Msikilizaji kule Bujumbura ni saa 11 na dakika 43. Katika awamu ya mazungumzo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba vita vinavyoendelea nchini DRC kati ya jeshi la FRDC na waasi wa M23 vinatishia kuenea katika mataifa jirani, wakati huu maelfu ya raia wakiendelea kutoroka makwao. Mwenzangu Benson Wakoli amezungumza na Job Kakule, mchambuzi wa masada ya usalama akiwa Goma nchini DRC ili kutathmini kauli hii wamekuwa wanasema mabumu fulani fulani imekuwa kuanguka katika wakimbizi na ile yote inaleta msukomano katika raia kusema wanaendenda katika nchi zingine. Kwangu sizani, kwani kunakuwa hiyo maoni fulani fulani fulani kusema ni hizo nchi ndio zinaunga mkono zina sapoti awa waasi wa, wa M ishirini na tatu. Sasa sione namna gani wanaweza peleka hiyo vita kwa hiyo manchi ambamo wanatoa sapoti na, na bwana Job, taifa la Uturuki taki nalo mchano um, huu limejitolea kusema kwamba liko tayari kupatanisha pande ya simu zinazopigana ikiwa bila shaka ni wapiganaji wa m um, ishirini na tatu na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unafikiri taifa la ya Uturuki linaweza fanikisha upatanishi mwisho wa siku? Kusema kweli, sizani, kwani kumekuwa proses mbalimbali zimefanyika kuanzia Adisababa na sasa hivi Luanda na hakuja kuwa hata suluhisho yoyote, kuona hata nchi kama Uturki Turkie sijui hata kama nayo nakwa inapana mkono wako kusapoti diplomasia kwangu, mimi sizani kama itakuwa suluhisho yoyote, kwani uh, mara moja, shirika serikali ya kongo inakatala kujadiliana na waasi mu ishirini na tatu. Sizani kwamba uh, suluhisho yoyote inaweza kutokea kwa hiyo sehemu ya diplomasia. Na pengine kwa hali ilivyo sasa, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaweza fanya nini ili kuokoa miji ambayo sahii inakaliwa na waasi au wa m ishirini na tatu? Suluhisho itakuwa ya kijeshi ni kusema, jeshi basi inakuwa likipoteza mm, maposition za kwake. Alafu kwa, kwa sasa hivi uh, imekuwa kugumu, ni kugumu kujua nini itafanyika. Pengine uh, wakiweza pata sapoti ya MONUSCO ama hiyo vikosi vya SADIK, pengine hiyo uh, njia ya jeshi ndo inaweza kuleta, wanasonga tena mbele na wanafukuza mbali waasi wa, wa, wa mishirini na tatu. Muungano wa jumuiya ya mataifa ya kutoka kusini mwa Afrika, SADIK, ulituma vikosi vyake Je, mchango wa vikosi vya Sadik hadi kufikia sasa unazungumziaje? Kwa kusema kweli uh, raia huku nchini Kongo wanasema kwamba vikosi hivyo havitusaidia kwa kitu. Taarifa moja ilikuwa jana uh, wakati ambapo mapambano ilikuwa vikali pasake uh, pembezoni pembe za, za muji wa, wa Goma, lakini wa, wamesema kwamba uh, vikosi hivyo vimeweza kuunga mkono jeshi la serikali FRDC na hao wazalendo na hata uh, vikosi vingine vya MONUSCO wameweza kuungana mkono ili kuweza kugombanisha m ishirini na tatu. Ni kusema pengine wak, wakijiunga sana na waki isapotiana pengine wanaweza kuwabeba mbali awa maasi wa M23. Bwana, nikushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nasi RFI Kiswahili, asante sana. Asante, nasi tunashukuru. Ni mtazamo wake Job Kakule, mchambuzi wa masuala ya usalama akiwa Goma nchini DRC, alipozungumza na mwenzangu Benson Wakodi. Nampisha Georgia Jowi na makala ya habari rafiki. Hujambo msikilizaji popote pale ulipo, na nikukaribishe sana katika makala ya leo ya habari rafiki. Leo ni siku ya mada huru, ambapo unaweza kuzungumzia habari kuu ambazo tumekuwa nazo wiki hii hapa RFI Kiswahili. Hao, tuelezee jambo lolote ambalo limetokea nchini mwako juma hili. Karibu tuandamane hadi tamati. Mimi ni George Ajowi. Tuanze kwa kusikiliza sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Kwa majina, naitwa Apollo Karegeza Pogba nikiwa DRC Makobola. Husu mada urafiki leo napenda kuchangia husu vita ambavyo vinaendelea kati ya serikali yetu ya DRC pamoja na magaidi wa M23. Kwa nini? Kwa nini serikali yetu imeshindwa kutatua vita mpaka wahasi hao wa M23 wamesogelea muji mkuu wa Goma pia na Bukavu. Mavois nkitokea mtambala sindano ndano avinika buteke tarafani Moba DRC. Ni andre selsoso zombe mwina kalonda kwenye mada ya leo. Nazongumuzia hatua ya ministre wa justice bwana Constant mtamba kuendelea kuchukua hatua ya kusema wauzishe vitu vyote vilivyokuwa vya bwana kore nanga kwa sababu ya uwasi ambao aliendelea kuhukumiwa. Mimi naona ni jambo nzuri, kwa sababu itakuwa ina dekuraje vitendo vingine ambavyo wale viongozi walikuwa wanaongoza inchi na, winchi, na waendelea kutomboka ili uendelea kufanya vitu visivyofaa. Asanteni sana yarei. Amtondre wa, wa Moses kutoka DRC Kanyabayonga. Eh, mada ninayozungumzia leo ni kwenda nikitazama wale ambao wanachapisha habari za uongo kwenye mitandao ya kijamii nasema, niseme hiyo tabia watu wairekebishe, sababu eh, kuna taarifa nyingi ambazo ziko napita mitandaoni, unaenda chunguza, unapoenda kufuata kwa undani unakuta nyingi ni za uongo, alafu hiyo hali nasema ni hali mbovu, sababu kikuta Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo sisi watu wameumia sana sababu ya vita. Na unaposikia habari za uongo hizo, zinasababisha watu wengi kuweza kuwa na maoni ambayo haifai, na watu wamepata mishituko mbalimbali. Hiyo mbali, nahamasisha nasema, watu waache kusukuma habari za uongo kwenye mitandao ya kijamii toka Uvira Kawizi, mimi naitwa Kashindi Baba Shambale, nikiwapo Uvira Kawizi DRC, kwenye mada huru ya leo, mimi naomba rais wetu tuletee amani, atuletee amani sisi Wakongomani tunateseka sana na vita. Toka uvira DRC kijijini Masango, mimi ni defense des opprimés marco foma diego Madangu huru leo. Acha nishukuru kwanza Donald Trump kwa kuapishwa, kwa kweli kwa utawala wake tunategemea kitu cha maana huku kwetu DRC, kwa kuwa vita vinaendelea sana. Kwa kuwa vita vinaendelea DRC, tunamwomba atusaidie ili vita viishe, na tunamkaribisha mheshimiwa Chilombo kwa kufika kwenye nchi yetu jana, na ameitisha viongozi wote, minister wa defense na vingine, baajitahidi kweli bamalize vita na kama tahaita isha, watuambie nini ya kufanya sisi wakongomani. Kwa jina naitwa Geoffrey nikiwa hapa mjini Lusaka, Zambia, kwa madahuru ya leo ambayo ningependa kuchangia hapo mezani RFA ya Kiswahili. Madahuru ya leo, kwanza kabisa, ningependa kumpongeza rais wa Marekani ambao umetoka kuapishwa hapo juzijuzi juzi. mimi namtakia kila laheri katika uongozi wake, na kweli namwona ameanza vizuri. Cha kwanza naona kidogo amekataza ushoga, ndio swala kubwa ambalo ilikuwa nimeiharibu Marekani na, na vinginevyo yuko vizuri. Mwenyezi Mungu aendelee kumbariki. Kitu kingine ambacho ningependa kuongelea, namtakia kila laheri mwenye kiti mpya wa Chadema nchini Tanzania Mr. Tundu Lisu namtakia kila la heri, na namuomba aje kushinda na 2025. Hii ni sauti ya mzima kindari kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu eh, Tanzania ya eh, chama cha Chadema, Freeman Mbowe na Tundu Liso jambo alilolifanya la uchaguzi na wakakubali haraka wakakumbatiana. E, ili jambo ni la kuigwa katika bara la Afrika na ulimwengu kwa jumla. Mfano mzuri sana inastahili e, nchi sana za Afrika na kwa jumla ulimwengu, wakishafanya uchaguzi, aliyoshindwa akubali haraka, wapane wakumbatiane, wapongezeni, halafu ionekane kama waweze kufanya kazi katika usaidizi pamoja, wajenge nchi. Nataka kusemezea kuhusu vita vinavyoendelea mashariki mwa nchi yetu. Kweli vimesikitisha sana kuona hiyo M23 inavuma sana, wakati tuna sisi ni taifa kubwa ambalo lenye nguvu zote. Kweli mimi nalia sana, na kinacho nililisha sana kuona hata rais wangu hayupo nchini, bado anaendelea kuzungukazunguka eti kutafuta sijui maakor. Hakuna lolote linaweza kuendelea kati ya sisi na wazungu. Nisome ujumbe wako wa Facebook na Franco Rabati kutoka Kashanga Muleba nchini Tanzania. Unasema nimekuwa nikifuti taarifa zenu na ninafurahishwa kwa sababu zimekuwa taarifa za kina na za kupendeza. Mzidi kutia bidii katika kupeperusha taarifa zenu. Fabian Adolf kutoka Moba Karonja DRC unasema, kwa upande wangu ningependa kuzungumzia ukosefu wa usalama kule mashariki mwa DRC. Kwa nini serikali ya DRC inaendelea kuachilia waasi wa M23 kudhibiti udongo na mali ya Kongo? Paul Makeregeza kutoka Makobola nchini DRC unasema, ningependa kuwatia raia mashariki mwa DRC shime kwamba wasikate tamaa wakati huu mgumu na katika kipindi hiki ambacho wanapitia magumu, siku moja haya yote yataisha. Kazi business maujwanja kutoka jijini Uvira nchini DRC unasema napenda kuomba serikali yetu iwavute kazi wale viongozi ambao wanatekeleza na wanasusia kazi zao wakati huu vita vinavyoendelea mashariki mwa DRC. Msikilizaji, makala hewani ni habari rafiki, tuzidi kusikiliza sauti mliotutumia kupitia mtandao wetu wa WhatsApp. Mjambo RFI naitwa Mapenzi Togera Moize maarufu historia nikiwa Mulongwe Uvira mashariki mwa DRC. Mada huru ya leo nitazungumzia machafuko ambayo yanaendelea mashariki mwa Kongo. Ninajiswali, kwa nini M23 wanaendelea kusonga mbele? Kivu Kaskazini kuko Monusco, kuko majeshi ya SADC na inaaminika kuko hata mamluki wana silaha nzito kuzidi M23. Kwa nini hawafanyi ipaswavyo ili wasaidie majeshi ya Kongo kushinda? Toka Lubero, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Vuhale, naitwa Didier Kakule Sahani bin Hodari. Mada huru yangu leo, ningependa kuzungumzia kuhusu hali ya kiusalama ambayo inaendelea kuwa mbovu hapa kwenye wilaya ya Lubero. Kwanza ni sababu ya vijana ambao ni wakongomani wanaendelea kupigana kwa ajili ya kuwa kwenye mji fulani. Naitwa Machumbe itungano la mikristal napatikana makao makuu ya wilaya ya Fizi mkoani Kivu Kusini mashariki mwa DRC. Madahuru leo, maoni yangu ni kwamba tunaomba RFI Kiswahili kuwasambaza maripota wake huku Kivu Kusini, kwa sababu tunaona kama vile mradi wa RF, RF, RFI Kiswahili unaelekea sana huko mkoani Kivu Kaskazini ambako maripota ni wengi wa RFI Kiswahili, lakini huku Kivu Kusini tunamsikiliza tu ripota mmoja ambaye tunamjua William Basmike, lakini tungeomba pia wamuliki pia upande wa Kivu Kusini ambako mapambano yanaendelea kuripotiwa milimani mirefu na mifupi mwa tarafa la Fizi, Uvira na Mwenga. Binasi leo sina mengi sana ya kuzungumza bali nitamani tu nitoe shukrani zangu kwa wafanyakazi wa kituo chetu cha umeme cha Ngando Mfamba. Kusema kweli tarafa letu limekuwa kama Ulaya, usiku ni kama mchana. Yote hayo ni kwa sababu ya utendaji kazi wao. Mwenyezi Mungu azidi kuwabariki bariki. Rondeonde nkamba balungu, maarufu kama mzee Mkonta Gabriel kutoka Molonde commanda erci Jina langu naitwa na kaku kubwa kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kwa mada yangu huru ya leo, napenda kuwapa pole wakaaji wenzetu ambao wanaishi sehemu za Sake, Minova na hapo Goma, sababu naona kwamba siku hizi hawako katika hali nzuri, sababu ya vita. Na pia ningeweza kuomba serikali yetu ya DRC kuchukua jukumu lake kabisa kama ilivyo kawaida, ili kwamba waangalie namna gani wanaweza kuleta amani mashariki mwa DRC ili watu wasiendelee kufa au kusumbuka sana. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina anaitwa Gift Sharadogon, kipatikana ndani ya muji ya Kolwezi ndani ya jimbo ya Lualaba. Ndio maana tunaita kwa serikali yetu ya Kongo kabisa ifanye nguvu na harakati ya kurejesha amani Goma, kwa sababu wengi ambao wengi wetu umetoka Goma, tunahitaji amani na usalama. Natumaini somo jimbo wako wa Facebook na Julius Mwangi ukiwa jijini Nairobi nchini Kenya unasema, ningependa kuzungumzia habari ya kurejeshwa kwa walinzi wa jaji mkuu Matakoome. Bila shaka idara ya usalama imefanya jambo nzuri kumrejeshea walinzi wake jaji huyo mkuu. Jibril Kikopa kutoka mjini Lubumbashi nchini DRC unasema kwamba ningependa kuzungumzia vita vinavyoendelea mashariki mwa DRC, na anawapa pole familia ambazo zimeathirika, aidha kwa kuwapoteza wapendwa wao ama kutenganishwa na wapendwa wao. Zablon Mayongeza wa Beni nchini DRC unasema kwenye mada ya leo, mimi ningependa tu kutoa pongezi zangu kwa jeshi la DRC na wazalendo ambao wanaendelea kupambana na waasi wa M23 mashariki mwa DRC. Na kufikia hapo, mpenzi msikilizaji, ndipo nakamilisha makala ya leo ya Habari Rafiki kutoka kwa George Ajowi, ni kutakia Jumaa Karim na wikendi njema nam. George Ajowi, tuna kutakia pia wikendi njema msikilizaji, baadhi ya taarifa kuu tulizokuandalia jioni ya leo: Rais Felix Chisekedi aitisha mkutano wa dharura wa baraza la ulinzi na mawaziri kujadili hali ya usalama kule mashariki mwa DRC. Rais wa visiwa vya Komoro akili hadharani mpango wa kumwachia madaraka mwanawe atakapo staafu. Na rais wa Marekani Donald Trump aagiza kuachiwa huru kwa wanaharakati ambao walifungwa jela kwa kupinga utoaji mimba. Tukuma, uh, kutukamilishia matangazo ni wasanii kutoka Marekani Lady Gaga na Bruno Mars die with me die with a smile Die with a smile ndio wimbo wa Lady Gaga na Bruno Mars kutoka Marekani, wimbo wa mapenzi mapenzi ambao unatuingiza katika wikendi. Wewe ni wa maana sana msikilizaji, shukran kwa kuchagua matangazo ya RFI Kiswahili. Mwelekezi wa matangazo haya amekuwa ni Victor Abuso. Naitwa Douglas Omariba, wikendi njema.