Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano na mmoja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili. Ni kauli ya katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Veronica Nduva, ambaye amesema hivi karibuni kuwa wakuu wa majeshi kutoka mataifa ya EAC na SADEC watakutana kujadili namna ya kutekeleza maazimio ya kusitisha vita mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu Carol Corir aliyeko Addis Ababa, Ethiopia, amezungumuza naye. Eh, huko Addis Ababa, Ethiopia, nahisi ya kwamba kuna mwelekeo, kuna malengo ambayo yamewekwa na tayari tumeanza kuweka mikakati. Kwa hivyo ni kuzingatia tu, tuone vipi itakuwa. Kuna ripoti mpaka sasa kwamba mapigano yamezuka upya mashariki mwa DRC. Je, ni kumaanisha maazimio ya ESC kidogo hayana tija? No, yanayo, kwa sababu E, tunapojua mazungumzo, masuala ya usalama sio kama basi kwenda kutengeza chai hati nitaweka tangawizi alafu niweze kuwapa wageni, lahasha. Inabidi watu wako na mazungumzo, tuweze kuleta e, washikadau wote kwenye meza ili waweze kuzungumza nipe nikupe. E, hayo ndio mambo tunalenga. Kwa hivyo tunatumai siku za usoni tutaona upungufu katika ile hali ambayo iko, na kwa maoni yangu mimi na vile ninavyoona watu walichukua huu mkutano very positive. Ukiangalia mataifa wanachama, ndio pengine hatushuhudii mapigano ya moja kwa moja, lakini kuna ugomvi pale. Utapata kwa mfano tuko na DRC Nda, lakini Rwanda pia kidogo inagombana na Burundi, Burundi na Uganda. EAC nafasi yake itumie vipi ili kuhakikisha kwamba amani inarejea katika ukanda? Katika malengo yetu, eh, moja ambapo tumeipa kipaumbele ni masuala ya amani na usalama, inamaanisha katika ile pangilio yetu na jitihada zetu tunaweka programs ambazo zinazingatia hayo maswala. Kwa hivyo Kuta kufanya kihesabu hiyo itakuwa asilimia hamsini. Kwa hivyo naweza sema kwetu sisi ni kuzingatia ya kwamba tuko tofauti, tuko na nchi ambazo ni e, za juzi sana kama Sudan Kusini, ambayo ni nchi geni bado ina, inajiandaa na kuweka mikakati mk, ya, ya serikali. Kwa hivyo lazima sa zingine kutakuwa kidogo hafsha hafsha. Tuje sasa kwenye ufadhili wa jumuiya, tumeona hata hivi majuzi shughuli hata za bunge ni mpaka Juni. Mimi mimi niko hapa kama katibu mkuu wa jumuiya nakwambia, hamna shughuli, yote imehairishwa. Hata hatuzungumzii maswala ya sanction, manake malengo yetu na nguzo zetu ambazo tumekuwa nazo tumeweka kama msingi wa utangamano wetu ni soko la pamoja, e, umoja wa forodha. Hayo ndo maswala tunazingatia. Kwa hivyo kwetu sisi la muhimu ni maswala matatu, wananchi wa jumuia ya Afrika Mashariki wanatembea, mizigo inatembea na services pia zinapatikana. Tukikuwa nayo malengo ndio hizo. Vitu zingine kuna changamoto hapa kule, lakini kama vidole vya mkono hatutoshani, kama uchumi za hizi nchi. Kwa hivyo tunavumiliana, tunaangalia ni tunaendelea kutafuta suluhisho. Ni Veronica Nduva, katibu mkuu wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, akihojiwa na mwenzangu Carol Korir huko Addis Ababa, Ethiopia. Na sasa tupate makala ya habari Rafiki. <coughs> Hujambo msikilizaji, ni kukaribishe sana katika makala ya leo ya habari rafiki. Leo ikiwa ni siku ya mada huru, tunakupa nafasi kuzungumzia swala lolote ambalo limetokea nchini mwako wiki hii. Unaweza pia kuzungumzia kile ambacho umekisikia katika matangazo yetu ya wiki hii kwenye redio yetu ya RFI Kiswahili. Mimi ni nahodha wako George Ajowi na nikukaribishe sana tuandamane hadi tamati tuanze kwa kusikiliza sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice, nikitokea Mtambala sindano avenika Buteke, tarafani Moba DRC. Ni Andre Selsio Zombe mwena Kalonda. kuhusu na mada ya leo, nazungumzia ujumbe uliotumwa na senko na SSC kule Goma, kuendelea kuangalia namna gani wanaweza wakaongea na waasi wa M23 kupitia mkuu wao Corneille Nangaa ili kurudisha amani DRC mimi naona ni hatua nzuri, lakini inakuwa na hofu kwa sababu yale masharti ambayo wajumbe wa senko watapewa ni yale yale ambayo serikali ya DRC iko inakataa. Kwa hiyo sidhani ya kwamba kutakuwa na kimoja ambacho kitaendeka ili kuleta amani DRC. Kwa majina, naitwa engineer Hassan Nkani kitoka muji wa ukavu mashariki mwa DRC. Mada huru ni kuona gisi waasi wa M23 wanaendelea kudhibiti vijiji kadhaa kwenye tarafa la Kalehe. Naomba serikali ya DRC kutuma wanajeshi wengi ili wadhibiti eneo zote zinaikaliwa na waasi wa, wa M23. Kinachonisumbua sana ni kifo cha mwanamuziki wetu hapa jijini Goma ama hapa kwenye jimbo la Kivu la Kaskazini, mwanamuziki wetu Delicat Dengo ambaye alifiatuliwa na marisasi. Hatuna la kusema kabisa. Nasema asante kwa habari moto moto mnazotuletea. Ni mtundo wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Kwa maoni yangu ni kuhusu tano ambao EU itaweza kufanya huko Addis Ababa, nataka iweze kupata suluhu, na hata kama watachagua kiongozi ambaye atakuwa atasimamia kwa muda, lakini nikisema suluhu iweze kupatikana, wazungumzie masuala ya vita ambayo inaonekana barani Afrika na hususani zaidi sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa majina ninaitwa Erike Rusanga, nikiwa hapa kianda Uvira jars. Mimi kuhusu mada huru ya siku ya leo nitazungumzia kuhusu vita ambavyo vinavyoendelea huko mprovinsi ya Nord Kivu, na tayari wa M23 wamekwisha kudhibiti mji wa Goma. Napenda kumuambia rais wetu hivi, mambo ambayo saaliweza kuyasema, mbona sasa hayatimizi? Lakini hapo mwanzoni sasa aliweza kuongea kwamba akishaingia madarakani huko kwenye jimbo la kutakuwa amani ya kudumu, lakini sasa cha ajabu tunaona sasa amesharegea, sanafunga mikono, hapendi tena kuongea, hapendi tena kutimiza yale ambayo alikuwa akiyafanya. <tipos> kwa majina anajulikana kwa jina la Musha Galusa Paskale, mtoto wa myezi hali hali kutoka DRC, tarafani Walungu, maeneo ya Jeran. Tunaomba serikali yetu fanye kila liwezekanalo ili hawa wasi wa michi na tatu kuondoshwe katika ardhi yetu ya DRC kwa sababu wakiendelea kukaa huku kwetu, tutakuwa tunahuzunika sana tena sana. Vira Kawizi, mimi naitwa Kashindi Baba Shambale kiwapa Uvira Kawizi DRC kwenye mada huru. Mimi naomba tu kwa Umoja wa Mataifa watusaidie sana, watusaidie sana, tumalizie vita. Sisi wakungumani tunateseka sana. Kwa nini Umoja wa Mataifa inafumbia macho mgogoro ambao unaendelea ndani ya nchi yetu Kongo? Jambo, werefi Kiswahili, napiga simu nikiwa Afrika kusini, maeneo ya Deben. Nilitaka kuzungumzia kuhusu Afrika yetu na kushauria wa ndugu zangu wa Afrika tufanye Afrika yetu iwe moya, bali isiwe Afrika ya marumbano ya kushoteana bidole, hapana. Kwa kwa sababu Afrika ni Mungu ametujalia, hata ukiangalia karte yetu ya Afrika ni karte ambayo ina mchoro mzuri kuliko hata zingine ma, makontina kule kuliko Afrika yetu. Facebook, na Kabanza Jean kutoka tarafani Moba Nunda nchini DRC unasema, leo napenda kuzungumzia kuhusiana na hali ya usalama mdogo inayoendelea kuripotiwa hapa tarafani Moba, hususan mji mkuu wa Kirungu. Kuna baadhi ya watu wasiojulikana wanaingia usiku wakiwa na silaha mkononi, wakiiba vitu vya watu. Hakika hali hii imeleta wasiwasi mkubwa katika sehemu hii tunapoishi. Sisli Karubula ukiwa Lubumbashi nchini DRC unasema, katika mada huru siku hii ya leo ningependa Kuanza kwa kutoa pole kwa familia ya ndugu na jamaa na marafiki wa mwanamuziki wetu wa huku DRC Este Indengo, ambaye aliuawa jana huko Goma. Basi Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi. Ngasa Hede kutoka Kigoma nchini Tanzania, unasema binafsi mimi leo nawapa pole ndugu zetu wa DRC kwa mateso wanayopitia kutokana na vita vinavyoendelea. Bila shaka Mungu atawapa faraja na utulivu wa moyo. Steven Kariuki kutoka mtaani Kayole jijini Nairobi nchini Kenya unasema namtakia kila la heri kinara wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga wakati huu anapowania kiti cha mwenyekiti cha AUC kule Addis Ababa nchini Ethiopia. Mungu amtangulie. Msikilizaji makala hewani ni habari rafiki, tuzidi kupata sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Ningeomba kwa ndugu zangu wa Afrika, tuwache mzozano, tuwache ubaguzi, tuache kila kokote kile ambacho kiko naendelea kutubagua sisi wa Afrika kwa wa Afrika. Angalia vile gisi hao wazungu kwanza wenyewe wanatubagua kisi, na sisi tukijibagua wenyewe kwa wenyewe, sasa tutakuwa wageni wa nani? Tutakimbilia wapi? Msaada tutaipata wapi? Asante sana erthi Kiswahili, mimi ni isa Balagizi. Asante na kazi njema. Jambo, RFI Kiswahili, kwa jina naitwa Nakaku Kubwa kutoka mashariki mwa DRC nikiwa hapa kijijini Migera. Kwa mada yangu huru ya leo, mimi napenda kuingia katika nyumba ya EAC na Sadeke, sababu najua ya kwamba wao ndio wazazi wa watoto ambao wanazozana yani DRC na Rwanda, ambao wanaendelea kuzozana. Kwa hiyo najua ya kwamba hata Biblia inashuhudia ya kwamba mtoto akifanya kosa usimuime fimbo kwa hiyo mimi ningewaomba kwa nini wameona mtoto ambaye yuko na kosa kati ya hao wawili ambao nimekwisha kuwataja, ila hawakumpiga fimbo yoyote. Sasa ningewaomba ikiwa kwamba wameona kwamba ule mtoto anakuwa na kosa lakini hawatampiga fimbo, basi wangeweza kumruhusu yule ambaye wanapigana naye, wamruhusu wazi, ili waendelee kupigana kwa ruhusa ya Sadeke na Elias. Jambo FF Kiswahili. Mimi naitwa Jeremy Vusu napiga simu kutoka Goma Mashariki mwa DRC. Napenda kuongelea juu ya vita ambavyo vinaendelea kati ya wanajeshi wa FRDC na hao wa AFC. Ningeliomba kwa serikali yetu ya huko DRC kufanya mbinu zao zote ili kuweza kuboresha tena usalama katika mji wetu kwani tumeteseka na mauaji. Anaitwa na Matie Masoka maarufu Maskini Jeuri na napatikana Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo jimboni Tanganyika mjini Kalemie. Katika mada huru ya leo, nilipenda kuzungumzia kuhusu waasi wa M23 ambao wanasumbua mashariki mwa nchi yetu ya DRC, kuacha vita na kuikaa kwenye meza ya mazungumzo. Hilo ndio ambalo tunaomba kuliko kuendelea na vita. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu rais wa Marekani, Donald Trump. Donald Trump ametaka Urusi na Ukrain waweze kuelewana, lakini anachukua Urusi azungumze nayo, Ukrain haiache pembeni. Mpiga firimbi wa mpira hawezi kupigia firimbi timu moja, anapigia firimbi timu mbili lakini ukipeleka timu moja haiwezekani, na wa washangiliaji wata kuwepo. Kumbe Trump angefanya wote wawili wakutanishe, awezi kumsikiliza huyu na huyu hatizami sulu. Naitwa Ishara Ngere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyangizi jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Congo. le kwenye ni mada huru, ningeomba sheria ya DRC ichukue hatua dhidi ya wakuu viongozi wa Senko pia na hawa wac waliojihusu kusafiri huko Kigali kujadili mzozo wa Kongo na Rwanda. Hatimaye inisomia ujumbe wako wa Facebook. Na Zablon kijana mkonge ukiwa beni nchini DRC unasema kwenye mada huru hii leo, mimi ningependa kutoa pole kwa raia wote wa Beni kwa kumpoteza mwanamuziki wao maarufu Indengo. Mwyumathi Kenneth wa Kishanje Bukoba nchini Tanzania unasema, kwa leo ningependa kushukuru umoja wa Afrika kuitisha kikao cha dharura ili kujadili mustakabali wa DRC. David Sechenge wa Muhenza, Tanga nchini Tanzania unasema siku hii ya madahuru imeambatana na siku ya wapenda nao duniani, hivyo inawasihi vijana wenzangu kuwa makini sana, haswa kwa watu wasiogopa kufanya mapenzi. Ni hatari zaidi, kwani ugonjwa wa ukimwi bado upo, nasi ningependa sana wale ambao wanashiriki mapenzi watumie mipira ya kondomu ambayo yanapatikana kwa njia ya urahisi. Na kufikia hapo, ndipo natamatisha makala ya leo ya habari rafiki. Hadi wakati mwingine kutoka kwangu George Ajowi, na kutakia jioni njema na wikendi njema nam. Ndivyo anavyoondoka mwenzangu George Ajowi. Fursa mimi hapa natumia kukujuza habari kuu za dunia tumekuletea miongoni ni pamoja na waasi wa M23 wanaosaidiwa na jeshi la Rwanda. Wameudhibiti uwanja wa ndege wa Kavumu huko Bukavu, Kivu Kusini. Na Watogo kupiga kura baraza la kwanza la seneti hivi leo. Linoji yakishirikisha Monia Fleur na wimbo wao selaviruudu sera ko bibaho gushika umusi muye na ndabikwamo ndabiz inkuru zo ni nyinshi batuvugako natwe tutazi gusantimye mukunzi mm aracarikaruzo -hmm. kumva n'ibindi Selavi naye Linoji akishirikisha moni ya Fleur kutoka Burundi namna hiyo. Asante sana Mumbere Meleki Mulala, unasema unatupata tano juu ya tano kupitia Radio Tele Evangelique Mutwanga Secteur Ruenzori huko Diarasi. Asante Albert Chinyava Chinyabuguma, ukiwa Ijwi Uh, kule DRC msikilizaji. Hivi ndivyo tunafikia tamati ya matangazo yetu ya jioni hapa RFI Kiswahili studioni. Umekuwa nami Ruben Lukumbuka, na mzalishaji wa maudhui Emmanuel Makundi, na fundi wa mitambo Collins Kadambi, upande wa mitandao ya kijamii George Maina. Matangazo mengine ni hapo kesho, mwendo wa saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka Nairobi.