Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kule Mombasa, pwani ya Kenya. Hivi punde tunaelekea kwenye mahojiano na moja. Habari zetu kuu katika matangazo ya jioni msikilizaji, ni kuhusiana na mkutano wa wakuu wa nchi za mataifa ya jumuiya ya Afrika mashariki na kusini mwa Afrika SADC, ambao walikutana jana usiku, na hivyo wameongeza idadi ya marais wastaafu kuongoza mazungumzo ya kurejesha amani kule mashariki mwa DRC. Kuzungumzia hili, mwenzangu Carol Korir amezungumza na Mali Ali, ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa kanda akiwa jijini Paris Ufaransa. Aa, ni katika jitihada za kutafuta amani, lakini pia ni kitu ambacho kinapoteza matumaini kwamba kupanua huko hakujaleta imani kwamba ndio njia sahihi au ndio kundi ambalo linaweza likatatua lika matatizo hayo, kwa sababu kuwepo kwa wapatanishi ni kitu kimoja pia, lakini pia na kufahamika kiini au e, mzizi wa mzozo wenyewe pia ni kitu kikubwa sijengi imani kwamba upanuaji huo unaweza kufikia au kuleta eh, amani ya kudumu na kumaliza mzozo wa mashariki ya Kongo. unadhani kiini cha kukwama mchakato wa Luanda na Nairobi, kando na kwamba rais ameomba apewe nafasi ya kufanyia kazi majukumu mengine? Aa, kwa kweli rais wa Angola kwanza moja ameona ni dharau, kwa sababu alikuwa haheshimiki upande mmoja, kama Rwanda ulikuwa unaonyesha una, una kwamba Angola inalalia upande wa Kongo kupitia Sadek. Kwa hiyo tatizo hilo ilionekana kwamba sio mpatanishi ambaye anaeleta imani katika wenye kugombana, kwa hiyo e, na haswa kitendo cha kuto kuyo, kuwepo kikao ambacho alikuwa ameitisha cha serikali ya Kongo na kikundi cha M ishirini na tatu ku utokuwepo na mkutano wa ghafla ambao e, ulikuwepo nchini Qatar, tunawita wa ghafla kwa sababu wengi walikuwa haufahamu, lakini wahusika, Bwana Kichekedi na Bwana Kagame waliufahamu. Kwa hiyo aliona pia hii ni dharau na, na ni kwamba nishapoteza nafasi ya kuwa msuluhishi. Kwa hiyo akawa akatumia ukweli na uhakika ambao ni wa kisiasa na wa diplomasia na kuweza kujengua na kutoka kwamba mzozo huu umedumu miaka kadhaa. Nini kifanyike sasa ili kujenga imani kwa wananchi kwamba pengine mchakato huu inaweza kuja sasa na mwarubaini wa mwisho? Aa, kwa kweli kundi ambalo limechaguliwa bado ni kundi lile lile la wa Waafrika, viongozi wa Afrika tunawafahamu udhaifu wao, tunawafahamu kutokuwa na misimamo kwao. Kwa hiyo sidhani kwamba kuwepo kwa wingi tu wa viongozi wale wale ambao ni, ni, ni, ni udhaifu italeta imani, kwa sababu wingi wa udhaifu hauleti nguvu. Kwa hiyo mimi ningependekeza tu kwamba mchakato wa amani huu wa Kongo zitizama tatizo la Kongo, miaka thelathini ni mingi, watu wamepoteza maisha ni wengi. Kwa hiyo mi nadhani, na mzozo huu una hatari pia ya, ya, ya, ya kusambaa kanda nzima ya maziwa makubwa. Kwa hiyo ungepat, ungepatikana upatanishi wenye nguvu wa nchi za kimagharibi ambazo ukalazimisha amani, sio kubembeleza amani, kwa sababu ukitizama maslahi ambayo yanawafanya mzozo ule hudumu ni maslahi binafsi, sio tatizo la nchi. Ni mtazamo wake, Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Ufaransa, katika mazungumzo na mwenzangu Carol uh, Corire. Karibu Minslet na makala ya habari rafiki. <coughs> Karibu msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki. Mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu nchi ya Angola kujiondoa kama mpatanishi katika mzozo wa mashariki mwa DRC baada ya rais Joao Lorenso kuteuliwa kuwa mwenyekiti mpya wa Umoja wa Afrika miezi miwili iliyopita. Rais Lorenso amesema mpatanishi mpya atapatikana hivi karibuni kuendeleza mazungumzo. Tumekuuliza wewe, unazungumziaje hatua hii ya Angola, na unadhani Angola ilifanya vya kutosha katika kuutafutia suluhu mzozo wa mashariki mwa DRC? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti, toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC. maeneo o hale Naitwa DJ Kakule Sahani Bini Hodari. Kwa kweli, jitihada ambazo Angola iliweza ni kufanya bado hazijatosha, lakini ilifanya vizuri. taka kusuluhisha nchi mbili ambazo zinazozana sio mchezo. Kwa kweli, napongeza hizo jitihada ambazo Angola iliweza ni kufanya. Kile ninachoona kwa sasa ni vile Rais Felix Tshisekedi wakiwa na Rais Paul Kagame walienda kukutana Qatar, wakati walikataa wito wake, wakati eh, Joao Lorenzo waliweza ni kuwaita. Kwa kweli, eh, pia kama mimi ni pia singeweza ni kukubaliana na mambo hayo, sababu waliweza ni kukataa wito wake, sasa wanakwenda kukubali wito wa mtu ambaye eh, yupo mbali, wanakataa mtu wito wa mtu ambaye yupo Afrika. Asante sana RFI ni sauti ya mzee Makindare kutoka Bujumbura Burundi. Mada ya leo kuhusu Rais Lorenzo wa Angola kuweza kujiondoa kwenye mchakato wa amani ya Kongo. E, kusema kama alijaribu, hatuseme kama alifeli au hakufeli, lakini alijaribu, aliyojaribu amejua, kwenye amefikisha haya, na wengine aje aendeleze, na akiendeleza, hatuwezi tukasema huyu atafaulu atakayikuja au hatafaulu. Sisi macho ni kwao kutizama, wanasiasa watafika kunini sisi shida yetu ipatikane mwafaka wa mapenzi togera Moize maharufu historia nikiwa Mlongwe, Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa kweli Angola imefanya vya kutosha kusuhulisha mzozo wa Kongo, lakini imevurugwa, mchakato mzima umevurugwa na serikali ya Kinshasa, serikali ya Rwanda na M23 kutokubaliana kuhusu mtakabali wa hayo maongezi. Kwa sasa kinachostahili kufanyika ni kumteua msulisha ambaye haegemei upande wowote kama Angola. Angola pia ilionyesha msimamo mzuri Marais ni wengi, wazee wa busara ni wengi barani Afrika ambao wanaweza kusaidia kusuluhisha huo mzozo. Kinachostahili kufanyika zikuena, ni pande zote zikuwe na nia njema ya kujenga amani ili wananchi waishi kwa amani. Asante sana RF. Ujambo RF ya Kiswahili, inaitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Ni kweli Angola maskini wa Mungu imejitahidi katika kutatua mgogoro wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini haikufanyikiwa. Siku zote naendelea kupendekeza kama kuna mgogoro wa Wakongomani, inabidi wakongomani wenyewe kwa wenyewe wekale pamoja, wasikilizane kupitia uh, senko. Mapadri wana uwezo, walipewa uwezo wa kupatanisha watu wasindi wakatafuta watu wengine wa, wa, wakina Uhuru Kenyatta wa, sijui si, si, si, wakina nani ambao kwanza wajui lugha ya Kifaransa, wanatuletea Wangereza ndio waja wapatanishe Wakongomani. Hapana, inabidi mapadiri wavalie swala ili njuga waongoze e, kikao ambacho kitawakusanyisha pande zote za Wakongomani ili wapatani Jambo RF Kiswahili, mimi napiga simu kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapo Goma. Kwa kujiondoa kwa rahis wa Angola kati ya mavutiano ya DRC serikali na hao waasi, nadhani yeye alifanya ya kutosha, kwani alikuwa ameitisha hizo pande mbili kwa mazungumuzo, lakini upande mmoja haukuwahifika. Nadhani yule ambaye atateuliwa kuwa mpatanishi wa mavutiano haya aweze kuuliza kwa upande mwingine hao waasi kama wanataka nini, na kwa upande mwingine anauliza DRC serikali kama nao wanataka nini, ili waweze kupata ambayo itaweza kurahisisha usalama ndani ya mashariki mwa DRC. Nigeukie jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook. Na kaku kubwa kutoka mashariki mwa DRC, kijijini Migera, unasema naipongeza sana nchi ya Angola kwa uamuzi huo, sababu haina maana kuendelea kufanya kazi ambayo haina mafanikio. DJ Shukuru Msai wa mjini Butembo, DRC, kusema kweli Angola wameonyesha kuwa walikuwa upande wa DRC, walijitahidi sana ili amani ipatikane, lakini hawakufaulu. Ila binafsi naona amani ya Kongo iko mikononi mwa raia Loni Mayongezo kijana mkongwe wa Beni, DRC, si unasema Angola imefanya jambo lisilokuwa sahihi, sababu tayari matunda yalikuwa yameanza kuonekana. Atakayekuwa mpatanishi wa huo mgogoro inabidi awe mtu asiyeegemea upande mmoja. Jafari Kulaga wa Morogoro, Tanzania, unasema si Angola tu kutofanya vyema katika upatanishi, bali hata mpatanishi ajaye hatafanikiwa hilo mpaka wazite nchi kama Uingereza, Ufaransa na hata Marekani, maana hao mbali na kujua vyanzo wao wana sehemu katika mzozo kama hiyo, na ndio maana katika mataifa waliotawala vurugu, wao ndio wachochezi na wapatanishi. Kasongo Mulumbula Filipe wa Lubumbashi, DRC, ho Katanga, unasema kwa mtazamo wangu, Angola haijafanya vya kutosha. Suluhisho iko mikononi mwa wakongomani wenyewe na msikilizaji, tunazungumzia mada kuhusu nchi ya Angola kujiondoa kama mpatanishi katika mzozo wa mashariki mwa DRC, na tumekuuliza maoni yako kuhusu hatua hii ya Angola na iwapo nadhani nchi hiyo ilifanya vya kutosha kutafutia suluhu mzozo wa mashariki mwa DRC. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Naitwa kwa jina la da bebe ni kovira diara siku. Kufatana na mzozo wa kivita nchini mwetu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hakutakuwa suluhisho yoyote. Haiko leo ndio walianzaka mazungumzo, haiko leo ndio walianzaka mapatanishi, na hakuja kuwaka jibu lolote, jibu kamili ya kumaliza vita nchini mu demokrasia ya Kongo ni vita ni vita tu. Ningeliomba rais wetu atie rofa si moja, asitegemei wala kutumainia nchi yoyote ainje asetaleta amani. Sisi raia wenyewe njo tuna uwezo ya kuleta amani katika nchi yetu, kwa sababu si ndio tunateseka usiku na mchana. Sisi tunabakwa, sisi tunakata vicha ovyo, sisi tunauliwa ovyo. Tuna uchungu na nchi yetu, sisi raia wa Kongo, ususani Sud Kivu. Ninaitwa Omega J wa Karambi Busanza, mashariki mwa DRC Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi nadhani mzozo wa mashariki mwa DRC ni wa Kongomani wenyewe wanaweza kutatua, ila si watu wa nje, huwa wanakuja wanajifanya ni wapatanishi wakiwa na malengo yao mengine. Kwa majina naitwa Petre Motard napiga simu toka moba Kirungu, DRC mtaa wa Hewa Bora. Kwanza, kuhusiana na mada ya leo, ng'ambu yangu sijona na vibaya kwa inchi Angola kujiondoa kyamwimu tu, ni watafute wengine wakae fasi moja wazungumze, ili suluhi iweze kupatikana na kila mwananchi aone uzuri wa nchi. Kwa majina mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Napongeza sana Rais Lorenzo kwa kujaribu kupatanisha serikali ya DRC na m vi. Ingawa hakufika kwenye kinachotarajiwa, kujaribu ni bora kuliko kutojaribu. Kutokana na, na mtazamo wangu, mupatanishi angetoka katika inchi za Kiarabu. Rondeonde nkamba balungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde Komanda DRC, itakuwa ni jambo ngumu tena kupata mpatanishi mwingine wa pili, kwa sababu hatua ambayo imechukua taifa hili yataleta hofu hata kwa mataifa mengine kujingiza kati kuwa kama mpatanishi. Kwa hiyo mimi si laumu sana, kwa sababu wanasema hata maandiko, kila mtu atabeba msalaba wake mwenyewe. La kufanya ni serikali yetu yenyewe ijaribu ni jinsi gani yanaweza katuliza ili joto tulionalo kwa hapa sasa, kwa sababu wanaendelea kuteseka ni wananchi tu wasio na hatia. Niruhusu nirejee kwenye ukurasa wa Facebook. Omari Jospin kutoka Goma, mashariki mwa DRC, unasema swala la rais wa Angola kujiondoa kwenye mzozo wadirasi wa DRC haishangazi wakongomani kwa sababu pande zote mbili hasimu hazikuheshimu mchakato wa Luanda. Mkutano wa ghafla wa Doha ulikuwa ni dharau kubwa kwa wakongomani wote. Felbert Jonathan Kenshambi wa Muleba, Kagera, Tanzania, unasema mpatanishi anaweza kupatikana na amani ikarejea DRC, ila msingi ni pande mbili zinazotofautiana kukubali kupatanishwa. Baraka Bim ukiwa mjini Bukavu DRC, unasema rais wa Angola kujiondoa kwa mpatanishi ni kwa sababu ya maslahi yake binafsi, kwani ameshachaguliwa kama mwenyekiti wa AU. Ila Angola imefanya vya kutosha kupatanisha pande zote mbili, ila bahati mbaya hawakusitisha vita. Na msikilizaji, ndivyo natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane kesho panapo majaliwa, wa kwaheri. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz Radio France Internationale. Na msikilizaji, na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na viongozi wa jumuiya za kikanda SADEK na EAC waunda jopo la wasuluhishi katika mzozo wa mashariki mwa DRC. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa asema tuhumu kuwa wazungu nchini Afrika Kusini wanalengwa ni za uongo na hazina msingi. Tila kutoka Afrika Kusini na wimbo wake huo mtamu, um, namna hiyo. Asante sana. Uh, Kakule Justin wa la voix de Moku kule wacha DRC, lakini pia Alfred Siviri Mate wa TID na dereva wako demande kule Butembo. Asanteni sana wasikilizaji, mmekuwa wengi kabisa, nimepata jumbe zenu kupitia Facebook na uh, YouTube. Naitwa Ruben Lukumbuka, nahodha wa matangazo, Victor Abuso, Melkisedek mitamboni, George Maina, lakini pia upande wa mitandao ya kijamii. Matangazo mengine ni hapo kesho mwendo wa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Shukran za dhati pia kwake Carol Cori. Kwa heri.