Amerikani. Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 43, msikilizaji. Mm, katika mahojiano yetu jioni ya leo, serikali ya Rwanda kupitia Wizara ya Mambo ya Nje imekaribisha mkutano wa pamoja wa muungano wa kiuchumi wa mataifa ya kusini mwa Afrika uh, Afrika kusini sadak na jumuia ya Afrika Mashariki kujadili hali ya usalama mashariki mwa DRC. Rais wa Kenya William Ruto, ambaye ni mwenyekiti wa jumuia ya Afrika Mashariki, amesema mkutano huo utafanyika siku ya e Ijumaa na Jumamosi jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Benson Wakoli amezungumza na Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Paris nchini Ufaransa. Kwa kweli mkondo sia, wa kisiasa ndio njia mwafaka inayoleta amani ya kudumu, lakini sio kwa kauli hiyo ya Rwanda ambayo inaficha mambo mengi sana, kwa sababu Rwanda imeshtumiwa dhahiri kama ndiyo inaunda vikundi hivyo vya, vya M23 na vingine vilivyotangulia. Kwa hiyo kauli ya Rwanda kama mshirika e, mkubwa katika kuvuruga usalama wa Kongo haiwezi kuwa na uaminifu zaidi, lakini kauli hiyo ukitizama kwenye ukweli ndiyo kauli ambayo ina inayofaa kabisa na ndio njia ambayo inayofaa kutumiwa ili kupatisha mazungumzo ya amani ya Kongo lakini neno kisiasa hapo, mkondo wa kisiasa ndio atafsirika sawa na maslahi ya kila upande. Bwana mali Ali, sasa tutarajie mkutano wa aina gani kati ya jumuiya SADC pamoja na jumuiya ya Afrika Mashariki, hasa ikizingatiwa kwamba rais Tshisekedi alisusia mkutano wa jumuiya ya Afrika Mashariki naye rais Kagame kwa mkutano wa SADC naye hakuhudhuria. Iwapo jumuiya hizo zitatengeneza mkutano, tutarajie kuona viongozi hao wawili pengine kwenye sakafu moja hata kama ni kwenye mtandao? E, ni kweli, tutarajie kwa sababu hali imekuwa tete baada ya kuanguka mikononi mwa waasi kwa mji wa Goma, hali imekuwa nzito na nchi nyingi zimejitokeza, licha kuwa mwanzoni zilikuwa kimya. Lakini tatizo la Kongo, baadhi ya hao wanaotarajia kuleta amani katika Kongo ndio hao ambao tayari wenyewe wanavuruga amani ya Kongo. Kwa hiyo bado swala la amani ya Kongo ni kizungumkuti, na inatakiwa mazungumzo yao ya bayana na ya ukweli, na wahusika wote waweze kushiriki kikamilifu na kwa arimia ya kuleta amani. Bwabu, Bwana Maliali, nilikuwa nataka kupeleka papo hapo kwa kauli ya rais wa Burundi Bwana Evariste Ndaishimie, naye akisema kwamba vita hivi vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo viko katika hatari ya kusambaa kwenye mataifa jirani. Hili kwa jicho lako unalitazama vipi? Kauli hili ni kweli kwa sababu vita ile imedumu muda mrefu na suluhisho alipatikani. Tukumbuke kwanza, sio mu ishirini na tatu ilianza vita tangu mwaka sasa wa, wanasema miaka thelathini tangu kukimbilia kwa vikundi vile vya ndera amwe na wahutu wali toka Rwanda kuingia Kongo. Kongo haijapata amani hadi leo, miaka thelathini. Kwa hiyo hii ni hali ambayo lazima ionyeshe yu, yu, e, kitisho. Na upande wa Burundi pia Burundi kutamka hivyo, kuna waasi ambao ni wakabila la kitusi wako nchini Kongo pia na wakishirikiana na vikundi hivi vya watusi ambao watoka Kongo na wote hawa kwa kauli ya Burundi, hawa vikundi vyote hivi vinasaidiwa na nchi ya Rwanda. Kwa hiyo Burundi inaiona Rwanda kwamba e, ni nchi ambayo inataka kusimamia kabila lote la Kitusi katika ukanda huo wa Afrika Mashariki. ni mtazamo wake, Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Paris, Ufaransa, alipozungumza na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa ni mpishe Ali Bilali kwa makala Habari Rafiki. nam ni kushukuru sana kwa kunipa nafasi. Ali Bilali ndiyo jina langu na kukaribisha katika makala Habari Rafiki, na leo tunajadili kuhusu. Mwishoni mwa juma lililopita, viongozi wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa afrika SADC walikubaliana kukutana na marais wa jumuiya ya afrika mashariki EAC, kujaribu kutatua mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC, na ambapo hadi sasa zaidi ya watu mia saba wamefariki dunia. Tutarajie nini kutoka kwenye mkutano wao? Unadhani SADC na EAC wataweza na suluhu ya mzozo unaoendelea huko DRC. Tuanze na maoni yaanakakukibwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo, mimi nakubali ya kwamba EAC na sadeke wanaweza kuwa na neno la kusema au wanaweza kuwa na uwezo wa kumaliza mzozo ambao unaendelea katika mashariki mwa nchi yetu DRC. Sababu ni gani? Sababu mimi naona ya kwamba wale ambao wanashutumiwa ya kwamba wanasapoti mzozo huu ni wanamemba katika mashirika hayo mawili ambayo nimekwisha kutaja. Ndiyo maana nasema ya kwamba EAC wanaweza kuwa na neno la kusema sababu wana uwezo wa kushurutisha wale ambao wanashutumiwa ili kuacha kusapoti mizozo ambayo inaendelea katika nchi yetu na vuta hewa ikitulia hapa jijini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikiwa hapa Goma. Kuhusu mada ya leo, mimi sioni ya kwamba nchi yangu ingana na lazima hata ya kushiriki ndani ya vikundi hivyo. Uh, nchi yangu ingetosha ndani na kuendelea kufikiria usalama. Usalama ni humo humo ndani ya Wakongomani. Uh, warudilie mapatano, wachunguze vizuri wapi kumeporomoka, waweze kujenga sisi tunatulia tukitazamia tu kwa mbali. Hii ni sauti ya mzee Makindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu sadeki kuweza kupata suluhu kwa mgogoro wa DRC. E, ni sawa kabisa, lakini hatuwezi tukasema utazaa matunda mkutano au hapana, kwa sababu ukiwa na mtu wako mgonjwa, dawa inatafutwa njia zote wewe kikubwa upande wako ni huyo mgonjwa kuweza kupona. Sisi shida ya mikutano yote ni DRC pawe amani, raia waache kutangatanga, wa, raia waache kufa basi, hakuna kingine. Lakini mkutano ukiwa huku ukiwa huku jambo. Wasikilizaji wa RFI Kiswahili, mimi ni Jerome Wavo Marisava nikiwa Butembo DRC. Mimi sizani kama SADC na EAC wanaweza leta mchango yenye itasaidia Kongo kwa kuikaa kwao, sababu wengi wao wengi wa EAC ni wale wanaokuwa na majeshi wengi eh, katika M23 ni wao wanaosupport M23. Uniite kama bu mwenyewe mwenyerio wa kivingo kutokea huko DRC katika wilaya ya Beni katika muji mdogo wa Lume kwenye mlima mrefu wa Rwenzori. Tunachokisubiri ni amani kwa Wakongomani, amani katika jimbo letu la Nord Kivu na huku Sud Kivu na mahali pengine. Katika kikao hicho kitakachofanyika, tunaomba Mungu awasaidie ili waweze kupata suluhu inayodumu ambayo ita kutatua hilo hi janga ambalo limeweza kupelekea vifo vya watu zaidi ya mia saba ambao wameweza kufariki. Amjambo RFI, naitwa mapenzi togera moize, maharufu historien ikiwa Mulongwe, Uvira, Mashariki mwa DRC. Zamira za SADC kuungana na Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC kusuluhisha mzozo wa Kongo ni hatua nzuri sana, ni bora wajadiliane, wamalize hizo tofauti kati ya M23, Rwanda na serikali ya Kongo. Haina maana watu waendelee kufa, damu endelee kumwagika, alafu mambo ya kuishia kwa mazungumzo, watu watakuwa wamefariki. Kwa nini? Ni bora tatizo hayo yasuluhishwe kwa njia ya amani, kwa kuwa nguvu za kijeshi zimeonesha mipaka SADC na majeshi huko, lakini wameshindwa kabisa kuudhibiti makundi hayo ya M23. Jambo RFI Kiswahili, natuma voice nikitokea mtambalansi ndano avni kabuteke tarafani moba DRC. Mm, ni andres elosozombe mwina kalonda. Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika hiyo inayoitwa SADC pamoja na EAC, mimi sidhani ya kwamba wataleta suluhu kwa sababu gani? Mizozo iliyopo DRC itamalizishwa na wananchi ama wenyewe wa DRC. Mm, na nadhani ya kwamba kiliyopo hapa ni DRC iungane kwenye kuanzia serikali iliyoko madarakani na wale wapinzani, kwa sababu kwa sasa wamegawanyika. Hatujui wapinzani wanaendelea kulenga nini na wako na mipango gani. Naitwa Ishara Nkere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mulende Nyangizi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kumaliza vita mashariki mwa Kongo haibiji kupitia kwenye jumuia fulani fulani, lakini inabidi kwanza hii Rwanda iwekewe vikwazo, badala ya hapo DRC ijiondoe katika hizo jumuia, kwa sababu yawezekana adui pekee ambaye anatatiza mashariki mwa Kongo anapatikana ndani ya hizo jumuia kwenye ujumbe mfupi wa maandishi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook unaitwa David Sechenga toka wagumu tuna dumu mweheza Tanga, Tanzania anasema hakuna jipya kwenye mkutano huo wa wakuu wa Afrika, kwani mzozo wa DRC sio wa leo wala wa jana. Sadek na Ease hawana suluhisho na mzozo huu, japo wapo lakini hakuna tofauti na Doni Save toka DRC tarafani Moba Kirungu, mtaa wa Kaseke, wewe unasema tunachoka na kusikia mikutano na hakuna chochote kinachotokea kwenye mikutano hiyo. Tuungane Baliki Asan, ukiwa Kampala nchini Uganda, wewe unasema wanaweza kuzungumza kwa kuwa SADC na EAC watapokutana, hakutakuwa na hali ya kuegemea upande wa Rwanda, na unaomba mkutano huo uwe wa kuzaa matunda na unaitwa Ganze na Megabe Lwambukira Bachigale unasema sidhani kama Sadek na Yase inaweza leta suluhu kwani hizo kwani mizozo hiyo, wakati Umoja wa Mataifa unaoendelea kufumba macho kwa hili swala mashariki mwa DRC. Ni muda sasa viongozi wetu kuchukua hatua kali dhidi ya waasi na wanaowaunga mkono ambao ni nchi ya Rwanda. Kabanzi Jean toka DRC tarafani moba Nunda unasema kwa kweli, inavyochunguza usalama wa Kongo utapatikana ni kwa njia ya mazungumzo tu, na siyo kwa mtuto wa bunduki. Mazungumzo hayo yanaweza kuitishwa na sadek na yaseu, nadhani suluhu itapatikana, maana tangu waasi wa M23 walipouteka mji mkuu wa Goma hakuna hata mazungumzo yaliyofanyika, na waasi hao wanaendelea kuteka miji. Kwa hiyo unaunga mkono mazungumzo toka Uvira DRC Katongo, naitwa kanale please. Kwa kweli mizozo ya hapa Afrika inaleta shida sana. Marais wanapokutanana wanajadiliana, wanamaliza, wanaporudi sasa, kila umoja anakamata kauli, anatupa kwenye maji, inaenda na maji, yaani wanashindwa sasa kutekeleza yale waliadiana, na ndio kwa maana mizozo ya hapa Afrika iko na shindana Mm, mimi ni James Muyee kutoka hapa Mashariki mwa Kongo, nikiwa hapa DRC mm, sehemu za Bukavu Uh, kusema kwamba jumuiya ya mataifa ya EAC ila na sadeke watakutana ili wazungumzie masuala kuhusu usalama kidogo ambayo inapatikana mashariki mwa Kongo. Mimi sioni suluhisho ambayo itatoka katika mazungumzo hayo. Kabla kwanza, ingelikuwa heri Rwanda itambue kama inachochea zaidi kuwasaidia waasi wa, wa M23 hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ila na nchi za mataifa kama vile e, nchi Amerika ikamate mkataba mkuu wa kukamatia mpango mikali Rwanda ambayo inachokoza DRC. Hamjambo, rafiki Kiswahili, mimi ni mpenzi wenu toka hapa Jimboni Kivu Kaskazini, ndani ya mji wa Goma. Na kwangu mimi kuhusu mada ya leo ni kwamba nchi za SADC na Afrika Mashariki zikutane na waangalie kwa haraka sana jinsi gani ya kuokoa mamilioni ya maisha ya watu ambao wanapatikana ndani ya mji wa Goma na ndani ya jimbo la Kivu la Kaskazini na mashariki mwa DRC kwa ujumla. Hii itasaidia sana, waache unafiki. Tunajua kwamba kuna nchi nyingi ambazo ziko na faida katika vile vinavyoendeshwa vinavyoendeka hapa chini ndani ya mji wa Goma na popote ndani ya jimbo la Kivu Kaskazini, ila tunawaomba huduma wajitahidi sana kutafuta amani kwa namna ya usikilizano. Vita tunakataa kabisa, watu wenye kufaa wengi Tumalize na ujumbe wa Chenge Joseph ukiwa airport Kaskazini road Embakasi. Sadek na wanachama wake wanaweza kusisitiza kuleta uwiano, lakini EAC watagawanyika na huo mpasuko utaleta hali ya kutoelewana. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika makala haba ya habari rafiki, na kusi kuungana nami tena hapo kesho tukijaliwa katika makala mengine kama haya. Mpaka sasa nikutakie jioni njema. na msikilizaji, kwa kumaliza matangazo yetu jioni hii, tuangazie muktasari. Wakazi wa jiji la Goma waliokimbia makazi yao wameanza kurejea nyumbani, huku wengi wao wakihofia maisha yao. Tupate wimbo nitafanya wa msanii Kidum kutoka Burundi akimshirikisha Lady JD kutoka Tanzania. Wimbo nitafanya wa msanii Kidum kutoka Burundi akimshirikisha Lady JD kutoka Tanzania unatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo Victor Buso, fundi mitambo Collins Gadhambi pamoja na Florence Kivuva aliyekuperushia matangazo haya katika ukurasa wetu wa Facebook. Mimi ni George Ajowi, hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema na kwaheri.