Kule Katumu nchini Sudan ni saa 11 na dakika 43. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunatathmina hatua ya rais wa Malawi Lazarus Chakwera kuagiza jeshi la nchi yake linalounda kikosi cha SAMIDRC kutoka jumuia ya nchi za kusini mwa Afrika ambalo lipo mashariki mwa DRC kuanza kujiandaa kuondoka nchini humo. Msikilizaji, inakuja kuelekea kikao cha pamoja cha jumuia ya SADC na EAC usiku ama siku ya Jumamosi kule Dar es Salaam, Tanzania. Hatua hii inamaanisha nini? Mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na Dodo Mirefu ambaye ni mchambuzi wa siasa za DRC. Wengine wanaangalia wana, wana wanasema mko katika hali gani, ili sisi tuje tuwasaidie. Wakiangalia hali kisheria, hakuna hali ya vita, kwa hiyo hakuna ni hakuna sababu ya, ya sisi wengine kuja activate kwamba tunakwenda kusaidia katika vita ambavyo havikutangazwa na wahusika wenyewe. Sasa nafikiri haya ni mambo ambayo yanaweza yakapita katika vichwa ya wengine, ni, ni makosa fulani ambayo yanafanyika ambayo yanaomba kukeribishwa kidogo. Na, na balozi, sijui unazungumziaje sasa hatua ya taifa kama malayo kusema hadharani kwamba lianze kuondoa wanajeshi wake DRC, hauhisi kwamba usalama wa DRC utakuwa kwenye hatari zaidi ya yeah, usalama huko kwenye hatari uh, tangia miaka karibia thelathini, maana ukiangalia kwamba hakuna ya territory hawamiliki ardhi ya Kongo katika sehemu nyingi za Kongo, serikali haina miliki. Sasa unataka usalama uhatarishwe mpaka wapi ili utambue kwamba hali ni hatari? Nafikiri hii vyote ni kitu cha kuangalia na kukadirika ngazi za, za kisalama kazi za kisheria na na vigezo vingine vya, vya kimataifa. Balozi, je, tutarajie kwamba mazungumzo ambayo yatafanyika kesho Dar es Salaam na pamoja na Jumamosi yanaweza kuleta pengine afueni kwa raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa eneo la mashariki? Si wazi, mi nafikiri ka, vikao kama na hivi tumekusha kuvifanya vingi sana, lakini hatujatekeleza vile maazimio ma, ma yake ambayo ni muhimu zaidi. Angalia maazimio muhimu sana kwa ajili ya usalama katika nchi za maziwa makuu ni kama manne ambayo yalitolewa kwa Nairobi, inaitwa mechanisms of Nairobi, Nairobi mechanisms. Mojawapo ni kwamba kuwepo na mazungumuzo ya mariziano katika nchi zote za maziwa makuu nchi kumi. Hii ishafanyika South Africa kwa sababu ni mwanamembe wa CRGL. Kwa nini tusibadili dawa? Kwa nini tuoe, kama daktari uendelee kumpa mgonjwa dawa ileile ile? na wakati hakuna matokeo. Kwanini tusijaribu dawa ingine ambayo nao imeandikwa na daktari wetu au wa wanadiplomasia, viongozi wa mataifa wetu wakikutana na Nairobi pale, wakafanya Nairobi mechanisms. Kwa nini si tusijaribu hii kwa mafanye maridhiano, mzozo tumalize matatizo ya Rwanda katika Rwanda na Uganda? Nafikiri hii ni moja ya njia pekee ambazo zinaweza kuleta amani na no. sivyo. Nimeshawahi kusema kwenye antena yenu hii ya, ya, ya Radio France, lakini kwa sasa tunachokiona ni kwamba tunafanya no. vikao baada ya vikao na kikao kinachofuata hakifuatiliki. Kuna evaluation ya vilivyotokea -vi tulianza no. mechanisms of Nairobi lakini lakini leo hakuna anayezungumzia development fund, hakuna anayezungumzia uh, internal dialogue Rwanda na Uganda, hakuna ufuatiliaji na lose. hakuna utekelezaji wa vile vitu muhimu zaidi. Sasa haya ndiyo mambo ambayo tungetegemea, tungesubiria kwamba kweli yatatokea kwenye kikao cha Dar es Salaam. Nam ni mtazamo wake balozi Dudu Mirefu, mchambuzi wa siasa za DRC akizungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Msikilizaji katika makala habari Rafiki, leo tuko naye studioni mbashara, mwenzangu Ali Bilali. Bilali, karibu. mada ya leo inasemaje? Nam, ni kushukuru sana Omariba. hii leo Februari 6, dunia inaungana kuadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga vitendo vya ukeketaji kwa wasichana na wanawake. Hatua ya kupiga vita ya ukeketaji inakumbwa na changamoto kadhaa katika baadhi ya mataifa licha ya kwingine kupiga hatua. Unafikiri nini kinakosekana kufanikisha vita hivi dhidi ya ukeketaji? Namna tuanze na maoni kutoka kwa Sebastian Kasongo toka DRC Kivu Kusini. Uh, jiji Uvira, kwa maoni yangu anasema ukeketaji sio mbaya, hiyo ni mila ya Waafrika. ongela sana wale waliokeketwa na mtu. Usikie sasa maoni ya sauti Charukebura Epaphrodite kutoka Uvira, DRC, kuhusu swala hili la ukeketaji kwa wasichana wetu wanawake. Kweli barani Afrika swala hili lipo na linaleta changamoto <mulia> na mwingine anasemaje. Uniite kamavu mwenyewe, Munyerio wa Kivingo kutokea huko DRC katika jimbo la Nord Kivu katika wilaya ya Beni katika kwenye muji mdogo wa Lume kwenye mlima mrefu wa Rwenzori. Tunataka kuwaonya kwanza, binadamu waachane na tabia hizo mbaya za ukikitaji ambazo ni tabia za kimashetani tabia ambazo hazifai kwa mwanadamu Wan, watu wangeliweza kuzidisha zudi ili kupinga mpango huu tabia hii katika jimbo langu katika nji yangu ya DRC. Tabia hizo katika makabila zetu sisi hatuambatane nayo kabisa. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu mila ya ukeketaji katika nchi baadhi ya nchi za Afrika. Ukeketaji ni mila potovu, kwa sababu ilikwisha ingia wengi katika hizo nchi moja moja, lakini kusema wao watoe, kwa sababu ni vitu vinaweza kufanyika hata kisiri, vinafanyika kisiri bila watu hata kujua. Lakini wanaweza kufanya mikutano mbali mbali katika hizo nchi kwa kuweza kuivuta kabisa hiyo mila iliyokuwa potovu. <tune> Nam, nani ujumbe mwingine kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, wanasemaje? Alan Keita wa Nairobi nchini Kenya anasema Waswahili wanasema mabadiliko ni aushi na yakija huyazuii. Kwa hivyo mila hii potovu ambayo inawagandamiza wanawake yafaa kuepukwa, kwani faida yake haipo kwa wakati huo na ni athari mbaya mno kwenye afya ya waathiriwa. Nam, tusikie tena ujumbe wa sauti kutoka studio. Jambo RFI, ni Hategeka Ineza Tejo kutoka kiwanja Ruchuru nchini DRC. Ukeketaji kwetu nchini DRC haupo kwa wanawake, ila unakuwa tu kwa dini fulani. Dini fulani ndio zinafanya, sikupenda kutaja jina ila, hao ndio wanakeketa wanawake. Mimi naona kwamba hiyo tabia tu ni ya sio ya kwetu Afrika, haistahili Afrika, nastahili wale wazungu ndio wanastahili mambo hayo. Hivi ningeomba wale wanaofanya ukeketaji kwa wanawake, ni kutesa wanawake ingeachwa na kutupiliwa mbali. Tumwombe Mwenyezi Mungu tuishi kiafrika, tuishi mila yetu na itakuwa la samani. Asante. Nau mwingine unasemaje? Nikiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa Kongo, kwa jina naitwa Honorable Simon Sambazaru Rekeza. Kufatana na sikukuu ya kimataifa kwa ajili ya ukeketaji, mimi naweza nikazungumza hapa kwetu mashariki mwa Kongo hususani katika mji wa Uvira na tarafa la Uvira, tuna mila yetu ambayo inaturuhusu kukeketwa kwa wanaume, aidha wa wavulana yaani, ni kwenda yando peke yake. Hapana wasichana, hii mila ya kukeketwa kwa wasichana sisi hapa kwetu mashariki mwa Kongo, kufatana na kabila zetu, hatuifahamu. Ningeomba kwa nchi zingine zikubaliane na mila yao. Asante. Nam, tukirejea kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook. Unaitwa Zakaria Nyerere wa Kigori, Butiama, Mara, Tanzania. O, unasema ukeketaji ni imani potovu, ushirikiano ndio unaopungua kutokomeza vitendo hivyo. Jamii haitoi taarifa kwa watu wanaojishughulisha na vitendo hivyo, ndiyo maana havitokomei kwa wakati. Na wewe unasema, unaitwa Simon Ebeneza, unasema tutasema yote ila ukweli, elimu haijafikia walengwa. Kikubwa ni elimu kwa watendaji na kwa watendewa na wewe mwingine unasema unaitwa Kabanzi Jean toka tarafani Moba Nunda, unasema inasikitishwa sana kuona katika karne hii bado mila potovu za aina hiyo zinatumika. Basi turejee tena kusikiliza mwingine huyo, hapa kwa sauti anasemaje, toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Vuhale. Naitwa Didieka kule Sahani bin Hodari. Kwa kweli, kuhusiana na mada ya leo ukikitaji ndio maana taifa nyingi za hapa Afrika bado kunaendelea kujitokeza jambo kama na hilo. Ndio maana nikiendelea kuomba viongozi pia shirika za kijamii kuendelea kujitahidi ili swala hilo lisiweze kuonekana, maana kuna nchi ambazo zimeshaonekana kutupilia mbali hili swala la ukikitaji na ni jambo ambalo litaweza nikufurahisha raia na wengine ili eh, hali hii isiongeze nikuonekana kwenye jamii maana e, raia wengi hawahitaji sana huu ukeketaji na nam unasema, wanaitwa Ishara Nkere ukiwa Mulenda Nyangezi jimboni Kivu kusini mashariki mwa DRC. Unasema ukeketaji ni jambo ambalo linaleta changamoto kubwa katika nchi zetu za bara la Afrika. Tatizo ni kutokana mila potovu. Kwa kukomesha haya yote ungeomba raia wapewe elimu ya kutosha. na wanaitwa David Sechenga toka wadumu wagumu tuna dumu wa, wa tunadumu, Muheza, Tanga, Tanzania. Vita vya ukeketaji kwa wakati tuliomo ni siri, na kinachokwamisha vita hivi visiishi ni huo usiri uliokuwepo nchini. Hali ni mbaya, lakini kuna mwelekeo wa kukomesha vita hivi kwa sababu serikali imeingilia kati vya kutosha. Tusikilize tena mwingine huyu kwa sauti, anasemaje? Amjambo RFI, naitwa Mapenzi Togera Moise maharufu historia, nikiwa Uvira Mulongwe, mashariki mwa DRC. Mambo ya ukeketaji kweli ni mambo ambayo yamepitwa na wakati, japokuwa kuna mila na baadhi ya mataifa ambamo kwanza hiyo hali inaendelea tena kufanyika hapa kwetu Kongo, mambo ya ukeketaji hayazungumziwi sana na wengi hawajui kabisa ni nini. Kinachostahili kufanyika ni kwamba uhamasishaji ukuwe wa ngazi ya juu sana, kuhamasisha jamii na wale wakuu wa kimila waachane na hayo mambo ambayo tayari hayana tena maana kuendeleza, yana madhara mengi. Nam Sebastien Kasongo kutoka DRC, Kivu Kusini, jijini Uvira. Uira unasema kwa maoni yako, ukeketaji sio mbaya, hiyo ni mila ya Waafrika. Unapongeza sana ukisema hongera kwa wale ambao bado wanatumia mila hiyo. na unaitwa Daima Blaise bin Muyundi kutoka Tubuki, Fizi, DRC wa unasema, kwa mtazamo wako, unaona kwamba serikali ilitakiwa kutoa elimu ya kutosha kwa ajili ya kuwaelimisha watu ambao bado wanatumia mila hiyo. Borefa iswahili ni kiripoti kutoka hapa Jamhuri kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo. Nikiwa hapa kwetu Goma, nilikuwa nachangia kuhusu mada ya ukeketaji kwa wanawake yangu. Nilikuwa nikidhani ya kwamba hiyo mila imekuwa ya zamani na haiboreshi tena afya ya mwanamke, kufatana na utafiti mbalimbali. Kwa kweli, eh, government zetu na wahusika wa afya ya mwanamke waendelee kufikiria namna ya kuboresha afya ya mwanamke pasipo kupitia kwa tendo hilo. Shukrani. Herefa Israeli. Nam Omaribe, tumalize makala yetu na ujumbe huyo wa Chenge Joseph kutoka Kabanas Mombasa Road, Nairobi hu, anasema asasi za kijamii zingejitolea kutoa elimu kwa jamii. Hata hivyo, kuna baadhi ya wanaharakati ambao wanajitoa ili kuwasilisha elimu kwa wazazi na watoto. Nam, ni ujumbe huu ndio unatufikisha kwenye tamati ya makala yetu, ambapo leo tulikuwa mubashara hapa studio nambari moja ya RF Kiswahili. Nakushukuru sana mwenzangu Al Bilali kwa makala hayo. Tukutane hapo kesho kwenye madahuru tukijaliwa. na msikilizaji, ni matangazo haya ya RFI Kiswahili kutoka Nairobi nchini Kenya. Taarifa tulizozipa kipaumbele jioni ya leo: waasi wa M23 kwa mara ya kwanza waandaa mkutano wa hadhara jijini Goma, mashariki mwa DRC na Afrika CDC kuilalamikia Marekani kuhusiana na hatua yake ya kusitisha msaada wa kifedha kwenye masuala ya afya. Msikilizaji, siku ya Alhamisi TBT, anayetukamilishia matangazo ni msanii Dr Victor kutoka Afrika Kusini, wimbo wa swang swang. Msikilizaji, msa ni msanii Daktari Victor kutoka Afrika Kusini, ambaye anatukamilishia matangazo na wimbo huo. Wewe ni wa maana sana siku zote. Asante kwa kuchagua matangazo ya RFI Kiswahili. Mwelekezi wa matangazo jioni ya leo amekuwa ni Victor Abuso, na kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, naitwa Douglas Omariba. Usiku mwema.