Saa 12 na dakika 43 afrika Mashariki nam, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Serikali ya Rwanda imelaani hatua Marekani kumwekea vikwazo waziri wake wa utangamano wa ukanda James Kabarebe, ambaye pia alikuwa mkuu wa jeshi na ambaye anahusishwa na ufadhili wa waasi wa M23. Je, hatua hii ina maana gani? Karor Kuriri amezungumza na Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Tunajua kwa nini utawala wa Kigali umekuwa na wasiwasi wa usalama wake, lakini pia tunaona uhasama kati ya Rwanda na, na Burundi, na tunaona pia askari wa Burundi wakisaidiana na askari wa Kongo kupigana na hao uh, waasi ambao wanasema wanapigana kwa ajili ya haki za wakongomani wenye asili ya Kinyarwanda au wale wanaozungumza Kitusi. Uongo na unafiki wa nchi za Magharibi ndio unaofanya hiyo vita isiishe, lakini wakiacha uongo na wakiacha unafiki na double standard inaweza ikamalizika hiyo vita Atiki. Mzozo huu unahusisha mataifa mawili, unazungumziaje hatua ya Marekani kubana upande wa Rwanda na kuacha ama kutotoa tamko lolote kuhusu upande wa DRC U ukisema unaiwekea vikwazo Rwanda wakati e, wa mashirika makubwa ya ya biashara yanatumia njia ya Rwanda kununua madini yanayotoka Kongo pia Sio sawasawa kama vile ambavyo wanaba, eh, Kigali wanabanwa, ndivyo ambavyo wanatakiwa Kinshasa nao wabanwe. Michakato ya kutaka amani patikane kupitia kwa mazungumzo kama vile ilivyokuwa kwenye tamko la Dar es Salaam inaonekana kutofanya kazi. Amani ya kweli na mzozo wa kweli unaweza ukaisha ikiwa watu watakwenda ndani kabisa kwenye halafu ndio itafutwe sasa hiyo e, hiyo hayo mambo ya reconciliation ili kuweza kupata amani. Zamani ilikuwa tunafikia tu e, hawa viongozi wa wa M23, walikuwa wa, wa kama wanakuwa ni wale ambao wa, wa, walikuwa zamani katika upande wa wale waloasi au kina Sultani Makenga kina Bosco nta nta nta nta nita ganda pamoja na huyo Mkunda, lakini sasa hivi tunaona mpaka kina Nangaa ambao sasa wale si hatuwezi kusema kwamba wanaasili ya Kinyarwanda. Kwa hiyo sasa unaonekana mgogoro sasa umeshapanuka, ni kuwashirikisha. Tamko la Dar es Salaam limesema kabisa wote washirikishwe, lakini jitihada hazijaonyesha. Kwa upande wa Kinshasa haijabanwa kwa sababu wao hawawatambui hao. Sasa kama hawawatambui, lakini wanateka mikoa, washateka mikoa miwili, na sasa hivi wanataka watatu, na watateka mkoa wa nne, si watamaliza? So, kuteka mikoa yote wataingia mpaka Kinshasa. Sasa ndio amani itakuwa imepatikana ni mtazamo wake Abdul Karim Watiki, mchambuzi wa maswala ya siasa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam katika mahojiano na mwenzangu Carol Kurii. Na sasa ni mpishe Douglas Omariba na makala ya Habari Rafiki. <laughs> Ni kushukuru sana ndugu Bilali kwa makaribisho. Msikilizaji, karibu katika makala yetu leo, habari rafiki. Leo ni siku ya Ijumaa, basi ni siku ya mada huru, yaani tunakupa nafasi kuchangia habari kuu ambazo tumekuwa nazo wiki hii hapa RFI Kiswahili, lakini pia tunakupatia nafasi utueleze jambo ambalo limetokea nchini mwako juma hili. Msikilizaji, leo pia ni siku ya lugha mama. Ningependa sana nikusalimia kwa lugha yako mama <laughs> lakini kwanza, msikilizaji, naomba nisikie kutoka kwako. Karibu, mimi ni Douglas Omariba. Moja kwa moja tunaanza na maoni yako ya sauti. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa nakaku kubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada yangu huru ya leo, mimi kwa leo naona ya kwamba sisi wakaaji wa mashariki mwa DRC hatuna mambo mengi ya kuongea isipokuwa hali ambayo inajiri hapa katika nchi yetu upande huu. Kwa hiyo tungeweza kuomba tu Umoja wa Mataifa kufanya kila lolote liwezekanalo ili kuiambia Rwanda iache eh, kupambana na majeshi yetu yaani tuatie nchi yetu sababu tumeipewa na Mungu. Jambo RFA ya Kiswahili, napiga simu nikiwa nikiwapakianda Uvira Jarsi e, kwa majina ninaitwa Eric Rusanga. Kuhusu mada huu, nitazungumzia kuhusu vita ambavyo vinavyoendelea hapa kwetu jijini ya kidemokrasi ya Kongo. Naona kwamba Wakongomani wanakosa wa kuwatetea, na Etazini haiwatetei, na Sadek haiwatetei, na rais wetu hatutetei hata watu wanaangaika, watu wanafariki, watu wanakosa chakula, maji, kwa ajili tu ya vita cha msingi tu. Wamwaminie tu Mungu, wamtegemee Mungu, kwa sababu wale wote ambao walikuwa wakiwategemea kwamba watapigana hawapigani. Marushwa zinakuwa nyingi. Toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC. Naitwa Didier Kakule sahani bin hodari. Kwenye mada ya leo ikiwa ni huru, ningependa kuzungumzia kuhusu hali ya kiusalama inayoendelea kuwa mbovu kwenye wilaya mbalimbali mbali hapa kwenye jimbo la Kivu la Kaskazini hususan mashariki. Ndio maana ningeendelea kuomba Umoja wa Mataifa kuwa wakiingilia kati ili vita viweze ni kusitishwa, maana ni raia wanaoendelea kuteseka sana. Raia wanaendelea kupitia Mambo magumu sana, wengi wakimbia makazi yao, wengine wapoteza maisha yao, kuonekana na hali inavyoendelea hapa kwenye nji ya DRC. Jambo, RFI Kiswahili, ni Safari Jamba nikiwa Lubumbashi, DRC. Ni mimi nataka kusemezea kuhusu wanajeshi wetu wa Kongo ambao wanaendelea kukimbia vita huko mashariki eh, na huko kusini mwa nchi yetu ya Kongo. Kusema kweli, haya yote yameleta haya na government yetu ijiangalie vizuri, la sivyo mambo yamezidi kuwa mabaya sana. Kuona kweli wanajeshi wanaanza kukimbia, wanaacha raia. Sasa atakayelinda raia na mali yake ni nani? E, mbona Kongo mambo yamezidi kuwa, e, mabaya kabisa. Kwa hiyo tunaomba government yetu iwe na msimamo, ilipe wanajeshi vizuri, ili mambo yote yaendelee kuwa sawa. Asante sana Erish. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu Kenya. Kuona William Ruto alizungumza na RSF na kuwapa meza waweza kupanga serikali yao. Wenye wako kwenye serikali akawatia pembeni. Kwanza ile ni kosa na ni uchonganishi. Kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Medad Baraka Bima nikiwa Bukavu kule DRC unasema kwa mada huru ya leo, ningeomba rais wa nchi ya DRC kutafuta amani nchini mwetu, kwani njia ya mazungumzo haileti matunda, inazidi kuharibu. Inabidi sasa kutafuta mbinu zingine za kurejesha amani mashariki mwa DRC. Amani italetwa na wakongomani wenyewe. Asante RFI Kiswahili. Mwingine hapa ni Kabanzi Jan kutoka DRC tarafani Moba kule Nunda, unasema leo napenda kutoa ushaudi kwa raia wenzangu hapa kwetu tarafani Moba. Kuna baadhi ya watu ambao hawafuati taarifa kwenye redio, na unakuta mtu ameanza kuwapa wenzake habari ya uongo kuhusiana na waasi wa M23. Hali hii inawafanya watu kukaa na wasiwasi. Ningeomba serikali kuwaonya raia kwa kutoa habari ya uongo na iwachukulie hatua. Msikilizaji Kumbuka kupata taarifa za uhakika hapa RFI Kiswahili kila siku. Mwingine ni Gentle Karubandika kutoka mashariki mwa DRC, unasema waasi wa M23 kuingia mji wa Bukavu kulishangaza sana raia na kutufanya tusiendelee tena kuiamini serikali ya Rais Tshisekedi, inatuvunja moyo kabisa. Yaani, mji unashikwa bila mapambano na jeshi linakimbia, kisha wanakuja kutudanganya eti walihofia umwagaji damu. Kama ni vile basi, kwa nini wasiingie na kuwahi kama bado waasi hawajaingia mjini? Huzuni sana. Tunasema pole, msikilizaji. Kama ndio mwanzo unaungana nasi, haya ni makala ya habari rafiki. Leo ni siku ya mada huru, ikiwa pia leo ni siku ya lugha mama. Unaizungumziaje? Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlinde Nyengezi, jimbo ni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Leo kwenye mada huru naongelea lugha ya mama ambayo itaazimishwa siku ya leo. Hii ni heri kwa sisi wa Afrika. Ni vizuri tuendelee kulinda utamaduni wetu wa Kiafrika, kila mzazi akamate hiyo jukumu ya kumfunza mtoto lugha ya mama. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambalansi Nimda. Ikiwa leo ni maazimisho ya siku ya kimataifa ya lugha mama, nachukua fursa hii kuongea ya kwamba lugha mama ni utambulisho wa vizazi, hazihifadhi tu historia ya utamaduni bali pia huunganisha vizazi ya utamaduni, bali pia vizazi vya kuhifadhi hekima za mababu. Katika dunia inayobadilika kwa kasi, ni muhimu kuzitunza na kuzipa nafasi stahili. Asante kutoka Uvira DRC, kijijini Masango. Mimi ni Marco Foma Jego, defenseur des opprimes. Madangu huru ya leo, acha nipende kusema viongozi wetu wa DRC walifumbia sana swala la M23 kutokuzungumuza nao, lakini kwa leo wanaendelea kukamata ma provinces za mingi, province ya Nord Kivu inaenda ya Sud Kivu inaendelea na wanaendelea kusonga mbele. Ningeomba viongozi wetu, kama wana nguvu ya kurudisha M23, waongee nao, watu waache kukufa. Asante RFI Kiswahili na wasalimu wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sauti ni ya babuka izake na Katanda mtoto wa Mzerehani. Nimejirekodi nikiwa mjini Uvira na hapa kwenye mada huru ya siku ya leo, zaidi ningesisitiza kwa upande wa usalama mdogo unaoendelea huku zaidi, ambapo tumefunga siku tano tukijifungia ndani ya nyumba zetu masasi zikilia kila upande. Ila kwa upande mwingine nawashukuru ndugu zangu za wazalendo, watoto wa Uvira, Fizi, Mwenga, kiukweli hatuna cha kuwalipa, ila Mungu pekee anajua kilicho mbele. Asante kwa kusamanisha umoja wa mababu zetu waliotuachia sisi. Ni ndugu kwa jina anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada yaliyokutokea Kenya, Nairobi. Kweli ni jambo ya kusitikisha sana, kuona mambo ambayo inaendelea Uganda. Mkubwa wa upinzani amefinywa, amefinywa, amewekwa hadi, unaona mtu ni mgonjwa kabisa na Museveni hawezi mwachilie, ama mahakama wamwachilie angalau akuwe kwa mzima, tena njo wamurusishe korokoroni. Kweli ni jambo ya kuzumisha sana. Nirejelee tena maoni yako katika ukurasa wa RFI Kiswahili pale Facebook. Nampata Benjamin na Megabe kutoka Goma kule DRC, unasema jambo RFI, tunawaomba viongozi wetu wa DRC wachukue jukumu la kulinda mipaka ya nchi, waache kuombaomba misaada ya kijeshi kutoka nchi zingine. Leonard Fataki Kaluta Luamba kutoka DRC, Makobola, unasema, ninashukuru watoto wa Kongo wazalendo kwa kazi wanayofanya kutetea nchi yetu ya Kongo niko na uhakika kwamba hata kama jeshi letu la taifa limeshindwa kupigana na waasi wa M23, wazalendo pamoja na jeshi la Burundi wataweza kudhibiti Bukavu na pia Goma. Naye Benefit Kasimengo Awero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, maeneo ya Furu, unasema kwa kweli, na washukuru sana RFI Kiswahili kutuletea mada huru. Nikitaka tu kusema neno fupi kwa wanafiki wote wanaoitikia damu ya raia kumwagika bila hatia, wajue ya kwamba siku ya kiama inakaribia, na sijui wataambia nini Mungu. Mwingine ni Leganes Lusu kutoka DRC, kusini mwa mji wa Bukavu, unasema tunaishi na wasiwasi mkubwa hapa, angalau tungali na maafisa wa jeshi letu, ila vitendo vya wanajeshi hao kutoroka vinatuvunja moyo kabisa. Bei ya vyakula imepanda sana, yaani tunaumia sana sisi wakaaji wa mtaa wa Mwenga, mji wa Kamituga. Naye na kaku kuba kutoka mashariki mwa DRC kijijini Migera unasema, mimi sitaongea mengi leo. Naomba Umoja wa Mataifa uonye Rwanda, ituachie nchi yetu ya DRC sababu tumeipewa na Mungu. Mimi sisemi kitu, niruhusu nikomee hapo kwa sasa. Shukrani kwa wote mliotoa maoni yenu katika mada ya leo. Naitwa Douglas Omariba, wikendi njema. Nam ni kushukuru sana Douglas Omariba. Tunatamatisha juma hivo, ni kukumbushe miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo Ijumaa leo ni pamoja na Rwanda imelaani vikali vikwazo vilivyowekewa na Marekani kwa waziri wake anayehusika na, na maswala ya kikanda Jenerali James Kabarebe, na mwanasiasa mkongwe nchini Uganda Dr Kiza Besigye afunguliwa mashtaka ya uhaini. na msikilizaji, kama unavyojua, leo ilikuwa ni siku kima ya kimataifa ya lugha mama, na nakuletea hapa nyasembo kibao kutoka nchini Kenya chake Odongo swaga nyasembo <mulia> nyasembo nyasembo nyasemborno nyasembo Kababa, nyam nam, nam, nam, nam kabisa nyasembo kutoka nchini Kenya, kibao chake Odongo Swaga, ambapo leo ni siku ya lugha mama. Msikilizaji popote pale ulipoweka weka mkono juu kama unaikubali RFI Kiswahili na kama unamkubali mtangazaji wako Ali Bilali, weka mkono juu. Salamu zikufikie basi hapo ulipo, mpo wengi sana, siwezi kuwataja nyote, lakini nawafahamisha tu kwamba tuko pamoja mwanzo hadi mwisho. Hapa ndipo. Tunatamatisha matangazo yetu kwa juma lote zima hili, ambapo tulikuwa naye ee, Victor Buso, msimamizi wa matangazo, fundi mitambo, lakini pia mtu ambaye alisababisha matangazo haya kukujia mubashara. Leo alikuwa ni George Maina. Punde na kupeleka Paris.