Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Nam msikilizaji, karibu kwenye wasaa wa mahojiano. Na moja ya habari zetu kuu katika matangazo yetu jioni hapa RFI Kiswahili ni kule DRC, ambapo serikali imeitaka jumuia ya kimataifa kuyakataa madini yanayouzwa nje na utawala wa Kigali, ikisema yanatokana na damu ya Wakongomani. Mda mfupi uliopita, nimezungumza na Julien Paluku Kahongya ni waziri wa biashara za nje wa DRC akiwa Kinshasa. Vita vikianza kitu cha kwanza ni kukamata mkoa wa Masisi, kwa sababu Masisi ni mkoa ambapo kuna eneo ambalo wanaita Rubaya na hilo Rubaya ni eneo ambamo kuna asilimia sitini ya madini ambayo inatafutwa ulimwenguni. Ndiyo maana sisi kama serikali ya Kongo tukijua hiyo, tumeomba Umoja wa Mataifa iweze kutambua madini ambayo Rwanda inapeleka ulimwenguni kuwa madini ya damu, kwa sababu Rais Kagame anamwanga damu kunako mashariki ya Kongo ili atoe madini na iweze kusaidia bajeti yake kwa kujenga nchi ya kwake. Na, ni kwa nini uh, DRC mmetaka kwamba makata haya yatolewe, na mbona mmechagua muda huu wakati ambapo nchi ya Rwanda sasa imekuwa ikishutumiwa uh, kuhusika na uungwaji mkono wake kwa kundi la waasi la M23? Ndio, tumechagua muda huu kwa sababu unajua Umoja wa Mataifa, iwe Marekani, iwe Ulaya, Umoja wa Ulaya, wote wametambua kwamba tangu miaka thelathini, e, Rais Kagame alikuwa akiwadanganya sana, kwa sababu kulipitikana na jenoside mwaka tisini tisaini na nne, na sisi sote tulishtuka kuona hiyo mauaji ya kinyama ambayo ilifanyika, na alikuwa akipitia mauaji hayo ili adanganye ulimwengu mzima kusema Kongo inatayarisha vita kufanya mauaji kama yale yaliyofanyika miaka thelathini iliyopita, ijapokuwa wa wachunguzi wote wanajua ya kwamba hakuna hata siku moja tangu miaka thelathini Rwanda iweze ikavamiwa na majeshi ya Kongo. Ni vizuri kupika marufuku madini ambayo inatoka Rwanda, kwa sababu ni yale madini anampatia pesa ya kuendelea kuleta vurugu mashariki mwa Kongo na kuonekana ulimwenguni kama yeye anafanya kazi nzuri eh, kubwa sana. Na je, hatua hii inalenga Rwanda pekee na M23 peke yake ama? Ndio, hatua hii inalenga Rwanda kwa sababu ni wao ambao wanafanya vitu visivyotambulikana. Na Rwanda ikipigwa marufuku, ni lazima nchi zote ambazo zinakuwa nyuma yake hazitapata tena nafuu, kwa sababu eh, sisi sasa hivi hatujui wanani wanakuwa nyuma yake, ndio maana hizi sanction kubwa, na wanakataa kununua madini ya kwake. Ambao watababaika ni wale ambao tutaweza kutambua ya kwamba walikuwa wakifanya na Rwanda. sisi kwa sasa ni kupiga a, a, marufuku madini ambayo Rwanda inapeleka ulimwenguni, na hiyo itamaliza vita ya M23. Na je, mnaamini hatua hii mnayopendekeza ikisaidia kuleta utulivu huko mashariki mwa DRC? Ndiyo, ni mojawapo wa hatua ambazo zitaweza kusaidia kuleta utulivu nam ni sauti yake Julien Paluku, waziri wa biashara za nje wa DRC, akiwa Kinshasa, kama nilivyozungumza naye muda mfupi uliopita. Namna sasa tugeukie makala ya habari rafiki <mulia> Skilizaji, hujambo na karibu kwenye makala ya habari rafiki. Leo utakuwa nami bwana Benson Wakuli kwenye makala. Leo tunajadili kilichofanyika nchini Kenya, ambapo rais ule Mruto na kiongozi wa upinzani Raili Odinga wamitiliani na saini mkataba wa ushirikiano wa kisiasa wanaosema utasaidia pakubwa kutatua changamoto zinazowakabili raia wa taifa hilo. Unaamini makubaliano ya viongozi hawo wawili ndiloswali tumekuuliza? Karibu kwenye makala leo. Ilivyoada, tuanze kwa kusikiliza ujumbe wako sauti, baadaye nitatembelea ukurasa wa arifai Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook kusoma maoni yako. Kiongozi wa kizazi kipya Marco Foma Diego, natulia maeneo ya um, ho plato ya Uvira, Fizi na Mwenga. Acha nipongeze kwanza viongozi hawa wawili kwa kukutana na upinzani na, na walioko madaraka. Wamefanya vizuri sana na ndio usalama itaonekana kwenye nchi yao. Kwenye nchi yetu ya DRC viongozi wanashindwa kuongea na M23 huko uh, Goma wapi na, na, viongozi hawaoni yale walio waende wazungumuze. Kamjambo, RFI Kiswahili, naitwa Ngurunziza Tarsise kutoka Burundi, lakini sahizi tunaongea nikiwa hapa Nairobi, Kenya. Acha tungojee hii sain ni Rais Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga, eti itakuwaje kwa sababu hizi nchi zetu za Afrika e, makubaliano hayo azoreki, ndiye maana hatuwezi amini kama itakuwa sawa juu viongozi, kila mtu anataka kuchukua vyake na hafikirii kuhusu faida ya, ya za maraia. nimwedi hapa kutoka Kenya. Najua huo ushirikiano wao baina ya rais Ruto na ra... Raila Odinga huu ni wa muda, kuna vile wanatafutiana hapo, lakini mwenye atamweza mwenzie mapema ndo atakuwa mshindi. Jambo alefai Kiswahili, kwa majina anaitwa Alex Jeremia, niko chake Chake, Mwanza, Tanzania, ni fanzi wa Simba Sports Club. Sitaki kuamini kwamba kiongozi wa pinzani ndo anajua matatizo ya raia katika taifa lake zaidi ya kiongozi anayeongoza katika taifa hilo. Nachodhani ni siasa iliyotumika, ukiangalia kwa sababu kiongozi Raila Odinga ni kiongozi mkubwa katika taifa hilo na nana wafuasi wengi wanaomfuata nyuma yake. Nasubiri makubaliano ya vitendo na si ya mikataba. Naitwa Celestin Kajuna, nipo Bukoba, Kagera, Tanzania. Makubaliano ya kisiasa yanaweza kutatua changamoto zinazowakabili raia endapo hawa waliokubaliana watatanguliza maslahi ya wananchi na taifa mbele pasipo kuangalia maslahi zao binafsi. Walio wengi wanaweka makubaliano kwa sababu ya maslahi yao binafsi, kwa hiyo wakitanguliza maslahi yao haiwezi kuzaa matunda hata dakika moja. Kwa jina naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo Kagongo wa manispaa kama nchini Tanzania. Ah, mimi niseme kwamba mkataba wa kisiasa sidhani kama unaweza kusaidia changamoto hiyo kuweza kumaliza changamoto katika taifa la Kenya, kwa sababu ukiangalia hizi changamoto, sio kwamba zinaanza leo, mara nyingi tumeshawahi kuzishuhudia katika taifa la, la Kenya. Kwa hiyo sidhani kama naona kama inaweza kusaidia kwenye tatizo hilo. Kuhusu makubaliano ya viongozi wa Kiafrika, hayo makubaliano ya kisiasa kwa viongozi wa Kiafrika, mimi kivyangu naona kama haisaidii chochote kwa raia, maana unakuta yanasaidia, yaani wanakubaliana hivyo kwa masilahi yao wenyewe, unakuta wanafaidi ni wao wenyewe tu viongozi e, wenyewe, lakini kwa raia haijasaidia hata chochote kabisa. Asante sana RFI Kiswahili. Jambo jambo, RFI, toka Vira, DRC, Katongo, naitwa Kanale Please. Wanaweza kusaini, wanaishi pamoja mee, baada ya siku fulani, kuna mwenye atamgeuka mwenzake, deja ile saini itakuwa inaonekana kama ayikukwa yeaminifu mimi ni Bwana Elisha Sharle kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kivu Kusini hapa mjini Uvira. Kiukweli eh, makubaliano kati ya Raila Odinga na Rais eh, William Ruto ni makubaliano mazuri na yanaweza yakaleta suluhu kwenye matatizo ya Wakenya kwa sababu upinzani si tu kwa kupinga kila jambo na kuchafua eh, government ambayo inayotumika ila pia ni kusikilizana pia kwa kuleta suluhu kwa matatizo ya Wakenya wote. Majina naitwa Pretre Motar, napiga simu toka Moba Kirungu, darasimta ayewa bora. Kuhusu mada ya leo, kwanza natoa sana pongezi kwake Raila Odinga na kwake kina bwana William Ruto kwa kuweza kusaini mkataba huu, ila mkataba huyo usio wa vurugo, bali huo mkataba wa amani. Na wendapo watakaposaini mkataba hiyo, kila mwananchi haone uhuru wa mkataba huyo. Tembelea ukurasa wa rifa Kiswahili kusoma maoni yako kuhusiana na mada leo. Msikilizaji namwona nani? Namwona Samuel Kahupa anasema yuko Uvira Kigongo, sioni kama hayo makubaliano ni sahihi kwa sasa. Mikataba ya kisiasa haitusaidii chochote sisi raia. Maoni yake bwana Samuel Kahupa kutoka Uvira kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Gabriel Msindiro kutoka tarafani Uvira anasema kwamba maamuzi hayo yaliyochukuliwa na rais William Ruto na kiongozi wa upinzani Raila Odinga ni maamuzi sahihi kabisa, ile endapo hakutakuwa na unafiki. Pande zote mbili zitasaidia raia wa Kenya. Maoni mengine ni kutoka kwa Chama cha Mkombozi. Anasema yuko Makabola, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa makubaliano haya yanaweza kutoa suluhisho kwa changamoto zinazowakumba raia wa nchi hiyo. Saini hizi zina malengo ya kudumisha amani nchini Kenya. Heri Lutala Lira anasema mikataba hiyo haiwezi kutoa suluhu kwa matatizo kwa sababu viongozi wao wanatafuta faida zao wenyewe, kama ilivyo tu hapa Goma kwetu. Na msikilizaji, tuzidi kupata maoni zaidi yaliyotumwa kwa njia sauti Tabani toka DRC Ituri Mambasa, ngambo yangu. Mimi nitaona ya kwamba hiyo ingali mikataba, naomba wa Kenya wasubiri waangalie matukio kama yatakuwa bora au hapana, wasifurahie mikataba, kwani wafanya siasa sio watu wazuri. Wanaonaga kama mahali hapo hamna faida yake, anaweza akabadili hata leo leo. Nasema hapana, tuliweza kusikilizana hivyo, lakini mwenzangu aishimu mikataba, mimi nimeondoka kwenye hiyo mikataba. Asante sana RFI Kiswahili, ni Zefaninga Hangui kutoka Komanda, mashariki mwashari mwa DRC. Kwa kweli, haya makubaliano kati ya rais wa Kenya na mpinzani wake ni jambo njema kabisa na ninaamini kwamba itaweza kuleta matokeo mazuri, lakini nchini kwangu DRC kuna tatizo, sababu wapinzani wamekuwa wengi na kila mtu anaangalia upande wake mwenyewe, si upande wa raia na ni ngumu kabisa kuonekana na makubaliano hata kwa wapinzani katika nchi yangu kwa sababu kwanza wapinzani wenyewe kazi yao hawakubaliane. Jina langu naitwa Jofle kutoka hapa nchini Zambia. Kwa mada yangu ya leo iliyowekwa hapo mezani RFE Kiswahili ni kwamba kweli nchini Kenya, Raila Odinga pamoja na William Ruto kuungana pamoja, labda kuweza kuifanya siasa ya Kenya iwe vizuri ili aweze kufikiria maendeleo zaidi ya nchi yao, mimi naona wamefanya vizuri kwa sababu wakiweka tofauti zao pembeni kidogo, wanaweza akaleta kitu cha maana, na wakiweka mawazo yako pamoja, wanaweza akaleta kitu cha maana kuliko kila siku kugomana na siasa. Mwisho wa siku, wanajikuta wamesahau kuwafaa nya wananchi kile ambacho wameahidi, na ningependa kuona baadhi ya nchi za Afrika wakiungana pamoja na wapinzani wao wakubwa, ili waweze kufikiria future ya taifa lao. Mimi kwa hilo kweli nawapongeza sana. Hii ni sauti ya mzee Makindara kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu eh, mwelewano wa Raila Odinga na Rais Ruto huko Kenya. Maelewano ni jambo la kupongeza, ni jambo zuri, lakini katika kuzungumza na kuweza kuelewana isiwi kupakana e, maji kwenye macho, bali iwe maelewano swahihi. Isiwi mambo ya unafiki, isiwi mambo ya nini, kwa sababu vile tunavyoona ni usalama wa raia wa Kenya. Kumbe ayo mazungumzo yao na ayo maelewano yao kati ya Ruto na Raila Odinga yawe mambo swahihi ya kuweza kuleta usalama nchini Kenya. Asante. Narejea tena kwenye ukurasa wa RFA Kiswahili kusoma maoni yako msikilizaji, kuhusiana na mada yetu ya leo. Natembelea ukurasa wa RFA Kiswahili kwenye mtandao wa Facebook. Maoni haya ni Baliki ya Tungane. Baliki Hasan anasema, akiwa Kampala, Uganda, binafsi mimi naona ni hatua nzuri sana Odinga na Ruto kuja pamoja, na hatua hiyo nzuri inaweza kuchangia kutatua changamoto zinazowakabili Wakenya kisiasa. Maoni mengine ni Akazi Business Maujanja, anasema yuko Kalma Benge, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ndani ya duka la ogopa Mungu. Binafsi ni vizuri wachangie mawazo pamoja na mwenzake labda kisiasa taifa hilo litatulia. na Msikilizaji, maoni mengine ni ya Zablon Mnyangeso, kijana mkongwe wa Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwanza nipongeze Rais Ruto na kinara wa upinzani Raila Odinga kwa kushirikiana pamoja ili kujenga nchi yao. Hakika huu ni mfano ambao nchi zingine zinastahili kuiga. Isaya Rubin Alex wa Uvira kadhalika anasema hatua hiyo ni nzuri kwa sababu viongozi hawa wa kisiasa wa Kenya wanakuja pamoja kuleta mawazo yao pamoja ili kuunganisha taifa la Kenya. Dahon Save kutoka tarafani Moba, kirungu mtaa wa Kasake, kwanza anawapongeza viongozi wao wa Kenya, Rais William Ruto na mwenzake Raila Odinga ni viongozi ambao wana maoni ya nchi ya Kenya. Kamaone haya msikilizaji, makala ya habari rafiki leo anafika kikomo. Jina langu mimi ni Bwana benson Wakoli. Ukijaliwa nami pia nijaliwe kesho, ni siku nyingine tutapatana ndani ya habari rafiki. Ndivyo anavyoondoka mwenzangu Benson Wakoli. Fursa kwangu mimi kukumbusha baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea miongoni ni pamoja na Marekani yasema ipo kwenye mazungumzo na DRC kuhusu ushirikiano katika swala la madini na usalama. Rais wa Ghana John Mahama ziarani kule Burkina Faso na Mali kwa mazungumzo yanayolenga kuyahamasisha mataifa hayo kurejea kama wanachama wa ECOWAS. Naye waziri mkuu wa mteule wa Canada Mark Carney kuipigania nchi yake Tukamilishe matangazo yetu ya jioni hapa moja kwa moja na wimbo huu "Alors en Danse" na Stromae kutoka Ubelgiji. Uh, alor en danse, maanayake sasa tunacheza eh, ndo maanayake hiyo katika <laughs> lugha ya Kiswahili. Alor en danse, tunafundishana Kifaransa. Stromae kutoka Ubelgiji. Alors... wimbo wake Alors on danse kutoka Belgique, namna hiyo. Asante sana Valerie Mumbere ukiwa kule Butembo DRC. Asante sana na spika yako kubwa hapo nje <laughs> barabara, matokeo namna hiyo, asante sana. Huyo hapa anasema anaitwa Gali Stefano kutoka huko Kalemi, shukran za dhati kwa nasi, nimepata jumbe zenu nyingi eh. Natanael Paluku wa Sukundi ukiwa huko Beni DRC, msikilizaji Aa, hivi ndivyo nami nafikia tamati ya matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili. Naitwa Ruben Lukumbuka, nahodha matangazo. Amekuwa Emmanuel Makundi, mitamboni Vital Mugisho. Matangazo mengine ni hapo kesho saa moja na nusu.