Msikilizaji, ukiwa kule Bujumbura nchini Burundi ni saa 11 zimepita dakika 43. <muchos> kwenye mahojiano yetu huko mashariki mwa DRC, baadhi ya wanaharakati wa kutetea haki za binadamu ambao wamekuwa katika mstari wa mbele kuwashutumu waasi wa M23 wamesema wanaishi kwa hofu baada ya kupokea vitisho. Mwenzangu Benson Wakodi amezungumza na Stewart Muhindo kutoka shirika la Lucha Awasa, kwa kweli hawaseme kwa nini wanakataza shughuli zetu, lakini tunajua ni, kwa sababu tunazani kama wanakataza sababu sisi ni mmojawapo wa vikundi ambavyo vinashutumu vita yao na vinaendelea kuonyesha makosa ambao wanafanya wakati wanaua watu, wakati wanapora mali, wakati wanabaka wamama, na tunajua kama nia yao ni kuendelesha vita yao bila kuonekana, na mnafanya ni, ni kuendeleza shughuli zenyu. Kufikia sasa wanamemba wetu wengi walitoka sababu tulikuwa tunajua kama kuna shida lakini kwenye miji zingine ya, ya Kongo tunaendelea tu kuandamana na kuendelea kusukuma waongozi wa kusudi wapate suluhisho kwa shida ya hii vita. Ya kwanza ni kulinda maisha yetu, lakini kwenye vizi, kwenye miji zingine tunaendelea nlea kupambana kusudi amani na haki iwe nchini mo. Na pengine kwa jumla unazungumziaje hali ya kibinadamu katika mji wa Goma, baada ya kilichofa hali ya kilichofanyika juma lilopita? Hali ya kibinadamu iko vibaya sana. Tunajua kama wakati ya mapambano kuna watu wengi walikufa na wengine kujeruhiwa na mpaka leo ni vigumu kujua wangapi kabisa, na wana, wanani walifanya hivyo vitendo. Yengine ni ni hasa sana hiyo ukosefu wa usalama na wa uhuru, sababu kila kitu kitum na jeshi la Randa wanashurutisha watu, kwa sababu kwa mfano siku ya posho iliyopita walishurutisha watu wote kuenda kufanya kazi ya kutengeneza mwingine. Unajua kama Goma tangu zamani kuna hizo kazi za kutengeneza mwingine siku ya posho, lakini zinafanyika, wakazi wanazifanya wenyewe bila, bila shurikishwa, lakini hapo imekuwa sasa ya kushurikishwa, na pia vitu vingine ambavyo tulisikia ni kama sio kwepesi ki kusema kusema kitu mba kibaya ambacho amba, unaona taarifa ya M23 kwamba inasitisha vita ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa, nyinyi ili mnalizungumziaje? Tunadhani ni kitu kizuri hiyo kusitisha vita, hasa kusema ni kitu kimoja na kutimiza ni kitu kingine wa sababu sio mara ya kwanza wanasema kama wanasitisha vita, lakini baadaye wanaendelea kujana na hasa sana. Hata hata wa walisema wanasitisha vita, tuliona kama wanaleta wanajeshi wengine toka Rwanda kuwafikiza Goma, na pia walituma wengine wanajeshi huko Alimbongo kwenye teritori ya Lubero. Kusema ni, um, ni, tunazani ni vizuri kusitisha vita, lakini tunaomba vitendo zaidi, tunaomba watoke nafasi walipo na. na government ya Kongo ihakikishe kama suluhisho ya, ya kudumu inapatikana. Na bwana, nikushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nami, asante sana, asante bwana. Nam ni mtazamo wake Stewart Muhindo ambaye ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la LUCHA chini DRC kwenye mazungumzo na mwenzangu Benson Wakoli. Nampisha Ali Bilali na makala Habari Rafiki. <coughs> Nikushukuru sana kwa kunipa nafasi. Mada ya Habari Rafiki hii leo tunazungumzia kuhusu magonjwa ya maambukizi ambayo yameibuka tena katika mataifa Afrika Mashariki, baada ya hivi majuzi wizara ya afya nchini Uganda kuthibitisha visa vingine viwili vya maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola, na kabla hapo ya hapo kuliripotiwa maambukizi ya ugonjwa huo nchini DRC, huku mabag ikiripotiwa nchini Rwanda, Burundi, Tanzania na Uganda. Wewe msikilizaji unachukua hatua zipi kujilinda na maambukizi ya virusi hivyo, na ni hatua gani zimechukuliwa na nchi yako kukabiliana na maambukizi ya maradhi haya? Tuanze na maoni. Yani e, ni mimi safari jamba nikiwa Lubumbashi DRC e, kuhusu haya magonjwa ambayo yametanda kila kona kwenye nchi zetu za Afrika Mashariki. Kusema kweli, kama nchi yangu, kwa sasa hakuna tahadhari yoyote ambayo nchi imechukua Yani sisi wananchi tunajilinda tu e, kufatana na hayo magonjwa, lakini e, kwa upande wa serikali hakuna lolote yani, tupo, tupo tu na haya mambo ambayo tunayo, e, changamoto tunazopitia za vita, yani, kabisa. Mwenyezi Mungu atunusuru na hayo majanga ya magonjwa, la sivyo mambo mengine yatakuwa vibaya. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina naitwa Ali Buguma Mbirize kutoka Ndunda Kongo. Kwa hiyo tuna Ningependelea kusema uh, juu ya Ebola kwa kweli, afya ni nzuri, afya ni kitu cha maana sana. Aa, ni kitu cha maana sana tunaomba tujilinde kwa afya yoyote, kwa mali yoyote, kwa aina zote. Hakika afya ndo msingi wa kwanza kwa binadamu. Kwa kweli Ebola huku kwetu kufika ni mara sio sana, sio sana kufika sana sana huku e, ila tujilinde sana kwa kweli. Sisi tunaishi kwenye vileji yetu ya Ndunda, tujilinde sana, tuepuke kukula e, matunda ovyo ovyo. E, kukula minyama ovyo ovyo, e, waganga wanatusia kuwa matunda hayo ndo ina uletea magonjwa kutokana na epidemi ya Ebola. Hii sauti ya Mzee Makindara kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu marazi kuzagaa ya kuambukiza Afrika. E, marazi yanakuwa mengi kweli lakini e, mara nyingi sana wanatuambia yanatokana na uchafu, na kumbe sasa inakuwa ni tahadhari sana kubwa ya watu kuweza kuwa wasafi mara kwa mara kunawa mikono, ndio wanatueleza namna hiyo. Na ukichunguza kweli, kunawa kabisa inaweza kuwa sababu kubwa ya kuweza kukinga hayo maradhi ya kuambukiza. Kwa jina naitwa Jofre, nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia. Kwa mada yangu iliyowekwa hapo mezani ya RFA Kiswahili, mimi kweli kwa ninachoona kweli magonjwa, naona kweli yametapakaa especially East Africa, majisikia tulisikia Rwanda, mpox kaja Tanzania, sasa hivi tele imefika hadi Uganda, Ebola. Mimi naona kweli magonjwa haya kweli yamekithiri. Mimi nadhani kutokana na mwingiliano wa watu ambao, kwa sababu tunaingiliana sana na na, ndio maana yanaambukiza kwa haraka sana mimi kusemesha ukweli, najikinga naendelea kujikinga na tahadhari kubwa sana, especially inapokuwa naingia kwenye mikusanyiko ya watu. Mimi nachoona kweli, tuendelee kumwomba Mungu kwa sababu magonjwa kama haya ni kitu ambacho hakionekani, hakionekani na ndio maana kinakuwaga ni rahisi sana kuambukiza watu. Asanteni sana RFA Kiswahili, uniite kama mwenyewe mwenye rio wa kivingo kutokea huko DRC katika wilaya ya Beni kwenye mlima mrefu wa Rwenzori. Kwa kweli magonjwa haya ni hatari sana kwa binadamu, zaidi sana kwetu sisi wakaaji wa Nord Kivu, Sud Kivu na mahali pengine ambapo kuna mambo ya vita, hakuna hatua hata moja ambayo imeweza kuchukuliwa. Lakini serikali yetu ingeweza kuangalia, au inaleta chanjo au inakamata hatua gani, ili kuzuiza maambukizi haya katika maeneo yetu, sababu hapa ni kufa na kupona. Toka Mberu Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale, naitwa Didieka kule sahani bine hodani kuhusu mada ya leo, kwa kweli magonjwa yameonekana kuonekana kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki. Nadhani ya kwamba ili tuweze kujikinga ni bora tuwe, tuwe wasafi kwa kutuosha mikono yetu kwa kuto kusalimiana. Nadhani hayo yanaweza ni kuwa moja kati ya yale ambayo yatasababisha tusiweze kupatana na ugonjwa huo na pia ningeendelea kuomba kwenye mipaka ya nchi zote ambazo zinapatikana hapa kwenye ukanda wa ma Afrika Mashariki kuwa kukifanyika uchunguzi mkali, na e, tuweze kujitegemea kwa kuweza kutafuta chanjo zetu sisi wana Afrika Mashariki. Nadhani jambo hilo linaweza likavua tija. Nikiwa hapa Biriba Uvira, Mashariki mwa DRC, kwa jina na itwa Honorable Simon Sambazaro Rekeza, kwa ajili ya magonjwa yanayotokeza katika nchi zetu za Afrika Mashariki, kweli magonjwa mabaya ya kuambukiza, ila ningeomba serikali yetu ya Kongo ifanye kama vile walivyofanya mwaka 2019 wakati ugonjwa wa Covid 19 ulipojitokeza, kwa sababu walitoa chanjo, wakatoa na masharti kwa wananchi. Ningeomba wafanye vile, kwa sababu ya kukinga uambukizi ya magonjwa hiyo isitapakae katika nchi yetu yote ya Kongo. Asante na kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook unaitwa Master Uva kutoka Kalemie, wewe unasema, kwa nini Afrika Mashariki hususani Kongo wananchi tunateseka, hatusamaniki? Hatujatoka kwenye vita Ebola tena inaibuka hivi, tukimbilie wapi? David Sechenga toka wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania, wewe unasema sisi kama Waafrika Mashariki tunachukua tahadhari za kujikinga na magonjwa hayo ya maambukizi kama kutokusalimiana kwa kupeana mikono, kuepuka msongamano usio wa lazima, kunawa mikono na uso mara kwa mara, na ukijihisi hali tofauti ukaone wataalamu wa afya. Pascaline Lucas Chambi wa Mondo, Kahama, Shinyanga, Tanzania, wao unasema binafsi unaomba wataalamu wa afya watoe elimu huku vijijini, namna ya kujikinga na maambukizi ya maradhi mbalimbali. Musa Zuberi Kabumae Wachanika, Dar es Salaam hua unasema, kiukweli iko haja kwa sasa kuwa makini na hii mikusanyiko isiyo ya lazima. Huu ni ugonjwa hatari sana, tusipoweka tahadhari vizuri, na haya maisha yetu ya kuishi kama nzige kwenye basi na mitaani, tutapukutika na nzige waliopewa dawa. Mimi ni Jiste Katembo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika teritori ya Beni katika kijiji kinachoitwa Mbau, kuhusu magonjwa ya kuambukiza. Nilipenda kutoa mchango wangu kwamba kila mtu ashiki kanuni ya afya na tuungane mkono na wataalamu wa afya, wakitupatia mashauri tuwezi kukubali. Lakini ku, katika eneo langu la Mbau, niko hakika kwamba sisi tutashinda ugonjwa huo kabisa, na ugonjwa huo hautakuwa na matokeo mabaya sana kwa sababu katika eneo letu tuna maji mengi kabisa na pia raia katika eneo langu la Mbau wanaheshimia sana mashauri ya wa wanganga ni na ripoti nikiwa tarafa ni Moba mjini Kaonja parcele. Mimi ni Fabiano na bebe Adolfine. Kwenye mada ya leo, kiukweli Ebola ni ugonjwa wa hatari na unaua kwa hiyo, mimi inajikinga kwa kuheshimisha mipangilio ya afya ambayo tunapewa na wataalamu wa afya, zaidi ile ya kunawa mara na mara mikono na maji safi, pia na sabuni. Na ninajikinga vile vilevile kwa kulinda usafi mali ambapo tunapatikana kwa kawaida. Ni mfuasi wenu Shini Poro Barozi toka pa Rwanda, wilayani Nyabihu, tarafa ya Rambura, kata ya Nama. Kutokana na harakati zilizochukuliwa na nchi yetu ya Rwanda ili kukabiliana na magonjwa kama hayo, kama ugonjwa wa Ebola aa, ugonjwa wa Marburg na maambukizi mengine mingi, serikali yetu ya Rwanda iliweka mikakati ya kujilinda aa, kwa kuchukua aa, harakati ku kutokana uh, na njia tofauti kama kunawa mikono uh, kama kujikinga kama kwenda hazanati ili kupewa uh, kingo ili kujilinda uh, magonjwa hayo. Tubalize na ujumbe wa DJ Belge akiwa Butembo, DRC. Unasema kweli, mimi naona serikali yangu haijachukua maamuzi yoyote kuhusu magonjwa haya, ndiyo maana unaomba serikali waingilie kati ya kueleza namna ya kujilinda na magonjwa hayo. Mimi ni Ali Bilali, nakusihi kujiunga nami tena hapo kesho tukijaliwa, nikutakie jioni njema. tupate kwenye facebook.com/rfisw msikilizaji RFI. Ni matangazo haya ya RFI Kiswahili kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. Taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo: waasi wa M23 wametangaza kusitisha kwa muda vita mashariki mwa DRC ili kuruhusu misaada ya kibinadamu Miezi miwili kuelekea uchaguzi wa urais nchini Gabon, jenerali Oligui Nguema hajatangaza iwapo atawania au la, lakini tayari ameanza kupata uungwaji mkono. Na China imeamua kulipiza kisasi kwa kutangaza ongezeko la ushuru kwa bidhaa kutoka Marekani. Kamilishia matangazo yetu jioni ya leo ni msanii Brenda Fassie, marehemu huyu kutoka Afrika Kusini, wimbo wa Tola Amadlozi Msikilizaji, wimbo wake Brenda Fassie kutoka Afrika Kusini, Tola amadilozi lozi. Eh, chaguo lake fundi wangu wa mitambo leo, Collins Kadambi. Na hapo ndio tunafikia mwisho msikilizaji wa matangazo. Mwelekezi amekuwa Victor Buso, naitwa Douglas Omariba. Kwa heri.