Nam, saa 12 dakika 43 Afrika Mashariki punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Nam, kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunajadili kuhusu hatua ya Rwanda kutangaza kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Ubelgiji ikisema imeendelea kushutumiwa na nchi hiyo na Ulaya kwa sababu ya mzozo wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanadiplomasia wote wa Ubelgiji wametakiwa kuondoka nchini Rwanda ndani ya saa 48, huku Ubelgiji nayo ikichukua hatua kama hiyo. Mwenzangu Mezileti Ijaya amezungumza na Mohamed Jawadu, mchambuzi wa siasa kimataifa, akiwa nchini Tanzania. Hii hatua ilikuwa ni hatua ambayo haiepukiki na pengine rais Kagame alihitaji aichukue ili kwanza, awaridhishe Wanyarwanda Rwanda kwamba yuko imara na anaweza kuhami taifa lake wakati wowote bila ya kujali anakabiliana na nani. Lakini la pili, e, kutaka kuonyesha kila ambacho ananyoshewa mkono kwacho kwamba hausiki nacho na ushahidi wa hilo ni hizo hatua ambazo amezichukua, kwamba anatuhumiwa katika yale ambayo yeye hayakubali na hajawahi haya kushiriki yeye na taifa lake. Naam, katika kauli yake rais Kagame ameitaja Ubelgiji kwamba inaichonganisha na mataifa mengine kwa kuongoza kushinikiza vikwazo dhidi ya nchi yake, wakati Ubelgiji yenyewe ni sehemu ya tatizo ya mzozo mashariki mwa DRC. Labda kauli hii ya Kagame unaizungumziaje? ni kauli ambayo pengine tunaweza tusiwe na uhakika juu ya ukweli wake, lakini bado inashutumu mizizi ya matatizo kwamba inatokana na wale waliotawala maeneo hayo, lakini si kauli ya kwanza. Kwa hiyo nadhani kauli yake inalenga kuonyesha kwamba yeye si muhusika kama wanavyodhani wengi. Wahusika ni wale ambao e, katika sura nyingine wanaonekana kama wanapigania amani ya DRC, wanapigania ustahimilivu wa kikanda, kumbe wao wanahusika kwa upande mmoja au kwa namna moja au nyingine. Naam. Uh, ripoti mbalimbali zimeitumu Rwanda kuunga mkono waasi wa m ishirini na tatu na sasa Ubelgiji kuonekana kuunga mkono upande mmoja katika mzozo huo wa mashariki mwa DRC, unadhani hilo linaweza kuathiri kivyo vyote mazungumzo ambayo yanatarajiwa kuongozwa na Rwanda hapo okay, kesho? Ilikuwa ni busara ya mataifa makubwa kutochagua upande, na kama kweli Rwanda fulani, ina namna fulani imeweka mikono kama ambavyo baadhi ya ripoti za kimataifa zinaonyesha na ushahidi wa tafiti mbalimbali unavyoonyesha basi pia kuna haja ya kujizu, kujizuia kwamba Rwanda hapaswi kuonekana kama mtuhumiwa mkuu. Kama kweli unaotakiwa suluhu, inatakikana ionekane kwamba e, Rwanda naye ni, ni sehemu ya wale wanaotakiwa kutafuta suluhu. Sasa kumtuhumu moja kwa moja na kumvika hatia, kiukweli ni kama inadhoofisha ule uwezo wa kuingia katika e, majadiliano yatakayozaa amani katika ukanda huo. La, na labda unahisi inachokifanya Ubelgiji kushinikiza nchi za Ulaya kuiwekea Rwanda vikwazo itakuwa ni suluhu ya mzozo mashariki mwa DRC? Vikwazo hupelekea mataifa yazungumze, lakini si wakati wote vikwazo huleta majawabu ya, ya, ya amani au ya jambo linalokusudiwa. Kwa hiyo mimi nadhani e, itategemea na ukubwa wa vikwazo na mbinyo ambao vikwazo hu, hivyo vinaweza vikaisababishia Rwanda kuona kwamba sasa inakwenda kutotimiza malengo, inakwenda kuanguka uchumi wake. Lakini zaidi ya hapo sioni kama vikwazo huwa ni suluhu ya mwisho katika migogoro mingi. Naona vikwazo huwa havitoi majibu ya haraka katika kumaliza ile migogoro. Nam, nikushukuru sana Jawadu Mohamed kwa muda wako, asanteni nam. Na sasa ni mkaribishe Benson Wakoli hapa, anatujia na makala ya habari Rafiki. <coughs> msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki juma hili bado upo nami bwana benson wakuli leo tunajadili hatua ya baraza la wakimbizi la denmark kuchapisha ripoti inayoonyesha kuwa watu zaidi ya milioni sita duniani watakosa mahali pa kuishi ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao kutokana na mizozo mabadiliko ya tabia nchi na kusitishwa kwa misaada kutoka marekani kwa hivyo tunakuuliza unazungumziaje hatua hii karibu kwenye makala ya leo tuanze kwa kusikiliza maoni yako sauti kisha baadaye ndatembelea ukurasa wa refa ya kiswahili kusoma maoni uliochapisha kwenye mtandao Hali kama hiyo hapo kwa nchi yetu ya Congo DRC inaona inaweza kawa, kwa sababu wakuu viongozi hawapashi kutumia nguvu za kupambana ili kupata suluhu za vita, bali wengetumia wenge nguvu za kukaa chini na kuongea ili kumaliza vita. Lakini wakiendeleza mpango wa kuzidi kupigana, mauaji mengi yatazidi kutokea na watu wengi watakosa makazi. Naitwa Joel Anseti Wicliffe, nikiwa hapa nchini Tanzania mkoani Kigoma. Ni kwamba viongozi, maana vipimo vimeshaonyesha kwamba lazima kuwepo mabadiliko, lazima viongozi walishughulikia swala hili, na sio kwamba mpaka wategemee mataifa ya Ulaya kwamba ndio itawapa misaada. Inatakiwa sisi wenyewe tujenge uchumi ili tusaidie nchi yetu. Kwa majina ni Sharma Mkombozi, nikiwa mashariki mwa DRC kijijini Makobola. Kiukweli kabisa, kufatana na migogoro ambayo inaendelea baina ya inchi na inchi hii, kabisa linasababisha watu wengi kuacha makazi na kuhamia sehemu zingine, na wasitegemee chochote ili ya kuendeleza maisha. Kwa ajili ya watu hao wanaohama makazi, hii itakuwa ni changamoto nyingine ambayo itawakumba na pia kabisa kusababisha isha hata marazi. Naongea kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Naitwa Mfariji Kihota. Alians Denmark imetangaza kama kuna hali mbaya ambayo itatokea katika miaka ijayo, kufuatana hali mbaya ya maisha. Watu watakosa hifadhi kufuatana vita. Tutaenda kuomba viongozi wa dunia waangalie jinsi ya kuimarisha oh, mfumo wa kuishi, mfumo wa uongozi wao, kwa sababu mifumo yao mibaya ambao wanaongoza inaenda leta vita kutokea katika mataifa yao, na hiyo inatuma watu wakimbie makazi yao na wengine kukosa hifadhi. Kwa hiyo itakuwa ni vizuri kila mtu kama rais wa nchi angalie jinsi ya kuboresha na nchi, jinsi ya kupambana na ufisadi, pia kuangalia jinsi ya kupiganisha wale ambao wanaleta hali mbaya ya maisha, isipokuwa kuchochea vita juu ya kuboresha maisha ya wa wananchi. Jambo, alefai Kiswahili kwa majina, naitwa Alex Jeremia, niko chake chake, Mwanza, Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. Hali hii katika nchi yangu ni salama kabisa na ni kuna amani ya kutosha. Hakuna mahala kuna wakimbizi. Nadhani wakimbizi huja kwenye nchi ambao haina amani. Hususa ni nchi za Afrika. Nadhani athari zake kwa raia ni zile nchi ambazo kuna mizozo ya wenyewe kwa wenyewe, hivyo wakimbizi kuwa wengi. Cha kufanya ili kuzuia, ili watu wasihame katika makazi yao, nadhani ni, hususan ni Afrika, nchi zenye mizozo waache vita, ili raia waishi kwa amani. Lijhii msikilizaji hapa anatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kuona kina nane wamechapisha maoni yao wa kuhusu. Namwona Baraka Bim kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kwa mtazamo wangu shirika la wakimbizi la Denmark halijakosea kivivyote, kwani kwa upande mwingine ni vita ndiyo chanzo cha watu kuhama na mabadiliko ya tabia nchi. Gabriel Mugabe Thomas anasema yuko Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wanakimbia kwa kweli kutokana na vita. Kasamengo Agwero anasema yuko Butembo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eneo la Furu. Kwa kweli, hali hiyo inaonyesha kwamba hatuna viongozi. Ningeliwataka Wamarekani kuona jinsi ya kuwaokoa watu ambao hawana hatia. E, Janvier Asto Rusita anasema Waafrika wanaishi kwa neema ya Mungu tu, kwa hivyo tunamtegemea yeye tu. Na maoni hayo ya Rusita yanatupa nafasi ya kupata maoni mengine yaliyotumwa kwa njia ya sauti ka Burundi, Ngozi, kambini Musasa ni Mwela Juma Tabalala. Kwa kweli, napenda kutoa pole kwa wakimbizi wote ulimwenguni kwa matatizo ambayo wanayapitia kwa sasa, na yote yanasababishwa tu na usalama mdogo katika nchi zetu. Cha lazima nchi zetu au bara zetu zote za ulimwengu zifanye chini juu, zitafute amani, najua matatizo kwa wakimbizi yatapungua kabisa. Bani Jibril toka Mombasa, Ituri, Kongo DRC. Mambo yangu mimi naweza kuona hivyo, maoni yangu ni kusema hivyo. Marekani wangifunga msaada na kabla hawamaliza mizozo duniani. Ama kawaida ni mufuasi wenu. Ushindi Poro barozi toka Uriani, Nyabihu, trafa ya Rambura. Naomba nchi za bara Afrika kufanya jitihada ili kukabiliana kwa ujumla na misaada yote ya nchi za Ulaya, hasa hasa nchi ya Marekani iliyobatilisha amara ya USAID. Sasa nchi za Afrika zifanye kila kukicha ili zisitegemee amara hizo. Kwa jina naitwa Joffre nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia komada, ni Rfiki, kwa mada iliyowekwa hapo mezani ya Rafiki Kiswahili. Mimi kweli kusemesha ukweli na kuona kweli, hii hali inaendelea kuwa janga kwa sehemu kubwa, kwa sababu kutokana na usitishaji wa Marekani kwa misaada, baadhi ya nchi zetu especially kwa ukanda wetu wa Afrika, mimi naona kweli walio wengi wataendelea kukosa makazi, kwa sababu vita vinaendelea kila siku, watu wanakosa pa kuishi, yani ni, ni ni vurugu kila siku. Yaani mimi navoona hii hali itaendelea kuwa mbaya. Kwa upande wangu nchi po baadhi ya watu naona tupo bado wanateseka wa kwa kukosa misaada. Narejea kwenye ukurasa wa arifa ya Kiswahili, msikilizaji kusoma maoni yako kuhusiana na maadi yetu ya leo. Yupo nani? Yupo jamaa anajiita JMSmith, anasema watu wazuri kujitegemea, wasibakie kutegemea misaada. Philipe Kasongo baba Alba wa Lubumbashi Hutkatanga, mimi kwa mtazamo wangu inabidi serikali zetu kufanya vya kutosha, kwa maana nchi kufanya miradi mbalimbali mbali ndiyo huleta ajira kwa vijana. Pawa Kalunga Wakalunga, jamaa wa tarafani Mobakirungu Mtawa hewa bora Kasaki, hali hii ni mbaya sana Nchini mwangu DRC mambo ni kama hivyo hivyo. Huko Denmark, kitu cha kufanya ni kutatua au kupunguza migogoro duniani, na anafikiri mambo kama hayo yatapungua kabisa Zoi, saba. Jean Claude anasema yuko Bujumbura, Burundi, kupunguza wimbi kubwa la wakimbizi kutoka mataifa mbalimbali duniani. Licha mabadiliko ya tabia nchi, tatizo kubwa ni vita vinavyoendelea ulimwenguni kote, hususan bara letu la Afrika. Amani itakaporejea kudumu, hakuna wakimbizi, kinachotakiwa ni amani tu. Nam, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti Kinachoweza kufanywa ili ukimbizi upungue kwenye dunia ni zaidi sana kudumisha amani ya ulimwengu. Kila nchi ikiwa na amani ya kutosha, hiyo hali ya watu kukosa makazi na ukimbizi utapungua. Kama nchini mwangu Kongo, kweli ni nchi ambayo inaorezesha wakimbizi wengi duniani kabisa, sababu ya huo tu ukosefu wa amani kwenye laini ya simu hapo nazungumza na Buchume Gideo, mkazi wa Kakonko, Kigoma, nchini Tanzania. Aa, ndugu mtangazaji, mpaka kufikia sehemu mtu akakimbia makazi yake na kuitwa mkimbizi, nadhani hili liko wazi kwamba Uh, mtu anapoona usalama wa maisha yake pamoja na mali zake hauko kwenye mazingira rafiki, lazima afanye hivyo, na lawama zote mimi naweza nikazitupilia kwa baadhi ya viongozi wetu ambao uh, wengi wao wamekuwa ni wenye tamaa na madaraka, u, uchu wa madaraka, uh, ki, ki, kiasi kwamba uh, inafikia wakati sasa mpaka mataifa yanaingia migogoro, na waathirika wakubwa ni sisi raia wenye vipato vya chini. Ni kiongozi wa kizazi kipya cha Kongo Marco Foma, Diego natulia maeneo ya milima mirefu ya Uvira na Fiziki jijini Masango. Eh, wenyewe walikuwa wakitoa misaada hawatatoa tena ile misaada kwenye nchi yangu, haliko mbaya sana, watu wanahama kupitia hii vita ambayo inakuwa ya M23 kwenye nchi yetu, watu wanahama, wanakimbilia Burundi, wanakimbilia Tanzania. Mamis Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo Demokrasia. Kwanza, serikali ingelichukua jukumu juku lake ya na kuangalia namna gani kuwahifadhi raia na kuwakinga vile vile pia kuumba ajira ili kwamba, uh, wakazi wote wapate kuangalia namna gani wanaweza kuishi vizuri bila matatizo mengi. Ni sauti ya mzee Makindara kutoka Bujumbura, Burundi. Wakimbizi katika bara la Afrika hawawezi kukosa hata siku moja kwa sababu kwanza, mpaka wanajipeleka wenyewe kutokana na ajira nchi zao, ajira hakuna, wanakwenda kama vile wakimbizi, na kumbe wamekimbia njaa. Ndio tunaweza tukazungumza hivi, na hii mizozo haiwezekani kuisha kwa sababu wachonganishi wapo. Wachonganishi ni hao wao watu wa magharibi, na wenyewe ndo hao wao wanasitisha nini, misaada. Sasa sijui wanasitisha misaada na mizozo wanaiendeleza, sijui maana yake. Asante. Hii, naitwa Mapenzi Togera Moize maharufu historia nikiwa Mlongwe Uvira, Mashariki mwa DRC. Ni kweli mwishoni mwa mwaka, ikiwa jitihada hazitofanyika, wengi watakosa mahali pa kuishi. Kinachostahili kufanyika tu ni serikali kuchukua majukumu yake, kuwalinda wananchi, kuleta amani na kumaliza machafuko yanayoendelea. Amaone hayo makala Bara Rafiki yanafika kikomo. Jina langu ni bwana Benson Okoli, hadi hapo kesho msikilizaji ndani ya makala mengine ya Bara Rafiki. Kwaheri. Nam shukran sana Benson Wakoli, shukran pia kwako kwa wewe msikilizaji. Kibao hicho Africando kutoka kwa grupe kundi linaloitwa Africando, wimbo unaitwa Lindas Africanas kutoka kule Senegal, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo yetu jioni ya leo. kutoka kule Senegal, bila shaka Valeri Mumbere upo hewani muda huu pale Butembo