Na msa 12 dakika 43 Afrika Mashariki punde tunaelekea kwenye wasaa wa mahojiano. Nam kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaangazia hatua ya Marekani na Urusi kuanza mazungumzo ya kumaliza vita nchini Ukraine. Ukraine na mataifa Ulaya ya Ulaya yanasema hayatukubali mkataba ambao hawatohusishwa, huku Rais Trump akimtuhumu Rais Volodimir Zelenski kwamba amepoteza fursa ya kupata amani. Mwenzangu Karol Korir amezungumza na Torosted Alenga, ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Kwa sasa, kuna um, semi ambazo zimetokea kwa Zelenski ili kuweza kuashiria tu kwamba hayuko tayari labda kuafikiana na Urusi na kumaliza vita. Maanake vita hivi kumalizika, lazima Ukraini ikubali kwamba eh, Russia inaweza kumiliki yale maeneo ambayo walikuwa wakipigania, na iwapo itafanyika hivyo, basi itafanya Ukraini kuonekana kama imekuwa hafifu mbele ya Urusi na pia huwezi kujua kwamba ni kipi sasa Urusi itauliza mara ya pili. ah, hatua ya Marekani kuanza mazungumzo kule Saudi Arabia bila kushirikisha Ukraine, ah, nafikiri Marekani kukiangazia tu vipindi ambavyo vimepita hapo awali, imeonekana kwamba kulemewa katika maswala ya, ya ma, mahusiano ya kimataifa ukiangalia, so, labda uh, wakati ule walipofeli kule uh, Afghanistan, wakaondoa majeshi wao, majeshi wao wa ja kule Marekani ilikuwa ni dalili ya kwanza ya kuelekeza kwamba ama, kuweza kuonyesha kwamba Marekani inazidi kupoteza ule ule mshiko uliokuwa nao hapo awali. Sasa hivi juhudi zao ambazo haziwahusishi wale wa Ukraine, basi zinaonyesha kwamba juhudi hiyo pia inaendelea kudidimia ama tuseme imefeli punde ilipoanza. Unadhani Rais Trump ana uwezo wa kumaliza vita hivyo vya Ukraine? Maana amekuwa akisisitiza hata katika kampeni zake, amekuwa akisema akiingia madarakani, atamaliza vita vya Ukraine. Tukiangalia tu kwa muktadha wa jinsi ulimwengu unavyokwenda kwa sasa, vita vingi sasa hivi haviwezi kumalizika kwa nguvu za zana za, za vita ambazo labda taifa moja linazidi lingine, bali vita vingi kwa sasa, kwa ulimwengu tulioko kwa sasa, ni vya kumalizika kwa njia ya mazungumzo ya moja kwa moja. Basi Marekani mtindo wake umekuwa ni ule wa kuja na labda kuchukua, kulalia upande mmoja na kuweza kupeana maelezo Uh, kwamba mtafanya hivi. Basi hilo kwa ulimwengu wa sasa haliwezi kufanya kazi kweli. Na sasa, Kiev itakuwa karata yake ni ipi kwa sasa? Sasa hivi Ukraine nafikiri lile jambo ambalo wanalo kwa sasa ni kuendelea kupinga zile juhudi za, uh, za Kremlin kuweza kuchukua yale maeneo waliotaka kuyachukua, waliosema kwamba yako katika uh, umiliki wa Urusi, basi ni kukwamia na kuweza kuwaonyesha wananchi wa Ukraine kwamba serikali ina udhibiti na serikali iko tayari kuweza kulinda kila kipande cha ardhi ya Ukraine dhidi ya kuchukuliwa. Ni mtazamo wake Torested Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa katika mahojiano na mwenzangu Carol Kuri. Na sasa ni mpishe Victor Muturi anakujia na makala ya habari rafiki. Habari rafiki, natumai jioni yako iko salama na karibu kwenye kipindi nambari moja Afrika Mashariki na Kati, kipindi cha habari rafiki. Mada ya leo ikiwa ni kuhusu wanamgambo wa RSF wanaopigana na jeshi nchini Sudan na washirika wake wakiwemo wanasiasa, wamo jiji Nairobi nchini Kenya, wanakojadiliana kuhusu uundwaji wa serikali mbadala wakati huu inapoendelea na vita. Tulikuuliza, unazungumzia vipi harakati hizi za RSF na unafikiri ni kwa nini Kenya imewaruhusu wanamgambo hao kukutana katika nchi yake? Jiunge nami na hadi mwisho wa kipindi hiki. Mimi ni Victor Muturi. Kwanza niangazie ujumbe wako kupitia simu. Jina langu ni Bryson Tisa kutoka hapa jijini Nairobi. Katika maoni yangu, naona kwamba harakati hizi za RSF si nzuri manake wanaendelea kuleta mgawanyiko katika nchi ya Sudani, na nadhani Kenya imewaruhusu kukutana katika nchi yake, sababu huku Sudan hakuna usalama ngaja. Kwa maoni yangu, naona kwamba Kenya haijafanya vizuri, sababu nchi zingine zinaona kwamba Kenya inaunga hawa wanaharakati wa RSF mkono. Hapo sasa naona kwamba hata ushirikiano wa Kenya na nchi zingine hauwezi kuwa jinsi ulivyokuwa pale awali. Jambo, habari rafiki. Hapo nazungumza na, na Buchumi Gidio, mkazi wa Kakongo, Kigoma, nchini Tanzania. Binafsi naweza nikasema kwamba sioni umuhimu wala sioni chochote kitakachoendelea kwenye haya mazungumzo wara faida yoyote yatakayotokana na mazungumzo ya kundi la uh, ALCF nchini Kenya, kwa sababu manufaa ni ya kundi lenyewe, ukizingatia ni ya upande mmoja. Mimi nafikiri ingekuwa ni vyema zaidi kama uh, kundi hili lingekaa kitako na serikali ya Sudani, ili wakakaa meza moja kuweza kumaliza mgogoro ambao kwa namna moja ama nyingine umekuwa ni pasua kichwa, kwa sababu uh, nchi ya Sudani imetumbukia kwenye machafuko ya wenyewe kwa wenyewe kwa, kwa muda mrefu. Jambo, rafiki Kiswahili, kwa majina mimi ni Chememana Kabumba, ni mkaaji wa Ruchuru DRC, naishi hapa Kampala. Mambo ya Kenya, kuhusu Kenya, Kenya naangalia kama ayo inajiletea mizozo kila pande. Unajua kama AFC M23 imeundwa huko na Corne Nanga, naangalia kama na RS, RSF nao wamefanya kikao huko huko tu Kenya. Kumbuka pia tena Kiza Besigye alikamatiwa Kenya, kuna mwingine aliswata kumkamata huko mpinzani wa Tanzania. Sasa Kenya naangalia kama sio nchi ya, ya amani. Hii ni sauti ya mzima Kindar kutoka Bujumbura, Burundi. Maada ya leo kuhusu kundi la RSF kuweza kukutania Kenya, kuweza kupanga serikali yao, upande wangu sio la kuridhisha, kwa sababu dawa inatafutwa kijumla, sio kukamata hili kundi na lingine liko pembeni. Kweli dawa inatafuta namna zote, lakini hiyo dawa inaonyesha kama sio nzuri, kwa sababu ni kama vile William Ruto ameigamia upande wa RSF, ilikuwa watafuta kabisa wote kuweza kuwatia kwenye meza ya majadiliano kuweza kumaliza hiyo changamoto raia. Huwezi kupata amani. Asante RF. Jambo RF ya Kiswahili, inaitwa Prince nikitokea mji mkuu wa Bukavu, DRC. Mimi mtazamo wangu ni kuambia wana Sudan tu vita sio vizuri, lakini eh, amani inatokea katika kupatana, katika majadiliano. Wasiendi tafuta majadiliano katika nchi ya Kenya wala nchi nyingine, hapana. Hapo hawatapata suluhu yoyote, warudie katika nchi ya Sudan waite vikundi eh, vyote waikali katika meza ya majadiliano na kutatua mgogoro. Kwangu mimi naona kuwa inaweza kawa suluu mojawapo ya kusitisha vita huko Sudan. Asante. na kwenye ukurasa wetu safi wa Facebook RFI Kiswahili, nianze nawe Chenge Joseph nikiwa Kabanas, Nairobi. Adhari za mkutano wa kundi la waasi wa RSF jii Nairobi. Serikali ya Sudan imekashifu vikali hatua hiyo ya Kenya kuruhusu mkutano huo na inaonyesha kuwa Kenya haina msimamo. Mwaka jana kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Daktari Kiza Besije, alitekwa nyara nchini Kenya. Vilevile kuna siku waansi wa M23 walikuwa na mkutano wa jijini Nairobi, hatua ambayo ilimkera rais wa DRC Felix Chisekedi. Mambo kama hayo ndiyo yalisababisha kushindwa kwa Raila Odinga kwenye kura ya wanachama wa Umoja wa Afrika, AUC. Buchumi Egidio tokea Kakongo, Kigoma, Tanzania. Kwa mtazamo wangu nafikiri ilikuwa vyema zaidi ikiwa RSF pamoja na serikali ya Sudan wote wangeshiriki mazungumzo hayo, ili kila upande uwakilishe pingamizi zake, hatimaye wamalize tofauti zao, kwa kuwa mpaka hivi sasa raia ndio wanaotabika kupoteza uhai. Namali Bienfait Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini, jijini Mutembo, DRC. Kwa kweli, napinga sana vita hapa barani Afrika. Tumeishi na kukua kama popo, hatuna msimamo kwa mambo ya kuhusu nchi zetu. Kwangu unawakemea wakemea sana wanaochochea mzozo wa kivita huko nchini Sudan, na kuita wahusika wote wa kuleta usalama kuweza kuchukua hatua kwa haraka ili kuzuia vita hivyo. RTA ilondelo toka Baraka, Congo. Kwa kweli tabia ya Kenya ya kuhifadhi waasi wanaosumbua nchi zingine sio nzuri, hata hivyo tumeshazoea tabia ya serikali ya Kenya kwa kuwa mfadhili wa waasi wa M23. Kwa hiyo hilo si jambo ngeni kusikia Kenya ikihifadhi waasi. Mako foma Diego kutoka Uvira DRC, kijijini Masango, ni mpango mzuri wa kuleta amani, maoni yake hayo mkulima halisi Baba Charity wa Moro mjini. Ukiwa na hivyo, serikali ya Kenya imeona waasi wana nguvu kuliko serikali na ndio maana imeona iwaite katika meza ya mazungumzo. Alex Mtinda kutoka nchini Kenya anasema kuwa Kenya ni nchi ya kutengeneza amani. Nirejelea tena maoni yako ya sauti toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale. Naitwa Didieka kule sahani bin Hodari, kuhusiana na mada ya leo. Kwa kweli ningependa kuchangia nikisema kwamba tu ambayo Kenya inaendelea kufanya, sidhani kama inaweza ikaleta matunda, hata kama wao wanafanya hivyo kuzania kwamba inaweza kuleta mabadiliko na kiusalama, lakini naona wangeweza ni kuukua na vikosi viwili vinavyopigana, ili viweze ni kuzungumuza yale inayosababisha waweze ni kupigana, sababu vita hivi vimeonekana kuua watu wengi sana, na raia wengi wamekimbia makazi yao. Ndio maana suluhu inatakiwa kutafutwa kwa njia ya mazungumzo, ili mambo yaweze ni kwenda sawa, sababu raia wameonekana kuwa na wasiwasi wasi, wameonekana kunyanyaswa vibaya, na wengi kupoteza maisha yao. Asante sana RFA Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, nipo DRC Moba, naitwa kwa jina ya Andres Elsoso Zombe Mwina Kalonda. Kufuatana na hatua ya Kenya kuendelea kuwakaribisha wanamgambo wa RSF kufanyia mkutano, ingawapo ni waasi, hii inakuwa inaleta picha mbaya na inakuwa inasababisha Kenya ingie kwenye nafasi ya wasiwasi wasi, kwa sababu wameshapoteza imani hata kwenye njia ya kidiplomasia. Wanakuwa wanawakaribisha wale waasi ambao Umoja wa Mataifa wameshawekewa vikwazo, nikikumbuka hata wakati bwana Corneille Nanga alipoendelea kufanyia mkutano na waasi wa M23 ili kutangaza kikosi chake alikuwa akifanyia kwenye hoteli nzuri kabisa ya Safari Park mjini Nairobi. Hii ilikuwa inamkera hata Rais Felix Chisekedi. Kwa hiyo wabadilike jamani. Jambo RFI, kwa majina ni Samson ni Nyasimi, nikiwa Kericho. Sudani wamekasirika sana kuona kwamba eh, Kenya imeruhusu waasi ambao pia wanawaita ni terrorist kufanyia mkutano Nairobi. Italeta changamoto kubwa sana wa diplomasia na vita ya kati ya Sudani na Kenya inaweza tokea. Ukikonekti hii yenye Kenya imefanya na kuanguka kwa Raila katika AU, inaonyesha kwamba kweli Kenya haijasimama ikileta umoja katika Afrika kwa maserikali, bali inasaidia kuangusha. Na hatimaye kwenye ujumbe zenu Kashindi Elanga James Sebastiano, toka Uvira, Makobola, DRC: sioni suluhisho kutoka huko Kenya. Ombi langu nchi za Afrika zijiunge kusaidiana kwa furusha wanamgambo. Asante sana Kiswahili. David Sechenga, toka wagumu, tunadumu mweza, Tanga Tanzania: kama hilo ni jambo njema, kwa kuwa mkutano huo ni mwanzo wa kufikia kumaliza mzozo wao, hata kufikia tamati ya mzozo wao na kuzimaliza tofauti zao. Zabulon Waongezo, kijana mkongwe wa Beni, DRC. Kwanza nipongeza Kenya kwa kuwa mpatanishi wa vikosi hivi vya Sudan, sababu mara kadhaa migogoro ya Afrika inakwama kufuatana na ubabe wa kila pande, na hiyo ni changamoto kubwa kutatua mizozo iliyopo barani mwetu, na dhahiri kwamba hakuna amani inayokuja kwa njia ya kivita. Martin Lean Kiota, Kenya imeshazoea hivyo sana. Coronel Nanga alianzia hapo Kenya Besji alishikwa hapo Kenya, leo tena wameruhusu wengine hapo Kenya. Ile mwisho wa moto ni majibu. DJ Shukuru msahai wa mjini Butembo maeneo ya Katwa wa DRC. Kusema kweli Kenya, kuna siku ukweli utajulikana. Na kumbuka wakati wa M23 na wengine vikundi ambavyo vinapatikana mashariki mwa Kongo vilikutana huko Kenya, lakini hakukuwa kitu ambacho kinafanyika. Samuel Habamungu Mudumbi toka Bukavu, DRC, kwa nini wanamgambo wanapokosa maelewano na serikali wanageukia raia wasiokuwa na hatia? Kenya inajifanya yenye kusaidia kutafuta suluhu ya mizozo barani Afrika, ikijua kama leo ni wengine kesho ni wao. Mungu saidia Afrika. Na kufikia hapo ndipo nakamilisha kipindi hiki cha habari, rafiki. Tukutana tena kesho wakati kama huu na kutakia jioni njema. Mimi ni Victor Muturi, kwaheri. Nam ni kushukuru sana Victor Muturi, ni mkumbushe msikilizaji kwamba mahakama kuu nchini Uganda imeamuru kurejeshwa gerezani kwa mwanasiasa mkongwe wa upinzani licha afya yake kuonekana ikidorora Kiebe. Na wanaitwa Mabantu Boy na Ibra kutoka kule nchini Tanzania wanatuambia mateso. oh, oh. Wastaa kafero tumejaliwa nyota oh, oh, bahati na rangi ya kukro. Yo, wananuna kisa umewazidi nyota oh, alafu umewazidi utundu, umewazidi jina, ustaa kirogo ushachaguliwa jamani. Kaumbwa kaumbika na hapa duniani, unafanya nini hapa, si urudi zako peponi? oh, oh, ya mateso unawapa mateso Oh, oh. Namkibao na mateso. Mateso. Mateso. Mateso kutoka kwa kundi la Mabantu Boy kule nchini Tanzania ambao wameshirikiana na Ibra Ibra kutoka kundi la Konde Gang. Shukran da dhati kwako Germain, ukiwa pale Mulenge, Tresor ukiwa Bujumbura, Ariane Cecil Karubala ambao umerejea Bukavu, bila kusahau Hamisi Mangati ukiwa pale Dodoma Tanzania, na Raymond Mapesa pamoja na Hobero Kitumaini ukiwa kule Ijwi. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nao katika matangazo ya jioni chini ya usimamizi wa mwenzangu Vitabuso, ni mitambo alikuwa ni Collins Kadhambi. Ni mshukuru pia aliyesababisha matangazo yako kuj