Msikilizaji kule Dar es Salaam, Tanzania, ni saa 12 na dakika 43. Awamu ya mahojiano jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya sadek zimewateua aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, rais mstaafu wa Nigeria Olusegun Obasanjo na aliyekuwa waziri mkuu wa Ethiopia Hailemariam Desalegn kuongoza mchakato mpya wa kutafuta amani mashariki mwa DRC. Benson Wakoli amezungumza na Alexis Ngewege ambaye ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa eneo la mashariki kuhusiana na, na kinachoendelea na waza rais eh, mstaafu wa Kenya anajua machache ambao ugonjwa wa Kongo inaendelea kugonjwa na ugonjwa huyo ni ugonjwa wa maziwa makuu. Inaomba wasikilie swali kabisa walitekeleze kwa ukweli na kujua kabisa ni nini ambacho Kongo inagonjwa watekue kinaga ugonjwa ambayo nchi inagonjwa iko fasi gani donke na Bwana Alexi, mbona basi kusiwa na mchakato mmoja? tayari kuna mchakato wa Luanda ambao unaendelea. Mchakato wa Nairobi ulivunjika tayari mchakato mwingine unabuniwa, hali itakuwaje? Inaonekana mchakato wa Nairobi upye wa Luanda ilikuwa yenye ushingo upande, yenye serikali ya Kongo haikuamini zaidi, ikuwa kuna kitu ambacho haikuamini confiance ilikuwa kidogo upande wa Angola. Nawaza kitu kubwa, sasa ka kusaidia ni kuwa na uaminifu kubwa wale ambao wameteuliwa kwa kusaidia, hata kama wa Angola na waza ile yake mchakato ambayo ilikuwa hautavunjika kamwe, na utarudi katika masuluhisho naanza kitu kubwa ni kuamini wale ambao wamepewa ile madaraka. Waanzie wapi? Pengine wale ambao wamepewa madaraka kwa sasa eh, wanzia, mdani, wandani, kwa iyo, sasa hivi waanzie ndani wa ndani, wajua kwamba ni wanagonjwa nini. Wakitambua hiyo sasa waangalie shida zetu za nje nazo ni gani? Lakini bwana Alexi, namna hali ilivyo ni kwamba pande zote zina misimamo mikali. Serikali ya Kinshasa ina msimamo mkali, huku pia wasi ambao wanatatiza usalama mashariki mwa DRC pia wana msimamo mkali. Hali itakuwaaje? Sasa tuombe upande mmoja watu wawili waweze wakapigana chao wote washindi pa moja tia maji katika vere yake, angalie nini ambayo inahitajika kwa kwanza kuleta amani nyumbani. Ikiwa serikali imejikuta kama waasi wamekuwa na kipande kubwa ambayo leo wanamiliki na wanajikuta katika position de force hiyo, uh -huh. uh -huh. inaweza ikawaleta kuwatia kiburi kukataa uh, maombi ambayo serikali kuwatekeleza. Serikali ikiona kama kwenyewe imefika, ni vigumu kuwarudisha zaidi, ni kuwaleta kwenye meza wazungumza, kwa sababu wakati mao itakuwa sikilikana kama njia ya kijeshi itashindikana, maongezi inaweza akafupisha na kelele inapungua katika nchi yetu, kwa experience kubwa ambao wako nao, wameongoza zaidi, na ni watu ambao wana walikutana na changamoto mingi ya mizozo ya Afrika. Na natumaini kidogo kama wanaweza wakafaulu kwa kuleta solution kidogo katika nchi yetu, lakini wasiache neno ya unaga unaga, kidani kindani ya wakongomani wenyewe, nao naowaigusia zaidi, wajue ni nini ambayo inaleta utofauti katika wakongomani na kujua kabisa ni nini ambacho Kongo inagonjwa. Kwa kujua kwanza ugonjwa, hapo dawa itapatikana kwa kumaliza shida zetu za kati za ndani zinaweza zikatusaidia kutatua shida za nje. Bwana Alex Ngwenga, ni kushukuru sana kutenga muda na kusema nasi yeah. Jioni hii asante sana. Uh, asante sana ndugu mtangazaji na msikilizaji. Ni mtazamo wake Alex Ngewege ambaye ni mchambuzi wa siasa za DRC katika, akiwa katika eneo la mashariki, na amezungumza na mwenzangu Benson Wakoli, na sasa nampisha George Ajovi na makala ya Habari Rafiki. Hujambo msikilizaji, na nikukaribishe katika makala ya leo ya habari rafiki. Ni miaka mitatu kamili imetimia tangu Urusi ivamie Ukraine, maelfu ya raia wakiuawa na wengine kupoteza maisha, huku nchi ikiharibiwa na mabomu. Hata hivyo, licha ya vikwazo vilivyowekewa Urusi, bado vita vinaendelea. Na sasa Marekani imeanzisha juhudi mpya za kutafuta suluhu ya kudumu. Je, unadhani Rais Donald Trump atafanikiwa kuzipatanisha Urusi na Ukraine? Je, hii inathibitisha kukosa uwajibikaji kwa jumuiya ya kimataifa katika kutatua mizozo? Karibu twandamane hadi tamati. Mimi ni nahodha wako George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Majina, naitwa Mabele Enoka kutoka Uganda. Maoni yangu, nadhani hata usalama itokee kwa njia gani, iwe rais mpya wa, wa Marekani atawawezesha kuwapatanisha Ukraine na Russia haina shida, bora usalama ipatikane wa Prince Kimonge natokea mji mkuu wa Bukavu DRC. Ni kweli uh, ushirika wa Marekani kwa Ukraine ilikuwa inaipatia nchi hiyo nguvu zaidi ili ipambane na Urusi, wakati Trump amechukua madaraka na kuamua kusitisha vita ili kuingia katika meza majadiliano. Kwangu mimi nachukulia kuwa ni jambo nzuri sana, kwa sababu kweli vita zimefanya wengi wa Ukraini wengi wamekimbia na kuiacha makazi yao, lakini mpango wa Trump wa kurejesha amani kupitia majadiliano, kwangu mimi nafurahia na najua kuwa Marekani ni nchi kubwa na nchi kabambi ambayo ikisema, ikitoa kauli, na inabidi ile kauli isikiliki na itimizwe. Kwa majina, naitwa Pierre Motard, napiga simu toka Moba Kirungu Diraci tawa ewabora. Ndio maoni yangu, kushana mada leo. Ndiyo inawezekana kwa sababu a, tamomba tu bwana Donald Trump aweze kukaa fasi moja, wazungumze, ili wapatane, kwa sababu wanaumia sisi maraia ambao watunasumbuka sana. Kwa majina, mimi naitwa Tumaini Rajabu Janvier, napiga simu nikitokea DRC, jimbo la Kivu kaskazini. Kuhusu Trump kumaliza mzozo inayoendelea huko Ukraine na U na Urusi, kwangu nafikiri ni vyema sana ataumaliza. Akimaliza mzozo ile, nasi tunamwomba kuja atumalizie mzozo ya kwetu Kongo, sababu ukiangalia mzozo ya M23 isha kwa paso wa kichwa hapa kwetu DRC, hususan ndani ya jimbo la Kivu Kaskazini na jimbo la kusini Voice nikitokea mtambala si ndano avinika buteke tarafani mobadie rasi niite kwa jina ya Andre selosozombe mwina Kalonda. Miaka mitatu imepita ambayo wananchi wa Ukraine wameendelea kupitia mateso makali kabisa. Natumaini ya kwamba Rais Bwana Donald Trump ataweza kuendelea kuleta amani kati ya Urusi na Ukreni, kwa sababu njia yake anayotumia kwa sasa ni njia ya mazungumzo. Imepita siku kadhaa ambako alikuwa akizungumza na rais wa Urusi bila kumuhusisha yule wa Ukreni. Na tukiangalia urafiki uliopo kati ya rais huyu wa Marekani na pamoja na rais wa Urusi, kuna urafiki mkubwa. Kwa hiyo nadhani ya kwamba pengine inawezekana amani kule chini uh, kulingana na mzozo wa Urusi na Ukreni na kuingilia kati kwa Marekani kupitia rais wake Donald Trump kutaka kuleta suluhisho ni mzuri, ila jinsi ninavyoona mimi suluhisho itakuwa uh, utasikia Umoja wa Mataifa unasema kwamba kwa kutaka mapigano imalizike ni sherti uh, upande wote uwili usimamishe vita na waingie uh, kwenye kipindi cha kusitisha vita ama cessez-le-feu unaitwa mkifaransa. Na baadaye utasikia kutatoka uh, jibu ama suluhisho la kusema kwamba uh, Urusi maneno ambayo amekshwa vamia katika nchi ya Ukraine imebaki katika upande wa Urusi. Hivyo ndio na wazi mani ni somo jumbo wako wa Facebook na Given Akiza, na Given Akiza kutoka Nairobi nchini Kenya unasema unafurahia kuwa mpango wa kutafuta amani umeanza na unasema kuwa unafikiri Mungu atampa maarifa zaidi rais wa Marekani kutatua mzozo huo. na Kuka Kuyamba kutoka kijijini Migera, mashariki mwa DRC unasema rais wa Marekani Donald Trump kuanzisha mchakato wa kutafuta amani ya kudumu katika vita vya vi Ukraine na Urusi ni njia nzuri sana, ila ashirikiane na pande zote husika. Ryan Ruben Alex, kutoka Uvira nchini DRC unasema Rais wa Marekani hawezi kuyapatanisha mataifa hayo kwa sababu Trump hasikizani na rais wa Ukraine. Rais wa Marekani ni vyema kuketi kwenye meza ya mazungumzo pamoja na viongozi wa Ukraine ili aunge kamati ya uhusiano bora. Kasimengo Agweru kutoka Kivu Kaskazini, jijini Butembo nchini DRC unasema, kwa kweli naunga mkono sana rais wa Marekani Donald Trump asaidie sana mzozo huo ukamilike ili mataifa yote yaweze kuishi kwa amani. Sanskilas Sadiki kutoka Moba nchini DRC unasema Rais Trump kumaliza huo mzozo, ni wazi kwamba atafaulu, kwa sababu miaka mitatu ya vita si miaka michache. Tunaomba kile aliwezekanalo kufanyika ili vita hivyo vikome. Msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki, tuzidi kupata maoni tofauti tofauti mlitutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp sauti ya mzee Makinda kutoka Bujumbura Burundi. E, mada leo kuhusu e, Ukraine. E, Rais Donald Trump alikuwa ni mpiga filimbi wa ukweli, kama angekuwa hana anapoigamia, lakini ukiyafata unakutana kama yeye sio mmaliza vita, bali ni mchonganishi, kwa sababu anaigamia upande wa Urusi, kwa sababu Putin jamaa yake, badala ya kuwaita wenye kugombana, kuwaweka kwenye meza ya mazungumzo, aweze kumsikiliza huyu na kumsikiliza huyu, suluhu ya kudumu iweze kupatikana, kwa sababu wa, raia wapate usalama. Vita ishilie mbali, Ukraini wapate usalama, Urusi upate usalama. Asante. Mimi ni mheshimiwa Profeser Selema Rega, naita nikiwa hapa Kalundu Uvira. Mimi naweza kwamba Marekani na Ufaransa hawana cha kumaliza vita cha maana ni Urusi na Ukraini, maraisi waikae fasi moja wayuwe difrenti zao zimetoka wapi na wakwende kuzimaliza wenyewe asante. Ayni Dominique Mulanda, kwa kweli kufatana na miaka tatu ya vita ya uko Ukraine, tunasema yatosha sasa. Kila kitu na wakati wake, kuna wakati wa vita na wakati wa kusikilizana, na hii vita ikiwa iliendelea ni kwa sababu ya mataifa walijizania kuwa na nguvu ya kushinda na kila mtu alizania kushinda, lakini hakuna anayekuwa mshindi katika vita isipokuwa kusikilizana. Jina naitwa na, na kakubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo, mimi naweza kusema ya kwamba Donald Trump anaweza kuweza kuwapatanisha Ukraine na Urusi kama anaweza kuacha roho ya kupengamia pande moja, yani akiweza kuwaweka pamoja na kuwauliza kila mtu amwambie kile ambacho akiendeki ngambo yake, asiegamie upande wowote. Kwa hiyo anaweza weza kuwapatanisha. Naongea nikiwa tarafani Uvira nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikichwa kwa majina Gabriel Msindiro Kivyangu. Uh, pindi Raisi Donald Trump alipochukua usukani wa kuwa raisi wa Amerika, huwa niliridhika sana na kufurahi sana, sababu huyo natumai atamaliza mzozo ulioko kati ya Russia na Ukraine, na ninaimani hata vita ambavyo vinavyoendelea huko kwetu Kongo naimani vitaisha, sababu kwa ujio wake sio wa kitoto Toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC. na Edward Dieka kule Sahani bin Hodari, bora wawezi ni kuhusisha, kuhusisha Ukraine kwenye mazungumzo ambayo yanaendelea kufanyika. Umoja wa Ulaya waache kuchochea hiyo vita, wakisema kwamba wataendelea ni kusaidia Ukraine, sababu wale ambao walikuwa wakisaidia Ukraine ndio walisababisha vita hivyo vyoendelee kuchochewa zaidi <totipa> kawaida ni mufasi wenu Ushindi Poro Barozi toka hapa Rwanda wilayani Nyabihu. Naweza kusema kwamba ikiwa raisi wa uh, wa Marekani Donald Trump hatumii uh, raisi wa Ukreni Volodimir Zelenski ili kuchangia mazungumuzo au itikadi mezani kati ya Vladimir Putini na Volodimir Zelenski, sioni kwamba suruhu ya Marekani kuhusisha Ukreni na uh, Urusi itafua dhafu hatimaye. Nisomi ujumbe wako wa Facebook na David Sechenge kutoka wagumu tuna dumu muhenza Tanga nchini Tanzania, unasema Rais wa Marekani Donald Trump anania na yuko radhi kuzipatanisha nchi hizo mbili, Ukraine na Urusi. Kwa kweli jumuia ya kimataifa imekosa uwajibikaji na ndio maana mzozo huu umeendelea kuwepo mpaka leo, sasa ni miaka mitatu. Sebastian Kasongo kutoka DRC Jijini Uvira, unasema Nawapa pole pande zote mbili kwa kupoteza raia wao. Pili, ndio rais Donald Trump atakuwa mshindi kwa mgogoro huu wa Urusi na Ukraine. Inahitajika pande mbili wakubaliane na mzozo huo ukamilike. Patrik Pasobi kutoka Fizi nchini DRC unasema Rais Donald Trump anafanya nguvu zote ili kuona kwamba vita hivi vimekamilika kwa njia ya amani na pande zote mbili zimeridhiana. Na kufikia hapo, ndipo natamatisha makala ya leo ya habari rafiki. Kutoka kwangu George Ajowi, kwaheri na jioni njema. Nam shukran Georgia Jowi, jioni njema kwako pia, msikilizaji. Ni matangazo ya RFI Kiswahili. Taarifa kuu tulizokuandalia jioni ya leo ni pamoja na kutoka kule DRC, ambapo mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Karim Khan yuko nchini humo kufuatilia kinachoendelea mashariki mwa nchi hiyo Tukamilishia matangazo jioni ya leo ni msanii Aibin kutoka Rwanda, akishirikiana na wasanii wengine, wimbo wa haie. Tunakesha leo hakuna kutoka, tunapiga mitungi kwa nyama choma, hata tuwe na maneno, kuna noma haiye. Ndio wimbo kutoka kwa msanii Ivin kutoka nchini Rwanda, ambaye anatukamilishia matangazo haya. Msimamizi amekuwa ni Emmanuel Makundi, Naitwa Douglas Omariba na kutakia usiku mwema.