Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Hivi punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano na mmoja. Habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili ni kauli ya Ukraine ambayo imesema kwamba mazungumzo kati yake na Marekani yaliyoanza hivi leo kule Saudi Arabia yameanza vizuri, huku swala la usitishaji wa mapigano kwa muda kati yake na Urusi likiwekwa mezani. Lakini je, mazungumzo haya yanatija? Ni swala ambalo mwenzangu Carol Korir amemuuliza Torostad Alenga, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Nafikiri mojawapo ya malengo ya mazungumzo haya ni kuweza kusitisha kidogo vita, ambapo Ukrain imekiri kwamba huenda baada ya mazungumzo haya wakaweza kusitisha mashambulizi kidogo, lakini hawajasema kwamba wanasitisha vita kabisa. Manake kuna kule kukosa kuaminiana kati ya Ukreni na Urusi. Basi mataifa haya mawili uh, lazima yafike mahali ambapo imani basi inasimamia yale mazungumzo yanayoshirikishwa pande hizi mbili. Lakini jambo la labda kujiuliza tu ni kwamba hatujaona Urusi ikiwa imewakilishwa katika mazungumzo haya na hatuwezi kujua kama, kama ni Marekani ndio inawasilisha um, hoja zao na pia hoja za Urusi. Basi mazungumzo hayo yana kidogo, yana utata, manake pande zote mbili hazijaletwa pamoja. unadhani pengine Marekani imemkalia ko Ukraine? Uh, nafikiri baada ya mazungumzo yale yaliyokuwa Marekani yale ambayo yalijaa vituko na cheche, uliona kwamba muungano wa mataifa ya Ulaya eh, European Union, yaliweza ku eh, kudhibitisha kwamba yanasimama na ukreni uh, yataweza kuendelea kusaidia ukreni uh, iwapo marekani imekata na mataifa mengi yaliweza kushutumu hatua ya marekani kuweza ku, uh, kushinikiza ukreni kuweza kusikiza labda urusi na kuweza kuacha vita huku urusi ikiwa haijaondoka katika maeneo yao na haijaacha kupiga maeneo ya ukreni vita basi nafikiri mambo haya yalipojiri hivyo basi taifa la Marekani likaona kwamba Ukraine amempata ame mwendani mwingine, na kumbuka kwamba kati ya hivi vita vyote kuna ile sehemu ya madini ya Ukraine. Basi Marekani ikaona ni kama imetupwa mkando, basi lazima watafute tena njia ya kurudi katika yale mazungumzo, na wakaweze kuyatawala yale mazungumzo kama ilivyokuwa hapo awali. Pengine mazungumzo haya yatakuwa na heri. Kwangu mimi, nafikiri katika mazungumzo haya, jinsi inavyoonekana wakati huu, ni kwamba Marekani itapata kile ilichotaka na pia Ukraine itapata kile inachotaka ambao ni usaidizi wa Marekani katika vita hivi. Basi kuanzia hapo kuna suala lingine la hapo awali, tulikuwa tumeona ni kambe Marekani inaanza kushirikiana na Urusi ama kukubali mashinikizo ya Urusi. Basi sasa itakuwaje kuanzia hapo kuendelea mbele na huyu Mrusi ambaye hajashirikishwa katika haya mazungumzo, yeye atasitisha vita? Basi mimi naona ni kama kuna kuchezeana tu pale nam Ni mtazamo wake Torostada Lenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya, katika ya mazungumzo yake na mwenzangu Carol Korir. Na sasa tupate makala ya habari rafiki. <coughs> Msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala leo ya Habari Rafiki na wadau wako. Leo ni mimi bwana Benson Wakoli. Shabaha yetu leo bado inalenga nchini Kenya, ambapo vijana wameanza kuandamana kupinga kile wanadai wanasiasa kutoa kiasi kikubwa cha pesa kwenye maeneo ya kuabudu, ili hali wao hawana ajira. Tumekuuliza, unakubaliana na hatua ya vijana nchini Kenya? Naam, tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako wa sauti uliotutumia kupitia nambari yetu ya mtandao wa WhatsApp. Baadaye nitatembelea ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma ujumbe wako, msikilizaji. Kwa kweli mimi nipo nyuma ya hao vijana wanaoandamana kule nchini Kenya. Kwa kweli kule nchini Kenya, watu wengi wanalalamikia sana kuhusu gharama za maisha. Gharama za maisha imelalamikiwa sana hata kwenye mataifa mengi hapa kwetu Afrika, tena wapinzani hao wachukue pesa ili kutoa kwenye makanisa na kwenye madhehebu mbalimbali ya kidini. Hali hiyo inanikera sana mimi kama raia wa kawaida eh, kwa jina ni Polo Legeza bomba, nikiwa hapa DRC Makobola, Fizi. vijana wa Kenya wana haki ya kuandamana. Unakute wanasiasa wanajitia katika serikali na kama kuko ofisi fulani fulani za kiserikali wanatia wale wale watu wao, watoto zao, lakini wakaka, wadada, vijana, wasichana wenye hawana ajira ni wengi, lakini sisi hapa kwetu DRC, sisi wote tuko konsantre kwanza na hii situation ya M23 Napiga simu nikiwa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na naitwa Engineer Jonathan Bakuzola. Kwa kweli vijana wakisimama sababu ya jambo fulani, kwa kweli wenda wanaweza kuwa wakifuatilia jambo muhimu sana, pasipo kukumbuka kwamba raia nao vijana wanapashwa pewa kipaumbele kwa shuti mbalimbali, ili kuwahimiza makazi na kufungua makazi kwa ajili ya vijana. Hivi viongozi wa Afrika waache hiyo tabia, wanasiasa kutumia pesa za serikali vibaya, kwani zina mazaa kwa taifa ambalo hazina hatia. Suala hili linagusa maisha ya vijana moja kwa moja. Ukosefu wa ajira, gharama kubwa ya maisha na ukosefu wa fursa za kiuchumi ni baadhi ya changamoto vijana wengi hukabiliana nazo. Wanapoona wanasiasa wakitoa mamilioni maeneo ya ibada badala ya kuwekeza kwenye maendeleo, wanapatwa na hisia kali. Kwa upande wa mmoja, maandamano yanaweza kuwa halali kushinikiza mabadiliko na kuwafanya viongozi wawajibike zaidi. Hata hivyo, kuna haja ya kuhakik maandamano hayo yanafanyika kwa amani na kuleta mabadiliko chanya na siyo vurugu tu. Kwa nchi nyingine hali inaweza kuwa tofauti kulingana na mazingira ya kisiasa na kiuchumi. Kuna nchi zenye sera bora za kushughulikia ajira za vijana. Pia zipo zile zinazokumbwa na matatizo sawa na Kenya ambayo ni nchi yangu. Naitwa Celine Mvina. Jambo alefai Kiswahili, kwa majina anaitwa Alexi Jeremia, niko Chake Chake, Mwanza, Tanzania. Ni fanzi wa Simba Sports Club. Sikubaliani na hatua ya hao vijana. Nadhani vijana hao wangejikita kuangalia ahadi walizoahidi wanasiasa hao wametimiza wanakotoka vijana hao, na kama wanasiasa wajatimiza, basi vijana hao wana haki ya kuingia mtaani na kuanza kuandamana na kudai ahadi walizowahidi wanasiasa hao. Lakini kitendo wanachokifanya kwa kuona wanasiasa hao wametoa pesa nyingi kwenye madhabahu ni kuwaingilia maisha ya mtu binafsi. Hali ya nchini mwangu ni nzuri. Hapa anasoma ujumbe wako msikilizaji kwenye ukurasa wa rifa ya Kiswahili mtandao akiwa ni wa Facebook kuhusu mada yetu ya leo. Namwona jamaa najiita Isaya Ruben Alex akiwa Uvira, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vijana nchini Kenya wanapaswa kujifunza kuunda kazi ndogondogo ili kujibu mahitaji ya maisha yao wangeomba serikali kuwasindikiza ili wapate kuwafikia kuunda kampuni mbalimbali mbali katika jamii. Hatua hii italeta ajira kwa watu wengine pia. Gabriel Mugabe Thomas yuko Uvira, Kimanga, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi nafikiri kuwa vijana hao wako kwenye jambo zuri. Kuzunisha nchi badala ya kuinua uchumi viongozi wanazitia, ni jambo la sana kuona zetu, uchumi, vyongozi, mfukoni, kwa watu binafsi kama vile wachungaji. Maoni mengine ni Afiston Bonenza anasema yuko Rushuru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kwangu mimi, naunga mkono vijana hao wa Kenya kwa kupinga jambo hilo, kwani si jambo zuri kuona wanasiasa wanatia kitita kikubwa kwenye mifuko yao na kutoa katika maeneo ya kuabudu hali vijana hawana ajira. Msikilizaji, maoni hayo yanatupa nafasi ya kuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia ya sauti toka Kenya. Hapa mzalendo alisi kabisa, vijana hao tuseme, wako na reason ya kusema ati wa waandamani kwa sababu maeneo wa waliopo meneo ya maeneo ya kusali hicho. So, wanachokifanya wakona reason kabisa. Mimi ni Richness majaliwa toka nchini <tuhi> Namibia. <tuhi> E, naungana na hao vijana kabisa moja kwa moja na waunga mkono kabisa, kwani viongozi wa kisiasa wanaspendi sana hela kwa kwa maslahi yao wenyewe. Kwa hiyo sio vizuri, ni muda wa kutafakari na kuwaza kwanza jinsi ya kusaidia ama kutumika kwa maslahi ya raia wote kwa jina raio Joffle nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa madi uliope wekwa hapo mezani kuhusu Kenya ndapo kama rais kama alivyokuwa amesema rais wa Kenya Dr. William Ruto alivyosema kwamba haitaki kutoa hela, afu baadaye ndio wakakiuka hiyo sheria. Mimi kiufupi, naona kama vile wana haki ya kuweza kuandamana kusababu, ndo, kwa sababu viongozi wenyewe ndio walikuwa wamesema kwamba haiwezekani, kwa sababu ukija kuangalia bado wengine maisha magumu afu bado wanatoatoa hela. Kwa upande mwingine ni vizuri, kwa sehemu nyingine si vizuri wanaainisha Sharlo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kusini, hapa mjini Uvira. Kwa mtazamo wangu, hawa wafanyasiasa kutosha kiasi hicho cha pesa, si kwamba eh, wanapenda sana nafasi ya kuabudiwa hao, wanapenda hao watu wa Mungu, ni kwa sababu tu ya kupata konfidensi fulani eh, kwa ajili ya ushawishi ambao nafasi hizo za kuabudia inakuwa nayo kwa ajili ya machaguzi ambayo yatakayokuja ikiwa hapa biriba Uvira, mashariki mwa DRC. Kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazaru Rekeza. Hacha nizungumzie kuhusu vijana kukosa ajira katika nchi zetu za bara la Afrika. Hapa kwetu DRC ni asilimia thamanini ya wa vijana hawana ajira, aidha hawana kazi, wakati kuna wazee wa miaka themanini na tisini ambao wangali wanatumika kwenye serikali, lakini tungeomba serikali yetu ya Kongo iangalie kisi itaajiri wa vijana, kwa sababu kijana akikosa kazi, hiyo ni chanzo ya usalama mdogo. Mimi ni notable Selemarega Marcela Naita, nikiwa hapa Kalundu Vira, nawaza kwamba decision ama hatua ya vijana wa Kenya inaweza kuwa sahihi wakati mmoja na wakati nyingine haiko sahihi. Kwa sababu gani iko sahihi? Ni kwa sababu ndani ya Biblia inasemekana kwamba wakati watu wanataka kutoa sadaka inabidi kwanza wahesabiwe, na watakapomaliza kuhesabiwa watatoa sadaka. Tajiri hatatoa nyingi na maskini hatatoa kidogo na ile inaandikwa katika kitabu cha Kutoka. Alors, inaweza kuwa sahihi ni wakati nchi yenyewe imekamata uamuzi wa kusema kwamba matajiri watowe nyingi na maskini watowe kidogo, ile inakuwa ni mipango ya wananchi. Rejea tena kwenye ukurasa wa RFI Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada ya leo msikilizaji. Namuona nani? Namuona jamaa hapa anajiita David Sichinga wa Ugumu tunadumu Muheza Tanga Tanzania. Kwa kweli nakubaliana kabisa na hatua hiyo ya vijana wa Kenya. Kwani pesa si za viongozi wa Kenya, bali, ni za walipa kodi wa, wa, wa Kenya. Hivyo nakubaliana moja kwa moja na hatua wanazozichukua vijana wa nchi ya Kenya. Nchini mwangu hali ni hivyo, lakini kwa kuwa hatuna vijana wa kujilipua, ndio maana tumekaa kimya, tunashindwa hata kujiwajibisha katika maswala ya rushwa na ufisadi katika nchi yetu ya Tanzania. Marco Foma Diego kutoka Uvira kijijini Masango, mimi naunga mkono vijana hao, maana vijana ndio viongozi wa kesho. Kwetu DRC vijana wasajiliwi kwenye taasisi za serikali Didier Belgi. anasema yuko Butembo. Mimi nakubaliana na vijana hao kwa sababu serikali zetu hazifanyi vizuri kwenye maswala kama hayo. Mfano tu hapa kwetu DRC ajira haiko kabisa, tunaomba serikali zetu za Afrika, kunda nafasi za ajira. Msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti. Naitwa Dijieka kule sahani bin hodari. Kuhusiana na mada ambayo imewekwa mezani, kwa kweli ni jambo la njema sana na la kupongeza kwa vijana wa Kenya kuendelea kutamka hivyo, maana kwa kweli wanasiasa wetu wameonekana kuunga sana na kutoa hela nyingi kwa makanisa wakati vijana waendelea kuteseka sana. Kwa kweli jambo hilo halijaturidhisha sisi kama vijana sababu hatuna ajira, na hali hiyo inaonekana pia hapa DRC. Ndio maana e, serikali inatakiwa kuunga mkono jitihada ambazo zinaendelea kutekelezwa ili vijana wapate ajira, sababu watu wanaendelea kufanya mambo maovu sababu ya kukosa ajira, wengine wanajiunga na waasi. Naitwa Ikram Musa. Kwa hali iliyofikia nchini Kenya, inadhihirisha kwamba upatikanaji wa ajira ni mdogo sana kuliko kiwango cha wasomi. Kwa hiyo ningependa kushauri kwamba wazidi kupatisha ajira kwa vijana, ili mradi kupunguza migogoro hiyo midogo midogo. Kwa maoni hayo, makala ya habari rafiki, msikilizaji, leo yanafika kikomo. Jina langu mimi ni bwana Benson Wakoli. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya arifa ya Kiswahili, kwa heri. Na sasa nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni ni pamoja na Uganda yatuma vikosi eh, vyake maalum katika mji mkuu wa Sudan Kusini Juba; rais wa Ghana John Mahama akutana na mwenzake wa Burkina Faso Ibrahim Traore kujadili usalama na mustakabali wa ECOWAS. Mwisho wa habari. Aladhini huyona wimbo wake gazete kutoka Afrika Kusini. Ay, gazete namna hiyo, msikilizaji, asante sana Ebi Shaban Abdallah. Nimepata ujumbe wako salamu za pekee, unasema unatupata vema kule Dar es Salaam Tanzania. Uh, huyu ni kijana ambaye tumeanza naye bila shaka. RFI Kiswahili, asante sana kule da Dar es Salaam. Asante pia Lemba Kikwaya, ukiwa Butembo, DRC. Mumbere Meleki Mulala, ukiwa Ruwenzori huko DRC. Msikilizaji, hivi ndivyo tunafikia tamati ya matangazo yetu jioni hii hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, Msimamizi matangazo ya mikuwa Emmanuel Makundi, mitamboni Vital Mugisho. Shukran za dhati pia kwake Carol Coril. Kesho saa moja na nusu asubuhi, usikose kujiunga nasi.