Nam saa 12 dakika 43 Afrika Mashariki nam, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano na, ambapo kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaangazia harakati za wanamgambo wa RSF wanaopigana na jeshi nchini Sudan kushiriki katika uh, shughuli za kisiasa, ambao wanakutana jijini Nairobi kuelekea siku ya e Ijumaa wanapotarajia kuzindua serikali mbadala. Hatua hii inamaanisha nini kwa Sudan na kwa nchi ya Kenya ambayo imewakaribisha wanamgambo hao? Mwenzangu Jeorgi Ajo amezungumza na Eric Irungu, mchambuzi wa siasa kimataifa na diplomasia, akiwa jijini Nairobi kikundi kama hiki kutekeleza mambo yake na kuweza kufuatilia, uh, tuseme mambo ambayo yanahusiana na kauli zake, na kama ulivyosema ku, kutoa hii kauli ya kuweza kuunda uh, serikali yao hili kufanyikia katika nchi ya Kenya linaonyesha kwamba Kenya inaegemea ule upande, na pia ikumbukwe ya kwamba sio hii mara ya kwanza ambapo uh, kumekuwa na zile tetesi uh, serikali ya Sudan uh, ikiongozwa na, na Burhani imekuwa ikiweza kutoa zile cheche kwamba uh, Kenya ina Jihusisha na lile kundi hii inaiweka wapi Kenya kwenye harakati za kujaribu kutafuta mwafaka katika taifa la Sudan inatuweka mahali pabaya sana kwa sababu kama nilivyosema ukiangalia kutoka kwenye upande wa serikali uh, ya Sudan ile ya kijeshi ambayo inaongozwa na jenerali Burhan inaonyesha kwamba Kenya haiwezi ikaaminika Kenya ime, imeshaonyesha ni kwamba inajiunga ama inaegemea upande mmoja kwa hivyo uh, Kenya haiwezi kuonekana kama ni mratibu ambaye uh, ni ni huru ama ni ataweza kuhakikisha kwamba kuna ule uhuru wa wale e, ambao wanahusika katika huu mgogoro kuweza kufanya mazungumzo kwa pamoja. Tutarajie jeshi la Sudan litachukua hatua gani kuelekea mbele? Jeshi la Sudan litaweza kuendeleza uh, zile safu za mashambulizi uh, kwa sababu hii inaonyesha kwamba sasa hile kundi limeweza kuji, uh, kujitosa vizuri na ku, li, likaweza kujipanga vizuri, kwa hivyo kuhakikisha kwamba jambo kama hili halitaweza kufanyika. Basi jeshi litaweza kuhakikisha uh, vita uh, vinazidi vina na mashambulizi yanazidi. Huenda pengine tukaona ya kwamba pia uh, kutakuwa na sababu au shughuli za kijasusi kuhakikisha kwamba uh, wanaweza kupata uh, taarifa ya kuweza pengine kujua wako wapi hao watu ambao ni viongozi, wanafanyia mikutano yapi hao Kenya. Kwa hivyo kunaweza kuwa na mambo uh, kama yale ya kijeshi. Mchakato huu unaweza kusaidia kusukuma kupatikana kwa suluhu uh, mchakato huu kwanza unatia na nafasi ya kujaribu kutafuta suluhu kwa huu mgogoro. Mahali pabaya sana, kwa sababu kama nilivyosema unapata ya kwamba nchi ya Kenya na serikali yake haiwezi kuaminika, na ikumbukwe ya kwamba sio katika huu mgogoro peke yake, bali kumekuwa pia na tetesi. Tukumbuke uh, katika maeneo ya de, demokrasia ya Kongo jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo uh, inaonyesha kwamba pengine Kenya haipo katika nafasi nzuri sana ya kuweza kuratibishwa katika uh, haya mazungumzo na uh, na tetesi ambazo zinajaribu uh, kutafuta njia ya afueni kwa huu mgogoro. Kwa hivyo inatuweka mahali pabaya pia kidiplomasia, hatu hatuwezi tukaaminika. Nam ni kushukuru sana bwana Erik Irungu ukizungumza ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya, karibu sana nashukuru pia nam ni mkaribishe sasa, Victor Muturi anatujia hapa na makala ya habari rafiki. Habari ulipo, natumai unaendelea vyema. Karibu kwenye kipindi unachokienzi cha habari rafiki. Hii leo mada ikiwa kuhusu shinikizo kutoka kwa wapinzani na watetezi wa haki za binadamu kwa serikali ya Uganda kumwacha huru mwanasiasa mkongwe Kizza Besigye anayekabiliwa na mashtaka katika mahakama ya kijeshi, ambaye kwa siku kadhaa sasa amegoma kula akiwa gerezani, hali ambayo imedhoofisha afya yake. Unazungumziaje vipi masaibu yanayomkumba Besigye na, na unafikiri ni kwa nini nachukua muda mrefu kuhamisha kesi ya mwanasiasa huyo kutoka kwa mahakama ya kijeshi kwenda kwenye mahakama za kiraia? Andamana nami hadi mwisho. Mimi ni Victor Muturi. Jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi DRC. Uganda kumshikilia mwanasiasa wa upinzani bwana Kizza Besigye kweli, Museveni angejifanya kila aliwezekanalo amfungue eh, huyo mwanasiasa kwa sababu tumesikia ya kwamba hali yake si nzuri, na itafikia wakati atafikia hata kufariki na huko kushikiliwa huko E, gerezani. Kwa hiyo ingelikuwa vema tu wamtoshe gerezani na awe huru. Kama watamshtaki awe hata nyumbani kwake alafu akwe naenda, eh, kwenye mashtaka, itakuwa vema sana. Asante sana. Nikiwa Uganda Kampala, mimi nituungane balike hasani kwa mada ya leo. Binafsi kwa kweli e, naona tu ni hatua tu angefanya angefanya namna hiyo kwa kuwa e, anazuliwa kinyume na sheria, na hapo kugoma kukula, basi hiyo tu. Kwa nataka kutetea haki yake. Mimi nashukuru kwanza wengine wengine, viongozi ambao wanaendelea kushinikiza tu kusema mwanapinzani huwa aachiwe huru. Kwa kweli ile ni muda sahihi, kwa kuwa anazuliwa kinyume na sheria, na tunaomba tu na wengine wapinzani wa, wapinzani wa siasa ambao wako gerezani nao wachiwe huru, kwa kuwa wengi wanastasikia kwenye jela za pa Uganda hata na maisha yao anayoiko hatari, nawaomba tu kuachia kwa uhuru haraka iwezekanavyo. Asante sana o Kiswahili. Uh, naitwa Aloise Ritail Ondelu kutoka katika mji wa Nairobi, uh, nchini Kenya. Nami pia nitaka nichangie kuhusiana na mada ya leo, wanaofia kuhamisha kesi yake kutoka katika mahakama ya kijeshi kwenda kwenye mahakama ya kiraia, kwa sababu wanajua itakapokwenda kwenye mahakama ya kiraia Ha, hata hata kutwa zaidi na kesi kubwa. Ndio maana eh, viongozi wakubwa wa, wa nchi ya Uganda wanaogopa zaidi kuhamisha kesi hiyo na watu wengi azima rais wengi wa Afrika wanashindwa kuelewa kitu kimoja ya kwamba ili uitwe rais lazima ukuwe na upinzani. Hakuna nchi ambayo inaweza tu ikapelekwa tu na chama kimoja ambacho kikawa kimekosa mpinzani, lazima uwe na mpinzani. Lakini sasa wanachokichukua wao, wanafanya mpinzani kuwa kama vile shetani. Ndio maana wapinzani wengi wa Afrika wa nchi za Afrika watazidi kuumia kwa sababu ya kwamba hakuna uhuru wa, wa upinzani kwa hiyo ingekuwa ni vizuri zaidi, wangeweza kumhamishia mzee huyo kesi yake kutoka katika mahakama ya kijeshi kwenda kwenye mahakama ya kiraia, kwa sababu ya kuweza kutatuliwa matatizo yake. Asante sana. Jambo, jambo, Arafa Kiswahili kama kawaida, ni mfuasi wenu Ushindi Poro Barozi toka hapa Rwanda, Brian Nyabihu tarafa ya Rambura. Nachoweza kusema nchi ya Uganda au mahakamani kuu ya Uganda afanye kila kukicha afanye kada wa kadhaa ili wamalize kesi e, ya mwanasiasa huyo Kiiza Besije ili aachiwe uhuru. Kwa nini wamesogea uh, kesi yake kutoka mahakamani? Na tuweza kusema uh, mahakama kuu ya Uganda ifanye kila yoyote ifanye kwa njia yoyote ili wamushinikize ili wamshikilie eh, kwenye mahakamani ili kutatua kesi yake. Asante sana RFI Kiswahili. Kwenye jumbe zako nianze nawe mwelu wa Juma Shabalala kutoka Burundi, Ngozi, kambini Msasa: cha lazima tu serikali hiyo imwachilie huru kiongozi huyo. Mose wa Mwalwa, mimi nipo Kenya, niseme hivi, Museveni aache uoga na kiburi, amwachilie huru kiongozi huyu. Joseph Kahuku Honda toka Kolwezi, kwa mtazamo wangu, Afrika yote hamna haki na usalama. Ninahisi labda wakati Mungu alimwangusha shetani duniani alianguka Afrika. Mkulima halisi Baba Chariti wa moro mjini, ni vyema tu serikali ikamwachilia huru Besije, kwani hizo ni kama kumdofisha tu katika harakati za kuipambania Uganda kwenye mifumo ya kisiasa inasikitisha sana, hasa ukimwangalia kwa sasa alivyo mzee na anaendelea kuwa gerezani. Asante sana Erithi kwa habari zenu. Murwa na wapata live Facebook. Chotara Mausi: Sultan Besije sio raia, ni mwanajeshi aliyetokea msituni na ni swaiba yake Yoweri Museveni, yaani rafiki yake, wakati wakipindua serikali. Serikali walioipindua ndio hii sasa inayomtesa hivi. Kwa tafakari za kawaida, mzee anajitesa mwenyewe kupitia swaiba wake Museveni. DJ Shukuru Musai wa mjini Butembo maeneo ya Katwa, DRC. Jamani, serikali ya Uganda, kwa nini hamuheshimu upinzani? Tambueni kwamba upinzani sio uadui nao. Rais Museveni, tambua kwamba uongozi unapita. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea Mtambala Sindano Avenika Buteke tarafani Moba DRC. Ni Andre Selsio Sozombe Mwina Kalonda. Tukiangalia vema kesi ya Besigye ni kama kesi ya kisiasa kwa sababu ni mpinzani wa muda mrefu sana. Na tukitofautisha wala kulinganisha e, umri wa rais wa sasa Yoweri Kaguta Museveni pamoja na Kizza Besigye ni kama wanajuana tangu zamani. Sasa wakiendelea kuhamisha kesi kutoka kwenye sasi za kiraia e, za kijeshi kupeleka kwenye mahakama ya kiraia, hii itakuwa inamweka huru kwa namna moja ama nyingine bwana Besigye, na wenda mambo yakambadilikia bwana Yoweri Museveni, ndio maana wanakataa. Asante sana RFI Kiswahili naitwa Mtundu wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Niende nitoe kwanza vilevile vile, kile ambacho Museveni um, anaendelea kutendea wapinzani si kitu kizuri, maana hiyo yote ni kutaka kuleta intimidasio juu wapinzani wasipate jambo la kusema, maana aendelee kubaki tu madarakani siku baada ya siku hiyo ndio mambo ambayo nataka kusema. Hiyo kufunga Kizza Besigye na kumupeleka mahakamani ya kijeshi ni kukiuka kinyume ya katiba ya kibinafsi ya kibinadamu. Kwa masuala ya kiraia, angemwelekeza kwenye mahakama ya, ya kiraia kuliko kumpeleka mahakama ya kijeshi, kiwa ni kutaka kumu, kumutatiza ili asije akakosoe serikali ya Museveni maana kile ambacho wanatendea wapinzani si vitu vizuri. Wanapobaki madarakani muda wa siku nyingi, wanakamata madaraka kuwa yao, hiyo si vizuri ambayo Museveni anaendelea kuitenda. Naitwa Mheshimiwa Professor Selema Rega maarufu Papa Visionnaire 2024 naita, nikiwa hapa Kalundu Uvira, mimi nawaza kile ambacho kinamkumba bwana Akiza Beseje pale Uganda inaonyesha kwamba marais wenye kuwa kwenye madaraka katika nchi za Afrika ni watu wenye hawana kitu ambacho wanaita kwenye French humanisme. Humanisme ina maana ni kureconnetre kwamba maisha ya mtu inapasha kuwa matakatifu. Wapinzani hawana bahati tena ndani ya nchi za Afrika, na wale ambao wanafanya vile ni marais ambao hawafanyi kitu chochote kile cha kufanya kwamba maisha ya watu yakuwe mazuri. Unaona hata hapa kwetu DRC akina Moise Katumbi wako wa mishoni kwa ajili ya kufuatiliwa. Kwa hiyo Niruhusu tena niangazie ujumbe wako. Padri Moshi wa Kotela, Moshi, Tanzania. Upinzani ukishakuwa na wafuasi wengi na kukubalika zaidi, chama tawala katika nchi yako kikiongozwa na kiongozi wake watakuzushia mengi mazito ambayo hujawahi hata kuyatenda kabisa. Serikali ya Uganda haimtendei haki Kiza Besiji, haki imekanyagwa wazi kabisa. Niungane na watetezi wa haki za binadamu kuomba kuachia huru kwa Kiza Besiji. Bashiru Mnalima Wasongea, Tanzania. Serikali ya Uganda ijitathmini juu hili sakata. Besiji sio mwanajeshi, shauri lake unalipelekaje katika mahakama ya kijeshi kama sio kutengeneza hofu na vitisho visivyo vya lazima. Benfent Kasemengo Agwero toka Kivu Kaskazini jijini Butembo DRC maeneo ya furu. Kwa kweli hali hiyo haifurahishi hata kidogo, kwa sababu makosa nayo inapaswa kufuatiliwa kwa haki, sio kwa kumtisha sababu ni mpinzani. Na waita wakuu viongozi wa Uganda wawe makini sababu mpinzani ni mtu kama wengine, sio kumwekelea ili ateswe kisiasa na kumumaliza Ningeliomba wapinzani wake kugoma ili wamwachie kwa haraka. Asante sana RFI Kiswahili, chenge Joseph nikiwa Nairobi. Kuhusu swala hili kudinda na kuchukua muda mrefu kuhamisha kesi ya mwanasiasa wa upinzani Daktari Keza Besije kutoka kwenye mahakama ya kijeshi kuelekea kwa koti za kiraia, sababu ya kwanza ni kama Rais Museveni alionakuwa tishio kwa uongozi wake wa kiimla. Serikali ya Uganda imeonyesha picha mbaya kwa wapinzani. Hali hiyo tumeshaishuhudia kwenye mataifa mengi ya Afrika. Huo ni unyanyasaji wa wapinzani, hususan kwa wakosoaji wa serikali na kutokuwepo na demokrasia nchini. Uganda inawanyanyasa wapinzani, na kufikia hapo ndipo nakamilisha kipindi hiki cha leo cha Barafiki. Asante sana kwa kutoa mchango wako kwa njia moja au nyingine. Tukutana tena kesho kwenye kipindi kingine. Mimi ni Victor Muturi, kwaheri. ni kushukuru sana Victor Muturi. Ni mkumbushi msikilizaji, miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo ni pamoja na hali ya kawaida imeanza kurejea hatua kwa hatua huko Bukavu baada ya waasi wa M23 kuuteka mji huo mwishoni mwa juma lililopita. Wajumbe wa wanamgambo wa RSF nchini Sudan wako nchini Kenya kujadili suala la uundaji wa serikali ya mbadala. Nam, katika kumaliza matangazo yetu nikuletee burudani hii ya muziki kutoka kule nchini Rwanda na mwanamuziki anaitwa Roskana, anatuambia mami. kibao mami chake mwanamuziki Roskana kutoka kule nchini Rwanda, kibao ambacho kiliandikwa na Roskana pamoja na Elema Ele pamoja na Diez Dola. Bila shaka urani hii murua kabisa. Kwa Kendambara Stefano akiwa pale Uvira, yupo hewani moja huu, Germain Onesmo ukiwa Mulenge, sikusahau Hobero Kitumaini ukiwa pamoja na familia yako, pamoja na Rodrige Kalimba kiwa pale ijui Trezo na nice, Isenga ukiwa pale Bujumbura. Mimi ni Ali Bilali, ambaye nilikuwa nao katika matangazo ya jioni chu, na usimamizi wa mwenzangu ni Vitabuso Fnitambo ni Collins Kadhambi. Shukrani za dhati kwa Kijoja Joel alitujuza habari za michezo, ni mshukuru pia Francis Kiua.