Na kule nchini Kampala Uganda ni saa kumi na mbili na dakika 43 Katika awamu yetu ya majadiliano, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amefanya ziara ya kikazi nchini Somalia katika juhudi za kujaribu kujenga tena uhusiano ambao ulikuwa umeharibika kati ya nchi hizo mbili baada ya Ethiopia kusaini mkataba wa kutumia bandari ya jimbo la Somaliland. Benson Wakoli amezungumza na Torosta Dalenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Basi inaashiria kwamba ni hatua kubwa iliyo uh, walioifanya uh, haswa yule kiongozi wa Ethiopia ambaye kwa muda mrefu amejulikana kuwa mtu wa msimamo mkali sana. Basi kama ameshuka chini kidogo ili kuweza kukuzuru lile taifa na kuweza kuendeleza mazungumzo, ina ishara kwamba yale mazungumzo yaliyofanyika Uturuki yanaendelea kuzaa matunda. Kwa kifupi tu, mzozo ambao sasa ulikuwepo kati ya mataifa haya mawili tunaweza sema sasa umezikwa katika kaburi la sahau, maana pia Rais wa Somalia alifanya ziara nchini Ethiopia hivi karibuni. Um, siku njema huonekana asubuhi. Kama wawili hawa wamewahi kuzuru mataifa yao yote mawili, ina maana kwamba wamefika mahali ambapo wanaweza kupatana kama mandugu. Na kumbuka kwamba katika mizozo iliyoko nyingi huchukua ulingo wa kisiasa, lakini katika hiyo hali ya kisiasa, huwa watu ama watu wa hiyo nchi ama wananchi wa hiyo hiyo nchi ambayo iko katika mgogoro huwa wanatazamia sana jinsi kiongozi wao atakavyoendeza mambo hivi kwamba kama kiongozi wao ataonyesha kwamba amekubaliana na yule mwenzake, basi inakuwa hawana budi wananchi wa taifa hilo pia nao kuendelea katika hali hiyo. Maadui wa Ethiopia wataionaje hatua wa hii ambayo ilifanikishwa na Uturuki? Unafahamu Misri alikuwa amejitolea kabisa hata kutuma wanajeshi ambao wangesaidia Somalia kupambana na Ethiopia. Sasa wa mataifa kama Misri yanabaki katika nafasi gani baada ya upatanisho naoendelea kati ya Ethiopia na Somalia. Wale ambao wako kule nje waliokuwa wakishawishi labda kwa kila upande uh, hawatakuwa na la kusema, manake iwapo wewe ndio umejiandaa kwenda vitani, basi utakuwa na marafiki zako ambao wako nyuma yako, lakini unapotangaza amani, basi wao pia wanarudi kwa maswala yao ya ndani kwa ndani na wanaacha amani iweze kuchukua mkondo wake. Uh, jimbo la Somaliland lililosababisha tataruki ikawa kubwa zaidi kati ya Ethiopia na Somalia. Sasa mazungumzo yanapoendelea kati ya taifa la Somalia na Ethiopia na jimbo la Somaliland halihusishwi? Inakuwaje jimbo la Somaliland ambayo ambalo sasa hivi linaendelea kujitenga kama nchi? Uh, kumbuka kwamba kulikuwako na uchaguzi ambao ulifanywa. Kwa sasa nafikiri tumefika mahali ambapo lazima kutakuwa na kule kueleweka ama kuelewana kwamba taifa hili ama jimbo hili lazima litajitawala tu ama litapata ule utawala wa kitaifa, na nafikiri tafika wakati ambapo Somali pia nayo itaanza kulegeza misimamo yake au kule kudai kwamba hili jimbo kipande cha Somalia, nafikiri hayo yamebadilika, na iwapo kanuni zao juu ya jimbo la Somaliland ha haizingekuwa zimebadilika basi mikutano hii haingeweza kufanyika. Ni mtazamo wake Torosta Dalenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Kenya, akizungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa nampisha Victor Moturi. Makala ya Habari Rafiki, Alhamisi iliyojewe shabiki wa kipindi cha Habari Rafiki, natumai umekuwa na siku njema. Karibu, mada ya leo ikiwa ni kuhusu kauli ya rais wa Uganda Yoweri Museveni. Akiwa katika ziara ya kawaida kuzungumza na raia wake, ameelezea kuguswa na hali ya umaskini anayoshuhudia kwenye nchi yake. Wakati huu tatizo la umaskini likishuhudiwa pia kwenye mataifa mengi ya ukanda. Unazungumzaje kauli yake? Unadhani viongozi wa ukanda wamefanya vya kutosha kupambana na umaskini? Na nchini mwako hali ikoje? Tuandamane pamoja hadi mwisho. Mimi ni Victor Muturi. Naitwa Ishara Nkere, napatikana maeneo ya Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kahuli ya rais wa Uganda Yoweri Museveni yako sahihi kwa sababu uh, nchi za ukanda zinaendelea kushuhudiwa na hali ya kimaskini. Uh, hata nchi yangu DRC inaendelea kukabiliana na hali kama na hiyo. Uh, lakini kwa kumaliza hili, ningeomba wakuu viongozi wa kikanda endelee kuishi kwa pamoja, waache vita. Naamini kwa hili watafikia lengo yao. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu Yoweri Museveni wa Uganda kuweza kueleza kuhusiana na umaskini Afrika. Umaskini Afrika utazidi kuwepo na kumbe ilikuwa sana kuboresha kitu kinachoitwa ajira. Ajira ikiboreshwa wanaweza wakafanikisha na huyo umaskini ukenda unapungua pole pole pole pole, mpaka tukaweza Afrika kutokomeza umaskini, na sisi tukawa tunatangazwa kama vile nchi za nje za wazungu, kama Afrika imejiweza, kwa sababu Afrika ina kila kitu. Asante. <tune> Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka Zambia. Kwa mada yangu ya leo iliyoko hapo mezani kuhusu rais wa Uganda kusema kwamba anasikitishwa sana kuona nchi yake inakumbwa na janga la umasikini, mimi naona si Uganda tu, ni nchi nyingi za Afrika, kwa sababu Afrika kwa sehemu kubwa imekumbwa sana na umasikini. Mimi nadhani tatizo ni viongozi wenyewe, kwa sababu viongozi wenyewe, kuna vitu ambavyo hawaviweki sawa. Yaani kiufupi, wao wanajiangalia wao wenyewe bila kuangalia wananchi wanaishije. Mimi nadhani nchi zetu za Afrika, viongozi wakiamka na kuliangalia ili swala kwa upana zaidi, wakawekea akili, mimi nadhani umasikini utapungua Afrika, kwa sababu Afrika kwa sehemu kubwa ina utajiri wa kutosha. RFI nikitokea tarafani Uvira nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi naitwa kwa majina Gabriel Msindiro. Kwenye mada iliyoko mezani, ningelipenda kuzungumzia kwamba uchumi wa maisha, aidha uchumi mdogo unaendelea kuonekana zaidi hapa kwetu Afrika, ni kutokana na sisi wananchi na pia serikali zetu, sababu serikali haziwekezi zaidi kwenye ulimaji na, na ulimaji ndio kunapotoka zaidi kila kitu. Wa vijana tujikite kwenye ulimaji, tuchukue jembe mpanga, twende tukalime, ili tutimize ndoto, aidha malengo yetu ya kesho. Asante sana RFI Kiswahili. Salama salimini alafa Kiswahili, kama kawaida, ni mfuasi wenu Ushindi Poro Barozi toka pa Rwanda, wilayani Nyabihu. Umaskini nchini kwetu Afrika umetopaka ukanda wowote. Ninachoomba viongozi ni watafute ujira kwa vijana na kuwatafutia tafutia cha kufanya kwa kuwaingiza ujirani kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nianze nawe Alan Kaita wa Nairobi, Kenya. Kama alivyopenda kusema rais wa kwanza wa Kenya, Jomo Kenyatta, matatizo yetu ni kukosa maarifa, ufisadi na umaskini. Kimsingi ni hiyo, kukosa maarifa na ubunifu kama bara ndicho kinachotufanya tuwe fukara zaidi. Hata hivyo, ufisadi umefanya tumekuwa maskini zaidi, na hakika hatuwezi kuondoa umaskini pasi kuondoa ufisadi. Nakakuchubwa ah, kutoka mashariki mwa DRC kijijini Megera. Nampongeza kwanza rais huyu wa Uganda sababu amegundua kwamba umaskini ni tatizo kwa raia. Ila sidhani kama tatizo hilo limeanza leo, yaani viongozi wetu wanajifanya kuwa werevu sana. Hapa kwetu DRC umaskini umekuwa jirani yetu, hatuna la kufanya. Medad Baraka Bim nikiwa Bukavu DRC. Kwa mtazamo wangu, kauli ya Rais Museveni naiona kama unafiki fulani, kwani viongozi wetu wa Afrika ndio ambao wanaleta umaskini katika bara. Wanazidi kuchukua mali na kupea ndugu zao vyao kukuu vya umma, na ndio maana uchumi na hali ya gharama ya maisha inazidi kuzorota. Chenge Josef nikiwa Kabanas jini Nairobi nchini Kenya. Kwangu si jambo geni, kwa sababu ukizuru Uganda, hasa vijijini, watu wengi hawajatilia maanani ukulima, mashamba mengi hayalimwi, soko ya mauzo, bei iko chini, barabara ni mbovu, pia serikali haijawaandalia soko la ughaibuni vizuri. Kwa hivyo nalaumu serikali ya Uganda na rais mwenyewe. Asante sana Kiswahili. Didie sahani hodari kutoka Lubero, kivu Kaskazini, nchini DRC. Kusema kweli, hali ya umaskini inaonekana kwenye nchi yetu sababu ya hali ya kiusalama, maana raia wengi ni wakulima. Sasa vita vinavyoendelea vimesababisha watu wengi wasiende mashambani. Pia rushwa inachangia sana, viongozi wetu wanatumia pesa nyingi, sisi raia tukiteseka. Serikali iboreshe amani ili tuweze kufanya kazi zetu vizuri. Kabanzi Jin kutoka DRC. Tafrani Moba Nunda, hakika umaskini hapa Afrika umekuwa kama wimbo wa taifa. Viongozi wetu wanakaa madarakani kwa masilahi yao binafsi. Kinachohitajika ni sisi vijana kupambana, tusijali kuangalia serikali. Viongozi wetu wapo kwa maslahi yao na familia zao. Jambo alefai Kiswahili, kwa majina anaitwa Alex Jereniani kwa Chake Chake, Mwanza, Tanzania. Ni fanzi wa Simba. Mheshimiwa Rais Yoeli Mseveni hapaswi kusikitika. Kama baba wa taifa na wa familia, alipaswa kujitafakari, kwa sababu baba ndo anajua tatizo au umaskini ndani ya familia. Asante na Elisha Charles kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kivu kusini, hapa mjini Uvira. Kiukweli, umaskini ni tatizo ambalo ni changamoto kubwa kwa nchi zetu za Afrika, haswa kwenye nchi yangu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Naweza nikasema kwamba umaskini ambao wakongomani wanaopitia ni tatizo ambalo linatokana haswa na suala la uongozi, uwizi kutoka kwa wafanyasiasa ama viongozi ambao wana wanaongoza taifa letu la Kongo. Naitwa Selestini Kajuna nipo Bukoba Kagera Tanzania. Kitendo cha Rais Museveni kusema kwamba anasikitishwa sana na umasikini unaowakumba raia wa nchi hiyo binafsi, mimi naona ni unafiki. Rais Mseveni ameiongoza Uganda kwa miaka mingi sana. Kama ameshindwa kutatua kero za wananchi zinazowafanya wawe maskini kiasi hicho mpaka akasikitishwa, kwa nini asiondoke madarakani akawaachia wale wengine wenye uwezo ili kuweza kuwakwamua raia hao wa nchi ya Uganda katika umaskini? <tune> ni kiongozi wa kizazi kipya, Marco Foma Diego, natulia kijijini Masango. Acha niseme kama viongozi wetu hawafanyi lolote kwenye, kwenye nchi zetu, wanapenda tu kutumikia tumbo zao, lakini hawajali kuangalia yale ambayo yanaweza leta kazi kwenye nchi zote hususan hapa kwetu DRC. Unakuta vijana wanazaga, zaga, wanakosa kazi, wababa wanakosa kazi, watoto wengi wanafukuzwa shuleni. Wachane na hali hii wakree ile ambayo inaweza kutupatia makazi Nirejelea tena maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Idi Yuma Oscar kutoka nchini Congo, mjini Goma: hali ya umaskini ni kubwa sana huku kwetu Afrika, haswa hapa nchini Congo, kutokana na ukosefu wa ajira kwa wakaaji na msukosuko ya vita inayofanya hatuna hata senti. Tunaomba viongozi wetu watusaidi tupate usalama kwenye bara letu ili wawekezaji wajitokeze na ajira ipatikane. Asante sana Kiswahili. Dalmas Danfon Karani kutoka milima ya Nandi, bonde la Ufa nchini Kenya. Shida ya viongozi wetu ni ubinafsi ya soa Uganda na hapa Kenya. Lengo kuu kabisa la viongozi ni kuboresha maisha yao ili pia kuonekana kwamba wamekuwa mabwenyenye wakutisha kwa kuibia wananchi badala ya kuboresha maisha ya wananchi wao. Leo hii utapata rais wa Kenya ama rais wa Uganda kwenye shamba lake lenye ekari elfu akionyesha mafanikio yake baada ya kuingia uongozini. Viongozi ndio chanzo cha umaskini huu wote. Bushobozi Aimabo Dos Santos, kwa kweli viongozi wa Afrika hawana uzalendo, wanakubali kuuza mahali ya nchi yote Ulaya kwa manufaa yao wenyewe. Angalia sasa jinsi watu tunaanza kuangaika. David Sechenga kutoka wagumu tunadumu mweza Tanzania, viongozi wa ukanda wa Afrika hawajafanya vya kutosha kupambana na no umaskini, na ndiyo maana mpaka leo umaskini upo nchini Tanzania, hata kumudu milo mitatu kwa siku hiyo kwao imekuwa changamoto Daima Blaise bin Munyindu kutoka Tubuki Fizi, DRC: hii ni hali ya kawaida katika nchi zetu za Afrika. Kama hapa kwetu DRC, umaskini kwa wananchi wa kawaida unapanda sana, hususan kipindi hiki cha utovu wa usalama mashariki mwa Kongo. Augustin Nicolas Ntaboba toka DRC, Mudaka Sijoma: si Uganda tu ndio ina hali hiyo ya umaskini, kwanza hali hiyo ilianza na nchi ya DRC na pia inazindikizwa na hali ya vita. Mimi naomba marais wa Afrika kuungana pamoja, ili kini. Mwisho wa kipindi hiki cha bara rafiki kwa siku ya leo, na asante sana kwa kushiriki. Tukutane kesho kwenye mada huru. Mimi ni Victor Muturi, jioni njema. Msikilizaji, ni matangazo ya RFI Kiswahili. Miongoni mwa taarifa kuu tulizokuwa nazo jioni ya leo, Rais Felix Chisekedi amesisitiza kwamba serikali yake haitafanya mazungumzo na waasi wa M23 licha ya shinikizo kutukamilishia matangazo jioni hii ni msanii Profesa Jay akimshirikisha Jose Chameleone, ushirikiano wa Tanzania na Uganda. Ndivyo sivyo Ni ushirikiano wa Profesa J na Jose Camilion, wimbo ni ndivyo sivyo, ushirikiano wa Tanzania na Uganda. Msikilizaji, usiamini kila kitu, na hasa wakati huu wa mitandao ya kijamii. Si kila kitu unakiona ni ukweli. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya wa jioni ya leo, msikilizaji wewe ni wa maana sana. Naitwa Douglas Omariba na kutakia usiku mwema.