Karibu, karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano na moja ya habari zetu kuu katika matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili, ni kauli ya matangazo iliyotolewa na ikulu ya Marekani ambayo inasema Rais Donald Trump na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin huenda wakakutana kule Saudi Arabia kwa mazungumzo ya kujaribu kupata suluhu ya mzozo wa Ukraine. Kuangazia hili, mwenzangu George Ajoi amezungumza na Dr Brian Mutie, ni mchambuzi wa siasa taifa akiwa Kenya. Kwa hilo litakuwa ni kimoja katika zile viengezo ambazo wataweza kuziweka kwenye meza wakati kama makadirio mas ya masuala hayo, kwamba baadhi ya matakwa ya Bwana Putin ndio waweze kusimamisha vita hivi ni kwamba Ukraini wasimamishwe kabisa, wasije wakajiunga na NATO, sababu msimamo wa NATO ni kwamba ukiguza mmoja umeguza wote, na kwamba itakuwa ni jambo la kutamausha sana ama kuogopesha wana Russia ikiwa bwana Ukraini ataweza kujiunga na NATO, kwa sababu hataguzika tena kwa siku za pembeni, ikiwa ataweza kumchokoza nchi ya Russia katika njia yoyote ile. Unafikiri ni kwa nini Trump ameamua kuchukua njia tofauti sana na mtangulizi wake kuhusiana na kutatua mzozo wa Ukraine? Wacha niseme kwamba kila kiongozi ana sera zake za keza, uongozi, na msimamo wake wa kiuongozi, na pia kuna ile inaitwa interpersonal relationship ambazo dynamics zinakuja pia pale katikati katika ule utawala wake kwamba mimi naweza na kuwa adui wako, lakini jirani yangu si adui wako, na utaona kwamba Trump aliweza kutumia mbinu ya machochezi ama mazungumzo ya weza kuwa na ma, matakwa ya kuweza kumaliza zile vita za Ukraine na pale Russia atakapopewa uongozi. Na kwa hivyo ikawa kwamba hizo sera zake ni baadhi ya zile zilizowavutia wananchi wa Marekani kumpigia kura, maanake wengi walikuwa wanataka suluhu. Unaona akifanikiwa hasa baada ya kuzungumza kwa njia ya simu na Rais Putin, naona mazungumzo hayo yana zile tunazoziita goodwill kutoka pande zote mbili, kwamba viongozi wenyewe ikiwa wanaweza kuchukua simu na kila mmoja anaweza kuzungumza eh, kwa lisa lila kitu saa moja basi kwangu, kimtazamo wangu ni kwamba hawa viongozi I, I, I, ni kama kidogo wako tayari kuweza kutatua lile zogo la hii vita baina ya Ukraine na Urusi. Hatua yake inaiweka wapi umoja wa Ulaya ambao kwa muda mrefu umekataa kulegeza masharti kwa Urusi ili kupata suluhu ya mzozo unaoendelea? Kidogo kuna wakereketwa pale ambao hawana mapendekezo kama hayo, ama wanaona mapendekezo kama hayo hayaambatani na zile kauli ama yale maazimio waliyokuwa nayo hapo awali, kwamba wamkubalishe wana Ukraine aweze kujiunga na muungano wa NATO. Wanaona ni kwamba hatua zao ambazo wamezipiga kufikia hapo, ikiwa utakumbuka kwamba kuna zile hela ambazo na resources sihaba ambazo zimetumika katika maandalizi ya kuwakaribisha bwana Ukraine, na pia ukumbuke kwamba wameweza kusaidika pakubwa sana kutoka muungano wa Ulaya katika hali ya kuchukua wakimbizi, katika hali ya kuwa, kuwapa hifadhi, kuwapa vi asasi za kivita pia kujikinga wao wenyewe na pia masuala mengi ambazo ambayo Ulaya imechangia pakubwa sana simali isiyo haba kuhakikisha kwamba bwana Ukraine ameweza kujisaidika. Nam, ni kushukuru sana Daktari Bran Mutie kwa mchango wako kuhusiana na mada yetu ya leo. Asante sana, nashukuru sana karibu nam. Na sasa tupate makala ya habari rafiki. <coughs> Nam, hujambo ulipo, natumai unaendelea vyema. Alhamisi ya leo, karibu tena kwenye kipindi unacho kienzi cha bara rafiki. Mada ya leo ikiwa ni kuhusu mkutano wa kila mwaka wa viongozi wa Afrika ambao wameanza rasmi jijini Adis Ababa, Ethiopia, ambapo masuala muhimu ikiwemo usalama mashariki mwa DRC, mapinduzi ya kijeshi na vita dhidi ya makundi ya kijihadi yakitarajiwa kuangaziwa. Unatarajia nini kipya kutoka kwa viongozi wa AU? Unafikiri viongozi wameshindwa kumaliza changamoto za bara hili? Karibu tuandamane pamoja hadi mwisho wa kipindi hiki. Mimi ni Victor Muturi. Naitwa Jiste Kakule kutoka Moku Watsa Hotuele, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Viongozi wa Umoja wa Afrika kwenye mkutano huu huko Adis Abeba, huenda suluhisho halitaonekana upande wetu, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwano mikutano kadha na kadha yanaandaliwa huko na huko lakini hakuna lolote. Ningependelea viongozi wa Afrika, kila uh, rais akamate mbinu na kipaumbele ya kuongoza nchi yake bila kutia tamani umoja wa Afrika, umoja wa kimataifa. Asante RFI Kiswahili. Kwa kweli mimi sitarajie tarajia ya mpya kwa mkutano yaku viongozi wetu kwani hawa viongozi wetu wanawoga wakuambia na ukweli. Hawa viongozi wetu wanawoga ukamata decision, inakuwa kama vile kuna wanaowaongoza, kunakuwa kama vile kuna mkono ambao haonekane, ambao unaongoza hawa viongozi wetu. Kama mababe za ulimwengu hawajasema na wawaseme lolote, na shida ambazo tunazo zina faida kwa mababe za ulimwengu. Mimi sitarajie kabisa chochote. Naona kibinafsi EU haeziweza kuleta amani hapana, sababu hii mambo ambayo tunapitia ni unabii mbalimbali ambao unaendelea kutimia kwa hiyo, hata EU waweze kuikala, hawataleta amani, hawataletea wanadamu amani, hapana. E, ni ufalme wa Mungu tunjwa unaweza kutuletea amani. toka kipese vosanza kapara. Sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada yaleo kuhusu umoja wa Afrika. Umoja wa Afrika ni umoja muhimu sema wa Afrika wakutane wanduu, wazi kuzungumza maneno ya bara lao, neno la maana kabisa muhimu. Lakini umoja wa Afrika ni kama vile unasuasua. Umoja wa Afrika hauna msimamo thabiti. Kwa nini hauna msimamo? Kwa sababu hawana lugha moja, hawazungumzi neno moja. Awa wakiwa huku, awa wako ngambo hii, awa wakisema hivi, awa wanakwenda hivi, awa wakikubaliana, awa wanakubaliana shingo upande. Sasa ndio maana hawafiki kwenye lengo. Sasa kwa hiyo Walikuwa wanastahili wazungumze na wawe na lugha moja, wakamate umoja, kwa sababu umoja ni nguvu, mtengano ni uzaifu. Asante. Jean Claude Mkulu kutoka hapa mji wa Goma. Mimi sitarajie chochote katika mkutano ule. Unaona, mkutano mwingine uliendeshwa huko Dar es Salaam kati ya iyasnasada kuhusu mzozo huu mashariki mwa DRC, lakini siku mbili baadaye mapambano yaliendeshwa huko Kalehe, na fikiri kwamba suluhu ni kati ya, ya wakongomani wenyewe tu, suluhu haitoke nje kabisa kutoka Lubero Kivu kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale, naitwa DJ Kakule Sahani Bin Hodari. Kwa kweli umoja wa Afrika una uwezo, lakini bado kuna ile kuonekana marais ambao waendelea kuwa vibaraka wa wazungu, wa viongozi wa dunia, na ambao waendelea kusababisha waendelea ni kuendelesha vita kwenye nchi mbalimbali. Kwa kweli hali hiyo haituridhishi sisi kama raia wa Afrika. Na kwa jumbe zako kupitia ukurasa wetu wa Facebook, nianze nawe Godfroid Fils Nkunda Mbosi kutoka Goma DRC. Jamani, tumeshachoka na mikutano ya kila siku ambayo haitoi matunda yoyote. Kila mtu akae kwenye nchi yake. Kutoka Uvira DRC, kijijini Dunda Rulimbi ni Mauno Alfin: mbona viongozi wa Afrika mnatuchosha na mikutano? Mbona ndani ya mikutano hiyo hakuna matunda mazuri? Hiyo ni kizungumkuti cha Afrika. Mkulima halisi Baba Chariti wa Butembo DRC. Kwa mtazamo wangu mimi viongozi wa Afrika wameshindwa kabisa, sababu hawaaminiani na wanapenda msaada badalaya wao watatue shida za bara Jambo RFI Kiswahili, naitwa Kanula Hadi. Mimi kwangu Afrika ingali na shida sana, kwa maana makundi ya jeshi yanaletwa na wanasiasa walioko madarakani. Kwa mtazamo wangu, sijatumaini kitu kutoka kwa viongozi wa Afrika kwa sababu vikao mbalimbali vimeshafanyika kwa lengo la kuleta amani mashariki mwa DRC, lakini hadi leo hali inaendelea kuwa ngumu. Ni kweli viongozi husika wameshindwa kuleta usalama. Mawazo yao ni kuomba misaada ya nje ya Afrika. Niite Inshara Nkere, napatikana maeneo ya Mulende, Nyagezi jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Maji Moto, malole wa kibara, Bunda, Tanzania. Natarajia kuona amani ikirejea katika mataifa yenye migogoro. Mjambo RFI Kiswahili, napiga simu kutoka Goma, mashariki mwa DRC. Mimi ni jaremi vusu nasa. Ni kwa mada ya leo, ningependa kuwaambia wa viongozi wa hilo bara la Afrika kuwa wanakaa huko Addis Abeba bila majibu haina maana. Ningeweza kuwaomba wawe wanakaa katika vikao vyao hivi na wanaleta majibu kwa yale ambayo walizungumza. Jambo, RFI Kiswahili, ni safari jamba, nikiwa Lubumbashi, DRC kwenye mada ya siku ya leo e, kuhusu huyo mkutano ambao unaoendeka huko Adisababa, Ethiopia, kwa ajili ya marais wetu wa Afrika. Eh, kusema kweli, mimi acha niseme ya kwamba katika nchi yangu mimi sitegemei kitu, kwa sababu ni mara nyingi mkutano huu unafanyika, lakini eh, Umoja wa Afrika unaendelea kutuumiza sana. Ni kama vile hawa, hawangali mfano kwa bara la Ulaya na bara la Marekani na Asia vile vile, lakini wajiangalie sana, la sivyo Afrika tunaelekea pabaya. Naitwa Vincent JJ Kaji, kijana mpoa Tanzania, natokea maeneo ya Kagongwa manispaa kama nchini Tanzania. Aa, mi sioni cha kutarajia kwenye mkutano huo wa AU kwa sababu ukiangalia yote yanayokuwa yanajadiliwa ni yale yale tu na hatujaona mafanikio yake, tukirudi kwenye swala la kumaliza changamoto katika bara Afrika. Mimi naona kweli wameshindwa, kwa sababu ukiangalia changamoto hizi ni mara nyingi zinakuwa zipo, wanakutana wanajadili, lakini hatujaona mafanikio zaidi ya kuona tu machafuko hayo yanaendelea kwenye mataifa mbalimbali, lakini sioni msaada wao wakiweza kuyasaidia mataifa. Kwa ujumla tu tuseme kwamba wameshindwa kabisa kwenye Rama Sarimini harafa Kiswahili, kama kawaida, ni mfasi wenu Shindi Poro Barozi toka hapa Rwanda, wenu Nyabihu tarafa ya rambura sioni kwenye macho yangu kwamba mkutano huo utazaa mavuno ikiwa mliona viongozi waliokutana hapo dar es salam hakuna mavuno yalipotoka kwenye uh, mkutano huo suluhisho zinazoweza kuwekwa mikononi na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo felix antoine chisekedi chirombo ni yeye ambaye anatakiwa kutatua mizozo na vizuizio vya nchi yake ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. majina jina, naitwa Mperwa Skela, napatikana Nyikonga Lulembela Mbogo, Geita, Tanzania. Mimi nadhani kama kwamba mzozo wa Kongo na huu umoja wa Afrika, sidhani kama kwamba unasimama kati kumaliza mzozo huko Kongo. M23 unazidi kuiharibu hiyo nchi na unazidi kuisogelea na kuizingira, lakini umoja wa Afrika upo, unaona kwa macho yao binafsi. Lakini sasa hebu wajaribu kuingilia kati huu mzozo, ili kusudi usije kuleta picha mbaya hata mataifa mengine. Nadhani hili wataenda kulimaliza na huu mzozo. Rais wa Kongo ajaribu kuwasogelea umoja wa Afrika, ili kusudi aelezee kusudio la M23 kuingia taifa hilo. Jambo, jambo RFI, toka Uvira, Dias Katongo, naitwa Kanale Please. Kweli hii mizozo inayoendelea hapa bara la Afrika, marais wa Afrika wanashindwa kujipanga, kwa sababu kuna mizozo ambayo itekiwi imalizike hata muda wa siku tano, lakini unakuta mizozo inakamata miezi. Na hatimaye niangazie tena ujumbe wako kupitia ukurasa wetu wa Facebook. DJ shukuru Musai wa mjini Mbutembo, maeneo ya Katwa, DRC: tunawatakia mkutano wa amani na sio wa kujinufaisha wao na familia zao. Jose Mutogo toka Kivu Kaskazini, DRC, hiyo mikutano haina maana kwetu sisi wa Kongomani. Padri Moshi wa Kotela Moshi, Tanzania, kuongea kwenu kuendane na utekelezaji mzuri wa vitendo katika kutatua mzozo wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mapinduzi ya kijeshi na vita dhidi ya makundi ya kijihadi. Delphine Tantine toka Uvira DRC, Kasenga, mimi sioni matarajio yoyote kuhusu amani ndani ya nchi yangu DRC kwa sababu mikutano kila siku na hakuna suluhu yoyote. Lubanga, ukumbusho huo ni mkutano tu wa kusalimiana uso kwa uso kwa viongozi hao, kwani mikutano ya awali haikuzaa chochote. Ni kula tu na kunywa, kuambiana ukweli imewashinda. Tungane Basilika Hasani nikiwa Uganda, Kampala. Mimi binafsi sidhani kama mikutano yao ina matunda yote, kwa kuwa kila mara wanafanya mikutano, lakini hakuna matunda yote, na bara Afrika limeshindwa kutatua changamoto za bara letu. Na kufikia hapo, ndipo nakamilisha kipindi hiki kwa leo. Tukutane kesho kwenye kipindi kingine, ambapo tutakuwa na mada huru. Mimi ni Victor Muturi, kwa heri. Na ndivyo anavyoondoka mwenzangu, Victor Moturi. Fursa kwangu mimi nikukumbushe baadhi ya habari kuu za dunia tumekuletea. Miongoni ni pamoja na maelfu ya wakimbizi wa wasili mjini Bukavu, Kivu Kusini, Mashariki mwa DRC wakitoroka mapigano kati ya waasi wa M23 na jeshi la serikali FARDC. Serikali ya Ufaransa na Senegal zakubaliana juu ya namna ya kuondoa wa wanajeshi wa Ufaransa kule Dakar. Trump na Putin wapanga kukutana Saudi Arabia kuhusu Ukraine. Mwisho wa habari. Asante sana msikilizaji ambao umekuwa nasi kupitia YouTube na Facebook. Tola Amadlozi na Brenda Fasi ni marehemu huyo kutoka Afrika Kusini <coughs> Kumbuka madlozi na Brenda Fasi. Uh, Dada mwana dada huyu ni marehemu leo msikilizaji, kutoka kule Afrika Kusini. Wimbo wake huo ulitia fora miaka um, ya nyuma. Bila shaka ni wimbo ambao unatamatisha matangazo yetu. Asante sana Musanga nya Lubongera ukiwa Goma huko DRC, umesema umekuwa nasi katika matangazo haya tangu mwanzo hadi mwisho. Asante sana pia, umekuwa wengi. Naitwa Ruben Lukumbuka, kwa heri kutoka Nairobi.