Imetimia saa kumi na mbili na dakika arobaini na tatu saa za Afrika Mashariki. Kwenye mahojiano yetu jioni hii tunatathmini hatua ya rais wa Marekani, Donald Trump, kuiwekea vikwazo mahakama ya ICC kwa kuilenga Marekani na Israel, kitendo ambacho mahakama hiyo imelaani na kusema itaendelea kupigania haki duniani. Je, wachambuzi wa mambo wana zungumziaje hatua hii? Benson Wacoli amezungumza na Torestad Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Marekani kweli haijajiingiza katika kupiga saini mkataba ule wa Roma na pia vilevile vile Israeli, lakini hiyo haipingi mahakama ya ICC kuweza kuwafuga mashtaka watu fulani katika mataifa hayo ambao wanakusudia kuona kwamba wamekiuka sheria za kibinadamu kwa njia moja ama nyingine. Na kumbuka kwamba huwa kunakuwa na ule ile hali ambayo iwapo umefunguliwa mashtaka na koti hiyo, basi unapotembea ama kuzuru taifa lingine ambalo lina mkataba shapiga saini mkataba wa Roma, basi unaweza kukamata ukiwa kule. Lakini pia Marekani ni taifa ambalo aa, labda kwa kipande kikubwa, huwa linasaidia vya hmm, vitu vingi kama vile kujisimamisha na kujisitiri kwa koti kama ICC ile koti iweze kuhudumu chini ya mamlaka ya Marekani kisiasa tu. Naam, na kwa mtazamo wako, unahisi pengine vikwazo vilivyotangaza dhidi ya wafanyikazi wa ICC vitakuwa na athari yote? Wajua, Trump ameanza hatamu yake ya uongozi na akaanza kwa vishindo kabisa. Sasa hivi anaitemesha bara zima la Afrika kwa ajili ya misaada iliyokatizwa na kusimamisha kwa juhudi za shirika la USAID na kama basi, ukiangalia mtindo huo, unaona basi ni kama mwelekeo ni huo huo, na basi kama mwelekeo, umekuwa hivyo hapo awali, basi inamaanisha kwamba vitisho hivi vyake vitaweza kudhibitishwa, na si vitisho tu, basi ni wakati ambapo um, mashirika mengi kima ya kimataifa ambayo uh, kwa kipande kikubwa huwa yanatarajia Marekani kuwapiga jeki ama kuwasaidia hapa na pale, itabidi yajiulize maswali mengi na labda kutafuta njia mbadala ya kuweza kujikidhi kuji, kuji katika kipindi hiki kwa sasa mwako, ICC, na nini, kwa mtazamo wako ICC inastahili kufanya nini? visije vikawa na athari kubwa kwa huduma zake. Pengine nafikiri ulimwengu wa sasa ni ulimwengu ulio katika kitu ambacho kinaitwa diplomacy, yaani mazungumzo ya moja kwa moja. Basi kukiwa na swala fulani ambalo linapelekea labda rais fulani kuweza kutoa uamuzi mzito na ni rais ambaye uh, unaelewa kwamba taifa hilo lina uzito fulani, basi ni juhudi tu za shirika lile ama koti ile wakaainisha vitu fulani, wakajua uh, shida ya Trump ni ipi, na wao wanaweza kuendeza vipi shughuli za kutafuta haki za kibinadamu ama haki kwa walioathiriwa ulimwengu mzima, kwa njia ambayo ni laini na njia ambayo haiku vikwazi watu wengine kama vile taifa la Marekani. Basi kwa sababu Marekani tu haiwezi kuamka siku moja ikasema tunafanya haya, inamaanisha kwamba kuna mahali ambapo wameumia, na kuna mahali ambapo wameguswa, na kuna mahali ambapo wajaribika. Nam bwana, ni kushukuru sana kutenga muda na kusema nami jioni hii, asante sana, asante sana. sana shukran ni mtazamo wake Torestad Alenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Nairobi nchini Kenya, alipozungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa tupate makala Habari Rafiki. namni kushukuru sana kwa kunipa nafasi. Mimi ni Ali Bilali. Ni kushukuru pia msikilizaji, ambaye umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa juma hili katika makala haya Habari Rafiki, ambapo umekuwa nami Ali Bilali, na leo kama ilivyo ada siku ya Ijumaa, RFI Kiswahili hutoa nafasi kwa wasikilizaji wake kuchangia mada uipendayo. Na leo tunaanza na mada iliyopendekezwa na Jte Defenseur de la Patrie Merci Amor Pacifique, napiga simu kutoka Uvira DRC, mashariki mwa Congo. Mada yangu ya leo, mi mtasema tu ya kwamba sisi vijana wa Kongo tujisimame eko ili tukomboe nchi yetu ya Kongo, kwa kuwa wanasiasa wote wa Kongo wameonekana ya kwamba wote ni wanafiki. Hiyo muda si muda wa kulea mikono, lazima sisi tu tusaidiane. Umeona ya kwamba adui sasa amekuwa, amekuwa ndani ya jimbo letu, ni lazima tujigomboe sisi wenyewe kwa kuwa wanasiasa wa kongo wote wanakuwa wanafiki wote kabisa. Jambo RFI Kiswahili, jina langu naitwa na kakukubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kwa mada yangu huru ya leo, mimi napenda kuongea kuhusu mazungumuzo ya marais ambayo itafanyika huko Tanzania ili kutafuta amani mashariki mwa nchi yetu DRC. Mimi ninawatakia kazi njema na tena nawaonyesha kwamba wakongomani wote macho ipo kule, yaani wanategemea kama humo ndimo mutatoka neno la kuweza kumaliza vita ambayo inaendelea katika mashariki ya nchi yetu. Jambo, RFI Kiswahili, toka DRC Uvira Kiliba, Ondese alengeza anazungumza kwenye mada huru ya habari. Rafiki, tunasikia Umoja wa Mataifa jinsi kila wakati unavyozungumza na kusema kwamba wasitishe vita, M23 waasi waachane na vita, lakini wanakeuka hizo kauli, lakini vita inaendelea mpaka sasa. Goma imekamatwa na tunasikia bado wanaendelea, ni kama vile Umoja wa Mataifa unakuwa na maneno tu lakini pasipo kuamua lolote, sababu ya wale waasi wawe na maamzi ambao wanaweza kuchukua. Sababu mashariki mwa Kongo watu wanakufa, watu wanabakwa, watu wanateseka, na hiyo jambo sio nzuri, sababu vita sio nzuri. Mungu awabariki. herefi Kiswahili, ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza hatua ya rais Trump kwa Gaza yeye yeah, anasema kama, eh, watu wa Gaza waweze kuondoka kwa sababu Gaza iweze kukarabatiwa. Lakini mimi ninajua pana mtu anaweza kuwa na yake, nyumba yake akaingia ndani ya nyumba ikakarabatiwa na yeye yumo? Kumbe wale walikuwa nastahili kusaidiwa waweze kukarabati Gaza wenyewe, na wapo, wako epo kuliko watoke, kwa sababu pale italeta fikra nyingine, hatujui kinachoficha manyuma Jambo RFI Kiswahili, yupo tu Mtundr wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Nipongeze kwanza umoja wa Afrika kusini na Afrika mashariki kwa kuandaa mazungumzo ambayo yataanza Ijumaa leo hadi kesho Jumamosi, na niende nikitia muhuri na mchango wangu kwamba wasitazame maslahi yao binafsi, lakini wanje watazame huruma kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaofariki wasiokuwa na hatia, maana vita vinavyochochewa na mainchi jirani ni vita ambavyo havijali maslahi ya kibinadamu, na wanaofariki ni vifo vingi. Huenda kabisa tukakosa tumetupwa, ama nchi nyingine za bara letu la Afrika zimet, zina mshimamo gani kwa kutazama vifo ambavyo vinavyoendelea? maana nasema mazungumzo haya itazamie sana kuleta amani, isiwe ya kutazama kuzungumzia madini inayokuwa nchi. Jambo refu ni mimi kijana Pierre Mgobozi, nikipatikana hapa tarafani Fizi. Tunaenda kutoa mshangao kwa vijana wetu wa hapa Fizi ambao wanaendelea kuiba e haya matibi ambayo tumetiliwa na watoto zetu ama vile wakubwa zetu hiyo ni, ni ajabu kabisa. Umeona kama ni mwangaza ambao wametuletea, ukienda hata mwingine mainchi ma utakuta mwangaza katika barabara, ilikuwa tena tutoa oga, unatoka kwenye hata kananda, natembea Fizi yote mzima, hauna oga saa za usiku, hata giza kuwe namna gani, kwa sababu ile mataa ilikuwa inatusaidia lakini kwa leo watoto wa Fizi wanaendelea kuiva, tuachane na hali kama na hiyo. Watoto wa vijana wa Fizi kama vijana kama, kama wenzangu e, sante kabisa. Tukiachana na hali kama natana nchi e, zone yetu ya Fizi itakuwa sana. Na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook unaitwa Jackson Zondero unasema, hapa Kongo kaskazini katika mji wa Goma, gharama ya maisha imepanda pakubwa na maisha yamekuwa magumu tangu yalipotokea mapambano ya waasi wa M23 na wanasema, unaitwa Kabanzi Jean toka DRC tarafani Moba Nunda. Leo unasema ungependa kuzungumzia kuhusu vitendo vya mauaji vinavyoendelea kuripotiwa tarafani Moba. Kisa cha hivi karibuni kiliripotiwa cha baba mmoja aliyekutwa ameuawa na watu wasiojulikana kwenye kijiji kiitwacho Kampinda. Ni hali ambayo inakera sana na inasikitisha sana. Ombi langu kwa serikali kuweka ulinzi zaidi. Unasema ujumbe wangu kwa vijana kufanya kazi, kuachana na uhalifu. Na huo unaitwa John Achilia kutoka DRC, anasema nchini mwangu kunatokea vituko vingi, ikiwemo vifo, unyasaji na vinginevyo vya kutisha. Naitwa Paul Didier Muganza bin Pungu kutoka nchini DRC, Jimboni Tanganyika, mjini Kalemi. Kwa mada huri ya leo, nilipenda kusema kwamba katika Kongo tunajua kwamba tuna minere nyingi sana katika nchi zetu na watu wote wanajua kwamba DRC ina zahabu minereu tofauti, ila sisi wenyeji wa nchi atufaidikie mwayo. Sasa tunaomba viongozi wetu, tunaomba viongozi wetu wafikiri nini wanaweza kwenda kufanya kwa ajili ya kuboresha maisha a wanadamu nchini mwa DRC, utofauti na wao, kama vile viongozi wanachugua mali ya nchi yetu wanazipeleka huko sehemu utofauti nchini DRC, ila sisi wenyewe atufaidikie kitu kama vile kimoja. Leo tunaona ulimwengu mzima unatarajia kuangalia nini watakalofanya kwa ajili ya kwenda ku, kutumikisha hii malicuma ambayo imepatikana hapa DRC, katika jimboni Tanganyika mjini Manono, ila sisi wenyewe watufaidiki kitu. Amujambo, amujambo. ni mwanamuziki wa gospel Zigabe DRC kutoka inji ya Kongo DRC mji wa Goma. Ningezungumza uh, kuwekwa huru kwa wanawake, sababu kuna waume wengi wamenyanyasa wanawake katika mandoa, ijapokuwa wanawake wanawahudumia sana. Tujikaze kwa kuwekwa huru kabisa, kwa kuwekwa huru kabisa wanawake na hapo kabisa ndoa, tutaishi ndoa kabisa vizuri sana. Asante sana. ya hapo ni zigabe dmlc mwanamuzike ndiyo iko nasema asantetamis Mangati nyonyo mnyeusi barazi wa Wagogo kutoka Maamaya, Dodoma. Leo ningependa kuzungumzia kuhusu swala la mwenyekiti aliondoka madarakani katika kijiji cha Maamaya kuuza nyara za shule maana mpaka sasa kuna changamoto kubwa ya maandamano hapa kijijini. Mama, ningependa kuona mbunge wa wilaya ya Bahi kumchukulia hatua kali kwa kushindwa kuzingatia heshima za madaraka. Ni engineer Jonathan kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nikiwa hapa mjini Goma. Eh, kwa kweli nimefuata habari zaidi sana kuhusu Afrika ya Kusini na kuona namna kiongozi wa nchi ameweza kaisa kushimama na kutetea nchi yake na thamini ya, ya mali na kiutamaduni ki, ki, ki ya nchi yake. Kwa kweli rais zote za Afrika zingefuata mfano ya huyu rais. Ingeweza tena kutusaidia kwa siku ambazo zinakuja lizi na ujumbe wa DJ Shukuru Musavi wa mjini Butembo, maeneo ya Kato wa DRC Congo, wanasema leo kwenye mada yako huru, habari rafiki, ungependa kuzungumzia kuhusu vita mashariki mwa DRC. Jamani, mnaojiita watetezi wa haki za binadamu pamoja na Umoja wa Mataifa, mpaka lini raia wa mashariki mwa Kongo wataendelea kuangamizwa kama kuku? na mimi naitwa Ali Bilali, ambaye nilikuwa nawe kwa juma lote zima hili kwenye habari rafiki, na kuaga nikikutakia mwanzo mzuri wa mwisho wa juma. Tukutane tena tukijaliwa. Mpaka sasa nikutakie mwanzo mzuri wa mwisho wa juma. kukamilisha taarifa za leo tu, ni kujuzi yale ambayo matuweza kuyapa kipaumbele. Umoja wa Mataifa waonya kuwa vita vya vi mashariki mwa DRC huenda vikasambaa kwenye ukanda wakuu wa nchi za jumuiya ya EAC na Sadik, kukutana kesho jijini Dar es Salaam kujadili hali ya mashariki mwa DRC. Nigeria yasema visa vya raia kutekwa na kutakiwa kulipa vikombozi vimepungua. unajulikana kama Disco ameweza kuimba naye Codon Clan kutoka nchi ya Kenya. wimbo mtamu sana, anajulikana kama disco, ameweza kuimbwa na kikundi cha Cordon Clan kutoka nchini Kenya. Ni kushukuru sana msikilizaji kuweza kujiunga nasi katika matangazo ya leo. Nauda matangazo amekuwa ni Victor buso funda, mtambo amekuwa ni Colins Kadambi, pepitishaji wa matangazo haya katika mitandao ya kijamii amekuwa ni Florence kiua, mimi ni Victor Muturi, nakutakia jioni njema na kurejesha kule Paris. Drinks on the house, mazidi wa mefika, watoto wenye klas