wawili baada ya kuteuliwa. Msikilizaji kule Katumu nchini Sudan. Ni saa 11 na dakika 43. Kwenye mahojiano jioni hii tuna uh, tathmin kaudi ya rais wa Marekani kwamba mpango ama kuwa na mpango wa kudhibiti ukanda wa Geza na kuhamisha wa Palestina katika eneo hilo kwenye mataifa jirani, kauli ambayo imepingwa na Hamas na mataifa ya Magharibi. Mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na Eric Irungu, mwanadiplomasia na mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Nairobi. Kile ambacho mara nyingi sana kinachangia kuwa na kauli kama hizi zinatolewa ni kule kujaribu kuonyesha ubabe, na huu ubabe naona ni kwamba uh, Rais Donald Trump ameweza kuingia mamlakani na anajaribu kuhakikisha kwamba anatoa kauli ya kuweza kumhakikishia waziri mkuu wa Israel ya kwamba Marekani itazidi kuwa ni kiungo muhimu sana katika uh, upiganaji wowote au ile harakati ya Israel kuhakikisha kwamba wanajaribu kujisalimisha, uh, na kuhakikisha kwamba usalama wao unazingatiwa. Uh, basi Marekani inathibitisha kwamba ita, itaweza kuwa na ushirikianaji wa mkubwa wa pakubwa wa kijeshi na Israel. Pengine tutarajie tamko kuliotoka kwa mataifa ya Kiarabu ambayo siku zote pia huwa yanatoa kauli kutetea eneo la Gaza. Lazima kutakuwa na kauli ambazo zitaweza kutolewa na semi na misimamo mikali ambayo mataifa ya uharabuni na pia mataifa mengine ambayo yamekuwa yakisimama na aa, na lile jimbo au ule ukanda wa Gaza. Ikumbukwe ya kwamba kumekuwa pia na nafasi kubwa sana ya waandamanaji ambao wamekuwa wakitoa kauli pia za kuweza ku, kujisimamisha au kujiweka e, pamoja na wana Palestina kwa hivyo Uh, inatarajiwa ya kwamba haya mataifa yataweza kutoa kauli, haya mataifa yataweza kuwa na cheche za ukali sana uh, kufuatia yale matamko. Bila shaka umesema kwamba hii ni kauli tu kivi. Ki vyote vile kauli hii inaweza kuwa uhalisia kwamba Marekani ijeisaidia Israeli kudhibiti eneo la Gaza. uh, ni kweli. eh, ndiposa nasema ya kwamba kauli ambayo inatolewa na Rais wa Marekani, eh, siyo kauli ambayo inaweza kuchukuliwa kwa urahisi uh, lakini pia ikumbukwe ya kwamba Unapoangalia ule utawala na uongozi wa Donald J Trump, hasa alipokuwa anatawala katika kipindi cha kwanza, litakuwa linazua vurugu tena na kuhakikisha kwamba tumbo joto la kisiasa uh, linaonekana katika ule ukanda wa Gaza. Kumeweza kuwa na makubaliano yale ya kusitisha vita na ule ubadilishanaji wa wale mateka, kwa hivyo zile hatua ambazo zilikuwa zimepigwa na hatua zingine ambazo pengine zingeweza kupigika, basi zitakuwa zimetiwa wasiwasi sana alikuwa na hulka kubwa sana ya kuweza kutoa kauli ambazo uh, pengine angezitoa kupitia uh, mitandao ya kijamii uh, au kauli zingine eh. Kwa hivyo ni kauli ambayo pengine inajaribu kutoa tishio, lakini kwa sababu inatolewa na rais eh, lazima iweze kuchukuliwa uh, kwa umakini sana na utapata pia kupitia upande wa diplomasia lazima ili swala pia litakuwa linaangazia. Na bwana Irungu, nikushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nami. Asante Benson. Nashukuru Eric Irungu, mwana diplomasia na mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka jijini Nairobi, akizungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Upande wa pili wa studio, Ali Bilali yuko tayari na makala ya habari rafiki. Naam, ni kushukuru sana na nimkaribishe msikilizaji katika makala habari rafiki, ambapo leo tunazungumzia kuhusu juhudi za kutafuta suluhu ya mzozo wa mashariki mwa DRC zinazoendelea wakati huu. Hata hivyo, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika zikishindwa kuonyesha msimamo wao kuhusu mvutano uliopo baina ya Kigali na Kinshasa, wakiishia tu kutoa wito wa mazungumzo. Unafikiri kwa nini Umoja wa Afrika umeshindwa kuonyesha msimamo wake kuhusu mzozo huo? Na unafikiri kwa nini Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kuichukulia vikwazo nchi ya Rwanda kama ilivyoombwa na serikali ya DRC? Tuanze na maoni kutoka kwa ishara Nkere. Natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlende Nyangizi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa kile ambacho Rwanda inatenda mashariki mwa Kongo, lakini jumuiya ya kimataifa na Umoja wa Afrika umeshindwa kuchukulia vikwazo. Ningeomba iwe funzo kwa ulimwengu mzima, hasa zaidi bara la Afrika lijue kwamba wakati mwanachama anapata tatizo katika nchi yake jumuiya ya kimataifa na Umoja wa Afrika haufanye chochote, ni bora kujiondoa katika hizo jumuiya. Na ripoti toka DRC Moba Kala, naitwa Edia Sekiko. E, Umoja wa Mataifa kushindwa kuapiza nchi ya Rwanda ni sawa, kwa sababu Rwanda ni njia kubwa sana kwa watu wa Ulaya wa Amerika, ndio maana wanaona wakiapiza Rwanda watapatia nafasi ya kununua mali ya Kongo. Ndiyo maana wanashindwa kuapiza Rwanda, hakuna sababu nyingine. Wakaapiza Rwanda, wataiba je mali ya Kongo? Jambo, habari rafiki, hapa kwenye laini ya simu unazungumza na Buchumi ya Gidio, Gidio nikiwa Nyamwilonge Kakonko, Kigoma, nchini Tanzania. Aa, mimi naweza nikasema kwamba mgogoro no na vita vinavyoendelea nchini DRC Kongo, Umoja wa Afrika kwa kweli, kimsingi umekoswa kabisa mshikamano na kutatua swala hili, na nadhani changamoto kubwa ni baadhi ya mataifa aa, kwenye umoja huu yananufaika moja kwa moja kabisa na hili. Swala liko wazi kwamba baadhi ya mataifa haya yananufaika kutokana na mgogoro huu. Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika umeshinda kuonyesha msimamo wao kwenye mzozo huo, kwa sababu ni wao ndio wanaochochea vita hivyo. Ndio maana imekuwa vigumu kabisa wao kuonyesha ukubwa wao na kutilia vikwazo taifa la Rwanda. Kwa majina naitwa Mfariji Kiota Aliansi kutoka Mboko DRC, Kivu ya kusini. Kinachoendelea mashariki mwa Kongo, Umoja wa Mataifa hauwezi kuongea kinachoendelea, kwa sababu Umoja wa Mataifa wanajua ukweli wa mambo na wanajua wakiongea ukweli bora utaumiza Wakongomani. Ukweli kila mara unakuwaka unaumiza, na ndio maana Umoja wa Mataifa bado hawajaongea lolote, kwa sababu wanajua wakisema ukweli ni lazima Wakongomani watalalamika na wataumia roho zao. Anaitwa Selemani Kashunga, nachangia mada ya leo kutokea Kenya, Nairobi. E, kwa kusema ukweli, Umoja wa Afrika kama inashindwa kuonyesha mshimamo yake sababu ni, ni rahisi sana. Unajua karata ambayo iko napitika mashariki mwa DRC ni karata ya hali ya juu sana, ambapo ina, iko Amerika, iko hapo France, iko hapo Itali iko hapo hata. Hayati rais wa Zimbabwe Robert Mugabe alisema alitwaka list ya zile nchi ambao ni magrand puissance ziko nachangia juu mashariki mwa DRC, pasiwahi kuwa usalama. C'est clair sasa umoja wa umoja wa mataifa, umoja wa wa Afrika haiwezi fanya chochote haiwezi onyesha mshimamo. Kwa nini? Kwa sababu ile karata iko nachezeka ni ya hali ya juu sana. Kama umoja wa mataifa inashindwa kusanksione Rwanda, sasa we moto ambao ni wa umoja wa Afrika utafanya nini? Asante, RF Kiswahili na jina wanaita Mambo Rom kutoka Ituri, ni demokrasia ya Kongo kwa mada nzuri mwenye mnatoa AU. Eh, eh, umoja mataifa uwezi unga mkono kwetu uwezi laamu Rwanda juu eku watoto zao eku watu yao, hakuna shida ile tu. Wakuu viongozi yetu ya Kongo wangalia kitu mwenyewe kunapitika. Kwa majina naitwa Apollo Karegeza Pogba, nikiwa DRC Makobola, Fizi, Amba kuhusu mada ya leo mimi binafsi naona kwamba Umoja wa Baraza la Mataifa haliwezi kuchukulia Rwanda hata hatua moja. pia na, na Baraza la Usalama wa Afrika pia awezi chukia Rwanda hata hatua moja, kwani wote wanatumika kwa ajili ya masilahi ya Rwanda na kuiba mali ya Congo ili waihuzishie Umoja wa Mataifa pia na Rwanda iendelee kuangamiza Kongo kama ilivyo walivyoifanya minefsa. Na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook, unaitwa DJ Shukuru Musavi wa mjini Butembo, maeneo ya Kato, DRC Kongo, unasema hivi, vita vya DRC ni mchezo wa paka na panya kabisa. Ndo vya kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini ukiwa Bukavu, Kivu Kusini, mashariki mwa Kongo unasema Umoja wa Afrika umeshindwa kutoa msimamo wake kwa sababu hauko huru, na hakuna maana ya nchi za Afrika kuwa katika umoja, kwani haujawahi kuonyesha dalili za umoja. Tukumbuke hata Gaddafi alipigwa vita na hata kuuawa, Umoja wa Afrika haukufanya lolote. Ni muda sasa kila nchi kuishi kivyake kwani hakuna maana ya umoja wa Afrika au wa jumuiya yoyote. Didie Sahani kutoka Dubero, Kivu Kaskazini, usema kwa kweli viongozi wa Afrika hawana msimamo, sababu kila mtu ana panga yake, wengi ni vibaraka wa viongozi wa dunia wanaopenda rushwa. Viongozi wa Afrika wakiungana, basi hakuna mzozo unaoweza kuwa mgumu. Paul Karegeza Pogba kutoka DRC, Makobola Fizi, wewe unasema hakuna baraza la usalama la Umoja wa Mataifa haliwezi kuchukulia vikwazo nchi ya Rwanda, kwani wanafanya kazi kwa maslahi yao. Nikiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa Congo, kwa jina anaitwa Honorable Simon Sambazar werekeza kuhusu umoja wa nchi za bara la Afrika kushindwa kuchukua azimio kwa nchi ya Rwanda juu ya vita vinaendelea kwa mashariki mwa Congo. Mara moja wamegundua kwamba sio Rwanda bali ni nchi ya Marekani pamoja na nchi za Umoja wa Ulaya. Sasa wameona kwamba Rwanda ni kilalo peke yake. Na jambo la pili, Umoja wa Kimataifa nao pia umeshindwa kuilaumu nchi ya Rwanda na kuiwekea vikwazo. Je, wataiwekewa vikwazo vipi, na wakati wao ndio wanaendelea kufaidika katika vita hivi? <muchilio> Jambo, jambo RFI Kiswahili, mimi jina langu ni Rakotieri kutoka mjini Bujumbura. Kuhusu mada ya leo, mimi ninaona kwamba kinachosababisha umoja wa Afrika ushindwe kuonyesha msimamo wake juu ya mzozo wa Kongo na Rwanda ni kwa sababu viongozi wakuu wake nao wana asilimia fulani katika madini yanayochimbwa huko. Jambo jingine ni kwamba bado Afrika haijajitawala, wanasubiri tamko la bara zingine au mashirika mengine makubwa duniani kuhusu kutowekea vikwazo Rwanda na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Na hapa ninasema kuwa na wao wana kipato fulani kutoka huko. Jambo jingine ni kuwa Rwanda ikiwekewa vikwazo, kuna baadhi ya nchi zitakazofeli katika mipango yao ya madini, kwa sababu ndio wafadhili wakubwa. Umoja wa Mataifa ni wanafiki tu. Unajua, wanajua kwamba wanapora mali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ndio maana upande wao uwezi wakapendelea ke nchi hiyo iwe na amani. Monusco wako Kongo wamemaliza miaka na miaka, lakini waasi wanatenda vitendo vya kiunyama, kubaka wamama, kupora mali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini hakuna lolote ambalo hao watu wanafaa. Upande wa Umoja wa Afrika marais hao pia wanakuwa na lengo zuri ili amani irudi kwenye mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ila Kagame ana moyo mgumu. Mwanadamu wote ana mwanzo na ana mwisho. Naitwa Jisteka kule kutoka Muku wata mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Malize na ujumbe wa kasore ruhindukira wa DRC Fizi, ila kwa sasa unasema huko Afrika Kusini. Unasema ni wazi kwamba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeshindwa kutoa vikwazo dhidi ya taifa la Rwanda sababu ndiyo wafadhili wake. Mimi ni Ali Bilali niliyekuwa nawe na kusii. Kuungana nami tena hapo kesho tukijaliwa. Mpaka sasa, nikutakie jioni njema. Kwenye /rfisw. matangazo haya ambayo unayapokea mbashara kutoka jiji la Nairobi nchini Kenya. Taarifa kuu tulizokuwa nazo jioni ya leo. Mapigano makali yameripotiwa kati ya, ya jeshi la DRC na waasi wa M23 katika mji wa Nyabibwe, jimboni Kivu Kusini. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini kuhutubia taifa hapo kesho, licha ya msukosuko unaokabili serikali ya umoja wa kitaifa na mataifa ya magharibi. Umoja wa Mataifa na Hamas za kosoa kauli ya Rais Donald Trump kuhusu uwezekano wa kudhibiti ukanda wa Gaza. Kutukamilishia matangazo yetu jioni ya leo ni ushirikiano wa wasanii kutoka Nigeria, Tiwa Savage na Wizkid, wimbo wa Bad ushirikiano wa Tiwa Savage na Wizkid kutoka Nigeria, wimbo wa Badi ndio ambao unatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo. Siku zote wewe ni wa maana sana. Asante kwa kuchagua matangazo ya RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wenzangu wote ambao wamesimamia na kufanikisha matangazo haya, mwelekezi amekuwa ni Victor Abuso, naitwa Douglas Omariba nikikutakia usiku mwema.