Msikilizaji kule Abuja nchini Nigeria, ni saa 12 zimepita dakika 43 na kwenye mazungumzo yetu hii leo tunaangazia kile ambacho kinaendelea mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na hapa studioni, mwenzangu Benson Wakoli amefika sababu amekuwa akifuatilia hili ili kutueleza zaidi. Benson Wakoli, karibu nam. Shukran sana bwana Douglas Mariba. Kwenye laini ya simu basi tunaungana naye Chube Ngorombi akiwa kule Goma. Bwana Chube, sijui kama unanipata na kupata bila shaka. Na muda mfupi tulikuwa tumezungumza na wewe, pengine chochote kimebadilika hadi kufikia sasa? Hali inabaki tu ni ile ile tu ya wasiwasi, na raia kukimbia, kutimuka, kuondoka uh, kwenye pande ya Sake, maeneo ya Mgunga ya Lakive, na raia wakikosa kabisa. Kipi kinaendelea hadi sasa kwenye uwanja wa mapambano, maana mabomu yalikuwa yakilipuka kwa muda mchache uliopita. Na Chube, pengine tu tueleze hali ya wasiwasi ilianza mida saa ngapi pale Goma? Goma tuliamuka mapema asubuhi, kama majira ya saa moja, tukaanza kusikia milio ya risasi. Baadaye wanafunzi wote waliokuwa wameelekezwa, wameenda shule, wakaanza kuondoshwa shuleni kwamba uh, wataendelesha shule na shughuli nyingine hivi Jumatatu inayokuja, na mabomu yakiendelea kulintima tukatazama milolongo ya watu kutoka Sake wengine Lakver na maeneo yale ambayo yalisemekana tangu asubuhi ya kwamba tayari kama Sake ya kwamba kumedhibitiwa, wote waka uh, wetu wengi wakaondoka huko na hadi mji wa Goma. Hii ikawapelekea raia kuwa nawasi, wasi na wasiwasi mkubwa. Bwana Chube, hadi kufikia sasa, je, kuna tamko lolote kutoka upande wa serikali ama mamlaka hapo Goma? Upande wa mamlaka hapo Goma tunaendelea kusubiri, pengine usiku, sijui wakati gani wanaweza kuzungumza. Maana hivi jana walikuwa wamesema raia wakae watulivu, maana mambo yote yanaendeka ili kudhibiti mji wa Goma na kando kando mwa mji wa Goma. Bila shaka najua umezungumza na, na raia pale Goma, hisia zao ni zipi? Chube, tupe taswira. Hisia za raia hapa Goma ni tofauti, maana kuna wengine wanazungumzia kwamba wao hao watu wakiingia mjini Goma basi hawataondoka nyumbani, maana wanaamini kwamba wanaweza kuchafua muji zaidi na hivi vitu vingi vikienda kinyume cha sheria. Na wengine wanasema kama wakija, wanaweza kubadilisha mambo, na hivi kile wanachoomba tu kwao ni kwamba wa, waweze kuimarisha amani. Wengine wanasema wao wanataka tu amani, wako kwa wale watakaoleta amani na kuendesha shughuli zao taratibu. Hivi maoni ni tofauti kabisa na Bwana Chube, kwa kifupi tu tueleze, kulikuwa na hofu ya mitandao. Mitandao ipoje kwa sasa? Kwa kifupi sana, mitandao kwa sasa inaendelea, lakini ulikuwa wakati mtandao kama huu wa Airtel uliweza ku kuyumba, na sasa unaendelea vizuri, na hivi tulikuwa tukizungumza, baada ya kuzungumza kidogo ukayumba, na sasa um nam nam nam, ni kushukuru sana Bwana Chube, zidi kufuatilia hali kwa ajili ya matangazo yote ya jioni. Kwa sasa msikilizaji, basi ni kurejeshe kwa Bwana Douglas Omariba. Nam, nashukuru sana Benson Wakoli na bila shaka mwenzetu Chube Ngorombi akiwa Goma, na sasa nampisha Victor Moturi atuletee makala ya habari rafiki <laughs> ni Alhamisi njama ewe shabiki wa idhaa ya RFI Kiswahili, natumai kwa salama salamini mahali ulipo. Karibu kwenye kipindi cha leo cha Habari Rafiki, ambapo tunaangazia mada kuhusu mapigano kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali ya DRC yanayoendelea na sasa yamefikia jimboni Kivu Kusini, tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia masuala ya ya kibinadamu OCHA ikisema maelfu ya watu wameendelea kukimbia makazi yao. Tunakuuliza, nani wa kulaumiwa kuhusu vita hivi vinavyoendelea, na unafikiri ni kwa nini imekuwa vigumu kupata suluhu? Mimi ni Evita Muturi. Karibu uniite Kamabu mwenyewe mwenyerio wa Kivingo kutoka huko DRC katika wilaya ya Beni ndani ya mji mdogo walume lume kwenye mlima mrefu wa Rwenzori. Imekuwa vigumu kupata suluhu katika vita hivyo vinavyoendelea kati ya m 23 na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, sababu katika vita hivyo kuna pia wizi wa madini. Tunaendelea kulaumu hiyo M23 ambayo iko ikiendelea kuteka miji mbalimbali na huko katika miji wanayoiteka wanafanya uchimbaji pia wa madini. Kwa jina anaitwa Selemani Kashunga na achangia mada kutokea Nairobi, Kenya. Kwa hiyo vita ambayo inaendelea mashariki ya Kongo, wakulaamiwa hapo ni wazungu. Kwa nini? Kwa sababu Resultat mingi ya ankete tunisien ilishoonyesha mara ngapi Rwanda na vamia ya Kongo. Na baada ya yote wazungu wameamua kunyamaza kimya, hao njo wanasababisha hiyo maafa yote nayokionaendelea ni wazungu. Ni defene depme Marko Foma majego naturia kijijini Masango. Kwa mada hii ya leo, acha niseme mtu kulaumiwa ni presida wetu wa inchi, kwa kuwa walisema ya kwamba E, wa, wa, M23 akigusa tena mkongomani moja lisasi moja, ataita shambre zote mbili, ataita Sena na Asamblee Nationale ili wapigane. Lakini kwa sasa hakuna kitu chochote ambacho kiko kinafanyika, na marezo sosio nazo zinachangia ha, kwa kuwa ambao wako wanatumika na M23 wako wanawajulisha kupitia mitandao. Ningemwomba mheshimiwa mwish, Rais wafunge makoneksio zote kwenye nchi ya DRC. Asante ile fakswa hii Toka Luberu, Kivu Kaskazini, DRC, maeneo ya Buhale. Naitwa Didieka kule, sahani bin hodari kuhusu mada ya leo. Kwa kweli, hali hiyo inaendelea kutusikitisha sana, sababu watu wengi wameonekana kuwa wakimbizi na wanakosa huduma muhimu. Kwa hiyo mimi nadhani watu ambao wanatakiwa kulaumiwa ni wengi, sio mtu mmoja, sababu nchi ya Rwanda inatakiwa kuacha kusapoti M23 na, na waondoe majeshi yao hapa kwenye nchi yetu sababu tumechoka. Rwanda tunatakiwa tuchukuana kama ndugu lakini wanaendelea kutuvamia. Pia kama diplomasia itaweza ni kufanya kazi itakuwa ni jambo la ziada sana, ili kuzuia maafa ambayo yanaweza kujitokeza asante sana. Jambo wa RFI Kiswahili kutoka Uvira Kawizi, naitwa Kashindi Baba Shambale. Mimi maoni yangu wa kulaumiwa ni Umoja wa Mataifa kwa sababu Umoja wa Mataifa unafumbia macho vita ambayo inaendelea ndani ya nchi yetu Kongo na wakuu viongozi wa kijeshi nao ni wengine wa kulaumiwa, na nchi ya Rwanda nayo ni nyingine ya kulaumiwa. Mahuno alfini kutoka Uvira DRC, kijijini Nunda Rulimbi. Kwa kweli huko DRC mapigano ni ya kisiasa, hakuna nchi nyingine nimewahi kushuhudia vita kama hivi. Katwire Medi kutoka Kamanyola, DRC, Kivu Kusini. Wakulaumiwa tena sana ni Rais Chisekedi. Mamilioni ya wakongomani wameuliwa na viongozi wetu nao kwao imekuwa faida kujilimbikizia pesa. Fredrick Musangu wa DRC Lubumbashi binafsi, naona wakulaumiwa ni serikali ya Kongo. Naye David Sechenga kutoka Wagumu, Tanga, Tanzania anasema kuwa wakulaumiwa ni waasi wa M23 kwa kuwa wao ni waasi ndani ya nchi yao na kufanya maasi imekuwa vigumu kupata suluhu kwa kuwa ni waasi wenye nguvu kutokana na mfadhili anayewafadhili na kuwapa nguvu ya kuendelea na mapigano. Libanga Ukumbusho akusema yuko wapi, ila anasema kuwa wakulaumiwa ni jeshi na serikali, wameshindwa kuleta amani. Naye Bazira Amani pia akusema yuko wapi, ila anasema kuwa wakulaumiwa ni serikali na wananchi kwa sababu wote ni wanafiki. Donsev kutoka DRC, Tafarani, Moba, Kilungu, mtaa wa Kaseke. Binafsi, wa kulaumiwa ni serikali, kwa sababu inakataa kuketi meza moja ya mazungumzo na waasi wa M23. Niangazie tena maoni yako ya sauti kupitia simu. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. E, mada ya leo kuhusu vita inayopitika DRC vita ya DRC imemo changamoto kubwa kwa sababu unafiki ni mwingi. Mtu wa kulaumiwa hayupo, kwa sababu utalaumu huyu, anayeharibisha ni huyu. Na kikubwa sana hapa ni kujua hiyo M23 kumgongo wake pana nani kabisa, ni hivi vifaa wanavitoa wapi, mambo ya kujisaidia yanapitia njia gani? Basi ndo suluhu ya hiyo vita. Lakini kusema huyu atalaumiwa huyu, sioni maana yake. Asante RFI. Jambo RFI Wakulaumiwa wa kwanza ni wale wa asi na serikali ya Kongo ambayo inapashwa kuweka mbele masilaha ya wananchi na usalama mbele. Ni mimi Arumba kutoka tarafani Mkiasazi mkoani Kitega Gitega, nchini Burundi Bulundi. Asante RFI Jambo RFI, kwa majina naitwa Christian Kabali nikiwa Goma mashariki mwa DRC ila napatikana Bukavu kwa sasa. Tazamo wangu mada ningependa kuzungumuzia vita inayoendelea hapa mashariki mwa RDC. Nikizani watumiwa ni viongozi vyetu na wanajeshi ambao wanayoendelea kimbia vita, kwani hasa vita imetanda ti mbaka hivo kusini, na kuna wasiwasi mji wasake ukachukuliwa kwa saa hizi. Ningeomba viongozi Paul Kagame na mwenzake wa Kinshasa, rais wetu wa DRC, wazungumze meza moja, ila sisi raia ndio tunaoendelea kuteseka. Asante sana erefi, tunashukuru, shukuru. Salama salimini, Arafa Kiswahili kama kawaida, ni mfuasi wenu ushindi poro baroso toka hapa Rwanda Kigali, kutokana na mada. Habari rafiki, leo nataka kuzungumza mezani arafa ya Kiswahili, naweza kusema kwamba ni vigumu na itakuwa vigumu kupata suruhu kwa sababu rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Chisekedi Chirombo hafiki kuwa na itifaki kati yeye na kikosi hicho cha M23. Ikiwa Chisekedi hawezi kuungana mkono na mazungumzo mezani na viongozi wa M23, vifo vya watu na wakimbizi vinaendelea au wanaendelea kuongezeka. Kifanyike, Chisekedi anapaswa kufanya mazungumzo mezani. Uh, asanteni sana RFI Kiswahili. Ni vigumu sana kupata suluhisho kwenye vita, kwa sababu wafaidikaji ni wengi sana, tena ni watu mojawapo tunaendelea kucheka nao na kula nao. Kuendelea kufanya vikao na mataifa jirani ni njia mojawapo kuwapa nafasi kujua sisi tunataka kufanya nini. La kufanya ni sisi tuendelee kuliunga mkono jeshi letu, tuendelee kupambana. Kuendelea kufanya vikao mara na mara ni njia mojawapo kupoteza wakati tu. Rondeonde Nkamba Balungu maarufu kama Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mulonde, Commanda Terci. Jambo rafiki Kiswahili, kwa majina naitwa Mipango Shiliber Jikando, nikiwa paka manyola ya chinjirahisi. Kufuatana na mada iliyo mezani leo, kwa kweli Chilombo vitu vinamkuia vigumu kwa sababu ya tamaa zake. Sasa vita haiko Nor Kivu tena nafika mpaka huko kwetu Sidikivu. Na hatimaye kwenye ujumbe wako uliopachika kwenye ukurasa wetu safi wa Facebook RFI Kiswahili, Isaya Ruben Alex toka Uvira DRC anayekuwa na jukumu la kulaumiwa ni serikali kwa sababu au ndio wanahusika na mambo ya usalama kwa ajili ya maendeleo ya jamii. Istoshe ni vigumu, kwani pande zote zinazozana kutekeleza nini. Chanzo cha mzozo? Waasi wanapata msaada kutoka wapi ili kusumbua usalama wa nchi? Tungane Basilika Asani kutoka Uganda, Kampala. Mimi binafsi nasema pole kwa ndugu zangu ambao wameendelea kukimbia makazi yao. Wakulaumiwa ni M23 kwa kuwa ndio wanavamia ardhi ya Kongo. Serikali ya Kongo ifanye jitihada zote ili kukomboa mji wa Minova na kufikisha misaada kwa watu waliokimbilia wilayani Ijwi ambao hawana msaada wowote. Asante sana RFI Kiswahili. Eto Matabishi kutoka Bukavu, DRC. Mimi naona ni serikali yetu ya Kongo ndio inalaumiwa kuacha M23 kutawala maeneo mbalimbali na kwa leo M23 inasonga mbele kwa kudhibiti Kivu mashariki na kaskazini. Serikali yetu na nchi zote za dunia zijue, amani hainunuliwi sokoni. Naitwa Kaniwe Rifin heri kutoka Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Mimi naona rais wetu ajitolee kwa kuona jinsi adui anaweza fukuzwa. Naona kama viongozi wetu wanajitafutia pesa kuliko kutafuta amani. Adui hana nguvu, ni viongozi ndio wanawapa nguvu. Arian Karubala akiwa DRC Bukavu anasema kwamba sijui sababu gani wakubwa wa nchi yetu wanashindwa kukaa pamoja na kuzungumza ili warejesha amani ndani ya nchi yetu ya Kongo. Adui anaendelea kufuatana nasi hadi mlangoni. Kwa maoni hayo ya Karubala, ndio nafika mwisho wa kipindi cha leo. Asante kwa kujunga nami na kwa niaba ya wenzangu hapa RFI Kiswahili, tunakutakia jioni njema. Tukutane kesho Ijumaa kwenye mada huru. Mimi ni Victor Muturi, kwa heri. Shukran sana mwenzangu Victor Moturi. Msikilizaji, miongoni mwa taarifa kuu tulizokuandalia jioni ya leo: kule mashariki mwa DRC, hofu imetanda jijini Goma baada ya waasi wa M23 kuripotiwa kuuteka mji wa Sake, na baraza la mawaziri nchini Gabon limeidhinisha kufanyika kwa uchaguzi wa urais mwezi Aprili. ya matangazo haya ni ushirikiano wa msanii Mariol kutoka nchini Tanzania na Ben wa Kenya nikamchagua yeye katikati, kati ya wenzake watano. Ah, nikamwomba kanio namba moyo ni Mungu nu, yaani namaanisha kwamba Ni ushirikiano wa msanii Mario kutoka nchini Tanzania na BN wa Kenya wimbo ni wa Nairobi na mbashara basi, kutoka jiji kuu la Nairobi nchini Kenya. Msikilizaji, nasema wewe ni wa maana sana. Shukrani kwa kuchagua RFI Kiswahili. Matangazo mengine ni hapo kesho saa moja na nusu Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya jioni ya leo, mwelekezi amekuwa ni Victor Abuso, naitwa Douglas Omariba. Usiku mwema.