Zimetimu saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu Wakati wa mazungumzo yetu na uongozi wa Vatican unasema afya ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis inaendelea kuimarika taratibu, licha kuwa bado hajatokea hajatoka kwenye hatari. Lakini je, wakati huu anapougua, shughuli za kanisa zinaendeleaje? Benson Wakoli amezungumza na askofu mstaafu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania Methodius Kilaini. Kwa Roma yenyewe kwa Vatikani yenyewe na kwa na ulimwengu mzima yanaendea kama kawaida, kwa sababu ni serikali ni, ni ambayo imejishajihatiti kwa maelfu miaka zaidi ya elfu moja na, na kitu hivyo. Kila kitu kimepangwa ta ta, ta, ta ta kila moja na kazi yake na, na baba pengine. Hali ilivyo kwa sasa kama ya papa, kuna uwezekano akajiuzuru pengine, sasa hiyo ni juu yake. Kama Benedict kwa mfano alijiuzuru, Paulo wa pili akujiuzuru mpaka alifariki. Sasa hiyo ni, ni kwa papa mwenyewe ndiye anayeweza kuamua, si kwa ushauri wa viongozi walio karibu na naye kwamba wamshauri kwamba hali yako ya kiafya si nzuri, wamshauri ajiuzulu. Hilo aliwezekani wanaweza kamshauri, lakini mwisho wa siku ni yeye anayeamua. na, na, na kimtazamo tu kidunia sasa, hali ikiwa hivi, nyinyi kama viongozi wa makanisa mengine ni nini mnafanya kumsaidia, pengine hali kule Vatican. Uzuri ni kwamba mambo ya kaa ya, ya, ya kiutawala ki yanaendelea kama kawaida, yani hawezi kufika pale yani kiutawala, na sisi tulio hapa na maifu wengine hawezi kuona tofauti yoyote ile, kwamba kwa sababu ameugua, hawezi kuona tofauti, kazi inaendelea kama kawaida, labda kama angeendelea yuko koma kwa muda mrefu, hapo ndio ndio watu wafanya wanzo fulani mambo mengine kama kuamu, kupata maskofu wapya, kama kama kitu hicho kitawezekana, kwa sababu hiyo ndio anakitia sahihi, lakini vingine vitu vingine vinaendelea kama kawaida na, na pengine nini kinastahili kufanyika kwa sasa, pengine ili kuzuia tu kusiwe na ombwe la uongozi namna umevyosema kwamba kuna viongozi ambao wanastahili kuteuliwa na yeye anastahili kutia saini. Sasa nini kinastahili kufanyika kuzuia mambo kama hayo? Mambo kama hayo ni kama, kama tunatumia muda mrefu sana, lakini kwa sasa hivi kwa, kwa muda huu mpaka sasa hivi hakuna ombwe, hakuna ombwe. Alafu ni kwamba sio kwamba kabisa hii hana fahamu. Najua hiyo inatokea kama jezani sema kama inakuwa katika koma na nipata hana fahamu, lakini fahamu anazo na ziko timamu kabisa. Lakini kama anakosa ile fahamu ya timamu, alafu kwa kawaida nacha ameandika ikifanyika, ichifan, hivi basi hapo ni wajiuzuru hapo ndio inakuja. Lakini hali inaweza kuwaje pengine tuki mfano, iwapo hali yake itaendelea kuwa mbaya kwa muda mrefu na hakuna kinachofanyika, yani aendelee kukaa hospitalini tu kwa kipindi kirefu tuseme, yani kuna vitu viwili Shughuli zote hafanyi yeye, ni hata na kutafuta maaskofu, sio yeye anayewatafuta. Kuna mchakato mzima unawatafuta maaskofu, unawateua, ni huyu hapa, hadi tunaona ni hivi, ni hivi, ni hivi sana pengine una wito wote kwa waumini wa kanisa Katoliki duniani kwa sasa, tumwombee Mungu amsaidie. Sisi hatuwezi kuwa na utashi wa Mungu, sisi tunapoomba tunaomba apone, lakini anaita Mungu ndiye anafanya nini, ndiye anajua nini kitokee. Kwa kweli, ulimwengu mzima tuko tunamwombea, kama tunaombea mapapa wengine, tumwombea Yohana Paulo wa Pili alivyofariki, lakini kwa sababu kila mmoja atafariki, sio bwana naam, lakini walau sisia tunatoa, ili Mungu tusipate shida, yaani, atuongoze tufanye nini na aongoze huyu mtumishi wake, ili aende vizuri. Baba Skofu Bwana, nikushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nasi asante sana, asante sana ubarikiwe. Ni sauti yake Methodius Kilaini, askofu mstaafu wa kanisa katoliki nchini Tanzania, alipozungumza na mwanahabari wetu Benson Wakoli. Na sasa, msikilizaji, tupate makala habari rafiki <totipa> Leo ni Ijumaa, siku ya mada huru kwenye habari rafiki, ambapo tunakupa nafasi ya kuzungumzia swala lolote ambalo limetokea nchini mwako wiki hii au kile ambacho umekisikia kwenye matangazo yetu ya Ijumaa hili, na kusalimu ulipo. Na karibu, mimi ni Victor Muturi. Nianze na maoni yako ya simu. Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyengizi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo kwenye mada huru natoa mkono wa pole kwa wathirika wa bomu zilizoripuka huko mjini Bukavu. Kiukweli, tunatoa mkono wa pole, lakini tunaendelea kuelezea watu kwamba hapana kufuata habari za mitandaoni, hapana kupeana habari wenyewe kwa wenyewe, lakini tuendelee kuitegea sikio RFI Kiswahili, radio pekee ambayo tunaamini habari zao. Asante RFI Kiswahili kwa nafasi hii. Hey, stash, Muhindo Kamavu mwenyewe, mnyerio wa kivingo kutoka huko DRC, katika wilaya ya Beni kwenye mji wa Lume, kwenye mlima mrefu wa Rwenzori. Tuko tukiendelea kusikitika kuona kwamba rahia wasiokuwa na hatia wanaendelea kufariki kiolela katika mashariki mwa DRC. Kile ambacho kimeweza kupitika jana, milipuko miwili ya mabomu imeweza kuwaua watu wengi na wengine wengi kuweza kujeruhiwa katika mji wa Bukavu, katika sud Kivu. Tuko tukiwauliza viongozi wetu, mambo haya yatakwisha lini? Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambala Sindano Avenika Buteke tarafani Moba, DRC. Ni Andreelozombe mwana Kalonda. Kwenye mada huru ya leo, natoa shukrani zangu kwa wajumbe kutoka karibuni nchi mia mbili ambao wamekubaliana kuhusu mpango wa ufadhili wa miaka michache ijayo kwa ajili ya ulinzi wa mazingira na bayoanuai katika kongamano la Umoja wa Mataifa la bayoanuai kopo 16 ambalo limefanyika mjini Roma. Mungu awabariki kwa sababu ilikuwa ni makubaliano mazuri ambayo itaendelea kuleta ufadhili kwa ajili ya ulinzi wa mazingira. Asanteni sana RFI. Hii ni sauti ya Mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo inazungumza kuhusu ameyafanya uh, Abi Ahmed, waziri mkuu wa Ethiopia. Waziri mkuu wa Ethiopia kuweza kuja Somalia, kuweza kuzungumza uh, na rais wa Somalia jambo nzuri sana la kuigwa, kwa sababu malumbano alikuwa nayo juu ya bandari ya Somaliland, alafu akaja kusema waja waonane mpaka kwake wazungumze. Jambo la kuigwa, linastahili kuigwa na nchi zingine zote za Afrika. Mtu mkiwa na malumbano, mtayamaliza katika kuika kwenye meza na kuweza kuzungumza na kuweza kumaliza. Asante. Rafiki Kiswahili ni Elisha Charle kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kusini, hapa mjini Uvira. Leo kwenye mada huru ni kuziita nchi za Jumuiya ya Afrika na zile za Umoja wa Mataifa kusikilia wakongomani uruma ambao wanaendelea kuchinjwa siku baada ya siku na awa wahasi wa m ishirini na tatu, isiwe tu kwa kuziwekea vikwazo nchi kama Rwanda, Uganda na wengine, na awa wahasi wa m ishirini na tatu hila watoke kwa maneno na kupi kwenye vitendo ambavyo vitamaliza mzozo kwa sababu serikali yetu inaonyesha upungufu wake na kutokuwa na nguvu kwa ajili ya kuwasaidia raia wake ambao wanaendelea kuchinjwa na kuwa imilie na mataifa mengine kama nchi ya Rwanda ambayo ina support hawasi wa M23. Asante sana harafi tunawapenda, na bon weekend kwenu. Nikiwa DRC Bukavu, ni Andrean Cecile Karubala Mama Dominic, kwa mada huru ya siku ya leo, natoa pole zangu kwa familia na ndugu zangu hapa Bukavu ambao walipoteza maisha yao jana kwenye mkutano wa waasi wa M23. Tunaomba sana amani irudi ndani ya nchi yetu ambayo inavamiwa na maadui. Asante sana RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, naitwa Mwando Denis kutoka Lubumbashi. Kwa nini rais wetu Chisekedi wakati wa mji wa Bukavu na Goma ulipoangukia mikono ya adui alikuwa nje ya nchi? Kwa nini asketi na serikali yake pamoja watatue mzozo na salimu baba yangu mzazi Kamfwa Zeno Joel Rudi, nikiwa Zimbe Nyangezi. Maoni yangu ni kwa wapinzani wanaofanya upinzani kwa njia ya vita waache, kwani Mungu hapendi umwagikaji wa damu. Wasipoacha Mungu muumba hata wacha nao hai kama wanavyofikiria wajue kwamba malipo yote ni duniani. Na shauri kwa ndugu wa Kongomani, tusiwatukane watesi wa Kongo wala kuwawekea vinyongo, ila tuwaombee kwa aliye tuumba sote. Salam kiuwi na wapata nikiwa Dar es Salaam, asante sana kwa matangazo yenu. Murwa no Raja kutoka Baraka, DRC. Tumechoshwa na vifo vya mara kwa mara, Rais Felix Tshisekedi aweke mazungumzo na Rwanda. Bukuru Mwigire Adolf kutoka Sange, DRC. Kwangu mimi, ninawapongeza sana wariri watu wa wari refi Kiswahili kwa matangazo yenu, tunawapenda sana zaidi Asante sana RFI Kiswahili. Tungane basilika hasani akiwa Uganda, Kampala, kwa mada huru ya leo, anatoa wito kwa waasi wa M23 kuacha kuwaua watu haswaa akina baba na vijana, hata watoto wanafunzi. Mbona walisema wanachunga raia na mali zao? Kwa kweli, Umoja wa Mataifa na Ulaya ufuatilie jambo hili haraka iwezekanavyo na kurejelea ya maoni yako ya sauti toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC. Naitwa Didieka kule sahane bini hodari. Leo mada yangu huru, ningependa kuzungumzia kuhusu hali ya kiusalama ambayo inaendelea kuwa mbaya Raia kwa kweli haonekani kuridhishwa na kile kinachoendelea kwenye nji yao, wengi wameonekana kuwa wakimbizi. Kwa kweli hali hiyo inaonekana kutusikitisha sana. Ndio maana e, jumuiya ya kimataifa na jumuiya ya Afrika wanatakiwa kuingilia kati, ili mazungumzo yaweze ni kufanyika vizuri. Kwa kweli nadhani jambo hilo linaweza likaenda vizuri, kama wataweza ni kuliunga mkono. Asante sana RFI Kiswahili. Jambo RFI, mimi ni Jean Claude Mukulu nikiwa hapa mjini Lubumbashi. Madahuru ambayo nitazungumuzia leo ni kuhusu uh, vifo vya watu wasiokuwa na hatia hapo nchini Bukavu jana hiyo. Uh, tunaomba kweli serikali iweze kuendesha uchunguzi na kujua ni kile kilichosababisha watu kama na wale waweze kufariki bila shida yote. Jambo elfi, ni Hategeka inaweza tejwa kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Madahuru ya leo nilitaka kupanda jukwaa kuzungumzia vijana na wababa hata wamama wale ambao wanajinyonga. Hapa majuzi tumeshuhudia kisa hiki katika mgini wetu. Najiuliza kwa nini watu kujinyonga? Ndiyo shida, ndiyo matatizo, ingawapo majanga ambazo zinapita, ila tujue kwamba Mungu yupo na tuna majukumu ya kutenda kwa jamaa na kwa jamii zetu. Kitambo RFI ya Kiswahili inaitwa Prince Kimonge, natokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Mada yangu huru kwa siku ya leo nilikuwa ni kishtumu Uh, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Mataifa unaendelea kufumbia macho katika mgogoro ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Watu wanafariki. Eh, tumeshuhudia vita mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, watu wengi walikufa na wengine saizi ni wajane, wengine ni mayatima, na wengine wame wamekuwa wakimbizi, na wengi hawana makazi tena kupitia uh, vita hivi. Nikitokea tarafani Uvira nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mimi naitwa kwa majina Gabriel Msindiro, kwenye mada huru lioko mezani shikia. Leo ningependa kuchukua nafasi hii kuuliza serikali yangu inatuwazia nini sisi wananchi ambao tunaopatikana mashariki mwa DRC. Kupata chakula imekuwa vigumu zaidi, na sasa nirudi kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Chamant Mkombozi kutoka Makobola, DRC. Madahuru ya leo wanazungumzia kwa tendo hili ambalo waasi wa M23 wanalofanya mashariki mwa DRC kwa kuteka muji na kuweka viongozi wapya. Hii inatupa maswali mengi, ila nawaomba wenzangu wa kongomani ya kwamba waweke imani, yatapita. Watambulia patupu awa waasi wa M23. Patrick Pasobe kutoka DRC, Fizi. Mimi nitazungumzia mada kuhusu usalama mdogo mashariki mwa Kongo. Rais Chisekedi atazame kwa mbali sana, vita haviwezi isha kwa risasi tu, bali mazungumzo. Mkulima halisi Baba Chariti wa Moro mjini nchini Tanzania, nazungumzia mzozo unaoendelea nchini DRC, waasi wa M23. Ni vyema serikali ya Kongo wakae meza moja kuwasikiliza waasi hao. Justin Kasereka Kalialia kutoka DRC, mlipuko wa bomu uliotokea Bukavu kwenye mkutano wa waasi wa M23, matokeo yake ni mazito sana, watu wamefariki na wengi zaidi kujeruhiwa. Je, mambo yataenda vipi mjini Bukavu na Goma? Kabanze jin kutoka DRC tafarani mobadunda leo napenda kuzungumzia kuhusu hawa vijana wanaopata pesa wanasahau wazazi wao na kuhamia kwenye maeneo ya starehe. Hakika ni hali ambayo inakera sana. Ningeomba vijana wenzangu kuacha kabisa tabia hiyo, tuwasaidie wazazi wetu, maana wao ndio waliotuleta hapa duniani na kwa maoni hayo ya Kabasjin ndio nafika mwisho wa kipindi cha leo cha Habari Rafiki. Kwa familia zilizowapoteza wenzao hapo jana mjini Bukavu, Mola hawatie nguvu na faraja, na kwa waliojeruhiwa tunawaombea afueni ya haraka. Kutoka hapa RFI Kiswahili tunakutakia wikendi njema. Mimi ni Victor Muturi, kwa heri. Nam, shukran sana Victor Muturi, na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu. Uh, jioni hii tuangazie muktasari. Serikali ya DRC imeanzisha kampeni ya uchangiaji damu kwa ajili ya wa wagonjwa na majeruhi wa vita vya mashariki mwa nchi. Algeria na Ufaransa zinaendelea kuzozana kuhusiana na swala la uhamiaji Msikilizaji, wimbo kleboa wa msanii Kofi Olomide kutoka DRC unatutamatishia matangazo yetu jioni hii. Kwa niaba ya usimamizi wa matangazo, Emmanuel Makundi, fundi mitambo Collins Gadhambi pamoja na maripota wetu wote, bila kumsahau Florence Kivuva aliyekupeperushia matangazo hayo kupitia ukurasa wetu wa Facebook, mie nimekuwa na hodha wako George Ajowi. Hadi wakati mwingine, wikendi njema na kwa heri.