Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu kwenye wasaa wa mahojiano msikilizaji. Na moja ya habari zetu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni tathmini ya hatua ya Angola kujiondoa rasmi kama mpatanishi wa mzozo wa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo chini ya kiongozi wake Rais Joao Lourenco. Je, hatua ya Angola itaathiri vipi mchakato wa upatikanaji wa amani ya kudumu kule mashariki mwa DRC? Ni swali ambalo mwenzangu Carol, Gorir amemuuliza. Um, Francois Alwende ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa jijini Nairobi. Yeye kama mwenyekiti wa umoja wa nchi za Afrika kwa sasa si vizuri tena aendelee kuwa mpatanishi. Picha hiyo ilionekana na watu wa walijua hilo hakuna kingine ki kando na kwamba ndio Angola rais alikuwa anapata majukumu mengine. Uh, kuna majukumu pia kuna hilo la ukosefu wa uh, ku, uh, kuleta rais Kagame katika meza ya mazungumzo, kwa sababu ilionekana kwamba ni kama tu ile picha ambayo inaonekana kwa sasa East Africa Community. Upande wa serikali ya ya, ya, Kinshasa, ya DRC inaonekana kwamba inaegemea upande wa Rwanda na Rwanda inasema Angola iko sana katika upande wa Kongo na tofauti na majukumu yake ya kuwa chaman wa uh, umoja wa nchi za Afrika, kuna pia huo ukosefu wa ile trust tena kati ya upande wa Rwanda na pia ikumbukwe kwamba uh, kuna mchakato uh, ambao tena umechukuliwa nadowa. Na doa nafikiri tunapo siku zinapoendelea watu wataona waziwazi kwamba ni kwamba uh, uh, shida ya Kongo inaonekana itatatuliwa hii nje ya Afrika ama hii nje ya, ya, ya Nairobi na Angola mchakato wa Nairobi na Luanda kwa sababu em, wa Afrika tunajua vile tulivyo sisi Waafrika na tunaamini sana kinacho kile ambacho kinatokea nje kuliko em, ambacho kinatokea katika bara letu la Kiafrika. Unaposema kwamba huenda suluhisho ikatoka nje ya Afrika, hii ina maana gani? Kwa sababu michakato um, hiyo ya Angola ni baadhi ya maazimio ambayo ilipitishwa kwenye kongamano la Umoja wa Afrika. Ukiangalia vizuri, nchi gani ya Afrika ambayo imeinuka na ama imesimama na kusema kwamba Rwanda unavamia Kongo? Ni nchi gani ya Afrika ambayo inasema imeweka msimamo wake waziwazi wazi. Sasa nchi ambazo haziko za Kiafrika tumeziona zikichukua maamuzi ya ku sanction Rwanda, kukata misaada kwa Rwanda kwa namna ya kuweka presha kwamba serikali ya Rwanda ijiondoe na sapoti yake ama iondoe sapoti yake kwa M23, na hicho ndicho serikali ya Kongo ama wananchi wa Kongo walitaka. Ikitokea katika nchi za Afrika, lakini nchi zetu za Afrika zilishindwa. Tazamie kwa mfano nchi nyingine ya Afrika itachukuliwa Mpatanishi. Ndiyo kuna, kuna wale ambao tunajua wameshataja waziri mkuu wa, wa, wa, wa, wa zamani wa Ethiopia, rais wa zamani wa Kenya eh, Olusegun Obasanjo ambaye aliweza kuwa aliwahi kuwa mpatanishi wa mzozo huo huo tu wa M ishirini na tatu na serikali mwaka wa elfu mbili kumi na mbili na wengine ambao watahusika, lakini pia ikumbukwe kwamba kuna ule mchakato ambao unafanyika sasa katikati ya wakongomani wenyewe ambao unaweza kusaidia zaidi. Mtazamo wake Francois Alwende, mchambuzi wa siasa za DRC, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, katika mazungumzo yake na mwenzangu Carol Corir. Na sasa karibu Minslet Ijai na makala ya habari rafiki. Ni wiki nyingine, msikilizaji, tunakutana kwenye makala ya habari rafiki na juma hili utakuwa nami Minslet Ijai kwenye makala haya. Hivi leo tunazungumzia mada ambapo juma hili nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imezindua majadiliano ya kitaifa kuhusu uwezekano wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa, wakati huu Rais Felix Chisekedi akijaribu kuwalita pamoja raia kuupinga vita inayoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Wanasiasa, mashirika ya kiraia na viongozi mashuhuri wanashiriki katika mazungumzo haya. Tumekuuliza, unadhani ni maazimio ya aina gani yanapaswa kutoka kwenye mkutano huu? na je, unaamini serikali ya umoja itatatua changamoto za nchi hiyo? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Jambo, RFI Kiswahili, inatuma voice nikitokea mtambala sindano Avenue Kabuteke tarafani Moba DRC. Ni Andre Selsoso Zombe mwana Kalonda. Mimi naamini kabisa serikali ya umoja wa kitaifa itaendelea kutatua changamoto za nchini, kwa sababu tunajua ya kwamba baadhi ya watu ambao wanashikilia uongozi kwenye nchi wanaendelea kabisa kuhusika na kile kinachoendelea mashariki mwa DRC si? Kwa hiyo muungano wa serikali ya kitaifa utakuwa sababu moja mojawapo ya kuleta amani mashariki mwa DRC, lakini wale ambao wanastahili kuitwa, kwa sababu inastahili washirikishe na wapinzani kwenye huu muungano wa umoja wa kitaifa, lakini sidhani ya kwamba watakubali. Kwa hiyo ndio changamoto itakayotokea. <muchos> Jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia, kwa maada iliyowekwa hapo mezani ya RFI Kiswahili kuhusu DRC kuweza kuunga serikali ya pamoja ili iweze kupambana na waasi wanaoendelea nchini DRC. Mimi naona kwa sehemu kubwa wako sahihi, kwa sababu siku zote palipo na umoja panakuaga na matokeo chanya, kwa sababu tukija kuangalia nchini DRC mambo yanaendelea ni makubwa, wanaendelea kuvamiwa bado tena, sometimes unakuta kuna joto la kisiasa. Mimi naona kwanza wangeweka siasa ili waweze kuunda serikali ya pamoja ndo wataweza kupambana na hawa waasi ambao wameivamia nchi yao ili iweze kurudi katika mikono salama. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu e, mkusanyiko wa wanasiasa Congo kwa kuweza kupata suluhu ya kufanya e, serikali ya umoja. Serikali ya umoja kwenye Jamhuri ya Congo ni shida, kwa sababu pako waliokuwa nyuma ya M23 na pako wapinzani wa M23. Sasa kusema waseme sauti moja na wawezi kuelewana na M23, yuko na shida kubwa sana. Kusema waweze kuelewana na hiyo serikali kusema iundwe, itapita mbali sana, itakuwa shida. Asante. Jambo RFI ni yategeka ineweza tejwa kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Mimi kwangu nadhani serikali hiyo ya umoja ambayo inataka kuundwa na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nadhani tu ni kupoteza muda. Wale ni wao wao tu, wale wale tangu zamani, ndiyo wataunda serikali hiyo. Ni watawala wamefanya miaka, ni viongozi wale ndio wanarudiria kwenye madaraka. Ni kusema hawawezi chochote, wamezea. Inabidi kufikiria mambo mengine. La serikali, hakuna lolote ambalo itafaulu katika muungano wa serikali hiyo. Raia wao ndio tu wataleta salama katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kupitia tena majadiliano. Kashilemboroshe kutoka Ujumbura, kweli rahisi Kisaketi na serikali yake tunaipongeza kakuitisha wapinzani kufanya hiyo serikali ya umoja wa kitaifa, lakini baadhi ya wale wapinzani unakuta wengi ni wanashirikiana na wale wagaidi wa M23. Hawezi taka wa unge ile serikali juu vite siishi, juu mwa ile vita wanakuwa wana profite masila yao. Tukua tunaomba wa mungi rahisi mkono mukono, wananchi wapate amani juu wananchi wanakosa amani kutokana na hiyo vita. Kwa jina mimi naitwa na ka kukubwa kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo, mimi naweza kusema ya kwamba maongezi ya kitaifa sio mabaya lakini sisi raia hatuna tena tegemeo lolote au tumaini lolote kutokana na serikali ya kitaifa ambayo itakwenda kuundwa, sababu tunajua ya kwamba wale ambao watachaguliwa kutumika katika serikali hiyo ni wale wale ambao wanaendelea kutumika katika serikali zingine, ambao hawajawahi kutumika kwa manufaa ya raia, bali wanatumika kwa manufaa ya vyama vyao peke yao kwenye ukurasa wa Facebook, nianze na ujumbe wako, Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo. Unasema, kwa kweli mimi sioni umuhimu wa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kwa sababu kwanza, rais yeye mwenyewe hatumwamini. Kivyangu, ningewaomba wapinzani wasishiriki huo mkutano, sababu itawafanya wadharauliwe na raia. pa Wakalunga kutoka tarafani Moba, DRC, unasema naona hakuwezi kuwa na maazimio yoyote itakayotoka kwenye mkutano huo, labda tu ni food. Jomtupu, serikali ya umoja haiwezi kutatua migogoro inayoendelea nchini mwetu, tuungane. Balike Hasani ukiwa Uganda, Kampala, binafsi naona ni hatua nzuri sana kuwaleta wakongomani pamoja, na serikali ya umoja itasaidia kutatua mizozo inayowakumba raia. Vile vyama havitaki kujiunga nao, wao sasa ndio adui wa wakongomani na wanapenda kuona hali inayoendelea mashariki mwa nchi. Sebastian Kasongo toka DRC, Kivu Kusini, jijini Uvira, kuhusu majadiliano ya kitaifa na ongeza Rais Felix Tshisekedi kwa hatua hiyo, naomba wanasiasa, mashirika ya kiraia na viongozi wa upinzani wamunge mkono kwa ajili ya amani na maendeleo ya kudumu nchini Kongo. Na msikilizaji, ni kukumbushe mada tunayozungumziani kuhusu nchi ya DRC kuanza majadiliano ya kitaifa kuhusu uwezekano wa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kusaidia kutatua mzozo mashariki mwa DRC. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kwa majina, anaitwa Tomsi Berte Babafatu Babatantini, anetokea mashariki mwa Congo, tarafani Fizi, katika kijiji cha Katungulu. ya kuhusu gavment ya bwana Chisekedi anayoitangaza ya, ya umoja ni hatua nzuri sana, ambayo itawajumuisha wafanya siasa mbalimbali na vyama vya uraia, pia chama cha PPRD na jua cha rais mstafu akiwezi ikashiriki moja kwa moja, kwa sababu hicho ni ni kama vile kilichukua kilikuwa kinampa madaraka na kikampa masharti mbalimbali, alafu yale masharti akayakeuka, na ndio maana hawawezi shiriki pamoja naye. Ikiwa hapa Biriba, Uvira, Mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simo Sambaza ruerekeza kuhusu mazungumzo ya kitaifa ambayo Rais Felix Tshisekedi anaandaa. Kweli sisi wakongomani tunasema asante, hiyo ni jambo nzuri, ila tunamuomba ashirikishe wafanyasiasa wote, ingawa upande wa upinzani na wajumbe wa serikali na mashirika ya kiraia pamoja na wajumbe wa kanisa, bila kuwasahau wafanyasiasa ambao wako nje ya, ya nchi na amshirikishe rais mstaafu Joseph Kabila, ili tuangalia kwamba amani ambayo inaendelea kuzorota huku mashariki mwa Kongo, wakongomani wanaenda kupata amani. Asante. Jambo arefai Kiswahili, kwa majina naitwa Alex Jeremia, niko Chakechake, Mwanza, Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. Kwenye maazimio ya mkutano huo ningependa watoke na ajenda ya vijana na waasi, vile vikundi vidogo vidogo ambavyo vinapiga raia na kuua ambao hawana hatia, vitoke huko na vijiunge na jeshi la taifa ili vitetee nchi yao na kuiweka nchi mahala salama. Serikali ya umoja haiwezi katatua changamoto za nchi hiyo, bali najaribu kuunganisha raia kuwa wamoja ili amani iendelee kuwepo katika jamii. Naitwa Mapenzi Togera Moise maharufu historia, nikiwa Uvira Mulongwe, mashariki mwa DRC. Binafsi sitegemei kwamba hayo mazungumzo yatazaa matunda mazuri. Serikali ya umoja wa kitaifa haitabadilisha haita chochote kinachostahili kufanyika Kongo. Ni wakongomani wawe na ile nia njema ya kujenga nchi, sio kugawana madaraka. Hawa wapinzani wachangie na wale wanaotawala, viongozi na wanasiasa ni walewale wale, wamewahi kutawala na watachangana tena na hali itaendelea kuwa ni ileile. Cha msingi ni kugeuza hali ya utawala utawala ulioko kwa sasa, watafute mbinu mpya za kujenga nchi, waache mambo ya kuiba mali ya umma. Asante sana RF. Nikirejea tena kwenye ukurasa wa Facebook daima, Blaise unasema unatoka Fizi, DRC. Binafsi nampongeza Rais Tshisekedi kwa wazo hilo, pengine italeta utulivu endapo watakubaliana, kwa sababu ni hao wanasiasa ndo wanachangia ukosefu wa usalama. Jean Luc kutoka jimbo la Ituri unasema serikali ya umoja wa kitaifa haitatatua changamoto za nchi yangu. Jirasi David Sechenga toka Wagumtu tuna dum heza Tanga, Tanzania, unasema kama EFC na SADIK vimeshindwa kufanya suluhu katika mzozo huu, hapa hakuna atakayeweza kufanya suluhisho zaidi ya kudura za Mwenyezi Mungu. Baraka Bim ukiwa Bukavu, DRC kwa mtazamo wangu, haya mazungumzo sidhani kama yataleta suluhu yoyote, kwani hata nchi nyingi zimeshakutanisha pande zote mbili na hakuna suluhu yoyote iliyotokea. Ningeomba watafute njia nyingine ya kumaliza mzozo huo, kwani mazungumzo yameshindwa kabisa. Na msikilizaji, ndivyo nakamilisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane kesho, panapo majaliwa. Kwaheri. N msikilizaji, katika kukukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia, miongoni ni pamoja na Angola ya yatangaza kujiondoa katika jukumu la upatanishi wa mzozo wa nchi ya mashariki mwa nchi ya, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. mwisho wa habari. Kichaka na Saida Karoli akimshirikisha Bell Nine na genako ta, ta, ta, ta. Ni bahati ya pekee kukupata wewe, kimwana, mwana vipi, nijieleze mbele nawe, hey, yeah hey, hey. uso konguru vinange kitenge na msikilizaji, hivi ndivyo tunafikia tamati ya matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Asante sana Jairus Eli ukiwa Lusaka, Zambia huko. Asante Valeri Mumbere ukiwa Butembo, DRC, pia Noe Maulinga ukiwa jijini Nairobi, maeneo ya Umoja. Shukran za dhati kuwa nasi, mmekuwa wengi. Nimepokea jumbe zenu kupitia Facebook na vilevile vile YouTube. Asanteni sana katika kujiunga nasi. Le matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, na odha wa matangazo Victor Abuso, mitamboni Paul Emile. Matangazo mengine atakujia kesho asubuhi mwendo wa saa moja na nusu kwa saa za Afrika Mashariki.