoondoka mwenzangu. Sasa msikilizaji, nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na jeshi la Sudan lasema limefanikiwa kukomboa uwanja wa ndege wa Khartum kutoka mikononi mwa wapiganaji wa, wa, wa RSF. Afisa wa Kenya kutoka ujumbe uliotumwa Haiti unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa atoweka baada ya shambulio la genge la wahalifu. Nayo serikali ya kijeshi ya Niger yazindua kipindi cha mpito cha miaka mitano kuelekea utawala wa kikatiba. Waziri wa mambo, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu asema jeshi la nchi yake litalazimika kuchukua baadhi ya maeneo ya Gaza iwapo kundi la Hamas halitawaachia huru mateka wote. Arja, siki la siki. Sikisa. Sikisa. Barbara Kanam akimshirikisha Awilo Longomba katika wimbo wao l'argent. nam akimshirikisha uh, Wilo Longomba wimbo wao huo l'argent. Msikilizaji, Umesikia hapo mbongo eko benga, mbongo pesa itaita taitisha pesa nyingine. Jitahidi angalau kama wanavyosema jijini Nairobi katika lugha za mitaani, jitahidi hata na 50 bob <laughs> kwamba walau uwe hata na uh, shilingi hamsini mfukoni, ipate kuitisha pesa nyingine. huna basi, hutapata. Asante sana unene, Lero, Jonathan, alias Young B ukiwa bunia huko yambia ya, asanteni sana mmekuwa wengi, nimepata jumbe zenu. Naitwa Ruben Lukumbuka. Kwa heri kutoka Nairobi.