hezaji kule Luanda nchini Angola ni saa kumi na dakika arobaini na tatu. Kwenye mahojiano yetu jioni ya leo tunaangazia ushindi wa Tundu Lisu ambaye amechaguliwa kuwa kiongozi mpya wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema. Tundu Lisu anatarajiwa kuwa kiongozi wa aina gani kwa chama chake na ushindi wake unamaanisha nini? Mwenzangu Benson Wakodi amezungumza na Abdala Kanjo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Da nchini Tanzania. Ushindi ambao unaonyesha pia kwamba wanachadema wametaka mabadiliko katika chama chao maana mheshimiwa Freeman Mbowe alikuwa ni mwenyekiti wa Chadema. Kwa zaidi ya miaka ishirini sasa. Kwa hivyo Tundu Lissu kushinda imeonyesha kwamba ni kiu ya wanachadema kutaka mabadiliko katika chama chao, lakini pia ni mfano ni mfano wa kuigwa kwa vyama vya siasa vingine vya, vya Tanzania kuwa na uchaguzi ambao upo huru na haki, kwa sababu ni uchaguzi ambao ulitangazwa kwenye televisheni, ni uchaguzi ambao katika uhesabuji wa kura watu tumeshuhudia kura na, Bwana Kanju, wanachadema watarajie uongozi wa aina gani kutoka wanajua, eh, kwa Tundulisu, na wao pia wanajua kwamba ni uongozi wa namna gani ambao wanautarajia kutokana na aina ya siasa za siasa za Tundulisu. Tundulisu zimekuwa ni siasa kwa muda mrefu kabisa zimekuwa ni siasa za kiharakati, lakini pia siasa za msimamo mkali. Yani amekuwa ni kiongozi ambaye haiumbishiumbishwi, ni kiongozi ambaye alikuwa ambaye misimamo yake atakachokisema leo basi hata mwaka mmoja mbeleni au miaka mitano mbeleni atakuja isema hicho hicho. Kulikuwa na wasiwasi kwamba huenda Chadema ingepasuka katikati, Freeman Mbowe ya bebe wanachama kadhaa na Tundu Lissu asalie na wanachama kadhaa. Kanju, hili pengine unalizungumziaje? Uh, huenda Chadema ikawa imepata hueni kwa sasa hivi kwa sababu uh, kwanza wote, kabla ya hapo, kabla ya uchaguzi, walishaweka nia ya kwamba hata kama mtu atashindwa katika uchaguzi huo, basi atabaki kuwa mwaminifu kwa chama chake na hatoondoka ndani ya chama hicho. Kwa hivyo nadhani imekuwa ni alama mzuri kuhusu mpasuko. Ni kweli wakati wa kampeni kulikuwa kuna mpasuko, kulikuwa kuna menyukano, watu waliku, uh, walikuwa wanazungumza tofauti tofauti. Kitu ambacho kilifanya hiyo kitisho zaidi ni namna ya siasa ambazo walikuwa wakizifanya. Kwa hiyo nadhani Chadema watapata wakati mzuri kwa ajili ya kukaa na kuzungumza na kuponya yale majeraha ambayo yamesababishwa na namna ambavyo walikuwa wanafanya kampeni mwisho kabisa, kabla nikuachilia Bwana Kanju, je, pengine vyama vingine vya kisiasa nchini Tanzania vina lolote la kujifunza kutoka kwa uchaguzi ambao umefanyika ndani ya Chadema? Si vyama vichanga tu, hasa mpaka Chama cha Mapinduzi kinatakiwa kujifunza jambo hiyo. Uchaguzi ambao tumeushuhudia ndani ya Chadema, kwanza namna ya demokrasia mm -hmm. kwa vyama vingine tungeona kwamba mwenyekiti angepewa nafasi kubwa zaidi ya huyu mwingine makamu mwenyekiti ambaye pia ni mgombea, lakini wamepata fursa sawa uh, katika uchaguzi. Pia kura zime hesabiwa kwa uwazi kabisa. Kwa hiyo ilikuwa ni uchaguzi ambao ni wa huru na ni uchaguzi ambao ni wa haki. Na mwisho so, wa siku mshindi amepatikana tofauti na kwenye vyama vingine. Kwa hivyo vyama vyote vya Tanzania vina la kujifunza kutoka katika uchaguzi wa Chadema. Na Bwana Kanju, ni kushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nasi jioni. Asante sana, asante. Mtazamo wake Abdalla Kanju, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa daa nchini Tanzania, kwenye mazungumzo na mwenzangu Benson Wakoli. Na sasa nampisha Victor Moturi, makala ya habari rafiki. <coughs> Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili mahali popote ulipo. Na Jumatano jema tunakutana hewani kwenye kipindi cha Habari Rafiki. Natumai wiki inakupeleka vyema. Kwenye mada ya leo tunatupia jicho visa vya uchimbaji wa madini haramu ambavyo vimeongezeka katika nchi mbalimbali barani Afrika. Afrika Kusini kwa mfano wa nchi hizo ambayo imeshuhudia miili ya wachimba migodi sabini ikipatikana katika mgodi wa dhahabu usiokuwa rasmi. Tunakuuliza unafikiri nchi za Afrika zimeshindwa kudhibiti uchimbaji haramu wa madini, na nini kinaweza kufanyika kuzuia uchimbaji huu haramu? Jiunge nami hadi ukingoni mwa kipindi hiki. Mimi ni Victor Muturi. Kwanza nibonyeze sauti zenu za simu. Uniite kama vu mwenyewe, mnyerio wa chivingo kutokea huko DRC katika wilaya ya Beni katika mji wa Lume kwenye mlima mrefu wa Ruenzori. Nataka kuzungumzia hili jambo la uchimbaji haramu wa madini. Nchi zetu za Afrika zingelihakikisha zinachukua adhabu kali kwa kila mtu yeyote atakayekutwa akiwa anakutwa katika hilo jambo la uchimbaji haramu wa madini hayo. Nashukuru sana RFI Kiswahili. Naitwa Mtundri wa Moses kutoka DRC, Kanyabayonga. Ay, niende nikizungumzia sana bara letu la Afrika. Tuna magumu, sababu tuna nchi ambazo zinajaa madini zaidi sana. Katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna madini mengi ambayo yanatembea kimagendo, ambayo serikali hata haina mawazo na haina uhakika fulani katika yale madini, na ukienda kuta wapo viongozi fulani fulani katika serikali zetu za Afrika wanaofanya hayo magendo, na inaenda leta sasa nchi zetu zikose hata nafuu na kuweza kujikamilisha na kujihami kwa madini tunayokuwa nayo, na yanachukuliwa na watu wanaokuwa nchi sababu ya kuto, kuyatazama na nchi zetu kutokuwa na nguvu ya kuweza kumiliki. Jambo RFI Kiswahili, ni safari jamba nikiwa Lubumbashi DRC. Kusema kweli, Afrika yetu hawawezi kudhibiti hawa wachimba migodi haramu, kwa sababu kazi hamna ya yani, tunajikankamua kwa kuchimba migodi ili tuone ya kwamba tutajikakamua kimaisha lakini eh, hakuna lolote linaloendelea. Ndio maana tutaendelea kufariki eh, kwa kuchimba migodi kiharamu. Asante sana RFI. Jambo RFI Kiswahili, jina langu naitwa na Kakukubwa, kutoka mashariki mwa DRC, nikiwa hapa kijijini Migera. Kuhusu mada ya leo ambayo inasema juu ya utimbaji kimagendo wa majini, mimi naweza kusema ya kwamba Afrika haijafanyikiwa vizuri kabisa kulinda majini, sababu utakapoangalia katika nchi zetu hususan katika DRC majini hayo yanachimbwa sana kimagendo. Kwa hiyo, mimi ningeomba serikali zetu hasa sana hizi wizara ambazo zinashughulika na majini kuweza kuangalia vizuri, namna gani watadhibiti usalama katika kuchimba majini, ili kwamba majini hiyo iende kufalia e, raia nzima kuliko kuwafalia watu ambao wanaichimba kimagendo. Mimi mwananchi Bili Mangomo hato Jean de Dieu, ninapatikana hapa mashariki ya Kongo, ndani ya territoire yetu ya Punya. Tunapenda kuzungumzia mada ya leo kuhusu uchimbaji wa madini haramu. Kweli inaacha uchumi wetu inaharibika. Kama serikali yetu ingepima kusimamia hii uchunguzi haramu ya madini, ingelikuwa mzuri zaidi ingeweza kuongeza uchumi wetu kwa sababu mali ile inaweza kusaidia umma hata vile guvernema yetu, kwa kuweza kusaidia wafanyakazi ya serikali. Asante sana kwa shukrani, tunawapenda ya rafiki Kiswahili. Kabanza Jien, toka DRC Moba, Nunda. Kwa kweli hali hiyo imeshuhudiwa sana hapa Afrika na chanzo kikuu ni ukosefu wa ajira kwa vijana, ndio chanzo kikubwa. Maana kama hauna kazi inapelekea mtu kufanya kitu kisicho sahihi ili apate kidogo angalau chakula. Shukuru Mbole Darias kutoka DRC Lubumbashi. Kuna kazi kubwa inatakiwa kufanyika ili kukomesha swala hilo la uchimbaji madini haramu. Kwanza serikali isaini mikataba na wafanyabiashara na kuheshimu makubaliano na wananchi, wawe na kipaumbele ili wapate faida zao. Zablon, majongezo kijana mkongwe wa beni DRC. Hakika nchi zetu za Afrika zimeshindwa kudhibiti uchimbaji haramu wa madini, mfano hapa Kongo makundi yenye silaha ndiyo ndio yanayotawala maeneo yenye madini kila serikali inabidi iwe ikifanya uchunguzi mkali haswa kwenye mgodi Novia Kasiki wa Butembo, Kivu kaskazini mashariki mwa DRC. Serikali ziachie watu huru wachimbe madini kwani nchi ni mali ya Bwana. Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania. Ndiyo serikali zimeshindwa, ndiyo maana visa hivi vimeongezeka. Jin Cloud anasema kuwa fedha na dhahabu ni mali yetu, mamlaka tuliopewa na Mwenyezi Mungu. Hakuna mtafutaji haramu. Tungane Basilika Hasani kutoka Uganda, Kampala. Mimi binafsi kwa kweli serikali zetu ndizo zinasababisha mambo hayo yote, kwa hayaweki wanajeshi wengi wa kufanya doria kwenye migodi, na rushwa nayo inatawala sana kwenye bara letu la Afrika. Na sasa nirejelea maoni yako ya sauti. Jambo RF Kiswahili, naitwa Floribere Bashi Bagalwa mabasi toka Uvira dias. Kuhusu mada yetu ya leo uchimbaji madini kiolela, inafuatana na ku viongozi wa nchi hawatie bei kamili, wajikaze watie ile bei, kwa kuwa mchimbaji naye atakuwa naiwa kama atauza kitasi yenye inaonekana, kwa sababu madini nayo iko na bei nzuri. Mimi naitwa Ishara Ngere, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mada iliyopo mezani, kwa mtazamo wangu, naona kwamba uchimbaji majini kiolela yanatokana na viongozi wetu. Aa, kwa sababu lengo yao ni kuendelea kupata misaada kutoka nje. Kwa kumaliza hili, ningeomba kwanza wasiwape nafasi hawa ambao wanaelekea misaada. Pia viongozi wetu wajue kwamba wao ndio matajiri ya hiyo misaada ambayo wanawaletea. Ni Arafa Kiswahili. Kama kawaida ni mfuasi wenu ushindi poro toka pa Rwanda Nyabihu, murakata, na wilayani Nyabihu na nawapongeza nawapa heko kwenye mada habari rafiki ya leo. Nachotaka kuzungumza mezani Arafa Kiswahili, naweza kusema kwamba kinachosababisha ongezeko la vifo vya watu mgodini kutokana na uchimbaji wa madini haramu ni ongezeko la kuwa na ukata na akina tonge domani, hasasa kwa vijana visivyo na kazi au ujira. Kitu naweza kusema kifanyike cha kwanza ni kuunda ujira na kazi kwa vijana na kuhimiza wananchi wote kutofanya uchimbaji wa madini haramu na kuwatamkia kwamba ikiwa watafanya uchimbaji huo kwa haramu watapata kilicho mnyimaka mguu kabisa. Ujambo RFI, uchimbaji wa migodi usiendelee kuendeshwa kiharamu. Serikali zinapashwa kulinda maeneo papatikanapo migodi, kuhatunza vyema na kuhamasisha wananchi. Jambo RF. Mimi ni Elia Bitaha, napatikana ngambo za Kavumu, Sud Kivu nchini Kongo. Mambo ya kusema juu ya kuchimba madini nchini kwetu ni mambo ambayo inatusumbua sana, kwa sababu viongozi wa Afrika hawajali kuhusu uongozi bora katika nchi nyingi za Afrika. Didie sahani odari. Kutoka Lubero, Kivu Kaskazini, binafsi nadhani ni umaskini unaowezi kumba nchi zetu, na ndio sababu ya watu kufanya kazi za uchimbaji haramu wa madini. Maana hali kama hiyo inaonekana kwenye nchi yetu, watu wanaendelea kupoteza maisha yao sababu ya kazi hiyo. Serikali zetu ziboreshe hali ya maisha Yari ya raia wake, pia iboreshe uchimbaji kuwa wa kisasa ili watu wasitumie uchimbaji haramu unaogharimu maisha yao. David Sechenga, kutoka Mwhenza, Tanga, Tanzania, baadhi ya nchi za Afrika zimeshindwa kudhibiti uchimbaji haramu wa madini na ndio maana uchimbaji huo unaendelea, na kudhibiti uchimbaji huo ni kuweka sera na sheria ngumu ya uchimbaji huo haramu. Isaya Ruben Alex, kutoka Uvira, DRC, serikali za Afrika zinapaswa kuorodhesha migodi yote au madini na tena kuweka masharti kali kwa wale ambao hawana vitambulisho. Serikali zimeshindwa kwa sababu hazijui hesabu za migodi, na hapo ndio wapenda kuiba mali ya ardhi ya serikali, wanafaidika kupitia uongozi mbovu. Marco Foma Diego, kutoka Uvira DRC, kijijini Masango. Nchi zetu zimeshindwa kabisa. Hapa kwetu DRC waasi wa M23 wanaendelea kuchimba madini haramu na viongozi wetu wanatazama tu. Eric Delphine, kutoka Uvira, Kalima Benge, DRC kwenye duka la ogopa Mungu. Kwa kweli nchi zetu za Afrika zinashindwa kudhibiti uchimbaji haramu, serikali zetu zijikaze kulinda nafasi hiyo. Na muda umeweza kuniruhusu kufikia hapo kwa leo, na kushukuru sana kwa kujiunga nami kwenye kipindi hiki cha habari rafiki unachokienzi. Tukutane hiyo kesho wakati kama huu. Mimi ni Victor Muturi, kwa heri. Shukran sana Victor Moturi. Msikilizaji, ni matangazo haya ya RFI Kiswahili. Miongoni mwa taarifa kuu za dunia tulizokuandalia jioni ya leo. Kule nchini Kenya mwanaume anayedaiwa kumuua mkewe na kuweka mwili wake kwenye begi amekamatwa. Nchi tatu zilizounda jumuiya ya Sahel zatangaza kuunda kikosi cha wanajeshi elfu tano ili kupambana na wanajihadi. Na Guterres amepongeza juhudi za Trump kufanikisha kupatikana kwa mwafaka wa kusitisha vita Gaza. Msikilizaji, kutukamilishia matangazo yetu jioni ya leo ni Kiss Daniel kutoka nchini Nigeria, wimbo wa Dabo. nchini Nigeria, msanii Kis Daniel, wimbo wa Dabo ndio ambao unatukamilishia matangazo yetu jioni ya leo. Siku zote wewe ni wa maana sana. Asante kwa kusikiliza matangazo ya RFI Kiswahili. Nashukuru wote ambao wamefanikisha matangazo ya jioni ya leo. Mwelekezi amekuwa ni Victor Abuso, naitwa Douglas Omariba. Matangazo mengine ni hapo kesho saa 1 na nusu afrika Mashariki. Usiku mwema.