Kuachia huru mateka wote baada ya kutiwa saini kwa mkataba uliositisha vita kati ya Israeli na Hamas. Na saa kumi na mbili dakika arobaini na tatu punde, tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunazungumzia kuhusu taarifa tuliokuwa nayo ya madaktari nchini Kenya kuandamana mbele ya wizara ya afya jijini Nairobi, kulalamikia kile wanachosema ni kuendelea kudhoofika kwa mfumo wa upatikanaji wa huduma ya afya baada ya kubadilishwa kwa bima ya taifa ya afya, lakini pia wanaitaka serikali kutekeleza kikamilifu mkataba wa kuajiri madaktari wanafunzi na kuwalipa mshahara kwa mujibu wa mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Mwenzangu Minslet Ijai amezungumza na Valentine Dunda, kiongozi wa madaktari wanafunzi nchini Kenya. Serikali imeonyesha mara mingi mwaka uliopita, mwaka huu kwamba tukikaa chini kukuwa na makubaliano, wakirudi huko kufanya kazi yao wanakataa kufanya mambo tuliyokubaliana. Ndio maana tulikuwa kwenye maandamano leo, na tutaendelea kuandamana mpaka ile siku serikali itasikiza eh, mashida zetu. Nataka niguzie hilo swala la la shaa, kwa sababu ni swala muhimu sana. Sisi ni madaktari, sisi ndio tunatibu watu. Kama sisi wenyewe hatuwezi Kabla ya inye kuingia barabarani kulikuwa na juhudi zozote za kujaribu kupata mwafaka na uh, serikali? Zilikuwa saa hii tuko mwezi wa tatu, mwezi wa kwanza na wa pili mpaka tarehe ishirini tulienda kwenye ofisi za serikali, tukakaa, tulikuwa na meetings kadhaa, lakini kila wakati tukikubaliana in the first meeting, When you come back for the next meeting, hawajafanya mambo tuliyokubaliana yakuwa yamefanyika muda huo. Unapata hizi engagement zote za ofisi they're just delay tactic. Tukakuja kuona hazisaidii, ni jinsi serikali imetumia kuerefusha the process ya kudil na shida zetu. Pengine kwa upande wa serikali, nini hasa imekuwa ni majibu yao ya wao kuchelewesha mchakato huu wote wa kutimiza matakwa yenu kama madaktari? Wao nitakwambia, hata si kuchelewesha, ni kukataa na kila wakati mkikaa na wao wanasema hakuna pesa, serikali haina pesa. Lakini kila wakati pia sisi tunawauliza, mnasemaje hakuna pesa? Lakini kila siku tukiangalia kwenye news, tukiangalia kwenye social media, tunaona serikali iko na pesa za kufanya vitu hata zenye si za maana kweli. Sisi hatujakubaliana na serikali kwamba pesa hawana. The truth of the matter is, serikali iko na pesa pesa, wanataka kuongezea pesa kwenye mifuko zao baada ya maandamano haya, a, nini kinachofuata kwenu madaktari? Uh, leo tumekuwa na maandamano uh, Senator Sifuna senata wa Nairobi ametokea na amesema ataenda pale kwenye Senate. Ata move a motion ya kwamba the relevant stakeholders wataletwa kwenye meza. Naam, ni sauti yake. Uh, Valentine Dunda kiongozi wa madaktari wanafunzi katika mahojiano na mwenzangu Uh, ijai na sasa nimkaribishe Benson Wakoli na makala ya habari rafiki. Msikilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya leo ya habari rafiki. Bado upo nami, Benson Wakoli. Leo tunajadili hatua ya serikali ya Rwanda kutangaza kusitisha uhusiano wa kidiplomasia na taifa la Ubeligiji kutokana na kile Rwanda inasema Ubeligiji imeendelea kuendeleza propaganda kuhusu kutokana na mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC. Kwa hivyo tumekuuliza, unazungumziaje hatua hii nam, tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp. Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako kwa majina. Mimi ni Godfrey Musoke kutoka Kampala, Uganda. Mazungumizo ndiyo njia pekee ya kusitisha vita vya Kongo. Hii ni sauti ya mzee Makindara kutoka Bujumbura, Burundi. Sisi hatuwezi kuyaingilia kwa sababu kiini kabisa, tunajua kiini ni nchi ya udemokrasi wa Kongo. Sisi kikubwa hapa ni raia wa Kongo wanayetaabika waweze kupata usalama. Ikiwa hiyo sababu inaweza kuwa ni dawa ya kuweza kumaliza matatizo ya Kongo, sisi tuna sapoti kwa sababu ya kusikilia imani raia inayotaabika inayoangaika. Kwa jina naitwa Jofli, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa mada mlioweka hapo mezani RFI Kiswahili kuhusu Rwanda kusitisha uhusiano na nchi ya uberigiji, mimi naona kweli hii vita itaendelea kuwa mbaya zaidi, kwa sababu ukija kuangalia kwa sehemu kubwa, Rwanda inaendelea kutuhumia kwa kuhusu nani wa waasi wamu wa, ishini na tatu. Bado nchi nyingi bado zinaendelea kuwashinikiza. Mimi naona bado uhusiano baadhi ya nchi nyingi especially hasa ukanda wetu wa Afrika utaendelea kudorora. Vira kalundo nayeongea ni mzee Kakoze Augustin, baba Kabemba. hiyo hatua ya Rwanda ya kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na nchi ya, Bel ya Ubelgiji wanajuana Uniite Estash Muhindo kama vu mwenyewe mwenyerio wa kivingo kutoka huko DRC katika wilaya ya Beni. Mimi kuhusu hatua hii ya Rwanda, nataka kuuliza, Rwanda anaogopa nini? Sababu amekuwa akijidai ya kwamba yeye hahusiki katika vita ambavyo vinavyoendelea huko mashariki mwa DRC. Sasa wakati anaposhika hatua hii ya kusitisha mambo yake na, na, na Ubelgiji, anaogopa nini, kama kweli kweli hahusiki katika Kiswahili mtundiro wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga, kini ambacho kimesababisha waweze kumwekea vikwazo tofauti, hiyo ingekuwa jambo la maana, ila anapokamata hatua ya kusitisha uhusiano ina maana kwamba ana vitu fulani fulani a, moyoni mwake ambavyo anataka visikosolewe na aendeleshe kutatiza tatiza labda upande mmoja au mwingine kutoka Lubero Kivu Kaskazini, DRC maeneo ya Buhale, naitwa Didieka kule sahani bini hodari kwa kweli. Jambo ambalo lilikuwa likitakiwa kufanya ilikuwa ni mazungumzo hii ambayo ingeweza ni kufanyika kwa Rwanda, nadhani mazungumzo hayo yangeweza ni kuwa vizuri, lakini vile M23 imeonekana kukataa swala hilo, kwa kweli sisi raia ambao tunapatikana mashariki mwa DRC tumeonekana kuvunjika moyo, sababu kwa kweli tulikuwa tukitarajia kwamba mazungumzo hayo yanaweza ni kufanya chochote. Hapa ndivyo aidi, natembelea ukurasa wa RFI Kiswahili wa kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni ya kuhusiana na mada yetu ya leo msikilizaji Mahuna Alfin anasema yuko kijijini Ndunda Rulimbi. Kweli nchi ya Rwanda kwanini inafanya hivyo? Yaani Rwanda haina wananchi kama nchi nyingine? Cha kushangaza kuona DRC na Burundi kushindwa kuleta usalama na kushindwa kupambana na wa M23. Hili linaleta aibu sana. Zabloni Mnyangeso, kijana mkongwe wa ben DRC, serikali ya Rwanda jambo ambalo inapaswa kufanya ni kuondoa vikosi vyake nchini Kongo ili uhusiano wake na nchi zingine uzidi kuimarika. Jamik Smith anasema Ubiligiji iwache kuingilia madaraka ya nchi ya Rwanda na DRC. DRC yenyewe izungumuzi na wasu wa 23 mambo yote yatenda sawa na usalama utarejia mashariki mwa taifa hilo. Jamand Mkombozi, kutoka mashariki mwa DRC kijijini Makobola, hili lina weza kuzusha vita mashariki mwa DRC kwa maana Rwanda haipendi kuambiwa na kukubali kuwa M23 ina baadhi ya wanachama kutoka jeshi la Rwanda. Tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Ha, mjambo harafiki Kiswahili, mimi ni bwana Elisha Charles kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kivu Kusini, hapa mjini Uvira. Hatua ambayo Rwanda amechukua kwa ajili ya kumfurusha balozi wa Ubelgiji si hatua nzuri, kama vile jinsi wa Belgiji wenyewe wamesema kwamba haina maana yoyote, kwa sababu Rwanda ni nchi ambayo inaishi kwa misaada Wajini anaitwa Vincent JJ Kaji, kijana mvola Tanzania, natokea maeneo ya Kagongo manispa, kama nchi Tanzania, mi naona kwamba kiuhalisia mzozo huu unaenda kuwa mzozo mkubwa na athari kubwa sana zinaweza kutokea kwa wananchi wa Kongo, kwa sababu ukiangalia Rwanda bado inakanusha kwamba haihusiki na mzozo huo, licha kwamba mataifa mengi yamezidi kuiweka vikwazo na hatimaye kuendelea kupelekea udolola kwa udiplomasia katika mataifa mengi kuhusiana na taifa la Rwanda. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina yanaitwa Alexi Jeremia, niko Chake Chake, Mwanza, Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. Hatua hiyo ya Rwanda inaiona kama Ubelgiji kuwa ni wachonganishi baina ya taifa ya Rwanda na DRC, ukizingatia Rwanda ishasema haina uhusiano wote ule baina ya kikundi hicho cha waasi wala kuendesha operesheni ya kivita na kikundi hicho cha M23 huko mashariki mwa DRC. Hivyo Rwanda kusitisha uhusiano wa kidiplomasia na Ubelgiji ni Rwanda kujiweka mazingira m baina ya yale mataifa ambayo Rwanda inategemea kwa misaada ili ipatiwe jambo. ya Shimarajabu Jon kutoka mjini Kuvira, DRC. Pendekezo langu nitaka sema sasa, kwa nini inatokea ile ghafla rais wa Rwanda anataka sisi diplomasia na Ubedichiki kwa hatua inje ya nchi ya Kongo? Naona ni hatari. Mimi naitwa naka kubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera, napenda kuongea kuhusu mada ya leo. Mimi naona ya kwamba rais wa Rwanda ni kama vile amejitetea, sababu ni muda mrefu sana akilaumiwa juu ya kuwasapoti waasi ambao wanaendelea kuharibisha usalama katika mashariki ya nchi ya DRC. Kwa hiyo ningemwomba kuweza kukaa chini na kujiangalia vizuri sababu amekwisha kulaumiwa muda mrefu. Kwa hiyo angeweza kutubu, sababu hawa wote ambao wamekwisha kutosha ushahidi ya kwamba ni yeye ndiye analeta usalama mdogo katika nchi yetu wote hawawezi kumuzingizia. Kwa hiyo ningemwomba ajirekebishe kabisa, ili tuangalie kama amani inaweza kupatikana katika mashariki mwa nchi yetu. Na, msikilizaji narejea kwenye ukurasa wa rifa Kiswahili kusoma maoni yako kwenye mtandao wa Facebook kuhusiana na mada yetu leo kuhusu Rwanda kusitisha uhusiano wa kidiplomasia na Ubelgiji. Namwona Asima Sadiki Chikuru Nyamakamaga anasema yuko Goma. Kwa maoni yangu, ningependa kusema kwamba vita viendelee ili heshima irudi, lasivyo baadhi ya watu watazidi kudharau Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. David Shichenga wa Ugumu, tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania, serikali ya Rwanda kama kuna na mlipokosea mjirekebishe iweje mchukiwe na Ubelgiji? Swala la balga ahadi katibu Ezekiel wa Rushuru, Kivu Kaskazini nchini DRC, vikwazo hivyo ni vya kweli kusitisha uhusiano huo haupunguzi jambo lolote kwa Ubelgiji. Bushbosa Miebo De Santos anasema yuko Kalamia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, Rwanda isijidangania kwamba inaweza kufanikisha miradi yake bila ya msaada wa mataifa ya kigeni, ila watakaoumia zaidi ni wananchi. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi aliotumwa kwa njia sauti. Pascal Ntapaskana. Kufatana mada ya leo, mizozo yote mashariki mwa GRC inakuhusu waasi wenyewe wa M23 na wasikilizaji wa FC wa alliance pula fleuve Congo. Kwa hiyo tunamwomba mheshimiwa wa rais wetu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Felix Antoine Tshisekedi, aitiki kukala nao kwenye mazungumuzo wa Rwanda, ndo kwa sababu wenye mizozo yote ni Polo Karegeza Pogba nikiwa DRC si, Makobola Fizi, amba sisi kama wakongomani tunafurahishwa sana na jambo ambalo Ubelijiji imewapatia vikwazo maafisa mbalimbali wa Rwanda. Sisi kama wakongomani vrema, tunaomba Ubelijiji itustenire na ingine nchi yenye iko na moyo mkunjufu ya kusaidia DRC si, itusaidie ili tupambane na awa magaidi wa M23. Ni Eric Rusanga Provision ndiye anayezungumza katika na Uvira Jersey jijini Kianda. Mimi, mtazamo wangu hii haiwezi kuleta suluhisho yoyote kufukuza mabalozi wa Ubeljiji. Kwanza yeye anaziji kujiwekea vikwazo zaidi ya vikwazo. Anaona vikwazo vyenyewe vya alishakuwa navyo havitoshi; anaziji kujiongezea vingine kufanya vingine ambavyo havipendezeshi zingine ini lakini, na tunajua kwamba mashtaki ambayo wanayomshtakia ni ya kweli, sio kisingizio kwamba yeye ndiye anayesapoti. Juma Misi Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo ya Kidemokrasia nadhani kwamba hatua hii ya Rwanda ni hatua mbaya ambayo labda itaendelea kabisa kufanya mzozo huo uendelee kuwa gumu zaidi, yaani utaendelea kusumbua raia tena, sababu tangu e, Rwanda aliposhotwa kidole kwamba wanasapoti kundi la waasi wa mishirini na tatu hawajawahi kubali kabisa kwamba wanafanya hivyo. Kwa maoni hayo, msikilizaji, makala ya Habari Rafiki yanafika kikomo jioni hii, hadi hapo kesho kwenye makala mengine. Jina langu ni Bwana Benson Wakuli. Nam shukran sana bwana Benson Wakoli. Ni kukumbushe msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na hali ya wa wasiwasi yashuhudiwa mashariki mwa DRC baada ya wapiganaji wa M23 kususia mazungumzo na wa, madaktari nchini Kenya waandamana kwenye wizara ya afya jijini Nairobi nchini humo. Yo, Gion, yani acha watu waseme <laughs> kutoka kwake Joceline Labille akishirikiana na Chila pamoja na Passi na Jacob Devarier ndicho kibao kinatufikisha kwenye tamati. Bila shaka, Ariane Cecile Karubala, Delphine Mbilizi Kabanzi, Jean Martin Kiri, Jonathan Bakuzola, Ali Asan Zakitete, Kichwa Ndikurio pamoja na Valerie Mumbere mmekuwa hewani. Mimi ni Ali Bilal, ambaye nikuwa nawe chinasimamizwa mwenzangu Victor Buso, ufundi mitambo alikuwa ni Vital Mugisho, kulembwa mwana beke ni mshukuru pia, ambaye alisababisha matangazo yako kujia mubashara Florence Kiua kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook.